[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

ORIJEANS

Xe container
Chủ Đầu Tư có người giảm người tăng, người không cụ ah, vấn đề có giao dịch không thôi.
E k đầu tư bên đó nên k tìm hiểu thêm, sale gửi thông tin thì e biết thế thôi cụ ạ. Cá nhân e cũng nghĩ khu này khó vì cung nhiều, cầu ở thực khá ít, nhưng sự thật là đến giờ nó vẫn đang vùng vẫy dc, chưa thấy hẹo. Cũng giỏi.

Trs2020

Xe buýt
Bạch mai 2 và việt đức 2 chính sách đã xong, vướng gói thầu thiết bị thôi cụ nhé. Tiếc là môn này quá khó, 2 đời thủ tướng, 3 đời phó thủ tướng, 3 đời bộ trưởng rồi chưa xong. Vướng cái đó chứ không phải là bác sỹ không chịu về. Liêm tuyền - cầu giẽ đi đúng tốc độ chỉ 40 phút. ĐÚNG 40 PHÚT CỤ NHÉ. Không cần xây thêm hạ tầng giao thông nào khác.
Ý e là chịu về vì nó có ct rồi đi lại rất tiện, chứ như xưa đi quốc lộ thử hỏi mấy ai về, và lại Hn rất gần thủ đô khác xa mù cang chải làm sao so sánh được

ORIJEANS

Xe container
Ý e là chịu về vì nó có ct rồi đi lại rất tiện, chứ như xưa đi quốc lộ thử hỏi mấy ai về, và lại Hn rất gần thủ đô khác xa mù cang chải làm sao so sánh được
À vâng. E nói riêng bạch mai và việt đức thôi. Giờ này đi mù căng chải mà dở à cụ. =))

Canhcovang

Xe buýt

Có thì sao mà không có gd thì sao hả cụ ?
Có thì bán, không thì chờ bán, tiền tươi có thiu đâu mà sợ. Ai thiu tiền bank phải tự chịu thôi.

Hầu hết hàng là của F1, F2... gửi sàn bán. Chứ chủ đầu tư F0 thì bán hầu hết trên giấy dưới dạng hợp đồng góp vốn rồi, còn ít hàng thừa thì tội gì hạ giá... lên cứ đắt thôi.

Canhcovang

Xe buýt
Cuối tuần BS Bv lớn ở HN về tỉnh làm nhiều lắm cụ! Các cháu học y giỏi cũng về tỉnh làm rất nhiều! Hệ thống bv Vinmec các tỉnh cũng tuyển dụng được rất nhiều BS giỏi! Bv Bmai VĐ cơ sở 2 chưa hoạt động là do thiếu thiết bị thôi, chứ đầy đủ thiết bị và đưa vào hoạt động thì ko thiếu BS giỏi về làm đâu ạ!
Mục tiêu BM, Việt Đức Hà Nam là để giảm tải cho Hà Nội, đón con bệnh từ Thanh Hóa, Nghệ An, Ninh bình, Thái Bình, Nam Định, Hưng Yên

Rồi cũng sớm đi vào hoạt động nhộn nhịp thôi.

Camontinhyeu

Xe điện
Cụ đúng nhưng nói nhẹ tý cụ ah..
Thời đại con người nhường nhau miếng ăn nó qua lâu rồi... đất quê tỉnh lẻ 3 năm trước còn rẻ như rau, có 70-100 triệu/sào thổ cư hoặc liền kề thổ cư. Vừa rồi các con trời hét lên 1 tỷ/sào. Giờ thị trường down, ai đang kẹp bi ngồi khóc rưng rức.

Nói vậy để biết người nông thôn giờ cũng rất khôn... có cơ hội bán đắt là chém để thằng mua sau không thể kiếm lời..

Còn người thành thị thì sao.

Đất làng chương mỹ lúc đỉnh 30 triệu/m2, sau 15 năm x150 lần như cụ cutchan = 4,50ty/m2.
Tha hồ mà kiếm tiền.
Đất Chương Mỹ chỗ nào tăng 150 lần. Em ôm từ năm 2008 gần chục lô mà éo thấy tăng được 10 lần mà cụ tăng ở chỗ nào khiếp thế.

shareallwehave

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bình thường thôi cụ. Chị gái em bán ở Đa Tốn trước năm 2000 (hồi trẻ em vẫn còn ăn xin) có 100k/m2 đã là được giá, giờ nó cũng hơn 70 triệu/m2, tính ra tăng 700 lần.

Nhưng chuyện nào ra chuyện đó, thủa hồng hoang thì con người còn dại... biết nó mà tăng 700 lần thì nhịn ăn cũng phải giữ cụ ah.

Em lên Mộc Châu du lịch gặp mấy ông dân tộc Mông chỉ tay năm ngón "mua đất ah, 1 tỷ/sào, mua cả đồi anh chỉ lấy 30 tỷ thôi"

Ngày xưa, ngày nay nó khác nhau nhiều lắm:

- Ngày xưa là thủa hồng hoang, con người ít lòng tham. Ngày nay chỉ thấy sài hoang + lòng tham.
- Ngày xưa cả làng dại vài cụ khôn, ngày nay cả làng khôn chả mấy cụ dại.
- Ngày xưa yêu nhau còn viết thư tay, ngày nay giá đất bay đầy trên phone.
- Ngày xưa môi dưới chỉ vài người, ngày nay cả làng làm môi dưới.

Muốn X lần nhanh thì các cụ cứ làm dự án như các bác ecopark, vin, Sun... càng làm càng tạo ra giá trị.
chỗ đa tốn đấy 10 năm nữa thì giá nó vẫn 70tr thôi. toàn hô ăn theo bọn dự án, mà dự án còn đang treo mõm lên

Canhcovang

Xe buýt
Đất Chương Mỹ chỗ nào tăng 150 lần. Em ôm từ năm 2008 gần chục lô mà éo thấy tăng được 10 lần mà cụ tăng ở chỗ nào khiếp thế.
Đấy là nếu trúng giá như cụ sieunhancutchan thì 20 năm nữa có cụ bán vài sào đất chương mỹ với giá 4,5 tỷ/m2.

Canhcovang

Xe buýt

Ae cứ bình tĩnh nhé
Thật buồn cười khi các ông ôm tiền đi múc đất quê ở ngoại thành Hà Nội hay tỉnh lẻ phía Bắc biển không có, có biển thì cũng đục ngầu, chả khai thác được đồng mẹ nào.

Trong khi đó lại bỏ qua các thành phố biển miền trung, khách du lịch đông nườm lượp cả năm, quá thuận lợi khai thác dòng tiền đổ về.

Có vẻ các con trời cũng sáng mắt dần rồi.

tvad

Xe hơi
ông này nói chuyện buồn cười vl, đang kẹp đất đủng đỉnh nên quay tay "thẩm du". Làm ơn bỏ tay ra khỏi quần đi cái.

ông có biết thu nhập một người đi làm Hà Nội hổi những năm 200-2001 là bao nhiêu không? khi ấy là 2 triệu, trong khi giá đất chỉ 100k-200k/m2. Tức là giá đất khi ấy chỉ bằng 5%-10% so với thu nhập, giá đất chỉ bằng 1/10 thu nhập là vì cái thời ăn lông ở lỗ đất cát còn chưa đc chú ý, thì nó còn cửa lên được và lên mạnh, chứ giờ ông xem giá đất một m2 là bao nhiêu và thu nhập là bao nhiêu mà ông "thẩm du"?

Bây giờ ông thử cầm tiền mua vùng ven gần gần các quận HN là Hoài Đức, Thanh Oai, Thanh Trì, Đan Phượng,...tôi chưa nói đến các huyện xa hơn như thạch thất, ba vì, sơn tây, phú xuyên...và ôm 10 năm nữa xem nó có lên được ko, hay sau 10 năm nữa khi sấp mặt lol thì mới biết là thời điểm đó ôm đất là ngu?
sau 10 năm nữa lỗ sặc con mẹ nó gạch ấy, ngồi đó mà đếm cua trong lỗ thẩm du. Toàn đang kẹp nát bi mà cứ to mồm, có phải ai trên này cũng ngu đâu, có phải ai cũng là gà đâu mà thích dẫn dắt thế nào thì dân dắt
Quãng đầu 2k mà 100-200k/m2 thì là đất ko sổ cụ ơi

sieunhancutchan

Xe tăng
Quãng đầu 2k mà 100-200k/m2 thì là đất ko sổ cụ ơi
Cuối 1999 nhà em mua 290k/m2 đất ngõ làng la khê cách toà The Pride bây giờ tầm 200m. 2017 có 1 đội nhảy vào mua lại cả mảnh rồi phân lô tách sổ xây dựng lên thành 1 mớ các căn liền kề 30m2 1 căn để bán.
Ngày đó đường làng còn cả rặng tre kéo dọc theo con đường đất nên trời có nắng thì đường đó vẫn rất mát mẻ. Bây giờ đường đó họ đang kè để mở rộng đường ra, bác nào ở khu đó là biết.

Chỉnh sửa cuối:

Trs2020

Xe buýt
Cuối 1999 nhà em mua 290k/m2 đất ngõ làng la khê cách toà The Pride bây giờ tầm 200m. 2017 có 1 đội nhảy vào mua lại cả mảnh rồi phân lô tách sổ xây dựng lên thành 1 mớ các căn liền kề 30m2 1 căn để bán.
Ngày đó đường làng còn cả rặng tre kéo dọc theo con đường đất nên trời có nắng thì đường đó vẫn rất mát mẻ. Bây giờ đường đó họ đang kè để mở rộng đường ra, bác nào ở khu đó là biết.
Có sổ k cụ

sieunhancutchan

Xe tăng
Nhà em mua rồi làm luôn, nhà em ngấp nghé hỏi mua từ năm 97 thì lúc đó xã chưa làm sổ cho nên chưa mua, 99 xã ok vụ làm sổ thì nhà em mới mua.

Hồi đó chuyển full thổ cư nó dễ thì các ông dân trong làng ỷ y là đất của nhà, bao h thích chuyển thì nhờ 1 câu là quan ở xã cũng là họ hàng với nhau chuyển cho nên nhiều ông ko thèm chuyển cứ để sổ đất vườn, sau này nó thu tiền chuyển đổi cao thì mới ớ người ra thì lúc đó ko chuyển đc nữa rồi vì tốn kém quá. Hàng xóm nhà e trong làng dính vụ đó, giờ đất ông cụ để lại con cái chia nhau mỗi người vài trăm mét vuông, có cả 1 cái ao trong mảnh đất, mảnh đất to mấy nghìn mét vuông nhưng sổ thì vẫn 1 sổ chung từ thời tên ông cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Canhcovang

Xe buýt
Lý thuyết giấy thôi cụ. Giờ làm gì có ai ở Hoà Lạc, người ta vẫn đi đi về về xe cty thôi. 50 năm thì ko xét vì lúc đó chết hết rồi chứ 15-20 năm ko có cửa đâu.
Sec có cụ nói là tạo công ăn việc làm cho người ở đó