[Funland] Nhà đất thủ đô giá cao quá

luudv

Xe máy
Đúng cụ nhỉ, văn minh là không đỗ xe trước cửa nhà hay trong nhà vì an toàn cháy nổ, nhất là kiểu nhà ống của Việt nam. Có dự án VIP trên Giảng võ họ làm hầm để xe âm dưới lòng đất cho toàn khu nên trẻ con chơi rất an toàn, các gia đình để xe trong hầm rồi bấm thang máy lên tầng dương của biệt thự, đấy mới là văn minh.
Em thì thấy cứ ở chung cư, có slot để xe là ok nhất. Mưa nắng mặc kệ chả quan tâm.

casauking

Xe tăng
Các cụ có mua vin Hưng yên biệt thự 60m2 khả năng vẫn gửi xe bãi thôi . Còn ở nội đô các cụ có mua “ biệt thự” 60m2 xe vào nhà vẫn chối lắm, thật em thấy ko an toàn mà mùi xăng kinh lên được. Chuẩn thì mặt tiền tầm 7-8m và phải xây hầm/ bán hầm cho diện tích 100m2 đổ lên nhưng lúc ấy giá nhà đôi triệu trở lên. Nhiều cụ cứ mua nhà 30-40m2 mặt oto vào nhà ở phố thì rồi cuối cùng cũng phải gửi bãi thôi.

Túm lại thì gửi xe ngoài bãi vẫn là đáp án cho số đông. Nếu vậy thì nên mua nhà gần/ có bãi gửi xe là ổn nhất, cũng ko nhất thiết oto vào nhà cho các cụ ngân sách thấp.
Thì đúng là như vậy bác, tuy nhiên sau này mỗi nhà nhiều xe lên thì cái việc cho được xe vào nhà nó sẽ chính là điểm cộng đó bác. Lúc đó thì nhà có gara riêng hoặc bán hầm, mặt tiền 7 8m mà diện tích 100m2 như bác nói thì khỏi phải bàn về độ đắt đỏ luôn vì toàn những điểm siêu cộng rồi. Khi đó ít tiền hơn sẽ nhích lên yêu cầu là xe vào được nhà.
Bây giờ 1 căn nhà như vậy, trong vành đai 3 (mà sau này hạn chế xe máy và thu phí oto vào nội đô thì chính là lấy vành đai 3 hất vào làm bán kính thu phí) giá tầm 20 30 tỷ 1 căn nhưng sau này có khi 50 60 tỷ vẫn không mua được.

thuyhtt

Xe tăng
Em rất thích phương án đường đủ rộng để đỗ xe trước cửa nhưng vẫn có bãi gửi xe. Hồi em ở bển, em và một số bạn bè em thuê ở một khu ven đô, nhà nào cũng có ôtô (em mua xe cũ, rẻ bèo). Em nhớ rất rõ là cả khu vắng, nhưng cứ đỗ xe dưới lòng đường trước cửa nhà mình vẫn phải trả tiền (và tiền theo giờ, khá cao) vì đường là tài sản công. Chỉ được phép đỗ dưới 3p (hay 5p quên rồi), nếu không camera họ ghi được là nhận thẻ đòi tiền. Đa số em và các bạn em đều mang xe ra bãi (cách 5 - 7p đi bộ) gửi cho rẻ (rẻ hơn nhiều). Nhà nào có trẻ con thì bố ra bãi lấy xe về đón con đứng trước cửa đợi. Hôm nào đợi quá 5p mà trẻ con sao đó chưa ra thì bố phải đánh xe đi một vòng rồi quay lại (trò này cả tây và ta đều làm thế). Nếu hôm nào mưa to ngại đưa xe ra bãi thì cứ để xe trước cửa, nhưng hôm đó chịu khó nghiến răng trả tiền theo giờ.
Em rất thích phương án đường đủ rộng để đỗ xe trước cửa nhưng vẫn có bãi gửi xe. Hồi em ở bển, em và một số bạn bè em thuê ở một khu ven đô, nhà nào cũng có ôtô (em mua xe cũ, rẻ bèo). Em nhớ rất rõ là cả khu vắng, nhưng cứ đỗ xe dưới lòng đường trước cửa nhà mình vẫn phải trả tiền (và tiền theo giờ, khá cao) vì đường là tài sản công. Chỉ được phép đỗ dưới 3p (hay 5p quên rồi), nếu không camera họ ghi được là nhận thẻ đòi tiền. Đa số em và các bạn em đều mang xe ra bãi (cách 5 - 7p đi bộ) gửi cho rẻ (rẻ hơn nhiều). Nhà nào có trẻ con thì bố ra bãi lấy xe về đón con đứng trước cửa đợi. Hôm nào đợi quá 5p mà trẻ con sao đó chưa ra thì bố phải đánh xe đi một vòng rồi quay lại (trò này cả tây và ta đều làm thế). Nếu hôm nào mưa to ngại đưa xe ra bãi thì cứ để xe trước cửa, nhưng hôm đó chịu khó nghiến răng trả tiền theo giờ.
Ngày xưa cụ có ở Nga ko mà sao anh Hưng Yên thiết kế nhà liền kề 48m2 giống ý tưởng này lai căng vậy?
Em thấy VN làm như cụ viết được thì còn gì bằng, chả qua ko đc nên em với nhiều cụ phải bò đi tìm mua nhà để đc xe thôi.
Ngay ở chung cư như THNC còn chả có đủ bãi gửi xe, xe vứt đường, có mà chả dám đi, vị lái đi thì tí về mất chỗ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có phải Park City không cụ? Khu cụ đẹp quá
Khu này Gamuda cụ ah. Park City cây cối um tùm hơn, đường trước nhà bé hơn nhưng được cái khoảng không phía sau giữa 2 dãy nhà như công viên nhỏ. An ninh ra vào ngặt hơn bên Gamuda!

quangkhunglong

Xe tăng
5 năm trước phân khúc tiền phổ biến chắc là 3-4 tỉ, 10 năm trước là 1-2 tỉ :)
Cụ có đùa em không? 10 năm trước là 2012 mà liền kề 1-2 tỷ thì là mua ở đâu? Lúc đó em mua cái song lập Ecopark (lúc đó mọi người coi là rất xa vì nó ở Hưng Yên) đã là 5.5 tỏi, các liền kề như Splendora (bị coi là ven đô) em nhớ cũng khoảng 3-4 tỷ. Còn 5 năm trước là 2017 thì 3-4 tỷ cụ chỉ mua được liền kề bé tí và xa kiểu Viglaxera Xuân Phương hay khu gì của Lũng Lô trên đường 32 thôi (chắc chắn đây không phải "phân khúc tiền phổ biến" như cụ nói). Các khu như Nam An Khánh em nhớ đã 6-7 tỷ rồi.

Tuongtien1977

Xe điện
Em có mảnh dịch vụ vân canh 84m2, mặt tiền 6.4m năm ngoái mua 5.5 đồng, đợi khi nào lên 10 đồng thì xây nhà ở

Dr.MaxCare

Xe buýt
Các cụ không đi thực tế ko biết, chứ bây h phân khúc tìm nhà khó nhất là pk 7-11 tỷ. Ai có tiền đi mua ở phân khúc này thường có yêu cầu là oto tránh nhau, sang hơn thì yêu cầu vỉa hè, yêu cầu nhà mới, yêu cầu thang máy....và yêu cầu gần trung tâm.
Đáp ứng được hết tất cả các tiêu chí nêu trên thì thì giá nhà cũng phải tầm 15 tỷ + cho 50m2. Với số tiền 10 tỷ thì cố thêm tầm vài trăm chứ mà bảo cố thêm vài tỷ là to chuyện.
Cho nên thường cố gắng đáp ứng được vài tiêu chí trong 1 loạt tiêu chí của mình là em keng.
Chuẩn cụ.

Vì tầm tiền từ 8-10 tỷ giờ các quận ngoại thành (HM, NTL, BTL, LB) còn có thể tìm được căn ưng ý, chứ các quận nội thành thì vào ngõ vẫn sâu lắm, oto vào trên giấy thôi

XSim

Xe container
Cụ có đùa em không? 10 năm trước là 2012 mà liền kề 1-2 tỷ thì là mua ở đâu? Lúc đó em mua cái song lập Ecopark (lúc đó mọi người coi là rất xa vì nó ở Hưng Yên) đã là 5.5 tỏi, các liền kề như Splendora (bị coi là ven đô) em nhớ cũng khoảng 3-4 tỷ. Còn 5 năm trước là 2017 thì 3-4 tỷ cụ chỉ mua được liền kề bé tí và xa kiểu Viglaxera Xuân Phương hay khu gì của Lũng Lô trên đường 32 thôi (chắc chắn đây không phải "phân khúc tiền phổ biến" như cụ nói). Các khu như Nam An Khánh em nhớ đã 6-7 tỷ rồi.
Em nói ví von thế thôi, để minh họa ý của em là ai cầm 7-10 tỉ mua nhà thì tiền cũng phần lớn từ đất mà có thôi chứ tiết kiệm không khó lắm.

Em nói tạm con số cũng dựa vào thực tế mà, 7-10 tỉ chỉ mua được nhà đất trong ngõ thôi, liền kề trong khu đô thị khó lắm. Tương tự vậy 4-5 tỉ 5 năm trước cũng là tìm nhà, trước đó nữa thì người ta cũng chỉ 1-2 tỉ là tìm mua nhà rồi.

quangkhunglong

Xe tăng
Ngày xưa cụ có ở Nga ko mà sao anh Hưng Yên thiết kế nhà liền kề 48m2 giống ý tưởng này lai căng vậy?
Em thấy VN làm như cụ viết được thì còn gì bằng, chả qua ko đc nên em với nhiều cụ phải bò đi tìm mua nhà để đc xe thôi.
Ngay ở chung cư như THNC còn chả có đủ bãi gửi xe, xe vứt đường, có mà chả dám đi, vị lái đi thì tí về mất chỗ.
Dạ không? Em làm nghiên cứu, giảng dạy kiêm cửu vạn cày tiền ở Châu Âu. Em chỉ nói đến vụ đỗ xe trước cửa và đõ xe trong bãi chứ em có nói gì về "nhà liền kề 48m2' đâu cụ nhỉ? Cụ có đọc còm của em không vậy?

quangkhunglong

Xe tăng
Khu này Gamuda cụ ah. Park City cây cối um tùm hơn, đường trước nhà bé hơn nhưng được cái khoảng không phía sau giữa 2 dãy nhà như công viên nhỏ. An ninh ra vào ngặt hơn bên Gamuda!
Ah, Garmuda em không mua nên mới vào vài lần không nhớ. Giờ đẹp quá cụ nhỉ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ah, Garmuda em không mua nên mới vào vài lần không nhớ. Giờ đẹp quá cụ nhỉ.
Vâng. Gamuda hay Park City được đầu tư bởi nước ngoài em thấy có nét hay riêng tuy nhiên vị trí 2 khu này em không thích lắm. Nếu đông tiền và chọn chỗ ở em kết mỗi Embassy và StarLake giai đoạn 2 khu K3-5-7 thôi. Đẹp lắm cụ ah :((

quangkhunglong

Xe tăng
Em nói ví von thế thôi, để minh họa ý của em là ai cầm 7-10 tỉ mua nhà thì tiền cũng phần lớn từ đất mà có thôi chứ tiết kiệm không khó lắm.

Em nói tạm con số cũng dựa vào thực tế mà, 7-10 tỉ chỉ mua được nhà đất trong ngõ thôi, liền kề trong khu đô thị khó lắm. Tương tự vậy 4-5 tỉ 5 năm trước cũng là tìm nhà, trước đó nữa thì người ta cũng chỉ 1-2 tỉ là tìm mua nhà rồi.
Em đồng ý với cụ. Bạn bè em ở nước ngoài (người bản ngữ ở đó) nếu muốn có chút đỉnh thì đều phải đầu tư (và chấp nhận rủi ro) chứ không chỉ trông vào tiền tiết kiệm.

quangkhunglong

Xe tăng
Vâng. Gamuda hay Park City được đầu tư bởi nước ngoài em thấy có nét hay riêng tuy nhiên vị trí 2 khu này em không thích lắm. Nếu đông tiền và chọn chỗ ở em kết mỗi Embassy và StarLake giai đoạn 2 khu K3-5-7 thôi. Đẹp lắm cụ ah :((
Ke ke, liền kề biệt thư Embassy và StarLake thì đỉnh của đỉnh rồi :D . Em không dủ xiền nên chỉ đầu tư chỗ rẻ hơn.

dpl

Xe lăn
Cầm chục tỷ trong tay, những tưởng cũng kiếm đc căn nhà đất nội đô thoáng mát, ngõ rộng. Ấy thế mà sau 1 tuần lượn với 5-6 bạn MG thì thấy 10 tỷ của mình nó như cỏ rác vậy.
Nhà lụp xụp, diện tích 30-40m2, xây gần 20 năm, ngõ thì đúng đủ cái oto qua, nhưng mà tỷ lệ tắc cao nên chả ai mang xe đc vào nhà, hoặc là nhà chung móng, chung tường...

Giật mình quá các cụ ạ. Em lên bán than tí.
Mua long biên gần cầu vĩnh tuy cho thoáng cụ ạ. Đi chơi cũng tiện

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ke ke, liền kề biệt thư Embassy và StarLake thì đỉnh của đỉnh rồi :D . Em không dủ xiền nên chỉ đầu tư chỗ rẻ hơn.
Trước cụ có mua cái nào ở Louis City Đại Mỗ không ? Chỗ đấy sau này làm LQĐ và xong 70 cũng đẹp!

jobber

Xe tăng
Các cụ không đi thực tế ko biết, chứ bây h phân khúc tìm nhà khó nhất là pk 7-11 tỷ. Ai có tiền đi mua ở phân khúc này thường có yêu cầu là oto tránh nhau, sang hơn thì yêu cầu vỉa hè, yêu cầu nhà mới, yêu cầu thang máy....và yêu cầu gần trung tâm.
Đáp ứng được hết tất cả các tiêu chí nêu trên thì thì giá nhà cũng phải tầm 15 tỷ + cho 50m2. Với số tiền 10 tỷ thì cố thêm tầm vài trăm chứ mà bảo cố thêm vài tỷ là to chuyện.
Cho nên thường cố gắng đáp ứng được vài tiêu chí trong 1 loạt tiêu chí của mình là em keng.
Cụ này nói chuẩn nè, có tầm 10t ở HN giờ đi xem nhà đc diện tích ưng ý rồi, ô tô đỗ cửa lại bdau xem nhà có mới ko, có thang máy ko. Lúc đó thì lại phải tầm 15 t hoặc hơn, ko cố đc. Chỗ e đống đa có nhà ngõ cụt, ô tô đỗ cửa, 50m2, nhà cũ đang rao 9,5t