[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

Hazelnut

Xe tải
Đúng rồi đó. Thế cứ có tiền là phải mua bds à? Ko còn việc gì khác để làm à?
Em cũng đi kha khá nơi rồi cụ ah. Ở VN theo cụ tiền dành ra để làm gì hiệu quả ah :)
Giờ cụ có 5 tỷ tiền mặt chẳng hạn, cụ đầu tư vào đâu :)

BloodOwl87

Xe điện
Em cũng đi kha khá nơi rồi cụ ah. Ở VN theo cụ tiền dành ra để làm gì hiệu quả ah :)
Giờ cụ có 5 tỷ tiền mặt chẳng hạn, cụ đầu tư vào đâu :)
Em có hơn 5 tỷ và ko đầu tư bds, có đầu tư cũng ko phải lựa chọn duy nhất.

Hazelnut

Xe tải
Em có hơn 5 tỷ và ko đầu tư bds, có đầu tư cũng ko phải lựa chọn duy nhất.
Thì bởi vậy em mới nhờ cụ khai sáng. Thật lòng đấy ah.
Đầu năm đối tác em kêu gọi chung cổ phần, em định vào 2 tỷ nhưng nhìn lại tình hình kinh tế nên thôi. May ko thì bay ít vốn, các cụ trên này cứ bảo để tiền vào sản xuất đấy ah, đến ngành em biết còn tý lỗ.
còn lại mấy trò chứng khoán, coin em ko rành nên ko dám, bạn bè cũng chưa thấy ng nào thắng lớn.
Hai năm qua em gửi ngân hàng nhưng đến mức lãi suất ntn thì em tìm cách bảo toàn tiền em cụ ah.

BloodOwl87

Xe điện
Thì bởi vậy em mới nhờ cụ khai sáng. Thật lòng đấy ah.
Đầu năm đối tác em kêu gọi chung cổ phần, em định vào 2 tỷ nhưng nhìn lại tình hình kinh tế nên thôi. May ko thì bay ít vốn, các cụ trên này cứ bảo để tiền vào sản xuất đấy ah, đến ngành em biết còn tý lỗ.
còn lại mấy trò chứng khoán, coin em ko rành nên ko dám, bạn bè cũng chưa thấy ng nào thắng lớn.
Hai năm qua em gửi ngân hàng nhưng đến mức lãi suất ntn thì em tìm cách bảo toàn tiền em cụ ah.
Thì có một số lớp tài sản: tiền gửi tiết kiệm, chưngs khoán, bds, góp vốn kinh doanh. Em thì dân ck h đang gtk thôi. Góp vốn kd thì cũng mệt vì nó là cái trò cầm cu cho thằng khác đái =)). Nói chung em vẫn chờ thời.

BloodOwl87

Xe điện
Em quan niệm sideway với downtrend thì giữ được tiền là thành công. Còn chu kỳ uptrend như 220-221 thì cụ nhắm mắt vứt bừa cũng bung lụa thôi phải ko nào, đây là câu chuyện khi nào chứ ko phải cái gì rồi.

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Ở thớt trước em đã phân tích và nhận định chính xác việc thị trường thiết lập đỉnh, nên đã nhanh chân chạy thoát trước khi cơn đại hổng thủy ập đến. Nếu em không nhạy bén chạy thoát thì giờ xác định 10 năm nữa vẫn chưa về bờ

Việc kinh tế toàn cầu suy thoái và lãi suất cho vay duy trì quanh mốc 12-14%/năm + chính sách thắt chặt tín dụng siết cung tiền chống lạm phát sẽ là 2 cú đấm hạng nặng khiến dân đầu bất dộng sản ngấm đòn. Suy thoái kinh tế thu nhập giảm, việc làm bị cắt giảm, tiền tích lũy giảm, và khả năng tích lũy chậm hơn, không có tiền đề mua bđs. Cộng với việc lãi suất cao + dòng vốn ngân hàng bị bóp nghẹt, thì bđs chỉ có 1 cửa đó là giảm và giảm mạnh.

Xét về cung cầu, tỷ lệ sinh của VN lao dốc, giảm gần 50% so với thời điểm 1989-1990, và trong những năm kế tiếp tỷ lệ sinh được dự báo sẽ tiếp tục giảm. Có nghĩa là cầu thực về nhà ở không nhiều đến mức "không mua thì hết hàng" như sales bđs vẫn thường rêu rao (trừ một vài vị trí trung tâm trong đô thị lớn). Trong khi tồn kho bất động sản hiện nay là một con số khủng khiếp, mà ước lượng tiêu thụ phải 4-5 năm mới hết (trong điều kiện kinh tế tốt, tích lũy đều đều). Vậy nên chắc chắn bđs sẽ phải giảm giá mạnh đến cực mạnh.
đây mới chỉ là thống kê từ năm ngoái, năm nay con số chắc chắn còn tăng lên nhiều, có thể 6-7 năm nữa chưa chắc đã hấp thụ hết.

Các cụ có 2 cái tai để nghe thì cũng cần nghe thông tin nhiều chiều và dùng cái đầu mà phân tích đánh giá.. "Giải cứu bđs?". Không có đâu! Bớt hão huyền đi. Nghị quyết trung ương chống đầu cơ và cái đích nhắm đến được nhiều người phân tích đánh giá là nhắm vào giới trùm sò làm loạn, bơm vá thổi giá, đẩy giá bđs vượt xa thu nhập nhiều lần của đại đa số dân chúng. Đây được nhận diện là mầm mống của sự bất ổn xã hội. Những con cá lớn đầu trò thổi giá bđs sẽ lần lượt vào lò: Tân Hoàng Minh, Quyết Còi, Vạn Thịnh Phát....mới chỉ là những phát súng mở màn. Trong những năm tới sẽ không ngạc nhiên nếu những cá lớn trùm thổi giá bđs sẽ vào lò tiếp theo. Cá lớn nếu muốn không bị vào lò thì phải tự mà giảm giá bđs. Bơm quả bóng ntn thì phải tự đi mà xì nó xuống. Như lời của thủ tướng PM Chính "bđs cần phải hạ giá xuống". Đây là 1 lời nhắc nhở nhẹ nhàng "các anh tự xì hơi đi, trước khi chúng tôi dùng biện pháp". Một khi cá lớn giảm giá thì cá nhỡ , cá bé cũng sẽ giảm giá theo, vòng xoáy giảm giá như hiệu ứng tuyết lở, và không chỉ giảm giá chỉ 1 lần mà giảm giá N lần, và trong nhiều năm....

Quả bom bất động sản kỳ này cực kỳ khủng khiếp, bởi từ năm 2019 đến nay, giá bđs tăng 2-3-4-5 lần, có những chỗ tăng 8-10 lần, quả bong bóng này khủng khiếp chưa từng có, vì nó hội tụ bong bóng từ cung tiền rẻ + dịch bệnh nên cả xã hội từ cá nhân đến doanh nghiệp đều ném tiền vào bđs, khiến quả bóng căng hơn bao giờ hết và hậu quả của nó cùng là vô cùng khủng khiếp. Giàu như Nhật mà cũng phải chứng kiến những di chấn của bong bóng bđs và di chứng của nó trong nhiều năm. Nhật Bản từng trải qua khủng hoảng và bong bóng bất động sản trong một thời gian dài, lên tới 15 năm. Giá nhà đất từ chỗ tăng cao những năm 1980 đã giảm thê thảm vào những năm 1989 và kéo dài đến 2005. Có thời điểm, quốc gia này đã phải chứng kiến có đến 56 ngân hàng, tổ chức tín dụng bị phá sản vì bong bóng bất động sản bị vỡ, khủng hoảng kinh tế kéo dài.

Cá nhân em nhận định quả bong bóng này sẽ cực kỳ thảm khốc và còn nhiều cái xấu còn chưa lộ diện. Bất động sản vào chu kỳ giảm giá và giảm giá mạnh là chắc chắn, và sau giảm giá thì thị trường bđs sẽ kéo theo hôn mê sâu trong nhiều năm.
Topic này đã được 9 tháng rồi các cụ cho em hỏi những dòng bôi đen kia bao giờ mới có hiệu lực vậy?

dog.fearless

Tháo bánh
Topic này đã được 9 tháng rồi các cụ cho em hỏi những dòng bôi đen kia bao giờ mới có hiệu lực vậy?

View attachment 8325975
cụ ý ngộ nhận là tình hình lúc đó sẽ kéo dài mãi thôi mà cụ, ai chả có lúc nhận định sai, biết sai để sửa thôi mà chắc cụ ý sửa không post lên đây

sieunhancutchan

Xe tăng

View attachment 8325975
cụ ý ngộ nhận là tình hình lúc đó sẽ kéo dài mãi thôi mà cụ, ai chả có lúc nhận định sai, biết sai để sửa thôi mà chắc cụ ý sửa không post lên đây
Đồng chí đó thoát được mảnh đất tỉnh đâu 4 tỷ thì phải, tiếp tục ở nhà ngõ ngách 3x m2 gì đó và hiện nay đang nhìn giá chung cư tăng vùn vụt trong sự bất lực vì theo tính toán của đồng chí đó là chung cư, đất dự án khu đô thị hoặc phân lô liền kề, mặt phố nội đô đất gì cũng giảm hết chỉ trừ căn nhà ngõ của đồng chí đó là càng ngày càng có giá :D

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Đồng chí đó thoát được mảnh đất tỉnh đâu 4 tỷ thì phải, tiếp tục ở nhà ngõ ngách 40 hay 50m2 gì đó và hiện nay đang nhìn giá chung cư tăng vùn vụt trong sự bất lực vì theo tính toán của đồng chí đó là chung cư, đất dự án khu đô thị hoặc phân lô liền kề, mặt phố nội đô đất gì cũng giảm hết chỉ trừ căn nhà ngõ của đồng chí đó là càng ngày càng có giá :D
Nhà cụ đó 3x m2 thôi anh.

sieunhancutchan

Xe tăng
Nhà cụ đó 3x m2 thôi anh.
Để em sửa lại còm, thấy lần nào xuất hiện đồng chí đó cũng kêu chỉ có giảm và giảm, rồi chê nhà chung cư ko tăng giá dc như nhà đất, đến lúc lòi ra nhà đất đồng chí đó tự hào là căn nhà ngõ ngách bé tẹo em buồn cười quá :))

Nhưng em nghi lắm, đồng chí đó kéo traffic cực tốt, vớ vẩn min mod nào của diễn đàn đứng sau câu view cũng nên =))

BloodOwl87

Xe điện
Để em sửa lại còm, thấy lần nào xuất hiện đồng chí đó cũng kêu chỉ có giảm và giảm, rồi chê nhà chung cư ko tăng giá dc như nhà đất, đến lúc lòi ra nhà đất đồng chí đó tự hào là căn nhà ngõ ngách bé tẹo em buồn cười quá :))

Nhưng em nghi lắm, đồng chí đó kéo traffic cực tốt, vớ vẩn min mod nào của diễn đàn đứng sau câu view cũng nên =))
Lâu rồi ko thấy comm. Mà người nghĩ như thế đâu phải ít, bọn trẻ gần đây mới khác. Thường những người mua ngôi nhà đầu tiên tuổi từ 8x về trước hay mua nhà đất, ít tiền thì mua nhà ngõ vì nghĩ giữ giá hơn, nhất là các thanh niên ở quê lên. Mua chung cư ngôi nhà đầu tiên thường là dạng có điều kiện bố mẹ mua cho hoặc có mấy cái nhà rồi =)), ko giống các bạn trẻ bây giờ họ toàn mua thẳng ccu.

trungleba

Xe buýt
Đồng chí đó thoát được mảnh đất tỉnh đâu 4 tỷ thì phải, tiếp tục ở nhà ngõ ngách 3x m2 gì đó và hiện nay đang nhìn giá chung cư tăng vùn vụt trong sự bất lực vì theo tính toán của đồng chí đó là chung cư, đất dự án khu đô thị hoặc phân lô liền kề, mặt phố nội đô đất gì cũng giảm hết chỉ trừ căn nhà ngõ của đồng chí đó là càng ngày càng có giá :D
Có hơn 1 tỷ thôi bác ạ, lấy đâu ra 4 tỷ =))

dog.fearless

Tháo bánh

5-7 năm nữa nguồn cung vẫn thiếu nhé các cụ

dog.fearless

Tháo bánh

thế này thì di dời nhà máy khỏi nội đô để làm khu đô thị vẫn tắc và nguồn cung vẫn chưa có cửa tăng .

LongNguyễn8x

Xe tăng
Nhờ cái thớt này của 1 cụ ở nhà ngõ ngóc ngách 30m đội lên 4 tầng tự sướng mà bao nhiêu cụ mất đi cơ hội sở hữu nhà thổ đu năm vừa rồi vì chót dại nghe theo. Thiết nghĩ, chủ thớt đã lặn mất tăm hơi, lời ai oán vang vọng gần xa, thì cái thớt tối cổ này close thôi ạ.