[Funland] Nhà thơ Dạ Thảo Phương tố bị cưỡng hiếp, ép làm 'nô lệ tình dục' cách đây 23 năm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Red2010

Xe điện
Em đọc hiểu thì 20 năm trước thằng phó TBT này là lái xe cho sếp. Mà bà chị thời đó này nhan sắc không phải dạng vừa ( có ảnh), nếu muốn thì "ậm ừ" với các sếp chứ tội gì phải "ứ ừ" với thằng lái xe quèn.
Có biên bản vụ việc nhưng thằng sếp lúc đó sợ ảnh hưởng uy tín thành tích và nâng đỡ không trong sáng cho lái xe nên muốn xí xoá. Xí xoá ko được quay ra vu khống ngược.

vovinhan

Xe máy
Hết thời hạn truy tố rồi, nhưng cứ phanh phui ra hết để hạ uy tín, danh dự của thằng kia cũng tốt. Và cũng để không phải có những nạn nhân tiếp theo.

hxduong

Xe lăn
Đọc comt của 1 số cụ/mợ em không bất ngờ tại sao đến tận bây giờ vẫn có hiếp dâm, vẫn có cưỡng bức tình dục mà nạn nhân, những người chịu thiệt thòi nhiều nhất gần như hầu hết là phụ nữ.
Nhiều cụ hỏi tại sao bây giờ (sau 23 năm) mới lên tiếng? Sao không tố cáo ngay? Sao không cào cấu làm tanh bành ngay tại hiện trường? v.v & v.v...

Các cụ/mợ hỏi thế vì có thể những câu hỏi như vậy xuất phát từ 1 con người thiếu đi trái tim thấu cảm, tư duy hạn hẹp & hầu như là giáo điều gia trưởng. Vì có những suy nghĩ như vậy bủa vây nên nhiều vụ cưỡng bức tình dục bị nhẹm đi, vì ngay cả nạn nhân - người chịu tổn thương nhiều nhất - cũng sợ bị đánh giá, bị ném đá, bị mỉa mai theo kiểu "không có lửa thì sao có khói", hay là "hiếp dâm đâu có dễ"...
Nên, họ - những nạn nhân - đã chọn im lặng, với những vết thương không thể chữa lành.

Bạo lực tình dục, không chỉ đến từ 1 cơ thể khỏe mạnh & thú tính, không chỉ đến từ 1 bộ óc bỉ ổi hèn mạt. Mà thực ra nó còn đến cả từ miệng lưỡi thế gian, những kẻ nhìn thì có vẻ đạo mạo đấy, tay cầm bút chân đút gầm bàn đấy, nhưng ánh nhìn chắc không cao hơn háng phụ nữ.

Em nhớ ra là bên thread cắt đứt của quý của chồng, có cụ/mợ nào đó còn gọi hành động của thằng cha dượng làm chuyện đồi bại với con riêng của vợ là "tòm tem", đến thế thì em cũng thua!

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Có thể do 20 năm trước xã hội ko như bây giờ, nạn nhân khi đó còn trẻ, có nhiều nỗi sợ hãi và áp lực. Cho dù việc công khai ở thời điểm hiện tại có thể ko có ý nghĩa nhiều về mặt pháp lý, nhưng ít nhất nạn nhân đã vượt qua được sợ hãi, dám lên tiếng, kẻ phạm tội sẽ phần nào bị phán xử dưới góc độ xã hội.
Bây giờ thì cũng vẫn thế cụ ạ. Còn đầy những chuyện tương tự, thậm chí số lượng hơn nhiều lần. Cụ nghĩ bây giờ nạn nhân chịu áp lực ít hơn ngày xưa hay sao. Ngược hoàn toàn nha cụ!

.Bo My

Xe lăn
Em đọc hiểu thì 20 năm trước thằng phó TBT này là lái xe cho sếp. Mà bà chị thời đó này nhan sắc không phải dạng vừa ( có ảnh), nếu muốn thì "ậm ừ" với các sếp chứ tội gì phải "ứ ừ" với thằng lái xe quèn.
Có biên bản vụ việc nhưng thằng sếp lúc đó sợ ảnh hưởng uy tín thành tích và nâng đỡ không trong sáng cho lái xe nên muốn xí xoá. Xí xoá ko được quay ra vu khống ngược.
èo, lái xe thời đó không hề quèn, nếu là anh xe tăng thì lại còn trẻ, đẹp trai, lừng lẫy chiến công. Còn tại sao không chọn sếp mà chọn lái xe thì là chuyện riêng của người ta, hoặc đơn giản là sếp éo cần.

Chỉnh sửa cuối:

chạy cảnh sát

Xe điện
Em cũng thấy có gì đó không bình thường, đã hơn 20 năm rồi. Cái đỉnh điểm của tức giận là khi mới xảy ra sao không dám nói đến bây giờ khi đã cao tuổi rồi nói ra để làm gì, em nghĩ là có thuyết âm mưu gì đó đằng sau. Bênh vực một người yếu thế là tốt, nhất là phụ nữ nhưng những chuyện kiểu này mang tính dắt mũi dư luận nhiều hơn.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
chuyện nào đi chuyện ấy ạ

nạn nhân vụ này là thủ phạm vụ khac

chịu hậu quả khác nhau

ban đầu đọc còm của cụ, tưởng là có drama của chính nhà thơ nữ
Không, em có nói về nhà thơ đâu.

Visser III

Xe tăng
Em cũng thấy có gì đó không bình thường, đã hơn 20 năm rồi. Cái đỉnh điểm của tức giận là khi mới xảy ra sao không dám nói đến bây giờ khi đã cao tuổi rồi nói ra để làm gì, em nghĩ là có thuyết âm mưu gì đó đằng sau. Bênh vực một người yếu thế là tốt, nhất là phụ nữ nhưng những chuyện kiểu này mang tính dắt mũi dư luận nhiều hơn.
Cụ nói phải.em thấy chuyện này nó cứ thế nào ấy

Duykhanh12

Xe đạp
Các cụ không đọc mà đã thắc mắc tại sao ngày đó ko làm um tỏi lên. Thực tế là 23 năm trước chị ấy đã lên tiếng, đã có tường trình của những người liên quan. Nhưng thủ trưởng cơ quan thời đó cố tình làm vụ việc bị chìm xuồng và vu khống ngược lại nạn nhân. Chị ấy đã đau khổ cùng cực, rơi vào trầm cảm, tự tử nhiều lần không thành. Nên dù là 23 năm hay là 53 năm, tôi ủng hộ chị lên tiếng.

Cap nhi tan

Xe buýt
Ối làng nước ơi, em bị hiếp....

cadan

Xe container
Đọc comt của 1 số cụ/mợ em không bất ngờ tại sao đến tận bây giờ vẫn có hiếp dâm, vẫn có cưỡng bức tình dục mà nạn nhân, những người chịu thiệt thòi nhiều nhất gần như hầu hết là phụ nữ.
Nhiều cụ hỏi tại sao bây giờ (sau 23 năm) mới lên tiếng? Sao không tố cáo ngay? Sao không cào cấu làm tanh bành ngay tại hiện trường? v.v & v.v...

Các cụ/mợ hỏi thế vì có thể những câu hỏi như vậy xuất phát từ 1 con người thiếu đi trái tim thấu cảm, tư duy hạn hẹp & hầu như là giáo điều gia trưởng. Vì có những suy nghĩ như vậy bủa vây nên nhiều vụ cưỡng bức tình dục bị nhẹm đi, vì ngay cả nạn nhân - người chịu tổn thương nhiều nhất - cũng sợ bị đánh giá, bị ném đá, bị mỉa mai theo kiểu "không có lửa thì sao có khói", hay là "hiếp dâm đâu có dễ"...
Nên, họ - những nạn nhân - đã chọn im lặng, với những vết thương không thể chữa lành.

Bạo lực tình dục, không chỉ đến từ 1 cơ thể khỏe mạnh & thú tính, không chỉ đến từ 1 bộ óc bỉ ổi hèn mạt. Mà thực ra nó còn đến cả từ miệng lưỡi thế gian, những kẻ nhìn thì có vẻ đạo mạo đấy, tay cầm bút chân đút gầm bàn đấy, nhưng ánh nhìn chắc không cao hơn háng phụ nữ.

Em nhớ ra là bên thread cắt đứt của quý của chồng, có cụ/mợ nào đó còn gọi hành động của thằng cha dượng làm chuyện đồi bại với con riêng của vợ là "tòm tem", đến thế thì em cũng thua!
E hêt rịu mời còm rât hay nêu trên

Nhg hoàn toàn đồng ý rằng 1 nguyên nhân của vấn nạn quấy rối là từ xã hội:

"thiếu đi trái tim thấu cảm, tư duy hạn hẹp & hầu như là giáo điều gia trưởng"

Koka2015

Xe tăng
Em nhặt trên FB, theo thông tin trong status này thì là chuyện tình cảm dan díu của 2 người (chắc anh kia lúc đấy đã có vợ hoặc người yêu) giờ hận tình nên tố cáo hiếp dâm.

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
E nghĩ khả năng là quay xe.chứ những năm 2000 là thông tin đại chúng đã cập nhật ầm ầm rồi.trình độ dân trí lúc đấy ko kèm bây giờ là mấy.lại là người có trình độ hiểu biết,lại trong 1 cơ quan nhà nước thì tại sao ko đâm đơn ra công an mà chỉ tố cáo ở nội bộ cơ quan

TÔN

Xe container
Ông này từ lái xe leo lên phó tổng làm e lại nhớ đến 1 vị từ lái xe leo lên ghế thứ trưởng ;))

Koka2015

Xe tăng
Ông này từ lái xe leo lên phó tổng làm e lại nhớ đến 1 vị từ lái xe leo lên ghế thứ trưởng ;))
Nhà thơ Phạm Tiến Duật trước đây cũng là lái xe đấy thôi, người Việt Nam vẫn quan trọng hóa bằng cấp, theo em miễn có tài là được.

motthoidongbim

Xe điện
Ủng hộ chị nhà thơ. Chẳng phải tự nhiên chj ý lôi chuyện ko hay của mình ra trc bàn dân thiên hạ làm gì. Nhiều lão bảo câu like để bán thơ... chắc là người quen vs lão A rồi.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em rất không thích những vụ kiện mà bằng chứng duy nhất là lời khai miệng như thế này.
Ta cần tập trung xác định bản chất vụ việc bác ạ.
Thế là được.
Như cậu gì đã tuyên bố rất chi là hùng hồn trên hội phường tui.

My Hao

Xe điện
Vụ hiếp dâm thì em ko bàn nhưng nhiều cụ hơi định kiến khi nhấn mạnh cụ kia làm lái xe. Ngành nghề khác thì cần đào tạo trường lớp bài bản chứ nhà thơ chỉ cần làm thơ hay thôi chứ cần gì bằng này cấp nọ. Thực tế thì cụ này đã tốt nghiệp trường viết văn Nguyễn Du khóa 93-97 (bằng cử nhân) trước thời điểm "hiếp dâm" 3 năm.

Trạng thái
Thớt đang đóng