[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Anita Emi

Xe điện
Chào các cụ, em tìm mua nhà chung cư trong khoảng 2 tháng gần đây, lúc đầu em cũng tìm hiểu và khá cẩn thận vì cũng sợ đu đỉnh, giá ảo, nhưng các căn cách đây 1 tháng em hỏi tầm giá 3,3 - 3,5 tỷ ở HUD3 NDC, MAn2, Geleximco sau 1 tháng đều bay cả, tức là tt vẫn đang giao dịch nhộn nhịp với mức giá 1 số cụ cho là đỉnh.
Mấy cái nhà kinh tế đỉnh học ấy, ngoài đời là mấy cậu nhân viên văn phòng lương chục triệu/tháng, đút chân gầm bàn đọc báo nói phét thôi cụ ơi. Đặc biệt rất thích trù ẻo những người có tiền mua nhà và rất mong giá bđs sập để có tí cơ hội :))

LongNguyễn8x

Xe tăng
Vẫn đu đọt đơ mãi chưa xong à các cụ?
E lấy ví dụ 1 lô đất e mua năm 2023, cùng thời gian cái thớt này.
Tháng 2/2023 giá 60 củ/m -> đu đọt, sẽ sập.
Tháng 12/2023 giá 80 củ/m -> đu đọt, sẽ sập.
Tháng 3/2024 giá 100 củ/m -> vẫn đu đọt, sẽ vẫn sập.
Tháng 6/2024 giá dự kiến 120 củ/m -> chắc chắn đu đọt rồi, chắc chắn sập.

Năm 2099 -> vẫn đu đọt, sắp sập rồi, gần lắm rồi.
:(
Đại ý câu chuyện trong thớt này nó như thế các cụ ạ. :)
Sập, chắc chắn sẽ sập. Bao giờ sập cụ sẽ được vài chuyên gia ở đây dạy cách tiêu tiền. =)) Mặc dù chuyên gia ấy hô hào sập cách đây đã tròn 1 mùa trăng.

Big Babol

Xe buýt
Vẫn đu đọt đơ mãi chưa xong à các cụ?
E lấy ví dụ 1 lô đất e mua năm 2023, cùng thời gian cái thớt này.
Tháng 2/2023 giá 60 củ/m -> đu đọt, sẽ sập.
Tháng 12/2023 giá 80 củ/m -> đu đọt, sẽ sập.
Tháng 3/2024 giá 100 củ/m -> vẫn đu đọt, sẽ vẫn sập.
Tháng 6/2024 giá dự kiến 120 củ/m -> chắc chắn đu đọt rồi, chắc chắn sập.

Năm 2099 -> vẫn đu đọt, sắp sập rồi, gần lắm rồi.
:(
Đại ý câu chuyện trong thớt này nó như thế các cụ ạ. :)
cụ mua chỗ nào tăng tốt vậy ạ?

ORIJEANS

Xe container
Chào các cụ, em tìm mua nhà chung cư trong khoảng 2 tháng gần đây, lúc đầu em cũng tìm hiểu và khá cẩn thận vì cũng sợ đu đỉnh, giá ảo, nhưng các căn cách đây 1 tháng em hỏi tầm giá 3,3 - 3,5 tỷ ở HUD3 NDC, MAn2, Geleximco sau 1 tháng đều bay cả, tức là tt vẫn đang giao dịch nhộn nhịp với mức giá 1 số cụ cho là đỉnh.
Cứ phải vào việc mới rõ cụ ạ. Nghe mấy ông ối giời ơi trên này thì mang tính giải trí thôi cụ ạ. :)

chai ko

Xe tải
Em cũng chưa hiểu lắm cách vận hành của nền kinh tế đợt này như thế nào. Lãi suất giảm 2023 đã thấy kỳ lạ rồi. Doanh nghiệp thì chật vật. Quán xá đóng cửa. Thu nhập của người dân kém. Bđs ít giao dịch nhưng vẫn tăng, chứng có tăng mà vẫn lẹt đẹt chưa ăn thua, vàng nhấp nhổm tăng thì bị sờ.
Em chưa hiểu mục đích bóp hết các kênh lãi suất, vàng, chứng để làm gì ?Mà thấy toàn tháo gỡ bđs. Họp bàn tháo gỡ cho bđs.
Trong khi đó cần bây giờ là công ăn việc làm. Chứ đất lắm. Sở hữu đất lắm thì cũng mài ra ăn được đâu. Đi đâu ai cũng than là khó khăn quá.

Gameplay

Xe máy
Em cũng chưa hiểu lắm cách vận hành của nền kinh tế đợt này như thế nào. Lãi suất giảm 2023 đã thấy kỳ lạ rồi. Doanh nghiệp thì chật vật. Quán xá đóng cửa. Thu nhập của người dân kém. Bđs ít giao dịch nhưng vẫn tăng, chứng có tăng mà vẫn lẹt đẹt chưa ăn thua, vàng nhấp nhổm tăng thì bị sờ.
Em chưa hiểu mục đích bóp hết các kênh lãi suất, vàng, chứng để làm gì ?Mà thấy toàn tháo gỡ bđs. Họp bàn tháo gỡ cho bđs.
Trong khi đó cần bây giờ là công ăn việc làm. Chứ đất lắm. Sở hữu đất lắm thì cũng mài ra ăn được đâu. Đi đâu ai cũng than là khó khăn quá.
Vì tiền vào chứng vs vàng, coin chả giúp ích gì cho nền kinh tế cả thậm chí gây thất thoát ngoại tệ nhưng vào bđs thì lại giúp ích lớn. Nhà đất lên giá xây bán kéo theo hàng nghìn ngành liên quan chiếm 20%GDP đấy.

Các con zời chỉ biết nhìn mấy lô đất bỏ ko rồi kêu chôn tiền trong đất nhưng đếch chịu nhìn nhận hàng trăm khu đô thị người ta rầm rập xây bán sẽ tạo ra hàng triệu việc làm và thu nhập liên quan.

chai ko

Xe tải
Vì tiền vào chứng vs vàng, coin chả giúp ích gì cho nền kinh tế cả thậm chí gây thất thoát ngoại tệ nhưng vào bđs thì lại giúp ích lớn. Nhà đất lên giá xây bán kéo theo hàng nghìn ngành liên quan chiếm 20%GDP đấy.

Các con zời chỉ biết nhìn mấy lô đất bỏ ko rồi kêu chôn tiền trong đất nhưng đếch chịu nhìn nhận hàng trăm khu đô thị người ta rầm rập xây bán sẽ tạo ra hàng triệu việc làm và thu nhập liên quan.
Ko. Bác đã nhầm rồi.
- Chứng khoán là kênh huy động vốn FII (vốn đầu tư gián tiếp nước ngoài). Vốn này quan trọng ko kém gì vốn FDI (vốn đầu tư trực tiếp). Năm 2008. Sở dĩ có 1 sốt đất là vì nguồn vốn FDI tăng gấp 3 lần mọi năm. Bác sĩ đánh giá nguồn vốn FII này quá thấp.

- Vàng. Thì ảnh ảnh hưởng đến giá trị của đồng tiền. Phòng chống phát.Ảnh hưởng tới chính sách tiền tệ.Ảnh hưởng rất nhiều cái.

- Coin, forex, nhị phân bị cấm giao dịch tại Việt Nam. Cái này ko nói.

em thấy bác nói sai nhiều quá. Bđs cũng phụ thuộc vào 2 thị trường chứng, vàng rất nhiều. Ko có chính sách tốt cho 2 cái kia (chứng, vàng) thì bđs có muốn vực lên cũng khó.

- bđs tăng. Ảnh hưởng tới chi phí đầu vào của các doanh nghiệp. Họ phải thuê nhà xưởng giá cao. Công nhân thuê trọ cao => đòi tăng lương. Tăng lương, chi phí thuê đấy cộng hết vào giá thành sản phẩm. => Sản phẩm bán ra sẽ đắt hơn => giảm lợi thế cạnh tranh của các doanh nghiệp xuất khẩu xuống.
=> khó khăn cho doanh nghiệp => khó khăn cho công nhân. Cứ tạo vòng lặp ý. => kinh tế suy thoái. Chứ bđs tăng có phải béo bở gì cho nền kinh tế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Gameplay

Xe máy
Ko. Bác đã nhầm rồi.
- Chứng khoán là kênh huy động vốn FII (vốn đầu tư gián tiếp nước ngoài). Vốn này quan trọng ko kém gì vốn FDI (vốn đầu tư trực tiếp). Năm 2008. Sở dĩ có 1 sốt đất là vì nguồn vốn FDI tăng gấp 3 lần mọi năm. Bác sĩ đánh giá nguồn vốn FII này quá thấp.

- Vàng. Thì ảnh ảnh hưởng đến giá trị của đồng tiền. Phòng chống phát.Ảnh hưởng tới chính sách tiền tệ.Ảnh hưởng rất nhiều cái.

em thấy bác nói sai nhiều quá. Bđs cũng phụ thuộc vào 2 thị trường chứng, vàng rất nhiều. Ko có chính sách tốt cho 2 cái kia (chứng, vàng) thì bđs có muốn vực lên cũng khó.

- bđs tăng. Ảnh hưởng tới chi phí đầu vào của các doanh nghiệp. Họ phải thuê nhà xưởng giá cao. Công nhân thuê trọ cao => đòi tăng lương. Tăng lương, chi phí thuê đấy cộng hết vào giá thành sản phẩm. => Sản phẩm bán ra sẽ đắt hơn => giảm lợi thế cạnh tranh của các doanh nghiệp xuất khẩu xuống.
=> khó khăn cho doanh nghiệp => khó khăn cho công nhân. Cứ tạo vòng lặp ý. => kinh tế suy thoái. Chứ bđs tăng có phải béo bở gì cho nền kinh tế đâu.
Trung quốc BĐS nó tăng 30 năm liên tục ko nghỉ kia kìa sao ko thấy doanh nghiệp kêu khó khăn? 🤣🤣🤣. Trong 30 năm đó GDP nó liên tục tăng 2 con số cũng nhờ BĐS hot liên tục ko ngừng ko nghỉ.

Cho đến lúc anh Tập lên dìm BĐS thì kinh tế cũng xuống hố luôn. Vực mãi chả đc

Ngồi sách vở ko ăn thua đâu, phải nhìn vào thực tế. Lý thuyết suông, dân tuý với lãng mạn là chết :))

Kinh tế tư bản tài phiệt phương tây, đất đai thuộc về tư nhân nó khác kinh tế thị trường định hướng xhcn, đất đai thuộc về nhà nước. Copy bài của nhau là râu ông nọ cắm cằm bà kia tẩu hoả nhập ma mà chết đấy :))

chai ko

Xe tải
Trung quốc BĐS nó tăng 30 năm liên tục ko nghỉ kia kìa sao ko thấy doanh nghiệp kêu khó khăn? 🤣🤣🤣

Cho đến lúc anh Tập lên dìm BĐS thì kinh tế cũng xuống hố luôn. Vực mãi chả đc

Ngồi sách vở ko ăn thua đâu, phải nhìn vào thực tế. Lý thuyết suông, dân tuý với lãng mạn là chết :))
Bó tay bác luôn. Cơ bản bác ko hiểu cách vận hành chung nền kinh tế. Có nói với bác như nói chuyện với đầu gối.
Suy thoái của 1 quốc gia do nhiều yếu tố. Bác cứ cố vin vào bđs để đổ lỗi là SAI HOÀN TOÀN. Em chỉ nói vậy thôi. Sau comment này thì e sẽ ko nói gì bác nữa. Em mong tiếp nhận các phân tích nó thông minh hơn. Chứ ko phải kiểu như thế này.

Gameplay

Xe máy
Bó tay bác luôn. Cơ bản bác ko hiểu cách vận hành chung nền kinh tế. Có nói với bác như nói chuyện với đầu gối.
Suy thoái của 1 quốc gia do nhiều yếu tố. Bác cứ cố vin vào bđs để đổ lỗi là SAI HOÀN TOÀN. Em chỉ nói vậy thôi. Sau comment này thì e sẽ ko nói gì bác nữa. Em mong tiếp nhận các phân tích nó thông minh hơn. Chứ ko phải kiểu như thế này.
Mấy cái cụ nói nó là suy diễn chứ ko phải fact. Bao giờ cụ phân biệt đc suy diễn và fact thì hãy tranh luận tiếp. Tây lông trong tranh luận nó cũng luôn xem fact mới là thứ qtrong nhất nhé ;))

BìnhMinh89

Xe tăng
thế là năm nay mà TP không nổ thì chắc sang 2025 giá nhà lại lên mây rồi, hết bài Fed, hết bài TP không biết đến bài gì :-/
Nợ thì muôn đời vẫn là nợ, năm nay không trả thì dồn qua năm sau trả, năm sau không trả thì năm sau nữa trả đơn giản vậy thôi...
Giờ em đọc báo buổi sáng đây :D

ORIJEANS

Xe container
Ko. Bác đã nhầm rồi.

Thôi thì thấy cụ cũng nghiêm túc, có tìm hiểu, e chia sẻ với cụ thế này:
Chứng khoán kệ nó, sao phải giải cứu, thị trường tự do, free market, để các quy luật kinh tế vận hành là đúng, k có gì phải bàn cãi.
Vàng: cứu cái gì? Giá vàng thế giới đâu đến lượt chính phủ VN quyết định? Còn trong nước thì vàng vật chất đã có SJC điều tiết. Nhưng tóm lại là nó có sao đâu mà cứu?
BDS: cụ tham khảo thêm ở đây: https://tapchitaichinh.vn/vai-tro-cua-thi-truong-bat-dong-san-trong-nen-kinh-te-va-giai-phap-on-dinh-thi-truong-tai-viet-nam.html
Vậy đã đủ ý chưa ạ? :)

ORIJEANS

Xe container
Nợ thì muôn đời vẫn là nợ, năm nay không trả thì dồn qua năm sau trả, năm sau không trả thì năm sau nữa trả đơn giản vậy thôi...
Thì có ai bảo nó k trả đâu. Ơ kìa. Nó vẫn phấn đấu để nó trả cơ mà.
Còn FED hoãn giảm lãi suất thì sao cụ? Có gì gây sốc à? :)) :)) :))

ORIJEANS

Xe container
Nay rảnh, e mở toạ đàm:
FED TRÌ HOÃN GIẢM LÃI SUẤT - TÁC ĐỘNG VÀ GIẢI PHÁP CHO NỀN KINH TẾ VIỆT NAM.
Mời các cụ? :)

dog.fearless

Xe tăng
Nợ công của Mỹ luôn cao nhất mọi thời đại

BìnhMinh89

Xe tăng
Thì có ai bảo nó k trả đâu. Ơ kìa. Nó vẫn phấn đấu để nó trả cơ mà.
Còn FED hoãn giảm lãi suất thì sao cụ? Có gì gây sốc à? :)) :)) :))
Vay thì phải trả muốn không trả cũng không được, chậm thì lãi vẫn tính đều không thiếu 1xu, 1 cắc :D
Còn ls liên qua đến bọn nói phét thì nó trả ah gì đến các bác nhà mình, vì các bác chọn lối đi riêng hết rồi nhé :))

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vay thì phải trả muốn không trả cũng không được, chậm thì lãi vẫn tính đều không thiếu 1xu, 1 cắc :D
Còn ls liên qua đến bọn nói phét thì nó trả ah gì đến các bác nhà mình, vì các bác chọn lối đi riêng hết rồi nhé :))
Ai bảo cụ vay thì phải trả mất khả năng thì chơi bài cùn thôi, cụ thấy cá nhân ai nợ ngân hàng không trả mà đi tù chưa nữa là doanh nghiệp ? Bản chất mua trái phiếu là có khả năng mất trắng rồi nhà nước có bảo hộ như gửi tiết kiệm đâu