[Funland] Nhận định thị trường bất động sản có thể đã đạt đỉnh, hôm nay em chính thức chốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhtu7676

Xe tải
lâu dài là bao năm hả cụ,12 năm đủ ko ạ,người nhà em mua mảnh thường tín 2,1 tỷ năm 2010 đến đợt tết vừa rồi bán dc 2,2 tỷ,tròn 12 năm lãi dc 100 củ.
đấy, em bảo ôm đất giờ tầm 10 năm sau với về bờ thì các cụ đang ôm đất lại nhảy vào gạch đá em :))
may mà e nhanh chân chạy thoát hàng tháng trước, không thì 10 năm nữa em mới về được với "bến bờ hạnh phúc" :D
10 năm mới về được bờ là có thật các cụ ạ. It's real :-c

HuongCrv

Xe điện
H loanh quanh 2ty có mua được ở đâu Hà nội k các cụ ? Tầm nhìn 10-15 năm.
2 tỷ cụ mua về mạn an khánh, miêu nha tầm nhìn tầm 3-5 năm là cũng khá ổn. Tất nhiên kỳ vọng lên bằng lần thì sẽ khó nhưng biên độ khoảng trên dưới 20% thì em nghĩ là đạt được.

KeanuR

Xe tăng
? Có căn sl Ocean Park, 150m2 thô, đang cho thuê 15tr/tháng.
Theo cụ đánh giá bao nhiêu tiền?
Em cũng chưa hân hạnh dc biết căn nào thuê thế, nhưng thuê thô thì họ sẽ bỏ cả nửa tỷ tới cả tỷ ra hoàn thiện mới kdoanh dc, và phí dv hàng tháng phải đóng. Cho nên giá thuê nhà thô ko làm căn cứ xđ giá bds cùng khu chính xác dc; còn nếu tính chi li ra từng khúc thì bên thuê đã phải bỏ ra ít nhất hơn tỷ để kdoanh mà ko rõ có bán dc hay không.

dc biết căn cc vin 3pn thường mấy quận trong giờ giá gốc 5 tỷ cho thuê đã dc 22 tr tháng trở lên
E k bàn luận nhiều, người có vài chục tỷ họ cug ko có dốt đâu

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chưa hân hạnh dc biết căn nào thuê thế, nhưng thuê thô thì họ sẽ bỏ cả nửa tỷ tới cả tỷ ra hoàn thiện mới kdoanh dc, và phí dv hàng tháng phải đóng. Cho nên giá thuê nhà thô ko làm căn cứ xđ giá bds cùng khu chính xác dc; còn nếu tính chi li ra từng khúc thì bên thuê đã phải bỏ ra ít nhất hơn tỷ để kdoanh mà ko rõ có bán dc hay không.

dc biết căn cc vin 3pn thường mấy quận trong giờ giá gốc 5 tỷ cho thuê đã dc 22 tr tháng trở lên
Căn 150m2 này hoàn thiện full đồ đang rao cho thuê 40-50tr/tháng cụ ạ(Có cho thuê dc không thì e chịu). Vậy giá trị căn này là bao nhiêu? :)
Cụ còn cần dữ liệu gì nữa không, e cung cấp luôn? :)

tobe11

Xe tăng
Loại đất này ko giảm hơi phí. Nam Định hay đâu thì hết dịch cũng tập trung vào vài tp lớn để làm ăn thôi. Chứ ở quê thì ai có nhu cầu mua đất tiền tỉ. :)

Quê bầm

Xe container

Muốn cho thuê được 22 thì 5 tỏi ko mua được đâu cụ ơi, những căn cho thuê trên 20 thì 6-7 tỏi ném vào đó mới cho thuê mức giá đó được ạ

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Muốn cho thuê được 22 thì 5 tỏi ko mua được đâu cụ ơi, những căn cho thuê trên 20 thì 6-7 tỏi ném vào đó mới cho thuê mức giá đó được ạ
Cho thuê nhiều khi cũng phải cạnh tranh phết đấy. Người cho thuê giờ cũng nhiều. Phải hạ giá hoặc đầu tư ổn

Quê bầm

Xe container
Cho thuê nhiều khi cũng phải cạnh tranh phết đấy. Người cho thuê giờ cũng nhiều. Phải hạ giá hoặc đầu tư ổn
Ngưỡng 20 khá nhạy cảm cụ ạ, tầm 15 rất dễ cho gia đình thuê, trên 20 đa số là nước ngoài, doanh nghiệp thuê chứ có khả năng tài chính thuê mức đó thường ngta cũng có nhà rồi. Trên 20 em đi xem thường 3 ngủ diện tích trên 110m2 full đồ, nếu dưới 100m2 thì kể cả tòa mới cứng thường sale cũng chỉ rao quanh 17 full đồ. Em đi xem 1 căn tòa mới cứng xây tt khu CG 120m2 full đồ 3 ngủ rao 23tr/tháng mà bỏ trống cả năm nay ko cho thuê được

HAFAN

Xe tải
cụ hiểu sai ý của em rồi
em đang bảo thị trường thanh khoản kém, rao không ai mua, nhưng các cụ cầm đất cứ bảo
- "đất của tôi đẹp lắm, đang có giá xyz..."
- đâu chỗ nào xuống, chỗ nào xuống giá zxy...thì bảo tôi đến tôi mua luôn và ngay :))
- tôi đang ôm đất nhưng tôi cũng đang mong xuống để mua thêm nhưng chưa thấy xuống :))
những câu này nghe rất quen, đúng ko nào :D

ý của e đơn giản lắm, các cụ cứ bảo thị trường không xuống hay thanh khoản cao thì các cụ cứ thử rao thì thì biết. Vì chính bản thân em đã từng bán, mảnh của em rao từ cuối năm ngoái, mà đến tận khoảng cuối tháng 4 vừa rồi mới bán đc, tính ra từ lúc rao cho đến lúc bán được là khoảng 5 tháng. Đấy là khi thị trường tốt, tâm lý của cả người mua lẫn người bán đều tốt mà em còn trầy trật mới bán được. Còn thị trường bây giờ, nếu ko giảm giá mạnh, rao cả năm ko trồi

các cụ thừa biết là thị trường bây giờ chuyển qua giai đoạn kém thanh khoản, nói nhẹ thì là không thuận lợi mà nói nặng thì là diễn biến xấu, nhưng các cụ cứ hay thích tự dối lòng mình, rồi an ủi lẫn nhau: không sao đâu, không là gì, không có gì với không sợ gì

chứng vs đất đều có xu thế lên và xuống, và hãy thuận theo xu thế chứ đừng chống lại xu thế. Em thấy các cụ nhỏ lẻ cứ đang phải gồng lên chống lại xu thế. Thương lắm!
Cụ chủ nói có ý đúng.
- Thanh khoản giảm tại các phân khúc vùng ven , các huyện ngoại thành , đặc biệt là sóc sơn, hoà lạc thì đi bằng đít hết, nhìn mấy quả chia lô 5,7 chục m2, chán đ buồn nhìn chứ đừng nói đến mua
- người mua thì ít , người bán thì nhiều , điều này không thể phủ nhận nhưng cũng phải tuỳ vào khu vực.
- Những khu ĐT thị vùng ven, có nhà cửa xây ở, các lô đất đã có sổ đỏ rồi thì yên tâm mà giữ, vì có bán đi cũng không mua lại được
- Tạm thời đã hết thời gian cho dân lướt sóng các vùng ven ( trừ mấy dự án của Vin )
- ai bán cứ bán, ai mua cứ mua, tỉnh tảo lựa chọn hàng chuẩn thì vẫn kiếm tốt, còn lỡ dẫm phải sit thì chấp nhận ôm bom thôi , quy luật rồi

Bác chủ thớt nói cũng có cái đúng, cũng có cái sai, tuỳ từng thời điểm, từng khu vực thôi chứ đừng tự sướng quá lại khóc ròng :D :D

nheva

Xe máy
Cụ chủ nói có ý đúng.
- Thanh khoản giảm tại các phân khúc vùng ven , các huyện ngoại thành , đặc biệt là sóc sơn, hoà lạc thì đi bằng đít hết, nhìn mấy quả chia lô 5,7 chục m2, chán đ buồn nhìn chứ đừng nói đến mua
- người mua thì ít , người bán thì nhiều , điều này không thể phủ nhận nhưng cũng phải tuỳ vào khu vực.
- Những khu ĐT thị vùng ven, có nhà cửa xây ở, các lô đất đã có sổ đỏ rồi thì yên tâm mà giữ, vì có bán đi cũng không mua lại được
- Tạm thời đã hết thời gian cho dân lướt sóng các vùng ven ( trừ mấy dự án của Vin )
- ai bán cứ bán, ai mua cứ mua, tỉnh tảo lựa chọn hàng chuẩn thì vẫn kiếm tốt, còn lỡ dẫm phải sit thì chấp nhận ôm bom thôi , quy luật rồi

Bác chủ thớt nói cũng có cái đúng, cũng có cái sai, tuỳ từng thời điểm, từng khu vực thôi chứ đừng tự sướng quá lại khóc ròng :D :D
Bác này nói chuẩn. Hòa Lạc có vẻ rất khó khăn. Chả hiểu sao các bố nghĩ người ta lên tận Hòa Lạc để chui vào mấy miếng 50m2 đó làm gì?

thanhtu7676

Xe tải
Cụ chủ nói có ý đúng.

câu này : Những khu ĐT thị vùng ven, có nhà cửa xây ở, các lô đất đã có sổ đỏ rồi thì yên tâm mà giữ, vì có bán đi cũng không mua lại được
phần lớn những người đầu cơ bđs đều có sự ngộ nhận về thị trường
họ cho rằng, nếu chọn hàng tốt, chọn hàng chuẩn thì vẫn sống khỏe, điều này có thể đúng nhưng chỉ đúng với một phân khúc nhất đinh, nhưng không đúng với đa số. Nếu đầu cơ sản phẩm nhà ở mà phân khúc trong tầm giá 2-3-4 tỷ thì có thể nói câu này, tức là ko lo lắng quá nhiều, vì phân khúc này là phân khúc thực, nhu cầu thực, và phù hợp với tài chính đại đa số. Mặc dù vậy ngay cả phân khúc này cũng ko dễ, Em biết có căn 36m2 xây 5 tầng rao từ tháng 7 năm ngoái 3,2 tỷ nhưng không bán được, năm nay thấy giá VLXD lên chủ đầu tư có lẽ hơi ngáo giá nên nâng lên thành 3,5 tỷ nhưng đẩy mãi vẫn chưa trôi. Mà căn đấy k phải ngõ cụt gì nhé, ngõ thông và chừng 3m, xe taxi đỗ trước cửa. Nói như thế để các cụ thấy ngay cả phân khúc cầu thực cũng không đơn giản. Và theo em được biết thì có hàng trăm căn phân khúc trung bình như vậy rao từ nửa năm đến 1 năm nhưng không thể trôi được.
Các cụ cứ chơi phân khúc 7-10 tỷ trở lên đi thì mới thấy thị trường nó khoai, mua và nắm giữ xem bao lâu thì bán được, lời hay lỗ (so với lãi ngân hàng đi, chưa cần so đo với tỷ suất lợi nhuận các ngành khác cao hơn nhiều). Hay mua xong đếm cua lãi hơi, đến lúc bán rồi mới biết là lỗ thật Hay lại giống như cụ KeanuR đã nói :mua căn 12 tỷ ở Mỹ Đình 2010, sau 12 năm bán được 13 tỷ, đúng 12 năm mới về được bờ.

Cái câu: mua và nắm giữ kiểu gì cũng lãi, là từ mồm của sales, tin ở mồm sales có mà .... =)) . BĐS cũng như các loại hình kinh doanh khác, ko tính toán cẩn thận thì cũng sấp mặt. Nếu ai cũng cứ mua một mảnh đất mà có lời thì cần gì phải phân tích, nhận định đánh giá thị trường làm gì cho mệt đầu, cần gì phải mở cty bđs, thuê nhân viên, tiếp thị, PR bán hàng...

cụ làm em nhớ lại mấy cụ chơi chứng khi thị trường đi xuống: chọn cổ phiếu tốt, chọn công ty tốt, mua và nắm giữ, đầu tư dài hạn...
kết quả là vỡ mồm, chết banh xác hết cả, vì khi thị trường xuống thì từ Bluechip đến Penny đều nát gáo

còn về sướng thì con người mỗi khi "lên đỉnh" thì đều sướng đúng ko cụ, khoái cảm cuộc sống mà, em thì em ko thể hoãn cái sự sung sướng của mình lại được =))

HAFAN

Xe tải
câu này : Những khu ĐT thị vùng ven, có nhà cửa xây ở, các lô đất đã có sổ đỏ rồi thì yên tâm mà giữ, vì có bán đi cũng không mua lại được
phần lớn những người đầu cơ bđs đều có sự ngộ nhận về thị trường
họ cho rằng, nếu chọn hàng tốt, chọn hàng chuẩn thì vẫn sống khỏe, điều này có thể đúng nhưng chỉ đúng với một phân khúc nhất đinh, nhưng không đúng với đa số. Nếu đầu cơ sản phẩm nhà ở mà phân khúc trong tầm giá 2-3-4 tỷ thì có thể nói câu này, tức là ko lo lắng quá nhiều, vì phân khúc này là phân khúc thực, nhu cầu thực, và phù hợp với tài chính đại đa số. Mặc dù vậy ngay cả phân khúc này cũng ko dễ, Em biết có căn 36m2 xây 5 tầng rao từ tháng 7 năm ngoái 3,2 tỷ nhưng không bán được, năm nay thấy giá VLXD lên chủ đầu tư có lẽ hơi ngáo giá nên nâng lên thành 3,5 tỷ nhưng đẩy mãi vẫn chưa trôi. Mà căn đấy k phải ngõ cụt gì nhé, ngõ thông và chừng 3m, xe taxi đỗ trước cửa. Nói như thế để các cụ thấy ngay cả phân khúc cầu thực cũng không đơn giản. Và theo em được biết thì có hàng trăm căn phân khúc trung bình như vậy rao từ nửa năm đến 1 năm nhưng không thể trôi được.
Các cụ cứ chơi phân khúc 7-10 tỷ trở lên đi thì mới thấy thị trường nó khoai, mua và nắm giữ xem bao lâu thì bán được, lời hay lỗ (so với lãi ngân hàng đi, chưa cần so đo với tỷ suất lợi nhuận các ngành khác cao hơn nhiều). Hay mua xong đếm cua lãi hơi, đến lúc bán rồi mới biết là lỗ thật Hay lại giống như cụ KeanuR đã nói :mua căn 12 tỷ ở Mỹ Đình 2010, sau 12 năm bán được 13 tỷ, đúng 12 năm mới về được bờ.

Cái câu: mua và nắm giữ kiểu gì cũng lãi, là từ mồm của sales, tin ở mồm sales có mà .... =)) . BĐS cũng như các loại hình kinh doanh khác, ko tính toán cẩn thận thì cũng sấp mặt. Nếu ai cũng cứ mua một mảnh đất mà có lời thì cần gì phải phân tích, nhận định đánh giá thị trường làm gì cho mệt đầu, cần gì phải mở cty bđs, thuê nhân viên, tiếp thị, PR bán hàng...

cụ làm em nhớ lại mấy cụ chơi chứng khi thị trường đi xuống: chọn cổ phiếu tốt, chọn công ty tốt, mua và nắm giữ, đầu tư dài hạn...
kết quả là vỡ mồm, chết banh xác hết cả, vì khi thị trường xuống thì từ Bluechip đến Penny đều nát gáo

còn về sướng thì con người mỗi khi "lên đỉnh" thì đều sướng đúng ko cụ, khoái cảm cuộc sống mà, em thì em ko thể hoãn cái sự sung sướng của mình lại được =))
Đúng rồi, đừng tin lời bất cứ thằng nào hót trên này, nhiều khi hót thế mà đ phải thế, cuộc chơi mà ngoài hên xui thì thằng nào tỉnh thì đỡ dẫm phải c thôi :D :D
p/s cụ chủ bán được 1 lô đất có vẻ sướng quá nhỉ và đúc rút được ngay ra chân lý nhỉ :D :D . chúc mừng người thành công nhé

nheva

Xe máy
Em mà làm công nghệ thông tin, em sẽ viết 1 cái app đánh giá tiềm năng bất động sản. Bây giờ có quá nhiều công cụ để phân tích. Một trong số đó là đếm số lượng người mỗi ngày qua khu đất (gần khu đất) đó. Làm như thế thì mấy khu phân lô nuôi bò sẽ trở về giá trị thực ngay các cụ nhỉ?

Masssai

Xe hơi
Đúng rồi, đừng tin lời bất cứ thằng nào hót trên này, nhiều khi hót thế mà đ phải thế, cuộc chơi mà ngoài hên xui thì thằng nào tỉnh thì đỡ dẫm phải c thôi :D :D
p/s cụ chủ bán được 1 lô đất có vẻ sướng quá nhỉ và đúc rút được ngay ra chân lý nhỉ :D :D . chúc mừng người thành công nhé
Cụ ấy lời 600tr to quá =))

thanhtu7676

Xe tải
em trải qua bao thăng trầm, chịu bao bầm dập, ăn bao nhiêu cái tát của thị trường rồi đới cụ
chứ cụ nghĩ tay mơ F0 mới mua mà đã ăn được ngon lành vậy chắc =))

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Đọc comment của cụ ấy em cũng tưởng là cụ đấy phải có kinh nghiệm 10 20 năm rồi cơ.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
em trải qua bao thăng trầm, chịu bao bầm dập, ăn bao nhiêu cái tát của thị trường rồi đới cụ
chứ cụ nghĩ tay mơ F0 mới mua mà đã ăn được ngon lành vậy chắc =))
3 4 năm nay cụ thử kể xem mua ở đâu lỗ giúp em với.

thanhtu7676

Xe tải
3 4 năm nay cụ thử kể xem mua ở đâu lỗ giúp em với.
em đã từng đu đất ven đô năm 2011 rồi cụ, và thấm thía, bị thị trường tát cho 1 cái say xẩm mặt mày
lỗ là lỗ thật, ko phải là "lỗ hơi" cụ nhé =))

To Uyen 2605

Xe tải
Chả biết thị trường sập ko mà em có hứng thú với 1 lô đường trong dân, mặt đường khoảng 6-7 mét thôi, khu dân cư cho thuê lúc nào cũng full, trục chính vào làng. Nhăm nhe 3,4 năm nay trục này chả có lô nào ra bh. Rao hôm trước 1 giá, hôm sau đã đòi tăng 2 giá. Tới mặc cả ông chủ nhà còn chửi mình như chửi con, ý méo thèm bán cho mày, về đi tao ko tiếp, có ng khác mua rồi. Mà tổng tiền nhiều, cũng đắt lòi kèn tù và ra 8,9 tỏi chứ ít gì☹☹☹ Trong vành đai 3.5 nhé các bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng