[Funland] Nhà đất thủ đô giá cao quá

cadan

Xe container
Cũng tùy cụ ơi, cần bán gấp thì mới khó chịu chứ không cứ gặp nhiều người cũng hay, có khi giao lưu học hỏi dc thêm
Ha ha, làm gì có ai bán nhà mà ko cần hay ko muốn bán ngay

Rảnh đâu mà giao lưu

cadan

Xe container
Tâm lý chung của người mua là như vậy thôi, trừ những căn đẹp về vị trí và giá hợp lý so với mặt bằng chung thì dễ bán, bán nhanh, còn lại các căn vị trí bình thường có yếu điểm nào đó mà dễ nhận ra thì thường sẽ khó bán hơn.

BĐS, tuỳ chỗ tuỳ khu vực mà thanh khoản nó khác nhau, tốc độ nhanh hay chậm nó cũng khác nhau tuỳ thuộc vào cái giá phát ra nó như thế nào. Tuy nhiên, 1 căn bình thường ko dính lỗi lầm hay yếu điểm gì thì em hiếm khi thấy để giá rẻ hơn thị trường chung rồi mà mãi ko bán được. Người mua họ cũng đi so sánh chán chê hàng chục căn rồi mới chọn mua, căn nào đẹp căn nào xấu thì về cơ bản người ta đi mua thì cũng so sánh được rồi. Chỉ có với riêng người bán thì tâm lý lúc nào cũng là căn của tôi là đẹp nhất, giá hợp lý nhất thôi.

Việc cần tiền mới bán nhà thì đúng, nhưng tốt nhất khi làm việc cần khoản tiền lớn thì nên có nhiều phương án xoay tài chính chứ ko nên chỉ đợi chờ vào thu tiền từ bán nhà, như vậy tâm lý nó mới thoải mái để bán nhà được. Cách làm thì nhiều, trực tiếp nhất là hạ giá nhà xuống thấp hơn mặt bằng chung 1 chút là dễ bay hơn, còn không thì vay anh em họ hàng bạn bè người này người kia, nếu có sổ tk thì có thể thế chấp sổ để vay, chấp nhận mất ít lãi... Nói chung là cách thức thì nhiều, chủ yếu là phải chủ động trong việc chuẩn bị tiền chứ bảo cứ trông chờ vào bán nhà được giá khi đang cần thanh khoản gấp thì không hợp lý, cảm thấy bực dọc là điều hiển nhiên vì chính mình tự đặt mình vào thế khó.

Em thì mua bán nhà không nhiều như bác hay bạn của bác, nhưng em lại không bao giờ để mình rơi vào tình trạng bực dọc vì chậm thanh khoản khi bán nhà như bác hay bạn của bác đã từng cảm thấy.
Cụ muốn mua một tài sản 15 tỷ

mãi cụ ko bán đuọc cái nhà 10 tỷ

tầm tiền đấy xoay giời với các kênh như cụ nói

bạn bè chiến hũu hô một câu đưa 1 tỷ thì đơn giản, đưa 10 tỷ là khác rồi

Thế nên mới nói, phải thực chiến, mới rút đuc đuọc ra các tình huống. Mà cũng ko rut ra hết đuọc đâu

Em còm chỉ khi nhìn thây những ý kiến ngộ nghĩnh rằng bds thanh khoản dễ lắm

cadan

Xe container
cụ cứ như mình là nobel biết tuốt nhỉ ))
em chia sẻ trên thực tế

ko chỉ của em mà còn bạn bè ng thân

của cả nhg ng bán nhà cho em - em mua cực nhanh, và sau mới biết trước em, họ trầy vẩy tìm khách thế nào

Ui giời, vào những năm thị trường đơ như 2013-2017 ấy à, bán nhà mất hàng năm ạ

2023-2027, cccm chuẩn bị tâm lý đón thời kỳ hàng chậm tương tự như lịch sử lập lại chưa?

1) Thanh khoản CC nhu cầu ở cao là dễ nhất. Bán rất dễ, mức giá 2-5 tỷ, hợp túi tiền rất nhiều người. Thời gian trung bình tính bằng tuần.

2) Thanh khoản nhà đất phân lô ô tô vào nhà gần trung tâm, giá 6-12 tỷ, cũng nhanh, nhưng chậm hơn CC. Thời gian trung bình tính bằng tháng.

3) Thanh khoản nhà đất ngõ ngách xe máy, giá cả 3-6 tỷ chậm hơn hai loại trên. Thời gian trung bình tính bằng quý.

4) Thanh khoản nhà mặt phố, biệt thự KĐT, mức giá 25-60 tỷ, rất chậm. Thời gian trung bình tính bằng nửa năm, hàng năm.

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ muốn mua một tài sản 15 tỷ

mãi cụ ko bán đuọc cái nhà 10 tỷ

tầm tiền đấy xoay giời với các kênh như cụ nói

bạn bè chiến hũu hô một câu đưa 1 tỷ thì đơn giản, đưa 10 tỷ là khác rồi

Thế nên mới nói, phải thực chiến, mới rút đuc đuọc ra các tình huống. Mà cũng ko rut ra hết đuọc đâu

Em còm chỉ khi nhìn thây những ý kiến ngộ nghĩnh rằng bds thanh khoản dễ lắm
Không bán được thì nên xem lại giá mình bán căn nhà như thế nào, vì em nói thật tâm lý mình bán nhà thì luôn nghĩ là căn của mình toàn ưu điểm chứ ít khi chịu thừa nhận những điểm mà căn của mình ko đẹp để hạ giá xuống. Tâm lý chung khi bán nhà thì đều như vậy.

TÌnh huống em đồng ý là rất nhiều, nhưng ko phải cứ bán nhà là thanh khoản rất kém rất chậm mất rất nhiều thời gian. Tuỳ vị trí tuỳ khu vực, giá bán ra và tuỳ phân khúc thôi bác. Giá hợp lý, nhà ít yếu điểm thì rao bán sẽ nhanh hơn. Rao mãi không trôi nhất là nhà nội đô thì thường là giá tự định quá cao không tương xứng với 1 căn như vậy.

• Vodka
Reactions: one

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
em chia sẻ trên thực tế

của cả nhg ng bán nhà cho em - em mua cực nhanh, và sau mới biết trước em, họ trầy vẩy tìm khách thế nào

2023-2027, cccm chuẩn bị tâm lý đón thời kỳ hàng chậm tương tự như lịch sử lập lại chưa?

em chả hiểu logic của cụ, ý cụ là có cụ mua nhanh thôi còn mọi người mua lâu lắm nên chủ nhà bán toàn chậm hết à

cadan

Xe container
Không bán được thì nên xem lại giá mình bán căn nhà như thế nào, vì em nói thật tâm lý mình bán nhà thì luôn nghĩ là căn của mình toàn ưu điểm chứ ít khi chịu thừa nhận những điểm mà căn của mình ko đẹp để hạ giá xuống. Tâm lý chung khi bán nhà thì đều như vậy.

TÌnh huống em đồng ý là rất nhiều, nhưng ko phải cứ bán nhà là thanh khoản rất kém rất chậm mất rất nhiều thời gian. Tuỳ vị trí tuỳ khu vực, giá bán ra và tuỳ phân khúc thôi bác. Giá hợp lý, nhà ít yếu điểm thì rao bán sẽ nhanh hơn. Rao mãi không trôi nhất là nhà nội đô thì thường là giá tự định quá cao không tương xứng với 1 căn như vậy.
Cụ nên đọc còm của cụ phihanhgia, 1 người rất kinh nghiệm đấy:

Em chỉ bổ sung, lúc thị truong chậm thì đến CC cũng chậm theo.

Và bán nhà đâu chỉ vấn đề tâm lý cá nhân - nó là tâm lý thường của nguyên 1 gia đình. Ng đi mua nhà cũng vậy. Chốt được 1 căn nhà ấy à: vợ đi xem, à em về hỏi chồng. Hai vợ chồng quay lại - à em về hỏi ông bà nội - 4 người đến xem - nhà còn cô chị sắp lấy chồng, nhà này đủ ở không nhỉ .v.v. Một tỷ tình huống.

Và đừng quên, vấn đề tài chính nữa. Không phải ngta muốn bán cao, mà là ngta cần 1 số tiền X. Bán thấp đi thì phải xoay phần chênh lệch bù vào X. Nên ngta luôn hy vọng bán được ở cái giá mang lại số tiền họ cần.

1) Thanh khoản CC nhu cầu ở cao là dễ nhất. Bán rất dễ, mức giá 2-5 tỷ, hợp túi tiền rất nhiều người. Thời gian trung bình tính bằng tuần.

2) Thanh khoản nhà đất phân lô ô tô vào nhà gần trung tâm, giá 6-12 tỷ, cũng nhanh, nhưng chậm hơn CC. Thời gian trung bình tính bằng tháng.

3) Thanh khoản nhà đất ngõ ngách xe máy, giá cả 3-6 tỷ chậm hơn hai loại trên. Thời gian trung bình tính bằng quý.

4) Thanh khoản nhà mặt phố, biệt thự KĐT, mức giá 25-60 tỷ, rất chậm. Thời gian trung bình tính bằng nửa năm, hàng năm.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

em chả hiểu logic của cụ, ý cụ là có cụ mua nhanh thôi còn mọi người mua lâu lắm nên chủ nhà bán toàn chậm hết à
cụ nên xem lại 1 còm em đã từng nói nhé.
còm của cụ phản ánh kinh nghiệm và khả năng đọc hiểu của cụ.

---

1 căn nhà trung bình có thể gặp40-50 lượt khách xem

trong mấy chục ng ấy, cỡ 90% hỏi giá cho có và ko quay lại

chả phải chê gì, hay nhà lỗi gì mà là họ sợ mất cơ hội với các căn khác (chính mình Đi mua cũng thế). Ko hợp hướng hợp mệnh v.v hay ko thích nội thất v.v

10% còn lại thì độ 3/5 có mặc cả thử. Sau đó rút. Có thể thiếu tiền.
hoặc Muốn mua thấp hơn giá thị truòng.

Còn 2-3 người thực sự muốn mua, xem đi xem lại và ngã giá.

trong số đó, 1 người chung kết và đặt cọc.

---

Em là cái người cuối cùng ấy, nhưng trước em, chủ nhà phải tiếp 5 chục người rồi. Nhân với 10-20 MG nữa , mỗi MG giỏi lắm dắt được 2-3 khách.

Honghen2008

Xe container
Ông bán nhà nhiều khi bán cũng chập chờn cơ, đến giá rồi nhưng vẫn sợ ngày mai có thằng mua cao hơn, hôm nay ko bán mai thằng mua nó tìm đc căn ngon hơn nó chuyển thế là lại ngồi tiếp khách tiếp.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
cụ nên xem lại 1 còm em đã từng nói nhé.
còm của cụ phản ánh kinh nghiệm và khả năng đọc hiểu của cụ.

---

1 căn nhà trung bình có thể gặp40-50 lượt khách xem

trong mấy chục ng ấy, cỡ 90% hỏi giá cho có và ko quay lại

chả phải chê gì, hay nhà lỗi gì mà là họ sợ mất cơ hội với các căn khác (chính mình Đi mua cũng thế). Ko hợp hướng hợp mệnh v.v hay ko thích nội thất v.v

10% còn lại thì độ 3/5 có mặc cả thử. Sau đó rút. Có thể thiếu tiền.
hoặc Muốn mua thấp hơn giá thị truòng.

Còn 2-3 người thực sự muốn mua, xem đi xem lại và ngã giá.

trong số đó, 1 người chung kết và đặt cọc.

---

Em là cái người cuối cùng ấy, nhưng trước em, chủ nhà phải tiếp 5 chục người rồi. Nhân với 10-20 MG nữa , mỗi MG giỏi lắm dắt được 2-3 khách.
em thấy cụ mới là khiên cưỡng, đọc hiểu không nổi thì lên đây làm gì cụ ))

cadan

Xe container
Ông bán nhà nhiều khi bán cũng chập chờn cơ, đến giá rồi nhưng vẫn sợ ngày mai có thằng mua cao hơn, hôm nay ko bán mai thằng mua nó tìm đc căn ngon hơn nó chuyển thế là lại ngồi tiếp khách tiếp.
Chuyện đó là bìnhthuong mà cụ. Người mua cũng thế. Hôm nay tưởng ưng cái nhà này, nhưng mai MG bảo có căn đẹp hơn, là lại đi xem. Lỡ mua căn kia rồi, bỏ qua cơ hội khác, đẹp hơn, rẻ hơn thì sao.v.v.

Thế mới nói là chi phí cơ hội của bđs là cực lớn, vì phần nhiều đều dốc ống.

em thấy cụ mới là khiên cưỡng, đọc hiểu không nổi thì lên đây làm gì cụ ))
Nổi lên trêu các cụ nào hay phán xanh rờn : mua đất chỉ có thắng, bán bđs dễ lắm dễ lắm

Honghen2008

Xe container
Chuyện đó là bìnhthuong mà cụ. Người mua cũng thế. Hôm nay tưởng ưng cái nhà này, nhưng mai MG bảo có căn đẹp hơn, là lại đi xem. Lỡ mua căn kia rồi, bỏ qua cơ hội khác, đẹp hơn, rẻ hơn thì sao.v.v.

Nổi lên trêu các cụ nào hay phán xanh rờn : mua đất chỉ có thắng, bán bđs dễ lắm dễ lắm
Em công nhận bán bđs không ngày một ngày hai đc, vì còn phải đợi ông bán sốt ruột đã chứ đăng 2 hôm mà bán đc thì có mà là thánh.

levelervn

Đi bộ
Website
cambienluc.com
Em muốn tìm nguồn mua thì nên tìm tham khảo ở đâu để có được nguồn, các bác chỉ em với.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
em chia sẻ trên thực tế

cụ chuẩn ạ

cadan

Xe container
Em công nhận bán bđs không ngày một ngày hai đc, vì còn phải đợi ông bán sốt ruột đã chứ đăng 2 hôm mà bán đc thì có mà là thánh.
em chứng kiến hàng xóm nhà em phải gọi là quá hên, bán vừa được giá vừa nhanh, trong vòng 4 tuần.

1 ông khác cũng y như vậy, rẻ hơn 30% mà bán trong 6 tháng.

mua bán không nói mạnh được - 1 tỷ tình huống. Nào là sổ đỏ vướng đang để trong bank, mê nhà lắm rồi nhưng ng mua phải nộp hộ tiền để rút ra - ai tin để chuyển trươc tiền? Rồi vay bank nhưng không được phê duyệt đủ. .v.v.

Chỉnh sửa cuối:

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]

ở đây không có ai như thế để cụ trêu đâu

taiadau

Xe điện
Em thấy cụ cadan nói đúng về tính thanh khoản của BDS,...BDS ko phải là kênh tk khoản nhanh dù có lúc mua bán nhanh chóng. Tất nhiên có cái nhà rao chỉ vài người là khớp, nhưng có cái thì cả 2,3 chục vẫn chưa xong. Đợt em bán căn CC (em đã dọn đi) đến khổ vì cứ phải quay đi quay lại để mở cửa cho xem nhà, xong nhiều lần quá em gửi luôn chìa khóa nhà hàng xóm cũ để nhờ mở cửa hộ. Cuối cùng người mua nhà đấy của em là trúng nhất vì mua vào đầu năm 2020, mua xong vài tháng CC tăng phi mã :D

taiadau

Xe điện
Thì mua bán nhà chứ có phải mớ rau đâu. Mình đi xem mình cũng phải cân đo đong đếm, xem nhiều căn để đưa ra lựa chọn thích hợp căn nào vị trí đẹp, giá tốt để mua đúng không cụ? Nên khách họ xem nhiều để chọn ra căn thích hợp đúng không cụ?
Đúng rồi cụ, đặc biệt mua để ở thì họ tìm hiểu kỹ càng lắm. Thực ra vđ quan trọng nhất quyết định vẫn là giá. Em bán vào 2019-2020 nên khó bán vì lúc đó CC giảm đáy nên người mua có xu hướng mua giá thấp (thậm chí là dìm giá),... nhưng cuối cùng ai chốt đợt đó... lại là thắng :D

clessking

Xe tăng
Căn cùi giá cao cụ ạ. Nhưng thôi, mua để ở nên cơ bản e thấy cũng ổn
Nhà cũ 4t 43m2, nhà ngõ, trc nhà oto quay đầu cụ ạ, giá 11xx
Hi, hnay rảnh đọc topic của cụ từ đầu. Mà thấy nhiều cụ hề hước thật, chắc ko cầm tiền đi mua nhà nên nói dễ như bỡn nhỉ.
Năm ngoái em cũng tính ôm 20 tỏi mua nhà tầm 100m2 CG, BĐ, TH mà ko kiếm nổi mảnh nào đường ô tô tránh cả. Mà xác định mua nhà cũ còn phải bỏ ra ít nhất 2-3 tỷ sửa với thêm thang máy đấy.
Thế cuối cùng cụ mua được nhà ở quãng nào đấy?

Tocchien

Xe tải
Em cũng chả biết đã qua mấy chu kỳ. Bác có hiểu câu em nói không? Quan trọng nhất là giá.
Các bố đu đỉnh xong cứ đòi bán được theo giá mua, làm gì có chuyện đó. Thị trường trầm, muốn bán được thì phải giảm, giảm về giá thị trường tại thời điểm đó.
Cụ chưa gặp lúc cả thị trường chê bds rồi. Cụ có giảm cũng khó bán, vì cụ có rẻ, tâm lý ngừoi mua còn chờ rẻ nữa. Hơn nữa, khi bds đi xuống, vieecj mua đất sẽ không sinh lời nữa, thì dòng tiền chuyển dịch sang các lĩnh vực khác, quay lại sao. Nên lúc giá cao lại dễ bán hơn lúc giá thấp nhé.