[Funland] Nhà cuối ngõ xây tường, dùng bể bê tông bịt cổng nhà em, UBND Phường Tây Tựu mặc kệ

Lelong1411

Xe tăng
Ý mình nói nếu mảnh nhà cụ chủ muốn tách sổ đất bên trong thì điều kiện cần là mảnh đó phải có lối đi. Nếu không có lối đi thì không được tách sổ. Ở đây cụ lại nói là tách sổ đi, nếu có sổ riêng thì bắt buộc phải cho mở cổng. Conf cái lý và tình em nói ở trên về xin ý kiến các hộ trong ngõ thì cái đấy trong quy định pháp luật rồi, không phải nêu ra theo thông lê đâu. Xét về mặt tình, nhà ngõ chỉ có 2 hộ đang thông thoáng, tự dưng một hộ tách thành mấy khẩu, ngõ tự dưng thêm mấy nhà phức tạp hơn, tất nhiên các hộ trong ngõ không thích điều đó nếu họ khó tính và xét nét
Cụ cho em xin quy định về việc mở cổng phải xin ý kiến các hộ xung quanh. Còn cụ đang hiểu nhầm về việc tách sổ, lối đi của BĐS là cái đường đi đến BĐS đó chứ k phải là cái cổng ra cái lối đi ạ. Cụ chủ tách ngang hay dọc thì vẫn đều có lối đi bình thường. Trừ khi cái ngõ đó là đất sở hữu riêng thì mới loằng ngoằng tý chứ nếu ngõ của công quản lý thì e ko thấy có bất kỳ vấn đề gì về mặt luật

hahuanvn

Xe buýt
Cụ chủ đã tách được sổ đỏ cho hai anh em chưa ?

cụ chủ chụp chính xác sổ đỏ của cụ lên đây sẽ đủ thông tin tư vấn hơn
Vẫn là 1 sổ, nếu tách thì phải có lối đi mới tách được ạ.

Nhiều cụ cứ nói tham này nọ. Em có lấn chiếm ngõ đó để dùng riêng cho nhà e đâu mà gọi là tham ???

Rõ ràng nhà kia không chứng minh được là của riêng nhà họ. Vậy không phải riêng thì có được gọi là chung không ?

Sổ nhà em đây.

Suy luận rất đơn giản, nếu ngõ này nhà họ, thì tại sao sổ nhà em lại vẽ cái ngách đó ???

hahuanvn

Xe buýt
Nói như cụ mở luôn thêm cái cổng số 3 đi
toàn ông tham chỉ biết phần mình

Không lấn, không vác ngõ về để sử riêng sao gọi là tham được cụ. Cụ tra xem ý nghĩa từ tham nó là gì ?

Trừ khi ngõ này nhà họ, họ cắt đất ra. Em không bỏ gì mà đòi đi, thì cụ mới dùng dc từ “tham” nhá.

Cụ cứ như người nhà cuối ngõ comment lên đây ấy :)).

hahuanvn

Xe buýt
Trường hợp của cụ chủ thớt là phổ biến,ở đâu cũng có,có nhà giải quyết dc,có nhà ko,nhiều khi chỉ đơn giản là ko thích nhau,gato......
Về lý thuyết thì cụ được quyền mở lối đi ra ngõ đó,các hộ đang sử dụng ngõ đó ko được quyền ngăn cản trừ khi họ chứng minh được ngõ đi đó là thuộc sở hữu cá nhân.
Hiện tại cũng ko có văn bản hay quy định nào thể hiện rằng lối đi được sử dụng bao lâu thì được xác định là quyền sử dụng và quản lý của cá nhân nên ngõ đó có từ 30 hay 50 năm ko quan trọng.
Cụ xin trích lục hồ sơ địa chính để xác định ngõ đi này là ngõ chung hay ngõ riêng,nếu ngõ chung mà vẫn ko giải quyết được thì tiến hành khởi kiện theo quy định.
Do GATO cụ.
Em xin trích lục thì có thư trả lời là không có thông tin ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ltlinh

Xe tăng
Trường hợp cụ google cung ra mà, phía hàng xóm nó cũng có lý của nó đấy.
Đàm phán thôi

Trường hợp này 3 hộ sử dụng lối đi chung có quyền không cho hộ đang xây dựng mở cửa hậu. Tuy nhiên, nếu mở cửa sổ thì họ phải đáp ứng được các điều kiện về nêu trên.

boytk

Xe tải
Cụ cho em xin quy định về việc mở cổng phải xin ý kiến các hộ xung quanh. Còn cụ đang hiểu nhầm về việc tách sổ, lối đi của BĐS là cái đường đi đến BĐS đó chứ k phải là cái cổng ra cái lối đi ạ. Cụ chủ tách ngang hay dọc thì vẫn đều có lối đi bình thường. Trừ khi cái ngõ đó là đất sở hữu riêng thì mới loằng ngoằng tý chứ nếu ngõ của công quản lý thì e ko thấy có bất kỳ vấn đề gì về mặt luật
Cụ đọc lại mấy bài ở trên đi, em thấy có cụ trích dẫn hẳn hỏi ra đáy. Như cụ chủ nêu ở dưới, đã tách đước sổ đâu vì muốn tách sổ phải có lối đi mới được tách sổ

hahuanvn

Xe buýt
Đàm phán thôi

Trường hợp này 3 hộ sử dụng lối đi chung có quyền không cho hộ đang xây dựng mở cửa hậu. Tuy nhiên, nếu mở cửa sổ thì họ phải đáp ứng được các điều kiện về nêu trên.
Không cần sự đo
Đàm phán thôi

2 vụ trước ở làng em, số hộ trong ngõ đông hơn nhiều. Không cần sự đồng ý đâu, vẫn cưỡng chế ạ.

santavn

Xe tải
Cụ cứ lanh quanh ở phường không giải quyết dc đâu, e năm ngoái có vụ hàng xóm lấn chiếm không gian chung, e kêu lên phường chán chê không được, sau e làm quả đơn lên quận, xong luôn.

Lelong1411

Xe tăng
Vẫn là 1 sổ, nếu tách thì phải có lối đi mới tách được ạ.
Nhiều cụ cứ nói tham này nọ. Em có lấn chiếm ngõ đó để dùng riêng cho nhà e đâu mà gọi là tham ???
Rõ ràng nhà kia không chứng minh được là của riêng nhà họ. Vậy không phải riêng thì có được gọi là chung không ?
Sổ nhà em đây.
Suy luận rất đơn giản, nếu ngõ này nhà họ, thì tại sao sổ nhà em lại vẽ cái ngách đó ???
Cụ chụp em cái sổ xem nào. Chắc là cụ ngại tách chứ thửa nhà cụ như này k gọi là k có lối đi đc. Em mua bán đất chán chê rồi

Lelong1411

Xe tăng
Cụ đọc lại mấy bài ở trên đi, em thấy có cụ trích dẫn hẳn hỏi ra đáy. Như cụ chủ nêu ở dưới, đã tách đước sổ đâu vì muốn tách sổ phải có lối đi mới được tách sổ
Cụ ấy trích ko chuẩn cụ. Đó là áp theo luật của tài sản sở hữu chung. Tức là ông A, B, C cùng mua 1 đất của 1 ông X nào đó. Và ông X này để dành 1 lối đi trên cả 3 nhà thì cái lối đi đó mới tính là tài sản chung nhé cụ. Còn ko có chuyện đường làng ngõ xóm tính là tài sản chung đâu ạ. Cái này phải truy xuất nguồn gốc. Cãi nhau còn chán

Xe xĩ xic

Xe hơi
em nghĩ cũng hơi khó nếu nói chuyện phải trái kể cả luật, luật chỉ yêu cầu là nhà phải có đường ra, nhà trong cùng không có đường ra thì nhà bên phải mở đường cho nhà trong ra, còn với trường hợp nhà cụ thì đã có đường ra rồi, vấn đề của cụ chỉ là mở 1 cái cổng ở hẻm khác. Họ không cho cũng có cái lý của họ, và luật cũng chả làm gì được họ. Cũng do cụ không tham gia sinh hoạt với các gia đình trong ngõ đó, nếu trước cụ giao lưu vui vẻ thì chả ai làm khó gì cụ đâu

hahuanvn

Xe buýt
em nghĩ cũng hơi khó nếu nói chuyện phải trái kể cả luật, luật chỉ yêu cầu là nhà phải có đường ra, nhà trong cùng không có đường ra thì nhà bên phải mở đường cho nhà trong ra, còn với trường hợp nhà cụ thì đã có đường ra rồi, vấn đề của cụ chỉ là mở 1 cái cổng ở hẻm khác. Họ không cho cũng có cái lý của họ, và luật cũng chả làm gì được họ. Cũng do cụ không tham gia sinh hoạt với các gia đình trong ngõ đó, nếu trước cụ giao lưu vui vẻ thì chả ai làm khó gì cụ đâu
Em vẫn mở ngách đó( cách cái cũ đang đi 3-4m). Ngách này là lối duy nhất nhà em đi từ xưa.

Trc khi xảy ra, hai bên không có vấn đề. Nhà họ mượn đồ, qua lại nhà em thường xuyên nhé.

Các cụ không sống ở làng, nên không thấy được sự GATO của hàng xóm mỗi khi có ai đó hơn mình.

Lên tầng thượng nhà em có thể chụp luôn được những điều buồn cười. Nhà thì không cho trát, nhà thì biết trước nên trát tạm. Không hề cãi nhau nhé !

.
tạ

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ gửi 3 cq độc lập ntn cho E nhé, ko đánh vào một nhé (3 đơn, mỗi đơn chỉ kính gửi một Cq) gửi trực tiếp hay thư bảo đảm tuỳ. Đơn Cụ đánh dài quá, nói ngắn gọn trang hoặc hơn trang, đừng sang trang thứ 3. Vấn đề toát lên là phản ánh nhà kia sai cái gì là Ok, LĐ mới đọc và bút phê đc, dài quá

Kính gửi: Chủ tịch UBND quận Bắc Từ Liêm

Kính gửi: Chủ tịch UBND phường Tây Tựu, quận Bắc Từ Liêm

Kính gửi: Đội trưởng đội thanh tra xây dựng quận Bắc Từ Liêm
Nhà cháu xin bổ sung 1 đơn: "Đồng kính gửi các báo A, B, C...."

p.maldini

Xì hơi lốp
Nếu cụ ko thích nói về luật thì em xin hỏi cụ 1 câu: việc mở cổng này CÓ ẢNH HƯỞNG GÌ ĐẾN NHÀ ÔNG TIẾN KHÔNG mà cụ kêu TOÀN ÔNG THAM CHỈ BIẾT PHẦN MÌNH. Ai là người tham ở đây ạ
VẬY ĐÚNG LÝ THÌ MỞ THÊM CÁI CỔNG SỐ 3 ĐI, CỨ TƯỞNG 1 mình mình khôn, thằng khác ko biết gì

p.maldini

Xì hơi lốp
Bây giờ tham hay không thì cứ phải theo luật chứ cụ.
Mà xét cho cùng nói người ta THAM hay mình GHEN ĂN TỨC Ở cũng khó nói cụ nhỉ!
NẾU NÓI NHƯ Ô CHỦ TOP THAM THÌ MỞ THÊM CÁI CỬA SỐ 3;
Ông Tiến làm éo gì có quyền, sao ko mở luôn 1 thể cho nó thoáng

Susu77

Xe tăng
Nhất trí cao luôn ý. Em cũng mới về ở với dân làng và cũng đang gặp trường hợp tương tự đây ạ :(. Khổ lắm cơ.
Năm 2003 nhà em mua mảnh đất nhỏ ven đô, cách Bờ Hồ có chục km thôi nhưng văn hoá làng xã như 500 năm trước. Lúc đó ít tiền, cũng không hiểu kỹ nên mua đại. Sau về xây và ở mới biết. Tiếng đã lên Phường, Quận nhưng toàn anh em họ hàng dân gốc ở đó, chỉ có vài ba nhà ngụ cư như nhà em. Dân làng họ khá lắm vì bán đất, con cái cũng có một số học hành. Nhiều người tốt nhưng không dễ sống. Phải mất 3-4 năm làm quen với từ tổ trưởng dân phố, hội phụ nữ, công an khu vực...thì mới dễ thở hơn chút. Giờ thì em đã rời khỏi và không hề có ý định một lần nữa sống giữa lòng dân.

p.maldini

Xì hơi lốp
Cụ chủ mà tách sổ mà không có lối đi thì cũng không được tách sổ. Làm gì mà hoàn toàn có quyền mở cổng thông ra ngõ. Còn về lý và tình khi anh muốn mở thêm cổng thì ảnh phải được sự đồng ý của các hộ trong ngõ là đúng rồi. Nếu anh cố tình mở thêm mà các hộ không đồng ý mà cụ cứ mở cổng nên họ sẽ cố tình xây bịt. Đây là em nói nếu đứng ở phái bên họ thôi
Nói khôn như nó thì về lý nó mở thêm cổng số 3 rồi;
nhà thằng nào có lý thằng đấy;
Ô chủ nói ông Tiến ko có giấy tờ pháp lý sở hữu ngõ, thì nó cũng éo có giấy tờ pháp lý mở cổng ra ngõ;
NÓI THẲNG RA THẰNG LÝ SỰ CÙN NÊN BỊ NGƯỜI KHÁC LÀM ĐÚNG ÉO CÃI ĐƯỢC
THỰC TẾ CHỨNG MINH Ô TIẾN BỊT CỔNG MÀ ÉO THẰNG NÀO CÓ LÝ ĐỂ CẢN - NÓI NHANH CHO VUÔNG