Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi với, e đang chạy Cam 2.5Q, không hiểu sao ko kết nối điẹn thoại với xe được (để sử dụng nút điện thoại trên vô lăng ấy). Hôm nhận xe cậu Sale kết nối bằng Iphone của cậu ấy thì được mà e về ko set đựợc bằng điện thoại của em, mặc dù e làm đủ các bước như chỉ dẫn?! Tks cụ.

P/S: em hay bảo dưỡng ở Toy Cầu Diễn- hình như là chi nhánh của TMD.
Cụ kiểm tra lại thử xem, khi kết nối thường hiện tên thiết bị là Car Multimedia, sau đó cụ nhấn vào thì nó yêu cầu nhập mật khẩu, mặc định ở đây là 0000. Nếu tiện thì cụ qua đại lý hướng dẫn cụ thể cụ nhé.

dapxichlopro

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi chút, xe innova nhà em cái chìa khóa thỉnh thoảng có lúc bấm khóa xe bấm mãi chẳng nhận, mấy lần em tưởng yếu pin nên thay pin mới mà vẫn bị, nhiều lần bấm khóa chục phát không động đậy, em lại mở cửa xe ra đóng lại rồi bấm vài phát nữa lại lock được, nhờ cụ tư vấn giúp!

prado2016

Xe đạp
prado2016 nói:
Cụ cho em hỏi: xe prado mới mua của em khi một mình em lái xe (trên xe ko có ai) mà vào chỗ sóc có tiếng kêu ở hàng ghế sau. Còn khi đủ tải thì im thin thít. E đã ktra các ốc ở chân ghế rất chặt. Có cách gì giải quyết tiếng kêu đó ko nhỉ?
- Tôi cũng đang chạy xe này, sau một thời gian cũng bị như bạn. Sau khi làm tất cả các động tác như bạn đều không hết. Cuối cùng xe của tôi là cái chốt cửa sau bị bai ra, bạn chỉ cần bảo thợ vặn lỏng hai con ốc ở chốt cửa sau, đóng chốt cửa sau vào trong ( chỉ đóng được khoảng 5 mm thôi ), sau đó vặn chặt hai con ốc chót cửa cho chặt là xong. Chúc bạn thành công.
Tiếng kêu là do dây an toàn đập vào thành xe, vì xe em mới chạy đc hơn 1.000km thôi, nên em nghĩ chưa bai chốt cửa sau đc. Cám ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

forever188

[Tịch thu bằng lái]
Xin trả lời câu hỏi của cụ như sau, tiếng ồn trong khoang động cơ gồm có tiếng ồn cơ khí và tiếng ồn trong quá trình cháy.
1. Tiếng ồn cơ khí Do sự ma sát giữa các chi tiết kim loại gây ra mài mòn, khe hở các chi tiết tăng lên tạo ra va đập, đó chính là nguyên nhân gây ồn. Mỗi vùng chi tiết có tiếng ồn đặc trưng khác nhau và xuất hiện ở các chế độ khác nhau. Ví dụ như tiếng gõ của xupáp, con đội, trục cam, âm thanh phát ra nhỏ, đặc biệt rõ khi động cơ ở chế độ không tải. Nguyên nhân là do: • Khe hở lớn giữa đuôi xupáp và cam hay con đội. • Ổ đỡ và trục cam có khe hở lớn. • Mòn biên dạng cam Do đó nếu cần phải dùng ống nghe xác định đúng vị trí gây ra tiếng ồn để có phương án xử lý cụ thể.
2. Tiếng ồn trong quá trình cháy Nguyên nhân do dao động âm thanh của dòng khí tốc độ cao khi thoát ra ngoài khí quyển.
3. Màu khí xả : Màu xanh đen hay đen: do hao mòn trong khu vực xéc măng, piston, xi lanh, dầu nhờn lọt vào buồng đốt. Để rõ được nguyên nhân anh qua các đại lý chính hãng của Toyota để kiểm tra cụ thể anh nhé.
của em cũng bị tiếng kêu khi khởi động ko tải giống cụ ở trên, tiếng hú to lắm. Khởi động vòng tua khoảng 1.100. về D thì mới giảm xuống khoảng 800

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi chút, xe innova nhà em cái chìa khóa thỉnh thoảng có lúc bấm khóa xe bấm mãi chẳng nhận, mấy lần em tưởng yếu pin nên thay pin mới mà vẫn bị, nhiều lần bấm khóa chục phát không động đậy, em lại mở cửa xe ra đóng lại rồi bấm vài phát nữa lại lock được, nhờ cụ tư vấn giúp!
Điều khiển từ xa ô tô sử dụng sóng radio yếu để điều khiển cụ ạ, do đó nó có thể bị ảnh hưởng nếu ở gần trạm phát sóng vô tuyến, trạm điện, nhà ga, trạm phát sóng radio, màn hình lớn, sân bay hay nhưng thiết bị có thể phát ra sóng radio mạnh hoặc nhiễu từ, bộ đàm, hoặc khi có chìa khóa điều khiển từ xa khác ( có khả năng phát sóng radio) đang được sử dụng gần đó.
Cụ thử kiểm tra ở nơi cách xa các điểm trên xem có hiện tượng như cũ không, nếu còn thì cần tháo kiểm tra bộ thu nhận tín hiệu khoá cửa xem sao cụ ạ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
của em cũng bị tiếng kêu khi khởi động ko tải giống cụ ở trên, tiếng hú to lắm. Khởi động vòng tua khoảng 1.100. về D thì mới giảm xuống khoảng 800
Trường hợp tiếng ồn khi chạy không tải hoàn toàn khác cụ ạ. Ở đây là chế độ bù ga khởi động lạnh được thiết lập theo nhà sản xuất nhằm giảm thời gian hâm nóng động cơ, giảm rung giật ở chế độ không tải, hỗ trợ khởi hành,… vào buổi sáng, hoặc sau khi xe để lâu không sử dụng. Ở chế độ bù ga vòng tua máy sẽ cao khoảng 1400 - 1500, sau khoảng 5 phút sẽ giảm còn 700-800, âm thanh thường xuất phát từ dây curoa.

dungngo0207

Đi bộ
Bác cho e hỏi về cam 2011 voi : hiện tượng bị khoá chặt vô lăng ,không mở được khoá điện .E mới lái nhờ bác tư vấn dùm

Đức Phúc

Xe buýt
Trường hợp tiếng ồn khi chạy không tải hoàn toàn khác cụ ạ. Ở đây là chế độ bù ga khởi động lạnh được thiết lập theo nhà sản xuất nhằm giảm thời gian hâm nóng động cơ, giảm rung giật ở chế độ không tải, hỗ trợ khởi hành,… vào buổi sáng, hoặc sau khi xe để lâu không sử dụng. Ở chế độ bù ga vòng tua máy sẽ cao khoảng 1400 - 1500, sau khoảng 5 phút sẽ giảm còn 700-800, âm thanh thường xuất phát từ dây curoa.
Cụ chưa trả lời em
"Xe em camry 2.0e đài loan cụ cho hỏi:
Nút ect bên cạnh cần số ( khi bấm nút này thì trên đồng hồ có ký tự pwr màu xanh sáng) có tác dụng gì? Em nghe cố vấn giải thích là thay đổi chế độ sang số nhưng em thử nhiều lần và ko thấy khác biệt
Cụ có thể tìm giúp em hướng dẫn sử dụng của xe này được ko ạ
Cám ơn cụ" hic

sinhaltis

Xe máy
Xin trả lời câu hỏi của cụ như sau, tiếng ồn trong khoang động cơ gồm có tiếng ồn cơ khí và tiếng ồn trong quá trình cháy.
1. Tiếng ồn cơ khí Do sự ma sát giữa các chi tiết kim loại gây ra mài mòn, khe hở các chi tiết tăng lên tạo ra va đập, đó chính là nguyên nhân gây ồn. Mỗi vùng chi tiết có tiếng ồn đặc trưng khác nhau và xuất hiện ở các chế độ khác nhau. Ví dụ như tiếng gõ của xupáp, con đội, trục cam, âm thanh phát ra nhỏ, đặc biệt rõ khi động cơ ở chế độ không tải. Nguyên nhân là do: • Khe hở lớn giữa đuôi xupáp và cam hay con đội. • Ổ đỡ và trục cam có khe hở lớn. • Mòn biên dạng cam Do đó nếu cần phải dùng ống nghe xác định đúng vị trí gây ra tiếng ồn để có phương án xử lý cụ thể.
2. Tiếng ồn trong quá trình cháy Nguyên nhân do dao động âm thanh của dòng khí tốc độ cao khi thoát ra ngoài khí quyển.
3. Màu khí xả : Màu xanh đen hay đen: do hao mòn trong khu vực xéc măng, piston, xi lanh, dầu nhờn lọt vào buồng đốt. Để rõ được nguyên nhân anh qua các đại lý chính hãng của Toyota để kiểm tra cụ thể anh nhé.
Xe em khi khởi độngtaij chỗ thì bị kêu to hơn. Còn khi xe chạy thì tiếng kêu nhỏ hơn cụ a.
Mà cụ TMD cho em hỏi thêm là em kiểm tra dầu máy thấy dầu bị nhiều cao quá vạch max liệu có ảnh huởng gì ko cụ. THANKS.

forever188

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho hỏi bóng đèn gầm xe Altis 2015 1.8AT là chân bóng gì vậy? em muốn mua bóng khác thay vào mà ko biết chân bóng là gì

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chưa trả lời em
"Xe em camry 2.0e đài loan cụ cho hỏi:
Nút ect bên cạnh cần số ( khi bấm nút này thì trên đồng hồ có ký tự pwr màu xanh sáng) có tác dụng gì? Em nghe cố vấn giải thích là thay đổi chế độ sang số nhưng em thử nhiều lần và ko thấy khác biệt
Cụ có thể tìm giúp em hướng dẫn sử dụng của xe này được ko ạ
Cám ơn cụ" hic
Em trả lời cụ rồi mà, em post lại cụ nhé
Nút ECT có chức năng cưỡng ép hộp số giữ nguyên không chuyển sang số lớn khi đã đạt đủ tốc độ và lúc đó cụ có thể chạy xe số thấp với tua máy cao làm gia tăng lực kéo nên xe vọt hơn, tương tự như số 3,2,L hoăc số S trên các xe số tự động hiện nay. Có thể dùng chức năng này khi xuống dốc dài hoặc vượt xe khác. Hướng dẫn sử dụng em cũng chưa tìm ra, nếu có em sẽ gửi cụ sau ạ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho e hỏi về cam 2011 voi : hiện tượng bị khoá chặt vô lăng ,không mở được khoá điện .E mới lái nhờ bác tư vấn dùm
Như vậy là xe cụ đang kích hoạt chức năng khoá vô lăng, có thể sau khi xuống xe cụ vô tình đánh vô lăng hoặc đỗ ở dốc nghiêng, để xử lý cụ chỉ cần vừa xoay ổ khoá vừa đánh vô lăng sang 2 bên là được.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Xe em khi khởi độngtaij chỗ thì bị kêu to hơn. Còn khi xe chạy thì tiếng kêu nhỏ hơn cụ a.
Mà cụ TMD cho em hỏi thêm là em kiểm tra dầu máy thấy dầu bị nhiều cao quá vạch max liệu có ảnh huởng gì ko cụ. THANKS.
Cụ kiểm tra lại giúp em là sau khi đi về, cụ đỗ xe lại khoảng 15', sau đó lấy que thăm dầu lau sạch, rồi cắm lại và đọc trên que thăm dầu. Nếu mức dầu nằm giữa vạch min và max là đủ, nếu nằm trên vạch max là thừa, khi đó cần xả bớt dầu ra. Bởi thừa dầu có thể làm động cơ nóng hơn, lượng dầu cao khi bôi trơn các chi tiết do thừa sẽ bắn lên nắp máy, có thể gây thấm dầu qua khoang máy cụ ạ.

Athena

Xe tăng
Xe của em bị hãng lắp thiếu 2 cái ốp nhựa mã 64571B và 64572 như hình ảnh dưới đây. Cụ chủ tra cứu rồi cho em biết giá với nhé.
Mã phụ tùng là 64571-33060 cho cái bên phải và 64572-33040 cho cái bên trái. Không rõ TOY VN có trùng mã phụ tùng này không nữa. Cảm ơn cụ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Xe của em bị hãng lắp thiếu 2 cái ốp nhựa mã 64571B và 64572 như hình ảnh dưới đây. Cụ chủ tra cứu rồi cho em biết giá với nhé.
Mã phụ tùng là 64571-33060 cho cái bên phải và 64572-33040 cho cái bên trái. Không rõ TOY VN có trùng mã phụ tùng này không nữa. Cảm ơn cụ.
Phụ tùng này có giá tám mươi ba ngàn cụ ạ, hàng nhà máy đặt 12 ngày mới có hang cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ cho hỏi bóng đèn gầm xe Altis 2015 1.8AT là chân bóng gì vậy? em muốn mua bóng khác thay vào mà ko biết chân bóng là gì
Chân bóng H16 cụ nhé, mã phụ tùng nếu cụ cần thì là 9098113090 cụ ạ.

Athena

Xe tăng
Phụ tùng này có giá tám mươi ba ngàn cụ ạ, hàng nhà máy đặt 12 ngày mới có hang cụ nhé.
Thế 2 cái 2 bên là 166 nghìn đồng hả cụ. Nếu đúng giá này cho em đặt vài bộ nhé. 2 thanh nhựa này của Camry 2015 đời mới là có lắp đầy đủ, Cam 2012-2014 không được lắp 2 miếng nhựa này, Chán. :D Cụ check cụ thể lại lần nữa rồi báo em biết nhé. Thank cụ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Thế 2 cái 2 bên là 166 nghìn đồng hả cụ. Nếu đúng giá này cho em đặt vài bộ nhé. 2 thanh nhựa này của Camry 2015 đời mới là có lắp đầy đủ, Cam 2012-2014 không được lắp 2 miếng nhựa này, Chán. :D Cụ check cụ thể lại lần nữa rồi báo em biết nhé. Thank cụ.
Dạ vâng ạ, có gì cụ qua bên em đặt hàng trực tiếp, 12 ngày sau là có hàng cụ ạ.