[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

Yeuphunu

Xe điện
Em năm nay cũng 47 48 rồi, cũng đang ủ mưu mà chưa quyết, cụ bình loạn và tư vấn cho em với ạ
quê em ở HN cách chừng 1 giờ chạy xe. ngay bìa làng có ông cậu có 1 trang trại diện tích khoảng gần 6k m2, hiện có giấy phép làm trang trại. cậu nuôi lợn nhưng qui mô nhỏ tí, có khoảng 100m2 chuồng lợn nái, còn lại là vườn và 2 cái ao.
Giờ ông cậu họ đã già, đang giao bán khoảng 2,5 tỷ. đất có sổ xanh làm trang tại, thời hạn 50 năm, nay còn khoảng 40 năm gì đó
em dự kiến lấy lại cái này và liên kết cùng 1 ông cháu. cháu thôi nhưng nó học cùng với em. dự định bàn sơ bộ là sẽ xây thêm khoảng 1500m2 để nuôi lợn gia công cho cp. phần còn lại em ghé làm cái nhà vườn. ở quê họ cũng quản lý chặt phết. nhà nào gom đất để trồng cây hoa trái thì ok, nhưng xây nhà tạm là không được. em tìm hiểu rồi thì nếu đất làm trang trại thì được phép xây chuồng trại và nhà văn phòng, cái nhà vp này thì mình xây theo kiểu nhà bắc bộ cũng được. chắc ko bị an ninh đến phá đâu

Chi phí xây 1500m2 trại lợn khoảng 1,5 tỷ nữa. em dự kiến sẽ khoán với nó là mỗi năm sẽ thu 10% trên số 1,5 tỷ này, còn thì lời lãi thế nào tùy nó hưởng
Có vẻ cụ khá hiểu về mô hình mình định làm.
Quan trọng ở đây là nuôi gia súc thì cần người có chuyên môn chút chủ yếu xử lý khi có dịch bệnh, chứ bình thường không khó lắm.
Chúc cụ hiện thực hoá được ý tưởng.

TUCSON9389

Xe điện
Có vẻ cụ khá hiểu về mô hình mình định làm.
Quan trọng ở đây là nuôi gia súc thì cần người có chuyên môn chút chủ yếu xử lý khi có dịch bệnh, chứ bình thường không khó lắm.
Chúc cụ hiện thực hoá được ý tưởng.
Híc, em tay ngang, chưa có tí chuyên môn nào đâu ạ
Cu cháu em, thì hiện giờ nó cũng có 1 trang trại nhỏ ở trên đất nhà nó, hiện tại nó có khoảng gần 10 con nái, đẻ ra là nó nuôi cho đến khi xuất chuồng. làm được 5 năm rồi, nhưng vừa rồi cũng thiệt hại kha khá do vụ dịch
em với nó bàn tính là nuôi gia công cho CP, sau đó tích lũy kinh nghiệm rồi tính sau. Nhưng thấy nhiều bài học nhảy hố vôi quá; nên băn khoăn

Yeuphunu

Xe điện
Híc, em tay ngang, chưa có tí chuyên môn nào đâu ạ
Cu cháu em, thì hiện giờ nó cũng có 1 trang trại nhỏ ở trên đất nhà nó, hiện tại nó có khoảng gần 10 con nái, đẻ ra là nó nuôi cho đến khi xuất chuồng. làm được 5 năm rồi, nhưng vừa rồi cũng thiệt hại kha khá do vụ dịch
em với nó bàn tính là nuôi gia công cho CP, sau đó tích lũy kinh nghiệm rồi tính sau. Nhưng thấy nhiều bài học nhảy hố vôi quá; nên băn khoăn
Vâng,
Cái này cũng rủi ro ở dịch bệnh, nhưng gia súc đỡ hơn gia cầm ah.
Cụ tìm hiểu thêm.

giangthu1998

Xe buýt
Khu này mấy năm trước bị ngập đúng không cụ. Xã này là vùng phân lũ của Hà Nội thì phải.
Xã đấy nó rộng cụ ạ. Nằm 2 bên đường Hồ Chí Minh. Mảnh em biết ở thôn Đông Nam, thuộc Nam Phương Tiến B, gần hồ Văn Sơn, khu này cao.

Tuấn Lụa

Đi bộ
E cũng thích nhưng nghĩ ko có time + đầu tư tiền nên lại thôi

TUCSON9389

Xe điện
Mô hình này bọn e đang tính như cụ nhưng phải tầm 10 căn và k cho thuê chỉ để ở. Với các tiêu chí như cụ mua đất và làm hạ tầng phải 20 củ mới tạm ổn. Diện tích tầm 3ha. Có thể chia ra làm nhiều giai đoạn. Tường rào xây khép kín. E nghĩ phải làm ngon mới có hứng thú để ở, chứ nhiều cụ đã từng xây nhà vườn được vài bữa là chán ngay.
ko cho thuê chỉ để ở cuối tuần thì hơi phí.
cụ có mô hình nào ko giới thiệu mn tham gia ạ

quangp5

Xe điện
Em năm nay cũng 47 48 rồi, cũng đang ủ mưu mà chưa quyết, cụ bình loạn và tư vấn cho em với ạ
quê em ở HN cách chừng 1 giờ chạy xe. ngay bìa làng có ông cậu có 1 trang trại diện tích khoảng gần 6k m2, hiện có giấy phép làm trang trại. cậu nuôi lợn nhưng qui mô nhỏ tí, có khoảng 100m2 chuồng lợn nái, còn lại là vườn và 2 cái ao.
Giờ ông cậu họ đã già, đang giao bán khoảng 2,5 tỷ. đất có sổ xanh làm trang tại, thời hạn 50 năm, nay còn khoảng 40 năm gì đó
em dự kiến lấy lại cái này và liên kết cùng 1 ông cháu. cháu thôi nhưng nó học cùng với em. dự định bàn sơ bộ là sẽ xây thêm khoảng 1500m2 để nuôi lợn gia công cho cp. phần còn lại em ghé làm cái nhà vườn. ở quê họ cũng quản lý chặt phết. nhà nào gom đất để trồng cây hoa trái thì ok, nhưng xây nhà tạm là không được. em tìm hiểu rồi thì nếu đất làm trang trại thì được phép xây chuồng trại và nhà văn phòng, cái nhà vp này thì mình xây theo kiểu nhà bắc bộ cũng được. chắc ko bị an ninh đến phá đâu

Chi phí xây 1500m2 trại lợn khoảng 1,5 tỷ nữa. em dự kiến sẽ khoán với nó là mỗi năm sẽ thu 10% trên số 1,5 tỷ này, còn thì lời lãi thế nào tùy nó hưởng
Đầu tư 1,5T mỗi năm 10% mà lại nhiều rủi ro, thậm chí có thể mất tình cảm. Em can cụ vụ này. Để tiền trong bank cho lành. Cho cháu cụ mượn đất sản xuất trong lúc cụ chưa làm gì. Thỉnh thoảng về quên xin mớ rau, câu con cá là vui nhất. Khi nào cụ lui về đó rồi làm gì thì làm.

TUCSON9389

Xe điện
Hồi trc em có trao đổi sơ qua phía trên, ở tận Page 8, cụ có thể lội lại một chút nhé.
Nói thế này cho đơn giản:
- Mô hình Trang trại share.
- Trang trại rộng 7500m2, cách BigC 38km. Đi hết 45’ từ BigC.
- Em đứng ra tổ chức và chịu trách nhiệm toàn bộ: Mua đất, xây dựng cải tạo, thuê công nhân trồng trọt, chăn nuôi, ... Hiện trang trại hoàn thành sẽ có 3 phòng nghỉ tiêu chuẩn, 1 phòng khách nhỏ, 1 phòng khách lớn, 1 bếp, 1 phòng công nhân và khu vệ sinh sạch sẽ. Có khu vui chơi trẻ em rộng 1000m2, khu nuôi gà thả 500m2, khu nuôi lợn thả 500m2, còn lại trồng rau. Tổng diện tích đất là 7500m2.
- Dự kiến có từ 10 đến 20 gia đình tham gia. Các gia đình đóng chi phí dự kiến 5tr/ tháng. Các gia đình thành viên có quyền: Mỗi tháng 2 ngày đêm nghỉ và sử dụng trang trại như của nhà mình (có thể mời bạn bè về tổ chức party, sử dụng phòng nghỉ của trang trại, sử dụng các thiết bị của trang trại, ...). Mỗi tháng đc cấp số thực phẩm sạch rau, gà, vịt, lợn, ... tương đương giá trị thị trường 3triệu.
- Các vấn đề khác các cụ cần tìm hiểu thêm thì Alo em: 0983039282. Em SN82
*** Em làm mô hình chỉ vì đam mê, không phải kinh doanh gì nên các cụ không cùng quan điểm vui lòng không phân tích kinh tế, hiệu quả. Thanks các cụ! :))
tình hình thế nào rồi cụ ơi, cụ up cho xin ít ảnh được ko ạ

TUCSON9389

Xe điện
Đầu tư 1,5T mỗi năm 10% mà lại nhiều rủi ro, thậm chí có thể mất tình cảm. Em can cụ vụ này. Để tiền trong bank cho lành. Cho cháu cụ mượn đất sản xuất trong lúc cụ chưa làm gì. Thỉnh thoảng về quên xin mớ rau, câu con cá là vui nhất. Khi nào cụ lui về đó rồi làm gì thì làm.
cám ơn cụ nhiều nhiều. cũng là một ý hay ạ. em còn hơn chục năm nữa mới về hưu. đang tính về hưu sớm thì cũng phải 5 năm nữa

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Lướt box “Bất Động Sản - Xây Dựng” chưa thấy có mục nào liên quan nên xin mở một mục anh em bóng bàn về chủ đề này.
Vốn cũng xấp xỉ 5 chục, lăn lộn cũng 25 năm ngoài đời, giờ vai mỏi, gồi chùng nên cũng muốn trồng cây, nuôi cá, thả gà mà nghĩ nát nước chưa ra được bài nào hay hay.

Thực tế một số bạn bè lỡ mua đất vùng ven: Ba Vì, Sóc Sơn làm trang trại sinh thái/nhà vườn cuối tuần/biệt thự nghỉ dưỡng...vv nhưng có lẽ 98% trong số này đều dở dang, hoặc ban đầu hào hứng rồi sau chán thưa dần và bỏ hẳn.

Bởi dù yêu mấy thì cũng không thể mỗi năm lên 30-60 ngày được. Chi phí thì đủ loại: thuê người làm vườn, dọn dẹp, trông nhà, trồng chăm cây cảnh vs hoa. Rồi phát sinh đủ chuyện trên trời dưới bể, động chút là alo chủ nhà phi xe cả tiếng lên giải quyết.

Được dịp có nhà vườn rồi thì nhu cầu “khoe” nhà lên cao, mời bạn bè tới ăn chơi vui nhảy nhót ca hát tưng bừng nhưng mấy ai có ý đâu, toàn vô tâm không à. Phục vụ bở hơi tai, qua bữa trưa ăn uống, hát hò, ra vườn hái xin ít rau, hái ít hoa, xin con gà, vài con cá, chọn cây lan cảnh...vv thì thực khách, bạn bè cũng thấm mệt và... xin phép ra về.

Chủ nhà lãnh đủ luôn, vì bác làm vườn dọn dẹp sap hết nổi. Mà phải dọn dẹp xong mới cất đồ khoá cửa nhà chính về được chứ. Bác giúp việc chỉ cầm khoá nhà phụ thôi mà.

Em có người quen, có hầm rượu, cho đàn em, bạn bè mượn nhà để tụ bạ, tiện tay lôi rượu của ông anh ra quất, chả quan tâm giá trị luôn. Vui thì vui thật, vô tư thật, nhưng vài lần cũng oải. Gặp người có ý thức thì còn đóng góp hiện vật cho người đến sau, hoặc thuê người dọn dẹp. Nhưng số này ít lắm ạ.

Lâu dần cũng theo đó mà thưa dần, mà trò đời, đồ đạc lâu không dùng là ẩm mốc, mục nát, đường đi lối lại rêu mọc, cỏ um tùm, cây hoa cũng ít chăm sóc khi không có người thường xuyên qua lại.

Dạo một vòng Ba Vì, Sóc Sơn, Xuân Mai những nhà vườn kiểu này hầu như chết yểu.
Đó là trào lưu nhà vườn thời 199x và 200x.

Nay sau những năm 2013-2015 về sau, mức sống cao hơn, nhu cầu nghỉ cuối tuần tăng nhiều, xe ô tô gia đình nhiều dần lên, nhu cầu họp nhóm bạn bè, cho trẻ ra ngoài chơi tăng nhiều. Nên có một nhóm nhà vườn thế hệ mới được đầu tư hoặc phục hồi mang ra cho thuê.
Trong nhóm này, ai khéo kinh doanh, đầu tư hợp lý, tìm được đầu ra hoặc có duyên quảng bá được có khách đều thì một công đôi việc vừa sử dụng được nhà vườn sạch sẽ, có chút ghu nhập ít thì đủ chi phí, nhiều thì khấu hao được tài sản. Nhữn ngày thừa ngày trống cho tặng bạn bè hoặc gia đình sử dụng. Trạng thái của dạng nhà vườn này khác xa các nhà vườn version 1 kia.

Rồi có một xu hướng nữa là mua các căn nhà vườn/biệt thự của các dự án tư nhân nhỏ tới lớn trong đó có đủ dịch vụ và các tiện ích công cộng nội khu: khu vui chơi, hồ bơi, khu mua sắm, chợ quê, bãi cỏ, khu vui chơi trẻ em, nhà hàng, coffee...vv giá của các BĐS dạng này từ hơn 1 tỉ đến 2-3-4-5 tỉ/căn tuỳ diện tích và tiện ích cũng như hạ tầng của khu quyết định.

2- Beverly Hill Lương Sơn: đường vào quá xấu và xa, dịch vụ kém, hạ tầng sơ sài nhưng các căn xây dựng khá ổn, pháp lý tạm ổn. Giá bán cao.
Cụ nói phần trên đều chuẩn:
Mua đất nền: giá rẻ, tuy nhiên tiền làm hạ tầng, tiền để duy trì rất tốn kém.
Mua dự án: giá cao nhưng hạ tầng sẵn

Em cũng phân vân giữa 2000m/500 triệu và 300m 2 tỉ, cuối cùng em chọn PA 2 vì cũng ít thời gian.
(Em đính chính lại là 2 - giờ đường vào từ chợ Trung tâm Lương Sơn (đường 6) đi vào thẳng (khoảng 3 turn) đang lát gần xong hết đường nhựa rồi. Em mua ở đây cũng tốn tiền duy trì, bù lại có thể cho thuê cuối tuần được)

Cụ tham khảo thêm dự án này, khá lớn http://www.legacyhill.com.vn/vi-tri, trên đường vào Beverly Hill.

Em ở chung cư, cuối tuần cứ xểnh ra là em té lên đây chơi. Nhìn những mảnh rộng 2-3000m thích lắm, nhưng nghĩ đến đầu từ nhà cửa, điện nước, an ninh là lại oải, dùng thứ có sẵn vậy

quangp5

Xe điện
cám ơn cụ nhiều nhiều. cũng là một ý hay ạ. em còn hơn chục năm nữa mới về hưu. đang tính về hưu sớm thì cũng phải 5 năm nữa
Em từng nghiên cứu và đã thử làm vườn rồi. Rút ra kết luận:
- Làm nông nghiệp chỉ làm chơi cho vui thôi, đủ dùng cho gia đình thôi, đừng nghĩ làm giầu
- Đừng coi đó như 1 nghề kiếm sống, phải có nguồn thu nhập khác đủ sống rồi làm thêm nông nghiệp theo kiểu đc thì ăn không đc thì thôi.
- Đầu tư vừa phải thôi vì nó là thú vui mà. Đầu tư nhiều lại đau đầu.
- Phải đam mê, hứng thú mới theo được

Justforfuntoo

Xe container
Em mua 2 loại
- 1 loại cách Hà nội 40-50km, chưa đến 1 giờ chạy xe, 300m biệt thự nghỉ dưỡng trong dự án, vừa ở vừa cho thuê được, trồng hoa lá, bể bơi
- 1 loại ở quê, tầm 1000m2 trồng rau màu, cây ăn quả, hoa hoét, nhờ họ hàng trông, họ canh tác rau màu, ăn rau sạch, mình cuối tuần về tỉa hoa, hái quả, không có tg về vẫn có người trông nom
Nói chung hài lòng. Mỗi tội cũng tốn bét 10 tỷ cho 2 mảnh đấy

babeo

Xe điện
Em mua 2 loại
- 1 loại cách Hà nội 40-50km, chưa đến 1 giờ chạy xe, 300m biệt thự nghỉ dưỡng trong dự án, vừa ở vừa cho thuê được, trồng hoa lá, bể bơi
- 1 loại ở quê, tầm 1000m2 trồng rau màu, cây ăn quả, hoa hoét, nhờ họ hàng trông, họ canh tác rau màu, ăn rau sạch, mình cuối tuần về tỉa hoa, hái quả, không có tg về vẫn có người trông nom
Mỗi tội gì nữa cụ, 10 tỷ là tội to đấy kkk

haiduong9210

Xe đạp
Em mua 2 loại
Thế mà vẫn đòi bán là sao c :))

Trandung1980

Xe đạp
Có một cách khả thi mà có những nhóm anh em đã làm:
- Mua đất trong dân có sổ đàng hoàng, gom một thửa khoảng vài hecta đủ cho một hệ sinh thái nhà vườn trong đó có đủ diện tích đất ở lâu dài.
- Làm hạ tầng đủ: sân vườn, hồ bơi, sân tenis, khu tiểu cảnh, hồ hay suối qui hoạch lại nếu có.
- Xây khoảng 10 căn (đủ công làm các tiện ích) và quy mô tương đối khá, đủ vui, đủ rộng.
- Kèm điều kiện không bán ra ngoài, chỉ để anh em cùng gu, cùng sân chơi và quen biết mua lại(nếu ai đó có nhu cầu bán)
- Kết hợp cho thuê nhưng không quảng bá rầm rĩ, chỉ cho bạn bè quen thuê hoặc mượn tận dụng công suất và đầu tư.

Làm được cách này sẽ lợi đôi đường:
- Cùng một công thuê người chăm sóc cả khu, chia đều chi phí cho các căn sẽ ra mức rất hợp lý.
- Đủ được điều kiện để làm các tiện ích gần như một khu nghỉ nhưng lại đảm bảo được tính riêng tư, sạch sẽ, an toàn.
- Sở hữu vẫn là tư nhân, từng hộ được chia tách từ các thửa lớn.
- Không mất phí vào phần chênh lệch mà mọi thứ vẫn có thể chuyên nghiệp được.

Mô hình này thiết nghĩ từ 5 căn có thể làm được anh em ạ.
Mô hình của cụ triển khai đến đâu rồi ah

Sống Gọn

Xe hơi
Em bổ xung thêm sau mỗi trào lưu lớp mới thay lớp cũ thì biệt thự nhà vườn, home stay , khu nghĩ dưỡng ngày càng nhiều lên sau mỗi lần đổi chủ.
Dân mỗi năm lại có thêm tích luỹ, giàu lên thì xu hướng đầu tư nghỉ ngơi chơi hưởng thụ hơn một chút, cũng kết hợp đầu tư tăng giá trị về lâu dài.
Có sớm đầu tư sớm vẫn hơn, lăn tăn hoang vắng rồi lúc nó tăng giá lại ngẩn ngơ, tiếc cái công lên ôtfun nghe ngóng rồi cũng ko tự quyết được lại đi đẽo cày giữa đường :D