[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

VOICOI

Xe tải
Mùa Covid các cụ mới thấy cái giá trị của Trang Trại. Nhà em tụ tập toàn bộ người già và trẻ nhỏ lên ở TT, ngày ngày trồng cây, hít thở không khí trong lành.
Trẻ con có sân rộng chạy, có ao câu cá ... Tuyệt vời luôn !!!

demnammopho

Xe hơi
Nhà cụ trông thoáng mát quá! Nhà cụ ở xã nào, bao nhiêu mét vậy cụ!
Mùa Covid các cụ mới thấy cái giá trị của Trang Trại. Nhà em tụ tập toàn bộ người già và trẻ nhỏ lên ở TT, ngày ngày trồng cây, hít thở không khí trong lành.

Demchinhhang.net

Xe container
90% là các CĐT thấy thích, nhưng tưởng mình cần, tiền sẵn rồi múc luôn. Trò này thì phải rõ ràng, thật đam mê hoặc KD đẻ ra tiền. Còn thích thì vứt.
Bạn em có khu trang trại nhà siêu vườn cách Hồ Gươm có 10km mà còn bỏ bê hoang vắng điêu tàn. Em được ăn ké thả nhờ cá, thuê người trồng rau gần chục năm nay thành ra mình hưởng cả:))

Edgar90

Xe tải
Đẹp quá cụ ạ

xelulu

Xe buýt
Em vừa comment với 1 cụ chọn mua ở Thường Tín, ven ngoại thành, tiện share sang đây các cụ đọc chơi:

----------------------------------
Đây là tư duy thiên về đầu tư/đầu cơ chứ không còn là nhà vườn thuần túy.
Em ủng hộ quan điểm của cụ nhưng em chia sẻ quan điểm của em, khác cụ khá nhiều.

- Ô nhiễm không khí thuộc cả khu vực xung quanh + thời tiết, tại sao những ngày hạn chế giãn cách này ở thủ đô, hầu như không còn hoạt động mà nhiều hôm vẫn đỏ quạch? Và cỡ Thường Tín, 15-18km thì chưa xa nội thành bao nhiêu, nhót cái con trẻ muốn,đòi về hay bạn bè ới là dông xe về luôn, rất nhấp nhổm. Đi về thường chưa nóng chỗ lại quay đầu Hà Nội với bao nhiêu quan hệ, vui hơn nhiều.
- Đã xa thường xa hẳn, ít cũng Ba Vì, xung quanh có các khu nghỉ, có nhà hàng, có hồ sông suối lớn, có rừng thông, thảm cỏ, mỗi lần đi nghỉ ít nhất 1 đêm, không thì 2 đêm mới bõ. Chưa kể dọc đường về có thể mua ít sữa, rau củ đủ loại, đồ sản vật phong phú.
- Còn cá nhân em,đã là nghỉ ngơi mang tính du ngoạn thì xa hẳn, nơi có biển, có núi, có sông, đi chừng 2 giờ xe chạy, muốn quay đầu cũng không dễ. Những chỗ như thế này có sẵn hạ tầng, cảnh quan các khu du lịch, có biển thì không cần rộng, vài trăm mét là quá đủ. Còn lại lang thang chơi, cắm trại, bơi, câu cá - mực hay lang thang bãi tắm... xả stress :)
- Một tiêu chí nữa là với nhà vườn, thường đi cuối tuần, nên các cụ cứ chui vào đường Pháp Vân - Cầu Giẽ là cực kì mệt nhọc với khu cửa ngõ này, có nhiều khung giờ đi và về tắc cứng 1 vài tiếng luôn. Nếu hướng đi Sóc Sơn, Ba Vì thoáng hơn, đường không thu phí, hầu như ít tắc nên rất thư giãn.
- Phần nữa, khu Thường Tín ở cùng trong dân cái này rất khó nhé, nhiều tình huống cực mệt. Vui vẻ, dân vận tốt thì quí, nhưng mình về hàng xóm tập trung sang chơi tối ngày là cũng mất tự nhiên đi nhiều, mệt có khi không nghỉ được. rồi quà cáp, rồi giữ ý này tứ kia. Rất mệt. Cháu là người khá quảng giao mà nhiều lúc còn thấy rất... khó nhé. Người quê rất tốt, nhưng rất hay so kè này kia và lòng tham của họ (em xin lỗi phải nhắc từ này) là không giới hạn nhé. Ở những khu thưa dân như Sóc Sơn, Ba Vì còn đỡ, quanh xóm chỉ vài nhà, lại hầu hết là dân Hà Nội về nên văn hóa tương đồng, lại riêng tư hơn, trừ vài lúc chủ động giao lưu.
Nói chung, các cụ cố tưởng tượng đi nếu chưa trải qua, sẽ có cực nhiều tình huống phức tạp phát sinh, không lẽ em lại lấy vài ví dụ thì nó không còn hay nữa.

Nhu cầu là chính đáng, nhưng mong các cụ cứ... bình tĩnh.

Thân.
chuẩn bác. Nhà cháu già rồi. h mà sống cứ phải chiều người khác là thấy mệt. Thích thì giao tiếp ko thì thôi.

Tiền của mình, tài sản của mình. Cuối cùng vẫn phải đi nịnh hàng xóm là chịu. Để ko nuôi trồng chăm sóc thì bê tha nhưng còn hàng xóm láng giềng. Trồng cây ăn quả thì trẻ con hay hàng xóm nhảy qua ăn trộm vặt cuối cùng cũng là mất hàng xóm. Nói thẳng luôn là ở quê đa phần tính xấu thấy hàng xóm hơn là hậm hực. không có người trông nay nó ném cho hòn đá mai cho hòn gạch.

Yeuphunu

Xe điện
Các cụ mua dự án thì quan tâm mấy vụ này nhé, giấy tờ có mà phép xây dựng không, rủi là vẫn ăn đập như thường.

Yeuphunu

Xe điện
Khu này ở đâu vậy cụ, đẹp quá, 1 căn bao tiền ạ?
Đây là Xanh Villa của Xuân Cầu xây cách đây gần chục năm rồi, 2013 bàn giao loạt đầu tiên.
Giá trướcđây khoảng 3-4 tỉ/căn tùy diện tích, vị trí.
Nay các căn >300m2 đến trên 500m2 đang có giá tầm 8-10 tỉ. Các căn nhỏ 200m thì mềm hơn chút, chắc cũng gần 6 tỉ.

VOICOI

Xe tải
Nhà cụ trông thoáng mát quá! Nhà cụ ở xã nào, bao nhiêu mét vậy cụ!
TT em ở Ba Vì, 1,6ha. Em xây cái nhà kính 500m2 sàn. Đầu tư hiện đại để lên đó như ở nhà ở HN. Em làm 5 năm nay mà ko thấy nó chán như một số cụ trên này nói.

Palisade

Xe buýt
Đầu tư nhà vườn ko dành cho tất cả mọi người, ai có tâm hồn yêu cây cỏ hoa lá và phải lấy cái vất vả của nó làm niềm vui thì mới bền, mặt khác phải làm đẹp bài bản thì mới mong lên như người yêu 1 tuần ko gặp đã thấy nôn nao thì mới vững, vì vẫn phải bơm tiền quà cáp luôn luôn

TT em ở Ba Vì, 1,6ha. Em xây cái nhà kính 500m2 sàn. Đầu tư hiện đại để lên đó như ở nhà ở HN. Em làm 5 năm nay mà ko thấy nó chán như một số cụ trên này nói.
e hỏi có ji cụ bỏ qua cho, đầu tư xây dựng trên đấy có rẻ hơn so với ở HN được nhiều ko ợ

lolotica

Xe điện
Đầu tư nhà vườn ko dành cho tất cả mọi người, ai có tâm hồn yêu cây cỏ hoa lá và phải lấy cái vất vả của nó làm niềm vui thì mới bền, mặt khác phải làm đẹp bài bản thì mới mong lên như người yêu 1 tuần ko gặp đã thấy nôn nao thì mới vững, vì vẫn phải bơm tiền quà cáp luôn luôn
bao giờ các cụ phải tự đẩy máy cắt cỏ cắt sạch tầm 3-400m2 vườn mà chưa thấy chán, thì sẽ thấy yêu nhà vườn ;)