[Thảo luận] Nhà các cụ tư vấn để em làm đơn khiếu nại xxx

Bigisbest

Xe container
Cái đó không quy kết được về phạm trù đạo đức bác nhé. Khái niệm đạo đức rất rộng lớn, chỉ vài câu nói đó không thể kêt kết tội họ thiếu đạo đức....
Vừng cụ hiểu theo cách đó thì em không bàn, khái niệm rộng lớn không có nghĩa là...không thể chỉ ra được thế nào là đạo đức. Dễ tìm thấy ngay được khái niệm về đạo đức công vụ, về tư cách người chiến sĩ công an nhân dân, 6 Điều Bác dạy...và cụ thể hơn: nói với công dân là "trẻ trâu" thì không đâu trên thế gian này cho phép đâu cụ, và hẳn nhiên không thể đưa chú này vào danh sách "những điển hình về học tập và làm theo tấm gương đạo đức HCM" được, trái lại, cần cho vào diện "khuyết điểm cần khắc phục theo NQ TU 4 về một số vấn đề cấp bách về XD..."...=)).
À, mà cụ ơi, đừng dùng khái niệm cãi cùn đối với công dân nhé, vì công dân có quyền thể hiện quan điểm của mình, đúng hay sai thì công chức thi hành công vụ có trách nhiệm giải thích hay xử phạt dựa trên pháp luật, không được phép quy kết hay đánh giá ai là cùn hay sắc cả.

ubisapro

Xe trâu
Bó tay với cách giải thích của cụ, nó gọi là lý sự cùn.
Luật là luật làm gì có chữ "nếu" ở đây. Biển báo là do luật quy định, nó có ý nghĩa của nó, nó qui định 1 hành vi giao thông phù hợp trên đoạn đường có cắm biển báo. Ở đây là xxx không nắm rõ luật dẫn đến bắt láo, ép người dân vi phạm phải lỗi mà họ không mắc, luật không quy định về lỗi đó. Đó là lỗi thiếu năng lực, thiếu kiến thức về nghiệp vụ của các đồng chí xxx. Người dân có quyền khởi kiện.
Phân tích về cái biển báo trên đường

Đó là biển gộp 403 theo QC41/2012 BGTVT
Biển này có ý nghĩa sau: Cấm các phương tiện không phải ô tô, xe máy, xe đạp đi trên đoạn đường có cắm biển, không hề có quy định cấm các phương tiện ô tô, xe máy, xe đạp chuyển làn, chuyển hướng trên đoạn đường có cắm biển, vì luật là người dân được làm những gì luật không cấm nên không có qui định cấm chuyển làn, chuyển hướng mà vạch trên đường là vạch đứt nên các phương tiện được đè vạch, chuyển làn, chuyển hướng khi cần thiết. Nó khác biển 412, gặp biển 412 các phương tiện được chia theo làn và không được chuyển làn, qui định rất rõ trong luật. Tất nhiên là ở đoạn rẽ của cụ chủ thớt không có biển cấm rẽ, nếu có thì cụ chủ vẫn vi phạm luật
Giải thích thế cụ đã rõ chửa

Thứ nhất: đó là biển gộp ko trong quy chuẩn, cụ bảo đó là biển gộp 403 cũng chả đúng vì biển 403 ko có chữ.

Thứ hai: Em đã dùng từ nếu, để hình dung hành động và cách suy nghĩ của xxx. Em cũng bảo xxx ngu ... chứ em chưa hề tán đồng hay ủng hộ cách xxx làm

Thứ ba: Nếu cụ đọc kỹ còm của em, cụ cũng sẽ hiểu, em ko phải ko biết xxx bắt láo. Em đã bảo đó ko phải là tư vấn thì lấy đâu ra giải thích và lý sự cùn ở đây hở cụ??? Em chỉ đang suy diễn cách nghĩ của xxx. Nếu xxx căn cứ vào biển đó thì phải là lỗi sai làn, chứ ko thể nào là lỗi ko chấp hành biển báo. Em dùng từ NẾU rõ ràng nhé, chứ em ko bảo biển đó đúng.

Tony_Bui

Xe buýt
Nghe các cụ tranh luận, góp ý vui quá .. em cũng hóng kết quả của cụ chủ thớt xem các xxx ăn nói ra sao.

binhfantasy

Xe buýt
Cụ lại chưa nắm rõ luật
1. Ai bảo luật không quy định việc gộp biển
2.3. Cụ có phải xxx đâu mà đọc được suy nghĩ của anh ta

Thứ nhất: đó là biển gộp ko trong quy chuẩn, cụ bảo đó là biển gộp 403 cũng chả đúng vì biển 403 ko có chữ.

Thứ hai: Em đã dùng từ nếu, để hình dung hành động và cách suy nghĩ của xxx. Em cũng bảo xxx ngu ... chứ em chưa hề tán đồng hay ủng hộ cách xxx làm

Thứ ba: Nếu cụ đọc kỹ còm của em, cụ cũng sẽ hiểu, em ko phải ko biết xxx bắt láo. Em đã bảo đó ko phải là tư vấn thì lấy đâu ra giải thích và lý sự cùn ở đây hở cụ??? Em chỉ đang suy diễn cách nghĩ của xxx. Nếu xxx căn cứ vào biển đó thì phải là lỗi sai làn, chứ ko thể nào là lỗi ko chấp hành biển báo. Em dùng từ NẾU rõ ràng nhé, chứ em ko bảo biển đó đúng.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Vừng cụ hiểu theo cách đó thì em không bàn, khái niệm rộng lớn không có nghĩa là...không thể chỉ ra được thế nào là đạo đức. Dễ tìm thấy ngay được khái niệm về đạo đức công vụ, về tư cách người chiến sĩ công an nhân dân, 6 Điều Bác dạy...và cụ thể hơn: nói với công dân là "trẻ trâu" thì không đâu trên thế gian này cho phép đâu cụ, và hẳn nhiên không thể đưa chú này vào danh sách "những điển hình về học tập và làm theo tấm gương đạo đức HCM" được, trái lại, cần cho vào diện "khuyết điểm cần khắc phục theo NQ TU 4 về một số vấn đề cấp bách về XD..."...=)).
À, mà cụ ơi, đừng dùng khái niệm cãi cùn đối với công dân nhé, vì công dân có quyền thể hiện quan điểm của mình, đúng hay sai thì công chức thi hành công vụ có trách nhiệm giải thích hay xử phạt dựa trên pháp luật, không được phép quy kết hay đánh giá ai là cùn hay sắc cả.
Bác ơi, không tự đặt câu hỏi nhé
Thứ Nhât: Không có biển rẽ trái - xe được rẽ trái
Thứ 2 : Trên đường có vạch đứt - xe được chuyển làn khi thấy an toàn

Gửi bác Chinhatm: Bác lý luận như vậy là ngụy biện cho phẩm chất lưu manh vô văn hóa của XXX đấy
Đấu tranh với cái xấu là tốt thôi, nhưng phải có chọn lọc, tỉnh táo và khôn ngoan. Tôi không cho rằng xxx kia đạo đức tốt, thậm chí tôi cho rằng anh ta cố tình xúc phạm bác chủ thớt, thế nhưng liệu đấu tranh có phải cứ tung bừa mọi thứ lên là xong, mà không cần có lý lẽ vững chắc?
- Với việc xxx không nắm được nghiệp vụ: Có bằng chứng rõ rằng, có cả cách giải quyết (học lại nghiệp vụ, khiển trách lãnh đạo...), và đây là một điểm rất quan trọng, mang tính quyết định, không chỉ ảnh hưởng trực tiếp tới xxx đó, mà còn ảnh hưởng đến cả lãnh đạo Đội 2 nữa: Người bảo vệ pháp luật không nắm được pháp luật
- Với việc xxx thiếu đạo đức: Không có cơ sở vững chắc để quy kết rằng thiếu đạo đức, càng không thể quy kết rằng đó là bản chất lưu manh. Nên nhớ rằng bối cảnh lúc đó xxx là người bảo vệ pháp luật và chủ thớt là người vi phạm pháp luật (đã có quyết định xử phạt và chưa xác nhận đươc rằng đó là phạt láo) và xxx cho rằng chủ thớt cố tình phạm lỗi lại còn cãi cùn.

Vậy nên đấu tranh thế nào? Nên tập trung vào yếu tố quan trọng, mang tính quyết định, ảnh hưởng mạnh đến cả xxx đứng đường lẫn lãnh đạo ở nhà hay dàn trải rộng ra với các yếu tố không có cơ sở vũng chắc để kết tội?
Tôi cho rằng chỉ nên tập trung vào một yếu tố mang tính quyết định, có cơ sở, bằng chứng vững chắc và làm cho xxx phải sợ, chùn tay trong những lần xử láo sau, chứ không phải chỉ cần xxx rút lại 1 quyết định xử phạt và thỏa mãn lòng tự ái của chủ thớt

RubynamitnA

Xe điện
Đề nghị hủyi biên bản vi phạm hành chính chứ cụ? XXX đã ra quyết định xử phạt hành chính đâu.
Bên cạnh đó em mách nhỏ cụ chủ là khi nộp đơn khiếu nại (xxx ko hủy bỏ biên bản ngay), cụ có 1 quyền pháp luật cho phép là Kiện ra tòa án hành chính về biên bản này, không cần chờ xxx ra Quyết định xử phạt. Tại cuối buổi làm việc với xxx cụ thông báo với xxx như vậy và tiến hành gửi đơn kiện luôn. XXX sẽ không được phép ra quyết định trong trường hợp này hoặc đã ra rồi thì phải có quyết định tạm hoãn thi hành để chờ Tòa giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:
Quên mất em chưa sửa từ biên bản thành quyết định xử phạt

basoko

Xe hơi
em nghĩ nên chỉnh 1 tẹo thành "trả lời chính thức và bằng văn bản cho tôi về việc giải quyết khiếu nại và ..." cụ ạ

su30mkk

Xe buýt
Cụ nên thêm 1 kiến nghị nữa để làm rõ cái biển gộp kia xem cắm đúng luật hay không? Cái biển này thì chả có trong luật hay quy chuẩn nào cả

Bigisbest

Xe container
Căn bản ổn, ngôn ngữ mạch lạc, nghiêm túc. Điểm hay nhất là cụ đã có bản ghi âm, riêng cái đoạn ngôn ngữ phi công vụ mà cụ nêu trong đơn (và ghi lại được) mà làm đến nơi thì chú em này mệt. Bố khỉ, cái họ cái tên thế mà...không lẽ cứ chúng bảo sao dân nghe, chịu phạt hoặc...thì là gương mẫu.

Tuanhang9193

Xe buýt
Ủn nào ủn nào ! Cụ chủ thơt đập vỡ mồm mấy con cờ hó chuyên ăn bẩn này đi

tuantumtim

Xe hơi
Em lính mới, Kê dép xin 1 chỗ hóng Cụ Chủ/Cao nhân xử lý tình huống này ạ.

orion101

Xe tải
Em ủng hộ cụ và xin phép đặt gạch hóng kết quả của cụ.

yeecoo

Xe buýt
Vodka ủng hộ cụ chủ thớt.
Hóng kết quả để học hỏi.

okient

Xe tải

Em hóng kết quả.....!
Nếu mai ngày kia lên đội mà xxx bắt tay bắt chân rồi trả = lái cho cụ,xong xuôi tất cả lại về...... thì lần sau em thà đưa 5 chục cho nhanh đỡ phải về nhà viết đơn! :D
Làm đơn để cho các đồng chí ý rút cái sợi dây kinh nghiệm lần sau đừng có mà bắt bừa cụ ơi :D. Cụ chủ gửi đơn đi nhiều nơi thì em tin là không xong xuôi tất cả lại về ... được ạ. Nếu cụ chủ được xin lỗi và trả lại giấy tờ thì ít nhất xxx kia cũng mệt chút ít :))

ngungo thien ly

Xe container
Kết quả sao rồi cụ chủ, hy vọng niềm tin chiến thắng, phải xử lý thích đáng người thi hành luật mà có lời nói xúc phạm đến người dân

podr everet

Xe buýt
Đơn của cụ như vậy là chuẩn rồi, có điều nên tách mục 5 ra làm hai (5&6)
Một là cho biết vụ việc của xxx đúng hay sai, sai thì gq ntn?
Hai là yc ...... như đơn
Cái này để tránh xxx quanh co chối tội cụ ợ.