[Funland] Nhà cuối ngõ xây tường, dùng bể bê tông bịt cổng nhà em, UBND Phường Tây Tựu mặc kệ

Jamebonds

Xe container
E mà là cụ góp thêm ít đất cho ngõ vuông vắn, rộng ô tô vào, họ vui ngay mà đường vào nhà cụ cũng đẹp

hahuanvn

Xe buýt
E mà là cụ góp thêm ít đất cho ngõ vuông vắn, rộng ô tô vào, họ vui ngay mà đường vào nhà cụ cũng đẹp
Trước đó, nhà em đã sang sang 3 lần, góp ít đất + 1 cục mà cụ.
Tuyên bố là kể cả nửa tỷ, nói rất rõ ràng.

Nhà đối diện nhà em( hiện tại quay lưng vào ngách), cũng sang đề cập mở cổng. Anh em nhà đó có cho mở đâu. Họ nơi khác đến, họ cũng k dây và thôi.

Chỉnh sửa cuối:

GLife

Xe hơi
lòi gì lói
nhà thầy em ở cùng quận với cụ,mà dân phố cổ chuyển đến..toàn bị dân làng gây sự :))
đợt mới chuyển đến,em oánh nhau với 1 nhà..từ đấy dân ở xóm nó cạch mặt nhà em ra :))
nhìn chung thì,ko ở được với dân làng :))
Dân làng thì có cái lệ, ở chung với nhau đến dăm bảy đời vẫn choảng nhau như thường. :))
Dân ngụ cư muốn sống yên ổn thì phải biết oánh nhau, em thề!
Nên khi mua đất thì cũng nên quan tâm đến vấn đề: an ninh tốt - dân trí cao... =))
Nhất trí cao luôn ý. Em cũng mới về ở với dân làng và cũng đang gặp trường hợp tương tự đây ạ :(. Khổ lắm cơ.

GLife

Xe hơi
Em nói họ phản đối nhà e xây nhà hướng này để nói là suy nghĩ của họ hơi buồn cười thôi.

Nếu trích đất nằm trong phạm vi sổ để đi ra cổng cũ thì lại k có chuyện.

Còn hiện tại họ k chứng minh được ngõ nhà họ do lịch sử ấy chứ.

Lúc địa chính đến, cầm sơ đồ gì đó gọi nhà ông kia ra, em còn nghe thấy địa chính nói “nhà ông chốt từ phía trong, không ra đến ngoài này đâu mà cấm nta”. Cũng ông địa chính nói với bố em là nhà ông kia nhận vơ.

Rồi sau 1 thời gian, địa chính lại bảo là “họp các cụ, các cụ nói ngõ này nhà họ”.

Vẫn chả có giấy tờ gì chứng minh cả. Tất cả chỉ có vậy thôi ạ.
Sao hôm địa chính xuống, nhà cụ ko làm cái biên bản và các hộ lquan cùng ký vào nhỉ!???

Reddinang

Xe điện
Chả bù cho nhà e, cổng 4 xung quanh luôn

E ở chung cư :v

GLife

Xe hơi
Cũng ở làng em, cổng chính mặt đường to. Mở thêm vào cổng bên ngách, dân trong ngách ra xây và chặn cột điện. Xong vẫn bị cưỡng chế bình thường( không đóng góp gì luôn). Sau khi cưỡng chế xong, nhà khác tiện thể cũng trổ luôn, không còn ai ra xây, chặn nữa.

Đây nhà em đi từ hồi xưa luôn, khi cải tạo thì cùng đóng góp.
Thế cũ sang bên nhà đó học hỏi kinh nghiệm xem sao....

GLife

Xe hơi
cụ bị hội đồng phải ko? phàm dân làng,chúng ko muốn ai hơn mình đâu :))
Cũng có dân làng this dân làng that. Cơ mà cũng phải có việc thì mới biết mặt nhau cụ ạ.
Có thể nói em bị hội đồng, nhưng thành viên hội đồng đó cũng như chó vs mèo ý mà cụ. Còn ko thèm nhìn mặt nhau luôn cơ.

Trục

Xe ba gác
Nhất trí cao luôn ý. Em cũng mới về ở với dân làng và cũng đang gặp trường hợp tương tự đây ạ :(. Khổ lắm cơ.
Hề hề, lâu dần cũng quen, Cụ cứ tìm xem thằng nào gấu nhất làng (nhưng biết điều) và họ nhà nó to nhất Xã, cụ chơi với nó cho em.
Đảm bảo vấn đề Cụ được giải quyết.
Hoặc cụ to gan hơn, thì tìm thằng đó mà choảng nhau, ở yên ổn luôn. =))

hahuanvn

Xe buýt
Thế cũ sang bên nhà đó học hỏi kinh nghiệm xem sao....
Em có sang rồi. Ngõ đó dễ xử lý hơn ngõ nhà em vì ngõ đó có mười mấy hộ không liên quan đến nhau.

Hiện tại ngõ này chỉ có nhà em, mấy anh em ruột nhà họ, và 1 hộ khác mua đất nhà họ. Một hộ khác nữa cũng đi chung từ năm 50,60( nhưng sau đó họ có lối khác đi tiện hơn nên họ không đi ngõ này nửa thế kỷ rồi).

hahuanvn

Xe buýt
Sao hôm địa chính xuống, nhà cụ ko làm cái biên bản và các hộ lquan cùng ký vào nhỉ!???
Xuống lập biên bản dừng xây dựng ạ. Còn địa chính xuống xem hiện trường và chỉ trỏ gì đó.

Lelong1411

Xe tăng
Cổng đấy là lối đi chung của mấy nhà trong mũi tên đỏ. Cụ muốn đi vào đấy thì phải sang nói chuyện xin người ta, người ta không cho thì cụ phải chịu. Cụ đi kiện người ta thế này thì không bao giờ cụ mở được cổng ở đấy đâu bởi vì luật họ đúng. Nhà cụ có lối đi rồi, bố mẹ cụ chia đất cho 2 anh em không tính đến ngõ đi chung thì phải chịu thôi.
Luật nào họ đúng đấy cụ. Cụ viện dẫn luật đc e biếu cụ 10 củ tiêu chơi. Nếu không chứng minh được cái ngõ ấy thuộc sở hữu của mình thì nhà ấy có mà đúng đằng zời. Mà kể cả chứng minh đc đất ngõ ấy là của mình (gần như bất khả thi trong hoàn cảnh này) thì chỉ cần cụ chủ tách sổ vs anh zai là hoàn toàn có quyền mở cổng thông ra ngõ

p.maldini

Xì hơi lốp
Luật nào họ đúng đấy cụ. Cụ viện dẫn luật đc e biếu cụ 10 củ tiêu chơi. Nếu không chứng minh được cái ngõ ấy thuộc sở hữu của mình thì nhà ấy có mà đúng đằng zời. Mà kể cả chứng minh đc đất ngõ ấy là của mình (gần như bất khả thi trong hoàn cảnh này) thì chỉ cần cụ chủ tách sổ vs anh zai là hoàn toàn có quyền mở cổng thông ra ngõ
Nói như cụ mở luôn thêm cái cổng số 3 đi
toàn ông tham chỉ biết phần mình

GLife

Xe hơi

Bây giờ tham hay không thì cứ phải theo luật chứ cụ.
Mà xét cho cùng nói người ta THAM hay mình GHEN ĂN TỨC Ở cũng khó nói cụ nhỉ!

Lelong1411

Xe tăng
Nếu cụ ko thích nói về luật thì em xin hỏi cụ 1 câu: việc mở cổng này CÓ ẢNH HƯỞNG GÌ ĐẾN NHÀ ÔNG TIẾN KHÔNG mà cụ kêu TOÀN ÔNG THAM CHỈ BIẾT PHẦN MÌNH. Ai là người tham ở đây ạ

boytk

Xe tải
Cụ chủ mà tách sổ mà không có lối đi thì cũng không được tách sổ. Làm gì mà hoàn toàn có quyền mở cổng thông ra ngõ. Còn về lý và tình khi anh muốn mở thêm cổng thì ảnh phải được sự đồng ý của các hộ trong ngõ là đúng rồi. Nếu anh cố tình mở thêm mà các hộ không đồng ý mà cụ cứ mở cổng nên họ sẽ cố tình xây bịt. Đây là em nói nếu đứng ở phái bên họ thôi

hoanglong_hn

Xe tải
Trường hợp của cụ chủ thớt là phổ biến,ở đâu cũng có,có nhà giải quyết dc,có nhà ko,nhiều khi chỉ đơn giản là ko thích nhau,gato......
Về lý thuyết thì cụ được quyền mở lối đi ra ngõ đó,các hộ đang sử dụng ngõ đó ko được quyền ngăn cản trừ khi họ chứng minh được ngõ đi đó là thuộc sở hữu cá nhân.
Hiện tại cũng ko có văn bản hay quy định nào thể hiện rằng lối đi được sử dụng bao lâu thì được xác định là quyền sử dụng và quản lý của cá nhân nên ngõ đó có từ 30 hay 50 năm ko quan trọng.
Cụ xin trích lục hồ sơ địa chính để xác định ngõ đi này là ngõ chung hay ngõ riêng,nếu ngõ chung mà vẫn ko giải quyết được thì tiến hành khởi kiện theo quy định.

Lelong1411

Xe tăng
Cụ chủ mà tách sổ mà không có lối đi thì cũng không được tách sổ. Làm gì mà hoàn toàn có quyền mở cổng thông ra ngõ. Còn về lý và tình khi anh muốn mở thêm cổng thì ảnh phải được sự đồng ý của các hộ trong ngõ là đúng rồi. Nếu anh cố tình mở thêm mà các hộ không đồng ý mà cụ cứ mở cổng nên họ sẽ cố tình xây bịt. Đây là em nói nếu đứng ở phái bên họ thôi
Cụ nhìn như nào ma` cụ nói là mảnh đất này ko có lối đi ???. lối đi chính là cái ngõ chạy từ nhà ông Tiến kia ra đó. Còn cái chuyện mở cổng được sự đồng ý của các hộ trong ngõ trong trường hợp ngõ ấy là đất công quản lý thì nó thuộc về cái Lệ nhiều hơn là cái Lý thưa cụ.

boytk

Xe tải
Cụ nhìn như nào ma` cụ nói là mảnh đất này ko có lối đi ???. lối đi chính là cái ngõ chạy từ nhà ông Tiến kia ra đó. Còn cái chuyện mở cổng được sự đồng ý của các hộ trong ngõ trong trường hợp ngõ ấy là đất công quản lý thì nó thuộc về cái Lệ nhiều hơn là cái Lý thưa cụ.
Ý mình nói nếu mảnh nhà cụ chủ muốn tách sổ đất bên trong thì điều kiện cần là mảnh đó phải có lối đi. Nếu không có lối đi thì không được tách sổ. Ở đây cụ lại nói là tách sổ đi, nếu có sổ riêng thì bắt buộc phải cho mở cổng. Conf cái lý và tình em nói ở trên về xin ý kiến các hộ trong ngõ thì cái đấy trong quy định pháp luật rồi, không phải nêu ra theo thông lê đâu. Xét về mặt tình, nhà ngõ chỉ có 2 hộ đang thông thoáng, tự dưng một hộ tách thành mấy khẩu, ngõ tự dưng thêm mấy nhà phức tạp hơn, tất nhiên các hộ trong ngõ không thích điều đó nếu họ khó tính và xét nét

ltlinh

Xe tăng
Cụ chủ đã tách được sổ đỏ cho hai anh em chưa ?

cụ chủ chụp chính xác sổ đỏ của cụ lên đây sẽ đủ thông tin tư vấn hơn