[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Trongxanh2022

Xe buýt
Em chả ngại, bác thích thì bóc thoải mái. Nhà em em ngại gì đâu. Ko có nhà mới phải ngại chứ có nhà thì ngại gì bác.
Mà đại mỗ h lại dời vào trong vđ3 được thì cũng ngon lành quá. Em đầu tư ở đâu thì em nắm giá ở khu vực đó cũng có gì lạ đâu mà các bác cứ phải gato rồi kêu văn mồm làm gì cho mệt ra.
Tôi thấy ngạc nhiên thôi cụ. Chắc cụ cho thuê nhà thu nhập thụ động nhiều nên rảnh lên mạng chém gió. Rồi rảnh la cà với Sếp giám đốc hàng xóm tham khảo giá mua bán nhà của ông ấy. Rảnh quá nữa nên cũng hay đi la cà tham khảo giá rổ các nơi để mua thêm. Chắc hẳn là vậy rồi. ;))

sieunhancutchan

Xe tăng
Tôi thấy ngạc nhiên thôi cụ. Chắc cụ cho thuê nhà thu nhập thụ động nhiều nên rảnh lên mạng chém gió. Rồi rảnh la cà với Sếp giám đốc hàng xóm tham khảo giá mua bán nhà của ông ấy. Rảnh quá nữa nên cũng hay đi la cà tham khảo giá rổ các nơi để mua thêm. Chắc hẳn là vậy rồi. ;))
Vâng, em đầu tư thì dĩ nhiên em phải tham khảo giá rổ những khu em có nhà chứ bác, hay em lại còn ko dc phép biết giá cả nhà khu mình đang có thế nào, có hàng xóm mới nào mới chuyển về hay ko? Còn tham khảo qua các nguồn nào thì nếu bác có nhà chắc bác sẽ tự biết, nhất là nhà khu đô thị thì chuyện biết về các giao dịch nhà trong khu nó lại càng dễ dàng.

Cảm ơn bác quan tâm, thu nhập thụ động của em ko nhiều so với nhiều người trên này nhưng nói chung là đủ để duy trì cuộc sống, đủ tiền sinh hoạt ăn uống học hành con cái. Và nó cũng đủ để em có nhiều thời gian ngồi tranh luận cùng các bác trên này.

thanh.long

Xe tăng
Nếu siết từ từ thì lại ko có cái lãi suất tk 3 4% như bây giờ? Thấp kỉ lục để ép người dân bung tiền ra thay vì gửi tk đâu bác.
Tháng 1 tăng trưởng tín dụng âm ngay theo số liệu mới công bố. Vậy tháng 2 nghỉ mất mấy ngày tết âm nên khéo kết quả có khi còn âm nhiều hơn ?

Các bank đang xin gia hạn TT02 ít nhất đến cuối năm 2024 nên liệu tình hình nợ xấu có gì bất ổn không khi muốn giãn - hoãn nợ ?

sieunhancutchan

Xe tăng
Tháng 1 tăng trưởng tín dụng âm ngay theo số liệu mới công bố. Vậy tháng 2 nghỉ mất mấy ngày tết âm nên khéo kết quả có khi còn âm nhiều hơn ?

Các bank đang xin gia hạn TT02 ít nhất đến cuối năm 2024 nên liệu tình hình nợ xấu có gì bất ổn không khi muốn giãn - hoãn nợ ?
Năm sau đại hội võ lâm to rồi nên chắc ko đến mức năm nay đổ vỡ với sập đâu bác, vỡ sập gì thì cũng phải để xong đại hội cái đã.

ruou_nep_40

Xe tăng
Sao lãi suất huy động thấp vậy mà lượng tiền gửi tiết kiệm vẫn tăng lên thế nhỉ, ép tiền ra đẩy vào BĐS và CK có vẻ chưa thấy trái ngọt. Tiền mà không rút từ tiết kiệm ra đẩy mạnh vào BĐS để tiêu thụ bớt lượng hàng cho các DN tung ra thị trường thì áp lực đáo hạn trái phiếu của các DN BĐS trong năm 2024 lại càng căng hơn

quocanhnguyen201

Xe tăng
Không tăng trưởng tín dụng được thì lãi ngày càng thấp là đúng rồi, ngân hàng cũng chỉ đi buôn tiền thôi chứ có in được tiền ra để trả lãi cao đâu :))

sieunhancutchan

Xe tăng
Chuẩn cụ, cho mấy thằng đang vay ngân hàng có thời gian mà cơ cấu, năm nay thêm quả đáo hạn trái phiếu lên đỉnh điểm thì phải đến giữa năm 2024 mới biết kết quả cụ thể nó sẽ như thế nào.

Bước đầu tăng trưởng tín dụng thấy nói là âm

Năm nay lại cho giãn hoãn nợ tiếp, giờ đang xem xét là cho giãn đến cuối 2024 hay giữa 2025 thôi, nên mốc thời gian tháng 6/2024 bác bảo lại phải dời thành tháng 12/2024 hoặc tháng 6/2025 rồi

LongNguyễn8x

Xe tăng
Năm nay lại cho giãn hoãn nợ tiếp, giờ đang xem xét là cho giãn đến cuối 2024 hay giữa 2025 thôi, nên mốc thời gian tháng 6/2024 bác bảo lại phải dời thành tháng 12/2024 hoặc tháng 6/2025 rồi
Câu chuyện giãn tiếp là chuyện phải nhìn ra cách đây nửa năm rồi. Có thằng nào mất công cứu rồi lại dìm cho chết đâu

sieunhancutchan

Xe tăng
Câu chuyện giãn tiếp là chuyện phải nhìn ra cách đây nửa năm rồi. Có thằng nào mất công cứu rồi lại dìm cho chết đâu
Chắc cứ giãn hoãn cho qua đại hội tháng 10/2025 đã rồi tính sau. Cuối nhiệm kì rồi, chả ông nào muốn đứng mũi chịu sào mấy cái vấn đề to tát này cả

thanh.long

Xe tăng
Nếu không gia hạn TT02 để giãn hoãn trả nợ cho vay sxkd và vay tiêu dùng thì đúng là sau 30/6/2024 bùm thật đó đến giờ chính các bank nhận định việc trả nợ rất khó khăn

sieunhancutchan

Xe tăng
Nếu không gia hạn TT02 để giãn hoãn trả nợ cho vay sxkd và vay tiêu dùng thì đúng là sau 30/6/2024 bùm thật đó đến giờ chính các bank nhận định việc trả nợ rất khó khăn
Bác đọc bài báo chắc cũng nắm sơ sơ được ý định của NHNN rồi, giãn là việc chắc chắn xảy ra, h đang cân nhắc xem nên giãn thêm 6 tháng hay 1 năm thôi.

thanh.long

Xe tăng
Bác đọc bài báo chắc cũng nắm sơ sơ được ý định của NHNN rồi, giãn là việc chắc chắn xảy ra, h đang cân nhắc xem nên giãn thêm 6 tháng hay 1 năm thôi.
120 nghìn tỷ đáo hạn trái phiếu của các doanh nghiệp BĐS trong năm 2024 có cơ hội giảm bớt áp lực hơn

Mà sao các doanh nghiệp BĐS không cơ cấu giảm giá sale mạnh để đẩy mạnh tiêu thụ được hàng thu được nhiều tiền của dân để lấy tiền mà trả nợ đi nhỉ, tâm lý nhóm kênh đầu tư vào tiền gửi tiết kiệm đang thi gan chờ cú sale mạnh ở kênh đầu tư BĐS rồi nên mặc kệ việc lãi thấp huy động thấp với cả mất giá đồng tiền

Các cụ đấm nhau kinh thật. Mỗi cụ 1 lý lẽ, mà cái nào cũng có chỗ hợp lý. Còn lại là nhìn thị trường chạy theo cái nào thôi.
Nhưng thấy nhiều cụ đả kích cả nhân, chê bai người khác ngu dốt, rủa 1 tập thể những người cầm BDS hay vay mượn phải nhảy cầu rồi chết chết gì đó thì đều không tốt.

dog.fearless

Xe tăng
Các cụ đấm nhau kinh thật. Mỗi cụ 1 lý lẽ, mà cái nào cũng có chỗ hợp lý. Còn lại là nhìn thị trường chạy theo cái nào thôi.
Nhưng thấy nhiều cụ đả kích cả nhân, chê bai người khác ngu dốt, rủa 1 tập thể những người cầm BDS hay vay mượn phải nhảy cầu rồi chết chết gì đó thì đều không tốt.
Gato là chính phân tích là phụ cụ a

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
trước tết, có vài cậu môi giới đăng Stt kêu "1 năm kinh tế buồn"
còn bonus thêm cái ảnh ngồi uống bia s.e.x tức là uống ko có mồi nhậu, anh em uống sếch sau đó căm pu chia tiền, là cụ biết rồi
thì đủ hiểu là anh em môi giới trong giai đoạn như thế nào rồi, khỏi cần nhìn đâu xa, cứ nhìn đó là biết thị trường

còn nếu thích nhìn rộng hơn thì nhìn mấy con cổ phiểu BĐS trên sàn, thị trường mà ấm lên ấm lại thì mấy cổ cảnh BĐS phi ầm ầm chứ sao mà nó cứ chết dí đì đẹt lẹt đẹt thế kia, Tín hiệu đó cho thấy bất động sản còn đóng băng dài dài

cụ không cần phải nghe đài địch, ko dịch thơ Tàu kiểu "tôi biết ông anh xã hội bán căn 10 tỏi, bà chị hội xã mua căn 20 tỏi", đa số là mõm hết ấy mà :)), lượng giao dịch hiếm lắm, chứ k nhiều đâu.

cụ là thanhtu7676 phải ko ạ

cụ nghĩ em là thanh tu hay giauvidat ; giaulenvidat hay Bán đất ăn dần hay gì cũng đc, em nhận hết
trước bên topic kia nhiều cụ bảo e là Vô Thường (Vương Thồ), Vợ Thương (Vượng Thơ) em cũng nhận hết, các cụ gọi gì cũng OK, em thấy k có vấn đề gì lắm
diễn đàn chỉ là cái nick thôi mà
Em thấy cụ rất kiên định với nhận định trong vòng 1 năm qua, mà thực tế thị trường về thanh khoản đang chẳng có gì thay đổi nên đến giờ cụ nhận định độ chuẩn xác nó thực tế hơn. Còn nhiều cụ khác cứ bảo giá vẫn tăng đấy nhưng tăng giá mà lượng hàng giao dịch thanh khoản không có thì không còn gọi là thị trường được, thị trường phải có kẻ bán người mua tấp nập. Kiểu như chứng khoán lấy các trụ ra kéo điểm số thôi, còn úp bô cứ lởn vởn xung quanh thì sao mà dụ được người ta rút tiền tiết kiệm ra chơi được

ManPlus

Xe tải
120 nghìn tỷ đáo hạn trái phiếu của các doanh nghiệp BĐS trong năm 2024 có cơ hội giảm bớt áp lực hơn

Mà sao các doanh nghiệp BĐS không cơ cấu giảm giá sale mạnh để đẩy mạnh tiêu thụ được hàng thu được nhiều tiền của dân để lấy tiền mà trả nợ đi nhỉ, tâm lý nhóm kênh đầu tư vào tiền gửi tiết kiệm đang thi gan chờ cú sale mạnh ở kênh đầu tư BĐS rồi nên mặc kệ việc lãi thấp huy động thấp với cả mất giá đồng tiền
Nó mà giảm thì nó chết đầu tiên, vì tài sản thế chấp của nó toàn bằng đất, giờ giảm giá bán tức là giá thị trường của chính tsan đảm bảo của nó giảm --> Bank định giá lại tsan đảm bảo, có khi bán dc tí tiền thì lại chả đủ mà cống cho Bank.

Giờ nó vẫn phải duy trì "giá rao bán" cao, còn lại thì chạy tiền bằng chuyển nhượng cả dự án cho Tây, như thế thì thỏa thuận nó mới bảo mật, không ô nào nắm đc giá. Nhìn BCTC các doanh nghiệp BĐS năm vừa rồi vẫn có DN lãi kỷ lục là hiểu, ông nào càng lãi tức là đang bán bớt dự án đó.

vuongbui1988

Xe tải
đang sốt cũng trầy trật, ko đơn giản, trừ khi giá mềm hơn thị trường, bao nhiêu người còn mắc kẹt với đất cát ngay cả khi sốt cũng chưa đẩy đi đc
còn hiện tại tình trạng thị trường giá ngáo khắp nơi, mọi phân khúc, đặc biệt là phân khúc chung cư

bất động sản VN hiện nay chỉ có 2 từ để miêu tả về nó thôi "bong bóng"
Thế theo cụ anh em dư tiền ra làm gì khi thực sự không biết đầu tư vào đâu, mở rộng thêm cv thì năm nay sức tiêu dùng quá kém.