[Funland] Nhà cuối ngõ xây tường, dùng bể bê tông bịt cổng nhà em, UBND Phường Tây Tựu mặc kệ

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ chia buồn cười nhỉ, sao không chia quay ra mặt ngõ, đi vào ngách làm gì.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn mở ngách đó( cách cái cũ đang đi 3-4m). Ngách này là lối duy nhất nhà em đi từ xưa.

Trc khi xảy ra, hai bên không có vấn đề. Nhà họ mượn đồ, qua lại nhà em thường xuyên nhé.

Các cụ không sống ở làng, nên không thấy được sự GATO của hàng xóm mỗi khi có ai đó hơn mình.

Lên tầng thượng nhà em có thể chụp luôn được những điều buồn cười. Nhà thì không cho trát, nhà thì biết trước nên trát tạm. Không hề cãi nhau nhé !

.
tạ

Em không hình dung ra tường bên ngoài mà không trát vách như thế thì mưa gió nước mưa nó ngấm như thế nào 🙄🙄🙄

hahuanvn

Xe buýt
Nhà cụ chia buồn cười nhỉ, sao không chia quay ra mặt ngõ, đi vào ngách làm gì.

Em không hình dung ra tường bên ngoài mà không trát vách như thế thì mưa gió nước mưa nó ngấm như thế nào 🙄🙄🙄
Vào mùa mưa, mai dai dẳng cả tuần, cả mảng tường bên trong thấm trông thấy. Sau nhiều năm, sơn bong, hỏng dần. Sơn chống thấm ngược đỡ phần nào, nói chung là không ăn thua ạ.

dalink

Xe điện
Cụ tranh chấp làm cái méo gì. Một ngôi nhà mà có đến 2 cái cổng thì dsax là sai cmnr. Mà tại sao mặt ngõ ko mở lại mở mặt ngách. Cụ có thể cho xin bức ảnh tổng thể đc ko?
Cụ qua nhà em em cho xem có tới 3 cái cổng. Chưa tính các cổng trong khuân viên nhà nữa :D

Vo_thuong

Xe điện
Năm 2003 nhà em mua mảnh đất nhỏ ven đô, cách Bờ Hồ có chục km thôi nhưng văn hoá làng xã như 500 năm trước. Lúc đó ít tiền, cũng không hiểu kỹ nên mua đại. Sau về xây và ở mới biết. Tiếng đã lên Phường, Quận nhưng toàn anh em họ hàng dân gốc ở đó, chỉ có vài ba nhà ngụ cư như nhà em. Dân làng họ khá lắm vì bán đất, con cái cũng có một số học hành. Nhiều người tốt nhưng không dễ sống. Phải mất 3-4 năm làm quen với từ tổ trưởng dân phố, hội phụ nữ, công an khu vực...thì mới dễ thở hơn chút. Giờ thì em đã rời khỏi và không hề có ý định một lần nữa sống giữa lòng dân.
Chỗ em cũng giống như cụ mô tả, trước đây đất làng, có nhà hàng ngàn mét vuông và chia ra bán dần nhưng may là không có vụ phân biệt gì cả, thậm chí em còn thấy thanh bình giống như ở quê. Một số nhà về sau đến lúc liên hoan cuối năm còn bảo là không nghĩ rằng tình cảm tốt thế :). Đúng là xã hội đa chiều, chả đâu giồng đâu nên cũng không áp đặt hoàn cảnh của mình vào người khác được.
Nhìn cái ảnh cụ chủ thớt chụp lên mà em thấy sợ. Sự kèn cựa, bẩn thỉu đến mức trát tường mà cũng ko cho thì không biết gọi là gì nữa, thế kỷ này rồi mà còn mông muội thế thì chịu, khó bình luận thêm được!

Vo_thuong

Xe điện
em đúng như cụ nói. Nhà em một mặt ngõ, 1 mặt ngách! Em mở cả 2 cổng luôn khỏi thằng nào í ới. Tất nhiên mọi công việc làng xóm em luôn đi đầu mặc dù em mới về chỗ em ở được 7 năm. Cũng phải túm cổ đấm 2 thằng rồi, đấm xong cả xóm ra hoan hô!
Cụ chuẩn. Câu "gần mực thì đen, gần đèn thì rạng" của ông cha ta nói rồi. Như cụ là đang làm "đèn" để soi cho mọi người đấy.
Nếu cụ lan tỏa được tinh thần đó thì ngày càng có nhiều người được cụ "soi sáng" => văn hóa tốt sẽ át đi những tàn dư, hủ tục của làng quê.

Trục

Xe ba gác
Thường thì ít ai ngăn cản việc trát tường cả, chỉ trừ khi anh xây hết đất. Anh cứ xây móng hết đất rồi giật cấp vào để trát thì hàng xóm họ cho bắc giáo trát nhờ ngay. ;)

NNS

Xe ngựa
nhiều khi phải coi lịch sử cái ngõ đó là của ai, một số hộ khi chia tách đất đã dành lại đất làm ngõ đi riêng, ko phải ngõ đi chung đâu, nên cụ trước ko góp đất góp tiền cùng với những người trong ngõ đó, hoặc thằng chủ trc bảo éo cần, nhà tao đi ngõ kia đc rồi thì việc giờ cụ mở cửa ngách sang ngõ đó để phục vụ nhu cầu riêng của cụ như chia lô chia nhà, hay đi cho thoáng là ko được đâu, nếu như những chủ cái ngõ đó ko đồng ý

Đấy là cụ mới có ý đồ tách sổ, vậy cụ tách xong rồi xin mở ngõ thì thiết nghĩ là ok, vấn đề nằm ở lịch sử của cái ngõ như thế nào và cách thương lượng.
Còn chuyện mình nói 1 nhà 2 ngõ là sai hoàn toàn về mặt phong thủy. Ngõ là nơi nạp khí cho nhà, nhà mà có 2 đường nạp khí thì hiển nhiên là không ổn định
Còn cụ bảo quay tây nóng chết bà, thế các nhà quay tây nó nóng chết hết à, nóng hay mát là do cách thiết kế và xây dựng ngôi nhà cụ nhé.

hahuanvn

Xe buýt
Thường thì ít ai ngăn cản việc trát tường cả, chỉ trừ khi anh xây hết đất. Anh cứ xây móng hết đất rồi giật cấp vào để trát thì hàng xóm họ cho bắc giáo trát nhờ ngay. ;)
Kể cả xây hết đất, người bình thường vẫn cho trát ok thôi, vì không trát, chính nhà không cho trát cũng bị mất thẩm mỹ. Chỉ có 1 số ít người tính ích kỷ thì kể cả có giật cấp vẫn never :).

Trục

Xe ba gác
Kể cả xây hết đất, người bình thường vẫn cho trát ok thôi, vì không trát, chính nhà không cho trát cũng bị mất thẩm mỹ. Chỉ có 1 số ít người tính ích kỷ thì kể cả có giật cấp vẫn never :).
Xây hết đất thì lại trát sang đất nhà hàng xóm hở bác, thế thì em cũng mong 3 bề giáp đất của nhà bác quá, tự nhiên mỗi vế lồi ra được mấy cm. :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
mấy chục đời thì có nhẽ nhà cụ ở đấy đã vài trăm năm ... :-o:-o:-o
và khi góp và làm ngách thì nhà cụ có cổng ở đó không ?? cụ có cổng mặt ngõ chính rồi thì sao phải góp làm ngách ?? có gì đó sai sai cụ ạ :D
Em có khá đông họ hàng ở Tây Tựu. Dân đấy kiếm tiền giỏi và sống ko tệ như chủ thớt vẽ nên. Các nhà liền kề thường có cổng thông và khoá 2 bên. Khi có việc hiếu hỉ cho nhau mượn sân, mượn bếp dựng rạp là bình thường.

Thế có khi từ thời xa xưa, cả khu đó chung 1 thửa mà sau bán chia 2 nhà . Nhà trước đi cửa trước, ngõ tách cho nhà sau đi. Khi đó thì không động vào ngõ đó được.

Ở quê phức tạp và có lý riêng. Quê ngoại đằng vợ ở hà tây có tầm 30m mặt ngõ nhưng chỉ có 1 cổng vào sân chung. Các nhà ko mở cửa ra ngõ trực tiếp mà vẫn đi cổng chung vào sân chung.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, chia đất như nhà Cụ là rất đẹp, nếu có cổng thỏa mãn yếu tố như cụ cần thì đúng là tiện cho nhà Cụ đấy.
Chi phí mở cổng nếu không quá lớn, và mục đích tiền đó dùng vào việc chung của xóm thì cụ cân nhắc ủng hộ xem.
Chứ chia theo đường đi chính, thì đất lại thành hình ống mất.
Cổng cũ làm cái sân chung, đi cổng chung vẫn đẹp, thoáng

Hp007hp

Xe buýt
Để đc việc theo em làm 1 cổng coi như sửa cổng cũ. Làm thật to ra sau tách chia đôi cổng :)

ATTILA

Xe điện
1 nửa sự thật thì ko bao giờ là sự thật. Đất rộng mở thêm cổng thì chia tách và chuyển nhượng cho dễ. Muốn mở cổng thì phải đàm phán với những người cùng ngõ đó bác nhé.

Roman

Xe điện
gia đình cụ chủ Muốn mở thêm cổng để chia nhỏ đất thêm chứ gì.

Vo_thuong

Xe điện
Em chả nhầm gì cả. Em ở Đặng Thai Mai mấy chục năm. Nhà mở cổng mới thoải mái.
Nếu cổng chỉ dài dăm bảy mét và rộng 1-2 mét thì còn lăn tăn vì sợ vướng xe cộ này nọ (nếu mở thêm cổng ra đó) còn ông chủ thớt mô tả thì cổng này dài cả trăm mét, rộng 3 mét thì như một cái đường nhỏ rồi => việc mở thêm cổng chả ảnh hưởng mịa gì đến hòa bình thế giới cả nên việc ngăn cản theo em là rất vớ vẩn, chỉ có ở văn hóa tiểu nông hẹp hòi của một bộ phận mà thôi. Tại sao không nghĩ thoáng là "hàng xóm giàu thì mình đỡ mất cắp" cho thoái mái nhỉ. Đó cũng là lý do mà em thấy phương Tây nó văn minh hơn châu Á nói chung (cụ thể là khựa và mình là đại diện) - với bọn nó thì thường xuyên dùng "dương mưu" tức là làm cho người khác được lợi để mình lợi hơn còn dân khựa và mình thì suốt ngày dùng âm mưu - luôn muốn đạp người khác xuống để mưu cầu ích lợi cho mình !