[Funland] Nhạc Dân Tộc Cổ Truyền Việt Nam với Những Làn Điệu Dân Ca Khắp Mọi Miền Đất Nước.

trauxanh

Xe lăn
Trong nhạc phương Tây có lẽ Jazz là đỉnh của ứng tác. Nhạc Việt Nam (Nam Bộ) phần ứng tác đó được gọi là "Rao". GS Trần Văn Khê nói người VN chân chất quá mộc mạc quá nên GS mượn kiểu của người Ấn Độ để nói cho rõ.

Cụ là người tìm hiểu sâu về “nguyên lý- cấu tạo”, là phần “Thể”.
Em chỉ hưởng cái phần “Dụng” thôi, ít tìm hiểu thêm. :D
À thêm chút theo cmt trước nữa của cụ, thì ít nhất có 2 lý do mà em phải tìm kiếm “hiện vật” (ngoài lý do “di sản” em đã đề cập 1 lần):
- Một là nền tảng internet không hoàn toàn nằm trong tay chúng ta, còn hay mất phụ thuộc ý chí kẻ khác.
- Hai là liên quan đến gu nghe (nếu là nghe thực sự qua 1 hệ thống âm thanh tại gia), analog hay digital phù hợp với sở thích nghe của bản thân.

Nhiều vô biên tất nhiên là lợi thế của internet rồi. :D

hd-vt

Xe container
Nghe hai cụ nói em vội vàng google từ acapella để chen ngang tí cho có vẻ biết chuyện. Sau một hồi vò đầu bứt tai lục lọi chị google em gửi hai cái này cho các cụ thẩm tý.
Cái này không phải nhạc "cổ truyền" nhưng có tí hơi "dân tộc"
Nói đúng của nó thì là hát bè.. nhưng có thêm cái là không có dàn nhạc đệm.
Còn bé Thiện Nhân thì nổi tiếng quá rồi
các cụ bình em hóng.
Cụ Tru đã chỉ đạo em là thớt đang dân gian cổ truyền, Tây tàu cái giề.
Nhưng :D xin đú theo cụ một tý là theo em, Acapella không phải hát bè, cụ phải nghe Tây lông nó hát ạ.

trauxanh

Xe lăn
Nhưng :D xin đú theo cụ một tý là theo em, Acapella không phải hát bè, cụ phải nghe Tây lông nó hát ạ.
Oạch...
Em ếch dám phát biểu nữa...he he... :D

cuonglhvt

Xe tăng
Em mở rock cho bõ ghét.
Lâu rồi không theo dõi báo chí nhất là không theo dõi showbiz nên không biết Anh Khoa bị dính scandal.

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Cụ là người tìm hiểu sâu về “nguyên lý- cấu tạo”, là phần “Thể”.
Em chỉ hưởng cái phần “Dụng” thôi, ít tìm hiểu thêm. :D
À thêm chút theo cmt trước nữa của cụ, thì ít nhất có 2 lý do mà em phải tìm kiếm “hiện vật” (ngoài lý do “di sản” em đã đề cập 1 lần):
- Một là nền tảng internet không hoàn toàn nằm trong tay chúng ta, còn hay mất phụ thuộc ý chí kẻ khác.
- Hai là liên quan đến gu nghe (nếu là nghe thực sự qua 1 hệ thống âm thanh tại gia), analog hay digital phù hợp với sở thích nghe của bản thân.

Nhiều vô biên tất nhiên là lợi thế của internet rồi. :D
Đậm 1: Chắc bác nói cụ Khê chứ chả phải mỉa mai em nặng lời đến thế nhỉ :)
Đậm 2: Được cái em dễ buông tay. Nhiều khi trẻ người non dạ mà vẫn hay lú lẫn, chả nhớ mình đang tìm gì, đang muốn làm gì vội trấn an "May thật quên rồi! May thật mất rồi".
Đậm 3: Em nói ra lý do thật sợ bác lại mắng "Chỉ nói chuyện chơi thôi chứ có hỏi mượn tiền đâu. Làm gì mà đã vội vàng chặn mồm chặn miệng than nghèo kể khổ thế?"

trauxanh

Xe lăn
Đậm 1: Chắc bác nói cụ Khê chứ chả phải mỉa mai em nặng lời đến thế nhỉ :)
Đậm 2: Được cái em dễ buông tay. Nhiều khi trẻ người non dạ mà vẫn hay lú lẫn, chả nhớ mình đang tìm gì, đang muốn làm gì vội trấn an "May thật quên rồi! May thật mất rồi".
Đậm 3: Em nói ra lý do thật sợ bác lại mắng "Chỉ nói chuyện chơi thôi chứ có hỏi mượn tiền đâu. Làm gì mà đã vội vàng chặn mồm chặn miệng than nghèo kể khổ thế?"
Ẩy, phê phán toàn bộ nội rung roài! :))
Chủ yếu là em lý giải cái hiện trạng phần mềm ít ỏi của em, do các lý do như vậy thôi mà! :D

cuonglhvt

Xe tăng
Em bi bô thêm tí về lễ Xây Chầu
Các dịp kỳ yên ở Nam Bộ đều có mời đoàn hát bội về diễn. Trước khi biểu diễn đoàn hát làm lễ "đánh thức trống" chuyên môn gọi là "Xây Chầu" sau đó là phần "Đại Bội" là phần các diễn viên ra mắt.
Khi xây chầu xong trước khi qua phần đại bội thì có phần giao hoà giữa hai loại này "Đuôi trống chầu là đầu trống chiến".
Trống chầu trong hát bội cũng bằng trống chầu trong hát cửa đình ngoài Bắc chứ không tin hin như cái trống chầu của nhà trò ạ.

Em thêm tí về nghệ thuật chỉnh chiêng, cách cúng chiêng Tây Nguyên vì có một số điểm tương đồng.

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Khi rau đắng phương nam lên bàn nhậu của các bác HTV
ghi chú thêm là mấy chục năm nay đồng bào các dân tộc Tây Nguyên bây giờ nói giọng Bắc chứ không còn trọ trẹ như bác này nữa.

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Vọng cổ dài hơi.. bao giờ cũng có đoạn "accapella" trước khi xuống "Xề" :) :)

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Em lại làm các bác chê cười rồi.. thậm chí hợp âm la thứ gồm những nốt gì em còn quên tiệt nữa (hồi lớp 6 có học tí guitar).
Tân cổ giao duyên thuộc dòng cách mạng em thích nghe Phượng Liên hát bản Hoa Mua Trắng... nó cứ phải có tý cay đắng mới mùi cụ ạ.. chứ nghe ca ngợi cứ ngang ngang sao ấy (em nhận xét theo ý riêng có gì bác bỏ quá).
chính vì lý do đó mà văn nghệ kháng chiến những năm đầu nhạc dân ca chỉ dùng thể Hát Nói Vân Tiên chứ không dùng cải lương.
Bài này cùng bài Người mẹ và sân chim, tuần nào cũng phát trên chương trình: 30 phút dân ca và nhạc cổ truyền của đài tiếng nói Việt Nam :
.
Hoa Mua Trắng, phiên bản mộc do con gái Bắc ca. Đoạn đầu "tôi mới lỡ miệng nói đùa" không đạt vì giọng ấy chỉ dùng khi chì chiết (giống kiểu Tô Kim Hồng)

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Ông này mới chết năm ngoái thôi cụ, không có trong Thi nhân Việt nam đâu. Làng quan họ quê tôi là bài thơ của ông ấy giao cho ông Nguyễn Trọng Tạo phổ nhạc, hồi ấy ô Hách là sếp ô Tạo. Ô Tạo lúc được giao phổ nhạc còn mông lung lắm, chưa biết phổ kiểu gì, cho đến 1 hôm ông ấy nghe anh hai Xuân Trường hát quan họ trên sóng truyền thanh, thế là tự dưng ông ấy bật được ra. Phổ nhạc trong vòng vài tiếng thôi, nhanh lắm, mang đến đệm đàn hát luôn cho sếp nghe, ông Hách sướng cười như ma làm, bảo "đúng ý tớ rồi đấy".

Có lẽ cũng từ lâu, người Kinh Bắc cũng như các vùng khác của đất Việt. Cha ông chịu ảnh hưởng tư tưởng và lối sống Nho giáo một cách sâu sắc. Cả một đời người ai ai cũng phải đi theo khuôn thước. Trong chuyện tình cảm riêng tư giữa nam và nữ, thường được nghe câu cửa miệng mà các cụ dạy Nam nữ thụ thụ bất tương thân. Hai chữ thụ thụ đồng âm nhưng có nghĩa hoàn toàn khác nhau. Một chữ thụ có bộ thủ là trao cho, chuyển cho. Còn một chữ thụ là nhận lấy, cầm lấy, hấp thụ, hưởng thụ.

Việc tiếp xúc trực tiếp là tối kỵ, được cho là gợi dục. Nên khi tiếp xúc phải qua vật đệm làm trung gian. Nên mới có chyện đặt bông hoa lên khăn mùi soa đem tặng người yêu, đặt chùm quả trong lòng chiếc nón đem dâng người thương, bưng khay nước lên ngang trán (cử án tề mi) mời chồng.

Khắt khe là thế nhưng nam nữ được giao lưu tự do trong hát quan họ là nhờ có “danh chính”. Danh chính có được từ tục kết bạn Quan họ. Bất kỳ cặp bọn Quan họ nào muốn thành bạn với nhau và giao lưu qua lại phải làm lễ ra đình xin phép Thành hoàng làng ở cả đình làng của bọn Quan họ nữ và đình làng bọn Quan họ nam. Khi kết bạn mà có sự chứng giám của Thành hoàng làng nghĩa là họ đã coi nhau như anh em ruột thịt, không còn là nam-nữ xa lạ nữa. Từ đó, liền anh liền chị mới được thường xuyên qua lại, chơi với nhau một cách “danh chính ngôn thuận” và được cộng đồng công nhận. Ngay trong lời ca Quan họ tuy có nhiều bài về tình người nói chung nhưng cảm hứng chủ đạo vẫn là tình cảm, tình yêu nam nữ, là lối hát giao duyên thế mà vẫn được xã hội phong kiến thừa nhận. Ấy nên nói “quan họ kết bạn không kết duyên” là vậy.

(em search trên mạng rồi thêm mắm dặm muối theo trí tưởng tượng.. các bác đừng quở trách)

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Các cụ mê dân ca hẳn ai cũng biết điệu Trăng thu dạ khúc, các soạn giả cải lương đã sử dụng điệu này trong hàng ngàn bài ca cải lương của họ :
.

cuonglhvt

Xe tăng
Có lẽ chỉ có mỗi bài đầu là quen thuộc với người Kinh.
Anit ley anit lo
Anit ley anit lo
Anit oh hu ke brei
Anit jaoh drei
Ley adei nyu ley
Anit oh hu ke brei
Kayua nan lai chang oh anit
Anit oh hu ke brei
Kayua nan lac lajang oh anit
Grep palei nagar
Takai yam mai tel
Ndom abih tung hatai
Ley dom adei saai
Deng taguk khik hai
Di tanâh riya
Anit aia dom baoh that tiak
Di tanâh riya
Anit aia dom baoh that tiak

NguyenAnhPhan

Xe container

Có lẽ cũng từ lâu, người Kinh Bắc cũng như các vùng khác của đất Việt. Cha ông chịu ảnh hưởng tư tưởng và lối sống Nho giáo một cách sâu sắc. Cả một đời người ai ai cũng phải đi theo khuôn thước. Trong chuyện tình cảm riêng tư giữa nam và nữ, thường được nghe câu cửa miệng mà các cụ dạy Nam nữ thụ thụ bất tương thân. Hai chữ thụ thụ đồng âm nhưng có nghĩa hoàn toàn khác nhau. Một chữ thụ có bộ thủ là trao cho, chuyển cho. Còn một chữ thụ là nhận lấy, cầm lấy, hấp thụ, hưởng thụ.

Việc tiếp xúc trực tiếp là tối kỵ, được cho là gợi dục. Nên khi tiếp xúc phải qua vật đệm làm trung gian. Nên mới có chyện đặt bông hoa lên khăn mùi soa đem tặng người yêu, đặt chùm quả trong lòng chiếc nón đem dâng người thương, bưng khay nước lên ngang trán (cử án tề mi) mời chồng.

Khắt khe là thế nhưng nam nữ được giao lưu tự do trong hát quan họ là nhờ có “danh chính”. Danh chính có được từ tục kết bạn Quan họ. Bất kỳ cặp bọn Quan họ nào muốn thành bạn với nhau và giao lưu qua lại phải làm lễ ra đình xin phép Thành hoàng làng ở cả đình làng của bọn Quan họ nữ và đình làng bọn Quan họ nam. Khi kết bạn mà có sự chứng giám của Thành hoàng làng nghĩa là họ đã coi nhau như anh em ruột thịt, không còn là nam-nữ xa lạ nữa. Từ đó, liền anh liền chị mới được thường xuyên qua lại, chơi với nhau một cách “danh chính ngôn thuận” và được cộng đồng công nhận. Ngay trong lời ca Quan họ tuy có nhiều bài về tình người nói chung nhưng cảm hứng chủ đạo vẫn là tình cảm, tình yêu nam nữ, là lối hát giao duyên thế mà vẫn được xã hội phong kiến thừa nhận. Ấy nên nói “quan họ kết bạn không kết duyên” là vậy.

(em search trên mạng rồi thêm mắm dặm muối theo trí tưởng tượng.. các bác đừng quở trách)
Và Lền Anh - Liền Chị không bao giờ lấy nhau được. Vì bị cấm. Cũng như bác nói, trước khi họ hát đối đáp, những Liền Anh - Liền Chị phải thề...
Vì vậy, khi hát đối đáp, họ phải lòng nhau..mà không thể danh chính ngôn thuận đến với nhau..vì lẽ trên, nên sinh ra bao oan trái khổ đau.
- Không biết đến năm nay, 2020 đã xóa bỏ tục đó chưa. Chứ trước giờ em đều biết như vậy.
Cụ có thấy gì khác không thì vô đàm luận.

cuonglhvt

Xe tăng
Cụ có thấy gì khác không thì vô đàm luận.
nhờ cái đoạn trao đổi giữa bác hd-vt và bác trâu nên em biết thêm khái niệm accapella từ đó lọ mọ vụ hát mộc hát chay.. mặc dù mấy món nay không đủ vừa tai các bác ấy. nhưng mà cái vụ không có đệm nhạc làm em nhớ đến câu trong bài Tự Thuật 10 của Ức Trai Quốc Âm Thi Tập:
... Người tri âm ít cầm nên lặng.
Lòng hiếu sinh nhiều cá ngại câu...
ấy là em nói cái cung đàn, tiếng sao cũng có lúc nên lặng chứ không có ý tâm đắc với toàn bài của Nguyễn Trãi :P
còn cái vụ "kết bạn không kết duyên" em chỉ chém gió được đến đó. em "ghi nhận và tán thành" các nội dung mà bác đưa ra :)

Chỉnh sửa cuối:

cuonglhvt

Xe tăng
Em nghe thì, các bài hát Việt tiếng midlow và midhigh chưa hoàn hảo. Bài thì tối quá bài thì bị váng.
Chợt đọc được cái này của cụ. Dù em thuộc dạng tai trâu và ít nghe nhạc nhưng "may mắn" :) có đứa con khiếm thính (không phải điếc đặc) nên vụ này em cũng biết sơ sơ. Biểu đồ thính lực của nó hình chữ V.
Con này nó mê nhạc đến mức phải mở nhạc mới học bài được. Mà mụ ngan già nhà em thì nhất quyết không cho nghe headphone (kiểu nhạc thì phải mở nghe chung không có cái gì riêng tư cả). Mà nhà em thì "hoàn cảnh" (lại kể khổ rồi) không đứa nào có không gian riêng. Cái kiểu chỉnh âm cho vừa tai nó thì em không thể nuốt nổi luôn ấy cụ.. nghe tởm không chịu được..
Trong các anh em chơi cùng, em thường kích các ông khác là nếu giờ chơi nhạc số, sau này để lại mỗi cái đầu số, con cái nó bật lên thì nó chỉ có seach tên nhạc rốc ráp nó nghe thôi, chứ có cái gì đập vào mắt chúng nó như cái băng cái đĩa đâu. :D
Em có thằng bạn nó thì chả khoái gì "dân tộc" với chả "cổ truyền" cả.. cực ghét cả dòng "sến".. Chủ yếu là nghe Scorpion, Santana... Việt thì chắc có Sỹ Phú, Duy Quang gì đó. Cấm có nhạc đỏ. Từ hồi học phổ thông chỉ thấy nó nghe cassette. Đương nhiên vì thời đó chưa có đĩa nhưng sau này có CD nó vẫn trung thành với cassette.. Sau này em nghe một số người nói lại thì nhạc số nó "cứng'.. em cũng lờ mờ hình dung ra được "cứng" là gì. Nhưng gần đây mới tậu được cái bộ nghe đĩa than rủ em sang ngồi nhậu nghe nó cứ phàn nàn bọn trẻ. Giống như bác nói uống trà phải ngồi vỉa hè.. Nó thì bảo là bọn nhóc không biết ăn cá kho tộ mà chỉ có KFC với Lotteria (chỉ gói gọn trong lĩnh vực gu thưởng thức).. Em hơi lạ là một thằng chỉ có nghe rock như nó mà suốt ngày chê con KFC với Lotteria thì buồn cưỡi thật :P..
Em so lại nhà em thì được cái em nghe khá hỗn độn đỏ vàng tím.. rock ngựa ô thương nhớ Anh Khoa, chèo tuống cải lương... mà toàn nghe nhạc số bằng laptop hạng bét..
Chả hiểu sao con Tẹt lớn nhà em cũng hỗn độn chả kém em.. toàn sóng gió, Hongkong I, nhạc Trịnh... xong chán lại đổi qua cải lương.. dạo này chả biết có mấy thằng đẹp trai trường nó thành thanh đồng.. oẹ.. thế là lại lọ mọ với chầu văn.. kiểu này chắc là định vào đến để "soi hint" bọn trai đẹp.. tởm thế.. phải chấn chỉnh lại.
Còn thằng cu nhà em thì lại trung thành với nhạc múa rối nước từ bé đến giờ thỉnh thoảng thì đá sang "Ta hứa sẽ nhận ra" "The whole new world".. dạo này "tự diễn biến" sao qua nghe "cuộc sống mà" của NTN...
Nói chung thì bọn trẻ bao giờ cũng cần phải chấn chỉnh.. chỉ có bố mẹ là chuẩn mực cụ nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối: