[Funland] Nhà thờ Đức Bà - Paris đang bị cháy

KhieuDauDo

Xe điện
Bác Trump bảo dùng máy bay để dập lửa

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Xanh mướt, nước đầy ăm ắp, nhìn có thua bố con thằng nào đâu cụ :))

Sông này thời kỳ đổi mới rồi cụ.

Vâng.

Tất cả hơn nhau ở góc nhìn, thời điểm...
Quanh chúng ta, những cái chúng ta có, có khi cũng chả kém những cái ở nơi khác mà chúng ta nhìn ngắm trên ảnh.

Ví dụ, để có vài bức ảnh long lanh kia, người ta đã chờ hàng tháng, hàng năm, chụp cả ngàn bức để chọn ra những bức long lanh. Thì các nơi khác cũng thế.

Đôi khi, không tự sường, nhưng đừng tự ti quá về những cái ta đang có. Hãy nhìn nhận công bằng, sòng phẳng.

vivu.80

Xe buýt
Yêu hay ghét, nhưng rõ ràng - cái nào ra cái đó. Còn mù quáng ghét tất cả mọi thứ liên quan thì đó là cực đoan. Thằng đần này hy vọng cụ sống thoải mái, vui tươi hơn trong thời gian tới.
Lúc nào cũng vui tươi vì biết rõ cái gì đáng yêu, cái gì không thể yêu nổi, cụ ạ. Vì thế cụ không cần phải hy vọng gì đâu!

ate1987

Xe tăng
Mấy ông kêu Việt Nam được Pháp khai phá văn minh kiểu như cô gái bị hiếp dâm nên thấy sung sướng khi "được" hiếp.

bridge

Xe điện
Sông Tô Lịch đen ngòm, thúi lắm ... :D

dexom

Xe Cứu Trợ
1 & 2. Không cần biết nó xây từ lúc nào, nó đốt nhà người khác thì đến lúc nhà nó bị cháy người ta cũng thấy hả hê
3. Ai xây cũng không quan trọng, chỉ biết xây ở Pháp và giờ bị cháy
4. Cụ không phải là con bố cụ, con cụ về sau cũng chả liên quan gì đến cụ ? Nên biết mọi thứ đều có quá khứ, hiện tại & tương lai.
5. Chắc tôn giáo kiến trúc ấy được xây dựng trên sao Hỏa chứ không phải ở nước Pháp. Đốt nhà người ta, giờ nhà mình cháy, liệu có phải là quả báo?
Đất nước nào cũng từng trải qua nhiều chế độ, hệ tư tưởng khác nhau. Cho đến nay thì nước Pháp hiện đại đang là bạn với Việt Nam.
Tất nhiên chúng ta không quên lịch sử, nhìn vào đó để vươn lên và tránh không lặp lại quá khứ đau buồn đó nữa.
Đế quốc Pháp chết lâu rồi, đừng suốt ngày lôi quá khứ chả liên quan ra để thù hận mù quáng.

matizvan2009

Xe ba gác
nhiều cụ cắn nhau phết.

PS: klq nhưng giờ vạn lý trường thành nó đổ sập thì sao nhỉ.

echnikj

Xe container
Ủa em tưởng bên đó dân được bầu chính quyền mà nhỉ.
Thực dân Pháp không phải do dân Pháp bầu lên ak cụ :)).
Cụ nghĩ Pháp hay Mỹ dân nó nghĩ cho mình nó mới đòi chấp dứt chiến tranh á .
Đó là do dân nó , con em chúng nó chết nhiều quá nó mới biểu tình đòi rút quân các kiểu thôi.
Chứ chính quyền đi cướp bóc quân chết ít mà được hưởng cuộc sống sung sướng thì dân nào nó từ chối =))
Tôn giáo nó liên quan chính trị nhiều lắm. Cụ tự tìm đọc về Thập Tự Chinh nhé.
Hoặc tại sao Pháp vào thì xây nhà thờ nhiều còn đền chùa thì bị đập đi nhé .
Cụ đừng cố tẩy não đội theo đạo.
Tại sao Cp đi gây chiến, đơn giản là vì quyền lợi, lợi ích cho đất nước. Để họ mang tiền về phát triển đất nước.
Nếu chiến tranh ko phục vụ quyền lợi cho đất nước ( tức là chính dân của nước nó) thì nó bị yêu cầu đình chiến ngay.
Nói gì thì nói tiền thực dân Pháp thu được đã được dùng để trùng tu xây dựng nước Pháp lớn mạnh.
Đấy là bản chất chứ em ko nhắc đến vấn đề khác, bọn đạo đức giả ko cần quote còm em :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
"notre dame de parís" google dich là " phụ nữ pari chúng tôi" chứ đâu có dịch bậy dịch bạ đức này đức nọ. Dịch như vậy là dựa trên tâm lý tự kỷ.
Chùa Bà bình dương sao không đổi tên thành chùa " đức bà bình dương" cho sang mồm.
Cháu vừa kiểm tra bằng google dịch.

Bác cắt ghép từ thì google trả sai kết quả thôi (tra google cũng phải học đó bác).

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
em tưởng cái nhà thờ này họ xây toàn bằng đá, không ngờ phần gỗ nhiều đến như vậy. Nghe nói kết cấu chính của nhà thờ vẫn được bảo tồn, chủ yếu là cháy phần mái gỗ + tháp chuông chính thôi, phần mặt trước và sau vẫn giữ được. Lần này chắc Pháp sẽ sang nước ta học kỹ thuật bê tông giả gỗ về mà làm lại, không bao giờ cháy nữa.

NNS

Xe ngựa
nhiều cụ cũng rảnh, đi vật nhau với lợn hoặc định cố khai sáng, dạy dỗ, thuyết phục vài con lợn đó hiểu những lẽ phải, điều hay=))=))
đó là 1 sự cố gắng vô ích, vì cái chúng cần là gây chiến, gây tranh cãi, chửi lộn nhau càng tốt, hô hố, chứ chúng hiểu éo gì lí lẽ, văn hóa vvv mà giải thích với chúng?

ate1987

Xe tăng
Đất nước nào cũng từng trải qua nhiều chế độ, hệ tư tưởng khác nhau. Cho đến nay thì nước Pháp hiện đại đang là bạn với Việt Nam.
Tất nhiên chúng ta không quên lịch sử, nhìn vào đó để vươn lên và tránh không lặp lại quá khứ đau buồn đó nữa.
Đế quốc Pháp chết lâu rồi, đừng suốt ngày lôi quá khứ chả liên quan ra để thù hận mù quáng.
Cố gắng mà phát triển giàu mạnh lên để bọn nó còn è dè .
Không Đế quốc Pháp thì chính phủ nào nó cũng muốn cái lợi về đất nước nó cả .
Còn bạn thì chưa chắc :)) Đấy là nó đang có lợi thì cùng hợp tác thôi .
Xin hỏi cụ : Pháp đã bao giờ nhận lỗi và đền bù chiến tranh khi xâm lược Việt Nam chưa ???

cadan

Xe container
Đền chùa ngày xưa toàn mình tự phá dỡ cụ ạ. Giờ lại ra sức xây. Đảo lộn hết cả.
Phá dỡ chùa bé chuyển thành nơi sản xuất phân bón, trường học, hợp tác xã... xây lại chùa to đẹp hơn, đàng hoàng hơn, nhiều thùng công đức hơn :)):))
Ta tự phá nhiều hơn cụ trẻ ạ, lịch sử đời vua này đập của đời vua trước.
Haizzz...."toàn mình tự phá"

Và chưa dừng lại đâu ạ:

https://baomoi.com/xong-dat-di-san-ben-bach-dang-va-ba-son/c/29918093.epi

năm 1980, khi còn là học sinh, tôi đã đến tham quan Ba Son và cảng Sài Gòn trong một tour lịch sử của Câu lạc bộ Thanh niên. Năm ấy, tôi còn nhớ, cả đoàn rất xúc động khi được đến xem một âu tàu lớn được xây dựng từ thời Nguyễn Ánh 1790 và vẫn được sử dụng cho đến thời hiện đại.

Ở xưởng Chu Sư (tên gọi Ba Son thời Nguyễn), đích thân Nguyễn Ánh chỉ huy việc tháo dỡ một chiến thuyền phương Tây để xem xét từng chi tiết thiết kế và máy móc. Sau đấy, dựa trên bản mẫu này, thủy quân Nguyễn đóng được hàng trăm chiến thuyền mới.

Ngoài ra, chúng tôi còn được vào thăm xưởng cơ khí nơi người thợ Tôn Đức Thắng từng làm việc và lập ra Công hội Đỏ – tổ chức Công đoàn đầu tiên.

Ba Son đã đi vào sử sách là nơi khởi đầu công nghiệp đóng tàu của Việt Nam. Đồng thời, đó còn là chứng tích ra đời các ngành công nghiệp hiện đại – cơ khí, luyện kim, thiết kế… kéo theo sự ra đời của giai cấp “công nhân áo xanh“ ( công nhân nhà máy, không phải “công nhân áo nâu”- lao động đơn giản).

Thêm nữa, Ba Son là chứng tích của công nghiệp quốc phòng, là nơi không những sửa chữa các tàu chiến bảo vệ biển đảo Việt Nam suốt thế kỷ 20. Sang thế kỷ 21, Ba Son còn là nơi đóng các tàu chiến hiện đại hoạt động ở Trường Sa. Mặt khác, Ba Son là nơi sửa chữa và đóng mới các tàu thuyền thương mại quốc tế. Ngay từ tháng 8.1866, người Pháp đã mua từ Anh một ụ tàu nổi khổng lồ, hoạt động trên sông, đưa về Ba Son, quyết tâm thực hiện mục tiêu cạnh tranh với Hồng Kông, Singapore và Manila trong việc sửa chữa các tàu thuyền qua lại Thái Bình Dương.

Khung cảnh Ba Son bình địa hiện giờ nhìn từ mặt sông. Ảnh: Phúc Tiến

Quả thật, Ba Son xứng đáng là một phức hợp di sản, một kỳ tích lớn lao nhiều mặt. Vậy mà, đau đớn thay, từ 2016 đến giờ, Ba Son chỉ còn là phế tích làm nền xây dựng cho một phức hợp thương mại và dân cư cao cấp. Hiện giờ, nhìn từ mặt đường Tôn Đức Thắng và Nguyễn Hữu Cảnh, khu vực mặt tiền Ba Son rộng lớn đã trở thành bình địa. Tại đây, chỉ còn tồn tại chiếc cổng xưa và hai tòa nhà cũ đầu cổng. Kế đến, có ba bốn tòa nhà chơ vơ, trước đây là nhà xưởng.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trong Hồi kí có người chép, ông Cụ vốn ít nói, nhưng có lần bảo về việc mấy anh người Việt đi tình nguyện gì đó bên nước ngoài:''việc nhà thì nhác, việc chú bác thì siêng.''

Việc nhà mình thì như ****, nhưng việc nhà người khác thì lăng xăng lắm.

Còn nói nước Pháp đã chấm dứt chế độ thuộc địa thì sai bét. Cũng như bọn Anh đang xâm lược bọn Ái nhĩ lan các kiểu, có năm mấy tay nổ bom để trả thù nước Anh đòi độc lập đấy. Nó vẫn duy trì thuộc địa ở châu Phi. Nhưng đây là sự thỏa thuận của bọn đứng đầu, nên thế giới người ta không nói.

Nói về quan hệ ngoại giao, quan hệ Việt Pháp không phải như V Mĩ, mà thực tế bằng mặt ko bằng lòng, chưa bao giờ hòa giải thực sự cả. Bọn Pháp là nc chính quốc, nhưng đã cắt nhiều đất Việt cho Tàu sau Hiệp ước Pháp Thanh. Cho bọn Miên Lào nhiều đất đai mà cha ông ta khổ công chinh phục được.

thai-anbiauto

[Tịch thu bằng lái]
Ủa em tưởng bên đó dân được bầu chính quyền mà nhỉ.
Thực dân Pháp không phải do dân Pháp bầu lên ak cụ :)).
Cụ nghĩ Pháp hay Mỹ dân nó nghĩ cho dân mình nó mới đòi chấp dứt chiến tranh á . Có vẻ hơi ảo tưởng, nó coi dân mình ra éo gì đâu.
Đó là do dân nó , con em chúng nó chết nhiều quá nó mới biểu tình đòi rút quân các kiểu thôi.
Chứ chính quyền đi cướp bóc quân chết ít mà được hưởng cuộc sống sung sướng thì dân nào nó từ chối =))
Tôn giáo nó liên quan chính trị nhiều lắm. Cụ tự tìm đọc về Thập Tự Chinh nhé.
Hoặc tại sao Pháp vào thì xây nhà thờ nhiều còn đền chùa thì bị đập đi nhé .
Cụ chửi hay quá tuyệt vời =D>=D>=D>=D>=D>
Đáng kiếp bọn thực dân, đáng kiếp bọn bưng bô thực dân =D>=D>=D>=D>>:D<>:D<>:D<>:D<

dexom

Xe Cứu Trợ
Cố gắng mà phát triển giàu mạnh lên để bọn nó còn è dè .
Không Đế quốc Pháp thì chính phủ nào nó cũng muốn cái lợi về đất nước nó cả .
Còn bạn thì chưa chắc :)) Đấy là nó đang có lợi thì cùng hợp tác thôi .
Xin hỏi cụ : Pháp đã bao giờ nhận lỗi và đền bù chiến tranh khi xâm lược Việt Nam chưa ???
Việc này không liên quan đến sự tiếc nuối 1 công trình vĩ đại có giá trị mà Thế giới công nhận bị thiêu cháy.

IP man

Xe lăn
Bạn bè gì cụ, chơi với nhau vì lợi ích hết.
Cụ thử bảo bạn cụ trả lại những món đồ ăn cướp từ dân Việt xem nó có trả không ;))

ate1987

Xe tăng
Cụ đừng cố tẩy não đội theo đạo.
Tại sao Cp đi gây chiến, đơn giản là vì quyền lợi, lợi ích cho đất nước. Để họ mang tiền về phát triển đất nước.
Nếu chiến tranh ko phục vụ quyền lợi cho đất nước ( tức là chính dân của nước nó) thì nó bị yêu cầu đình chiến ngay.
Nói gì thì nói tiền thực dân Pháp thu được đã được dùng để trùng tu xây dựng nước Pháp lớn mạnh.
Đấy là bản chất chứ em ko nhắc đến vấn đề khác, bọn đạo đức giả ko cần quote còm em :))
Hehe nó xây nó ở nó hưởng thụ khi nó xâm lược Việt Nam chứ một số người lại bảo khai sáng văn minh :))
Mịa kiến trúc phương Đông ở VN đầy cái đẹp nhưng chiến tranh nó phá hết mịa còn đâu .
Kiểu Tây Lông thì thích kiến trúc phương Đông vì nó lạ còn mình thì thích kiến trúc Tây Lông cũng vì nó khác lạ thôi.

Rivers

Xe container
Vâng.

Tất cả hơn nhau ở góc nhìn, thời điểm...
Quanh chúng ta, những cái chúng ta có, có khi cũng chả kém những cái ở nơi khác mà chúng ta nhìn ngắm trên ảnh.

Ví dụ, để có vài bức ảnh long lanh kia, người ta đã chờ hàng tháng, hàng năm, chụp cả ngàn bức để chọn ra những bức long lanh. Thì các nơi khác cũng thế.

Đôi khi, không tự sường, nhưng đừng tự ti quá về những cái ta đang có. Hãy nhìn nhận công bằng, sòng phẳng.
Nó có tiềm năng để trở thành như vậy, nhưng cũng cần phải xem người ta làm gì với nó nữa, nhiều khi hơn nhau là ở chỗ đấy, em cũng hy vọng cái dự án của bọn Nhật hỗ trợ để sông Tô được như tấm ảnh mùa bão kia :D