[Funland] Nhà thờ Đức Bà - Paris đang bị cháy

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thật tiếc cho 1 công trình kiến trúc, văn hóa, tôn giáo, lịch sử :(

dnnv

Xe buýt
Với cụ kia thì em còn cảm thông tí vì những gì Pháp nhợn gây ra cho cha ông.Còm này của cụ thì em thật sự không hiểu là vì lẽ gì ?đập phá những thứ của chính cha ông mình đã phải trả bằng cả máu và nước mắt,chẳng nhẽ chỉ vì do Pháp xây,Pháp đã từng hưởng thụ?.
Cụ đừng hiểu ý của còm này qua nghĩa đen chứ!

cadan

Xe container

vivu.80

Xe buýt
Bọn TQ , Hàn giờ vẫn còn căm thù Nhật Bản lắm .
Chứ VN thì nó lại khác cụ ak :)).
Vì có một bộ phận vẫn coi Pháp là đã mang văn minh đến cho VN :))
Em cũng không hiểu được tại sao :))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cháy đẹp quá. Ngày xưa chúng nó đốt chùa phá đền của chúng ta liệu lửa có rực rỡ như này không nhỉ?
Đền chùa ngày xưa toàn mình tự phá dỡ cụ ạ. Giờ lại ra sức xây. Đảo lộn hết cả.

dexom

Xe Cứu Trợ
Ờ, không liên quan. Nhà thờ ấy nằm ở sao Hỏa, do người sao Hỏa xây dựng, chả liên quan đến ai, nhỉ. Có thằng nó vô duyên vô cớ đánh bố bạn đến thân tàn ma dại, sau còn cướp hết tài sản mang về nhà nó, sau 20 năm bạn chơi với con nó và rồi trầm trồ khen nhà thằng bạn có cái nhà thờ tổ quá đẹp, phỏng!
1- Nhà thờ Đức Bà Paris được xây dựng từ năm 1163 kéo dài cho đến 1350 thì chính thức XD xong.
2- Thực dân Pháp chính thức xâm lược Việt Nam năm 1858, sau khi Nhà thờ xây xong 508 năm.
3- Thực dân Pháp không xây dựng Nhà thờ Đức Bà Paris.
4- Thực dân Pháp xâm lược Việt Nam không phải là Nhân dân Pháp, cũng như nước Pháp ngày nay.
5- Giá trị về Tôn giáo, Kiến trúc không liên quan đến Thực dân Pháp.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
1- Nhà thờ Đức Bà Paris được xây dựng từ năm 1163 kéo dài cho đến 1350 thì chính thức XD xong.
2- Thực dân Pháp chính thức xâm lược Việt Nam năm 1858, sau khi Nhà thờ xây xong 508 năm.
4- Thực dân Pháp xâm lược Việt Nam không phải là Nhân dân Pháp, cũng như nước Pháp ngày nay.
Nhưng Nhà thờ đang cháy ấy có liên quan tới cụ không ?

vivu.80

Xe buýt
Cầm búa mà xông lên đập ngay Nhà hát lớn với lại cầu Long biên ngày và luôn để thỏa lòng căm hận đi mày.
Nhà hát lớn thì sao? Cầu Long Biên thì sao? Đã thấm tháp gì so với những thứ chúng nó cướp bóc, đốt phá. Đã là gì so với bao xương máu đồng bào dưới ách cai trị của chúng nó. Nói như mày thì lịch sử Việt Nam cần ghi ơn người Pháp, nhỉ? Nhưng tao chưa đọc thấy bất kỳ dòng nào trong sách lịch sử nói rằng chúng ta cần đội Pháp lên đầu vì "ơn khai sáng" cả.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Phá dỡ chùa bé chuyển thành nơi sản xuất phân bón, trường học, hợp tác xã... xây lại chùa to đẹp hơn, đàng hoàng hơn, nhiều thùng công đức hơn :)):))
Ta tự phá nhiều hơn cụ trẻ ạ, lịch sử đời vua này đập của đời vua trước.
Nhà hát lớn thì sao? Cầu Long Biên thì sao? Đã thấm tháp gì so với những thứ chúng nó cướp bóc, đốt phá. Đã là gì so với bao xương máu đồng bào dưới ách cai trị của chúng nó. Nói như mày thì lịch sử Việt Nam cần ghi ơn người Pháp, nhỉ? Nhưng tao chưa đọc thấy bất kỳ dòng nào trong sách lịch sử nói rằng chúng ta cần đội Pháp lên đầu vì "ơn khai sáng" cả.

cadan

Xe container
"Giống như hầu hết công trình công cộng thời Trung Cổ, nhà thờ theo phong cách kiến trúc Gô-tích được ví như một "cuốn sách của người nghèo". Bao phủ nhà thờ là các tác phẩm điêu khắc, tranh vẽ và cửa sổ kính màu mô tả nhiều câu chuyện khác nhau từ Kinh Thánh để phần lớn người dân không biết chữ có thể hiểu được".

Đọc mới thấy cái hay.

https://nld.com.vn/thoi-su-quoc-te/nhung-dieu-can-biet-ve-nha-tho-duc-ba-paris-20190416082950794.htm

Rivers

Xe container
Giá như mình cải tạo giữ gìn được có khi còn đẹp hơn Sông Seine ở Paris cụ nhỉ. Nhìn cây cối xanh mướt thích thật, chả nhẽ em ước HN ngày nào cũng mưa bão cho sạch sẽ:P:D
Xanh mướt, nước đầy ăm ắp, nhìn có thua bố con thằng nào đâu cụ :))

Sông nào, thời nào đây ?

Sông này thời kỳ đổi mới rồi cụ.

vivu.80

Xe buýt
Mình phá là việc của mình, giống như nhà cụ thì cụ thích làm gì thì làm, phá cũng ok mà xây cũng ok. Nhưng 1 thằng mắt xanh mũi lõ từ đẩu từ đâu đến nó phá trong khi không ai nhờ mướn nó làm việc ấy thì lại là chuyện khác nhé!

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chấp éo gì lũ ấy. Các cụ đang vỗ tay sung sướng chắc cả đời éo đi du lịch, dí vào quan tâm giá trị tôn giáo, kiến trúc tư tưởng của bọn thực dân đô hộ, ngày đêm cầu dân nó gặp tai ương :)):)):))

echnikj

Xe container
Nhưng Nhà thờ đang cháy ấy có liên quan tới cụ không ?
Người ta theo đạo thì thấy xót xa đau đớn.
Có những báo viết: "cả thế giới đau đớn..." lũ (lều báo) ngu mắt dạy, người theo đạo (chả biết đạo gì nhưng cùng với cái đạo của nhà thờ đó) thì đau thôi.
Chứ đạo khác hoặc ko theo đạo như em thì đau quái gì, mà số người ko cùng đạo lại rất lớn, ai có hiểu biết thì thấy tiếc thôi.

vivu.80

Xe buýt
1 & 2. Không cần biết nó xây từ lúc nào, nó đốt nhà người khác thì đến lúc nhà nó bị cháy người ta cũng thấy hả hê
3. Ai xây cũng không quan trọng, chỉ biết xây ở Pháp và giờ bị cháy
4. Cụ không phải là con bố cụ, con cụ về sau cũng chả liên quan gì đến cụ ? Nên biết mọi thứ đều có quá khứ, hiện tại & tương lai.
5. Chắc tôn giáo kiến trúc ấy được xây dựng trên sao Hỏa chứ không phải ở nước Pháp. Đốt nhà người ta, giờ nhà mình cháy, liệu có phải là quả báo?

ate1987

Xe tăng
Ủa em tưởng bên đó dân được bầu chính quyền mà nhỉ.
Thực dân Pháp không phải do dân Pháp bầu lên ak cụ :)).
Cụ nghĩ Pháp hay Mỹ dân nó nghĩ cho dân mình nó mới đòi chấp dứt chiến tranh á . Có vẻ hơi ảo tưởng, nó coi dân mình ra éo gì đâu.
Đó là do dân nó , con em chúng nó chết nhiều quá nó mới biểu tình đòi rút quân các kiểu thôi.
Chứ chính quyền đi cướp bóc quân chết ít mà được hưởng cuộc sống sung sướng thì dân nào nó từ chối =))
Tôn giáo nó liên quan chính trị nhiều lắm. Cụ tự tìm đọc về Thập Tự Chinh nhé.
Hoặc tại sao Pháp vào thì xây nhà thờ nhiều còn đền chùa thì bị đập đi nhé .

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tiếc cho một công trình biểu tượng tôn giáo, văn hóa, kiến trúc, nghệ thuật.