[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
chắc bds phải ít nhất 3 năm nữa mới có thanh khoản
Thấy giá vẫn đi ngang, với giảm ít cụ nhỉ, còn giảm mạnh thì chưa đâu, nên chắc cả làng đang hóng đáy ạ, mà ko biết có đáy ko, hay lại giảm tí tẹo rồi đi ngang và lại sốt vụt lên

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Thấy giá vẫn đi ngang, với giảm ít cụ nhỉ, còn giảm mạnh thì chưa đâu, nên chắc cả làng đang hóng đáy ạ, mà ko biết có đáy ko, hay lại giảm tí tẹo rồi đi ngang và lại sốt vụt lên
hôm nọ có cụ gì nói trên mạng rồi đó

đáy của bds hay nền kinh tế là khi FED bắt đầu giảm lãi suất
còn đỉnh của bds hay nền kinh tế là FED tăng lãi suất

h kinh tế suy thoái nên chị Hồng tăng ls khiến cho "tiền" đắt lên, "hàng hóa" giảm
khi nào chị Hồng giảm ls thì "tiền" rẻ đi, "hàng hóa" tăng, lúc đó đất đầu cơ và các loại hàng đầu cơ mới có cơ hội

Greenpips

Xe buýt
đầu 2022, em và 2 người bạn chốt đc một mảnh trên HL, đến giờ em nghĩ đó là do cả nhóm em may mắn chứ chẳng tài giỏi gì cả.
Có tý tiền trong tay, em cũng quay quả cái nọ cái kia nhưng không vay để đầu tư thêm. Đó cũng là may mắn nữa.
Có thể không may mắn, một trong 2 người còn lại trong nhóm bọn em cũng cầm lãi đó và vay thêm để lại tiếp cú để đời ở mảnh đất đầy nắng và gió Phú Quốc, hnay em mới được tin là cũng đang mắc cạn với cú đầu tư hơn 35 tỷ bao gồm cả tiền đi vay, giờ chỉ béo anh Ngân hàng mỗi tháng làm hơn 60tr tiền lãi.

Cá mập đã phân phối hàng sản xuất xong hết đâu, nên chưa đến đáy là chắc chắn. Giờ này đang gồng lên để lấy sức phân phối hết hàng đã

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
giống như thế nào vậy cụ?
em chỉ thấy trên Zalo của em, anh chị em làm nghề "môi dưới" rất nhiều người chuyển qua bán đồ ăn vặt, ship đồ, bán tour, bán online, không còn thấy đăng tin bán đất cát nữa

và cơ số chuyển sang làm nghề ca sỹ, em thấy nghề này kiếm được bẫm đấy

vì cò coin với cò chứng ngất hết rồi còn mỗi cò đất vẫn còn sức làm thêm ))

VP1987

Xe đạp
Ông muốn bán thì k muốn giảm thêm nữa
Ông muốn mua thì cứ chờ giảm thêm mới mùa
Cung cầu đang nhìn nhau chưa gặp đc điểm chung.Chắc mất 1-2 năm.

anhvanq

Xe đạp
Các chuyên gia kinh tế ol lúc trước kêu đô lên 27,30 fed tăng lãi thì vàng giảm nhưng nào có ngờ

Amendaphat

Xe buýt
nhất là với nhà đầu tư vay nhiều, nhưng không nói vay lúc nào, nếu vay lúc rẻ và giờ xong xuôi rồi thì ngồi yên mà hưởng, đi du lịch suốt thôi ))
Xong xuôi rồi cũng không suốt được đâu nhé, giá thuê trọ lao dốc vì lượng công nhân giảm, trong khi chính số lượng phòng trọ, chung cư mi ni tăng. Ông sau lại xây rộng hơn, rẻ hơn ông trước để cạnh tranh với nhau... thế mới bảo đây không phải là miếng bánh dễ xơi, hay xơi mãi.

cadan

Xe container
việc để cho giá bđs quá cao, nhât là nhg bđs ko sử dụng thực chât, và để cho thu nhập từ đầu cơ đất kiếm được át phân va Vượt xa thu nhập những Ngành nghề khác, là một điều kỳ khôi

nó làm méo mó nền KT, méo mó các quan hệ XH và GĐ

méo mó cả định hướng giáo dục và nghề nghiệp của thế hệ tương lai khi ngta rẻ rúng học vấn bằng những câu nói:

ăn học cả đời ko bằng chốt lời miếng đất 😅

việc để cho giá bđs quá cao, nhât là nhg bđs ko sử dụng thực chât, và để cho thu nhập từ đầu cơ đất kiếm được át phân va Vượt xa thu nhập những Ngành nghề khác, là một điều kỳ khôi

nó làm méo mó nền KT, méo mó các quan hệ XH và GĐ

méo mó cả định hướng giáo dục và nghề nghiệp của thế hệ tương lai khi ngta rẻ rúng học vấn bằng những câu nói:

ăn học cả đời ko bằng chốt lời miếng đất 😅
Thế hệ tiếp theo lại hi vọng chu kì tiếp theo để toàn dân đi làm môi giới như đợt bùng nổ 2021

Hoangxuyen

Xe đạp
giống như thế nào vậy cụ?
em chỉ thấy trên Zalo của em, anh chị em làm nghề "môi dưới" rất nhiều người chuyển qua bán đồ ăn vặt, ship đồ, bán tour, bán online, không còn thấy đăng tin bán đất cát nữa

và cơ số chuyển sang làm nghề ca sỹ, em thấy nghề này kiếm được bẫm đấy

Đang giảm rồi , thanh khoản chậm , cắt lỗ so với năm 2022

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Xong xuôi rồi cũng không suốt được đâu nhé, giá thuê trọ lao dốc vì lượng công nhân giảm, trong khi chính số lượng phòng trọ, chung cư mi ni tăng. Ông sau lại xây rộng hơn, rẻ hơn ông trước để cạnh tranh với nhau... thế mới bảo đây không phải là miếng bánh dễ xơi, hay xơi mãi.
Đấy là cụ nghĩ thế chứ thực tế có nhà cho thuê vẫn thoải mái hơn hẳn tiết kiệm ))

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Ông muốn bán thì k muốn giảm thêm nữa
Ông muốn mua thì cứ chờ giảm thêm mới mùa
Cung cầu đang nhìn nhau chưa gặp đc điểm chung.Chắc mất 1-2 năm.
Vâng ạ, giờ ai có tiền cũng ngồi ôm tiền và ngắm đất, chờ giảm sâu mạnh mới xuống tiền, bên cầm đang cố giữ, ai mà vay mượn ko chịu đc thì mới bán lỗ

Amendaphat

Xe buýt
Đấy là cụ nghĩ thế chứ thực tế có nhà cho thuê vẫn thoải mái hơn hẳn tiết kiệm ))
@ Em nghĩ thế đâu, thấy báo viết thì nói thế đấy chứ... thịnh và tàn của phòng trọ theo trào lưu xảy ra ở không ít nơi (ăn theo KCN, trường học tại các tỉnh, vùng ven) có điều tàn rồi thì thôi, chả ai than vãn cả - người ta đăng tin tìm khách thuê, chứ ai đi đăng tin kể phòng trống, để lâu quá phải dỡ bỏ đúng không cụ..

@ Thấy ngon ăn thì mỗi vùng lõi Hà Nội, Sài Gòn có đất sẵn thì đúng là lộc lá ông cha để lại, lúc nào cũng đông khách, chứ mua đất đã đắt lòi + đầu tư xây dạng chung cư mini thì một năm 3% là phổ biến, nhà hẻm thì 2,2%, biệt thự thì 1-1,5%. Nói đi thì vậy, nhưng nói lại Hà Nội, Sài Gòn dù lợi nhuận là chẳng đáng bao lại vẫn rất hay vì khả năng thanh khoản, bảo tồn của cải, kiếm lời rất cao... 😀😀
Còn các tỉnh và vùng ven thì tắc bụp, hên sui theo sóng. Cò gỗ bị cò thật úp bô cũng nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Em có nghĩ thế đâu, báo viết thế đấy chứ... hưng thịnh và suy tàn của trào lưu phòng trọ cũng xảy ra ở không ít khu CN, có điều tàn rồi thì thôi, chả ai than vãn cả... thấy ngon ăn thì mỗi vùng lõi Hà Nội, Sài Gòn có đất sẵn thì đúng là lộc lá ông cha để lại, lúc nào cũng đông khách, chứ mua đất đã đắt lòi + đầu tư xây dạng chung cư mini thì một năm 3% là phổ biến, nhà hẻm thì 2,2%, Hà Nội, Sài Gòn dù lợi nhuận là chẳng đáng bao nhưng vẫn rất hay vì khả năng thanh khoản, bảo tồn của cải, kiếm lời rất cao.. 😀😀
Còn các tỉnh và vùng ven thì tắc bụp, hên sui theo sóng. Cò gỗ bị cò thật úp bô cũng nhiều.
à ý là cụ nghĩ khác báo đúng không, họ không chỉ cho thuê trọ để sống, nhưng có nhà cho thuê trọ giúp họ thoải mái lựa chọn cách kiếm tiền khác mà không cần quá vất vả

Amendaphat

Xe buýt
à ý là cụ nghĩ khác báo đúng không, họ không chỉ cho thuê trọ để sống, nhưng có nhà cho thuê trọ giúp họ thoải mái lựa chọn cách kiếm tiền khác mà không cần quá vất vả
Thì cụ nghĩ họ thoải mái, cụ cứ nói thoải mái, ai đánh thuế việc nói của cụ đâu.
Còn những nhà họ bị không thoải mái vì đầu tư phòng trọ thì họ cũng có quyền im lặng thoải mái, vì cũng đâu ai bị đánh thuế vì giữ mồm, giữ miệng.