[Thảo luận] Nhà các cụ tư vấn để em làm đơn khiếu nại xxx

tanhoang

Xe điện
Em hết mất riệu ko mời đc cụ. Liệu trong đơn có nên gưi hết các nơi như CAHN, PC67, UBATGTQG, ban thanh tra CAHN, các báo ko các cụ nhỉ?
Cụ gửi đội đã, nếu đội k gq hoặc gq k thoả đáng thì hẵng làm đơn gửi tiếp lên cấp trên của đội (phòng csgt hn), cứ thế lên cấp cao hơn trực tiếp, không gửi nhiều nơi cùng 1 lúc

lehuuvy

Xe tải
bác chỉ cần gủi lên đội và ban giám đốc catp là ok rồi ban gd xẽ chỉ đạo phòng thanh tra làm việc mà em gặp tình huống nầy rồi

sandisk35

Xe tăng
Cụ ghi âm xxx thông báo lỗi sai làn rồi. Sao không yêu cầu xxx ghi đúng lỗi đó nhỉ?

pttoan265

Xe tăng
Kg các cụ, hôm kia em bị xxx đội 2 bắt ở Yên Phụ, nội dung cụ thể các cụ đọc đơn sẽ rõ.........
NGƯỜI LÀM ĐƠN
C...hó vẫn cắn càn à cụ. Đã có một cụ rơi vào tình huống của cụ và đã thành công cũng trên chính đoạn đường này. Cụ tham khảo tại đây nhé. E gửi cho cụ thêm mẫu đơn khiếu nại

Chỉnh sửa cuối:

DTV

Xe tăng
Ok, bác có muốn làm quyết liệt tí nữa thì sửa thành: Đơn khiếu tố (khiếu nại và tố cáo theo Luật KNTC); khiếu nại về QĐ xử phạt như trên là được rồi;bổ sung tố cáo thái độ, hành vi, lời nói thiếu chuẩn mực đạo đức, văn hóa của CBCS CAND nâng quan điểm lên...không chịu hoc tập, làm theo tấm gương đạo đức HCM,...thể hiện sự suy thoái....Rồi đến, Vì vậy, Tôi yêu cầu (chứ không đề nghị:D): 1...3...Cuối đơn, ràng buộc thời hạn trả lời theo Luật KNTC, nếu quá thời hạn tiếp tục KNTC lên cấp cao hơn. Gửi trực tiếp nếu không có biên nhận thì gửi chuyển phát nhanh có chứng từ của bưu điện. Chú ý khi đến làm việc phải hết sức bình tĩnh, tránh rơi vào các bẫy nó cài sẵn, chúc thành công! :D=D>
Chuẩn đây ạ. Em đang định tư vấn thì cụ còn nói đầy đủ hơn.

duongducdinh

Xe buýt
làm cho ra ngô ra khoai đi cụ ơi.dù thắng hay thua cũng có kinh nghiệm để đời ạ.trong tay cụ còn có bửi bối là đoạn ghi âm cơ mà.loanh quanh bia cụ lại uống mệt nghỉ cả năm ý chứ.:D

Bigisbest

Xe container
Cụ kiện đi, cụ thắng chắc rùi, ủng hộ cụ làm tới vụ này, cần phải có người đi trước để xxx biết mà không bắt những lỗi không đúng theo qui định
Biển cụ đi là biển 403 qui định phần đường cho từng loại phương tiện, có vạch dứt thì các phương tiện được chuyển hướng khi cần thiết. Nó khác xa với biển phân làn dành riêng cho từng phương tiện 412, biển này các phương tiện khác nhau đi trên các làn khác nhau, không được chuyển làn, nếu gặp biển 412 mới bị lỗi sai làn. biển 412 có thêm mũi tên chỉ hướng bắt buộc phải đi nên nếu chuyển làn mới sai.
Còn biển chỉ dẫn 403, thì đi như cụ khi gặp đoạn rẽ được phép chuyển hướng nếu không có biển cấm khác, cụ hoàn toàn không bị lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" vì biển 403 là biển chỉ dẫn để hướng dẫn các phương tiện theo qui định của biển được phép đi trên đường đó, chứ không có căn cứ để xử phạt khi phương tiện đó chuyển làn hoặc chuyển sang hướng khác. Biển này chỉ có căn cứ xử phạt khi các phương tiện khác không phải ô tô, xe máy, xe đạp đi vào thì sẽ bị phạt thôi, biển 403 không phân làn luồng riêng cho từng phương tiện, không có các qui định riêng về việc chuyển hướng nên các phương tiện hoàn toàn được chuyển hướng, chuyển làn khi cần thiết. Luật là người dân được làm những gì pháp luật ko cấm nên ở biển 403 ko có qui định cấm các phương tiện chuyển làn, chuyển hướng nên ko có lỗi của cụ
Iêm nhất trí với lập luận của cụ, không có biển cấm rẽ, thì đương nhiên em được chuyển sang làn bên cạnh để rẽ trái, không có vạch liền thì em cũng chẳng có lỗi gì sất.
Em nghĩ nên chăng lập luận thêm rằng: bản thân cái biển này không đúng quy chuẩn, mà nếu quy định không đúng nội dung/hình thức thì đương nhiên không có hiệu lực thi hành. Vậy nên trách nhiệm của đội 2xxx, và cá nhân cu xxx kia phải có trách nhiệm phản ánh kịp thời với cơ quan có thẩm quyền để sửa lại, trong khi chờ sửa lại thì không được phép xử phạt. Cụ thể trường hợp này, tôi cho rằng bản thân cu xxx và đội chưa làm tròn trách nhiệm cũng như thiếu hiểu biết về các quy định về GTĐB...làm gì thì làm chứ bị nhận xét là thiếu hiểu biết thì...nằm đấy thở, thành chuyên viên già về hưu.
(Cụ ạ, ngại gì mà không nâng quan điểm, quy chụp một cách đúng luật?)

Chỉnh sửa cuối:

binhfantasy

Xe buýt
Bó tay với cách giải thích của cụ, nó gọi là lý sự cùn.
Luật là luật làm gì có chữ "nếu" ở đây. Biển báo là do luật quy định, nó có ý nghĩa của nó, nó qui định 1 hành vi giao thông phù hợp trên đoạn đường có cắm biển báo. Ở đây là xxx không nắm rõ luật dẫn đến bắt láo, ép người dân vi phạm phải lỗi mà họ không mắc, luật không quy định về lỗi đó. Đó là lỗi thiếu năng lực, thiếu kiến thức về nghiệp vụ của các đồng chí xxx. Người dân có quyền khởi kiện.
Phân tích về cái biển báo trên đường

Đó là biển gộp 403 theo QC41/2012 BGTVT
Biển này có ý nghĩa sau: Cấm các phương tiện không phải ô tô, xe máy, xe đạp đi trên đoạn đường có cắm biển, không hề có quy định cấm các phương tiện ô tô, xe máy, xe đạp chuyển làn, chuyển hướng trên đoạn đường có cắm biển, vì luật là người dân được làm những gì luật không cấm nên không có qui định cấm chuyển làn, chuyển hướng mà vạch trên đường là vạch đứt nên các phương tiện được đè vạch, chuyển làn, chuyển hướng khi cần thiết. Nó khác biển 412, gặp biển 412 các phương tiện được chia theo làn và không được chuyển làn, qui định rất rõ trong luật. Tất nhiên là ở đoạn rẽ của cụ chủ thớt không có biển cấm rẽ, nếu có thì cụ chủ vẫn vi phạm luật
Giải thích thế cụ đã rõ chửa

Em tư véo j đâu. Em chỉ nói, nếu xxx căn cứ vào cái biển thì phải lập biên bản sai làn (nếu xxx cho là cái biển đúng), còn nếu thấy cái biển đó ko đúng, thì lập cụ chủ cái biên bản ko chấp hành biển báo thì càng ngu. Ko đúng ah cụ???

Chỉnh sửa cuối:

Bigisbest

Xe container
Chuẩn đây ạ. Em đang định tư vấn thì cụ còn nói đầy đủ hơn.
Oạc, em nghĩ là em nhâng quan điểm đã hơi...quá đáng, cụ còn nặng đoa hơn...nhưng đúng, cứ thế mà phang, nào thì thiếu hiểu biết, nào thì có thái độ và lời nói xúc phạm công dân, không phù hợp với thái độ tác phong công vụ...bla bla...

dunght92

Xe hơi
có kết quả cụ post lên nhé

chinhatm

Xe container
Kg các cụ, hôm kia em bị xxx đội 2 bắt ở Yên Phụ, nội dung cụ thể các cụ đọc đơn sẽ rõ.

Em muốn nhờ các cụ tư vấn mấy việc như sau:

1. Đơn như thế đã ổn chưa? Cần bổ sung chỉnh sửa gì không?
2. Gửi theo trình tự từ đội 2 nếu ko giải quyết đc mới gửi lên PC67 hay tung lên cả 2 cùng lúc?
3. Có cần gửi kèm cả ghi âm không?

Cảm ơn các cụ.

P/s: xxx lập biên bản cũng có chơi OF thì phải. Đồng chí ấy bảo em cứ ghi âm lên OF chém gió thoải mái =)) Nhưng em bảo tôi ghi âm để làm bằng chứng khi ra tòa chứ ko phải để chém trên OF :-$

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

ĐƠN KHIẾU NẠI
Kính gửi: Ông Đội trưởng Đội cảnh sát giao thông số 2 – Phòng CSGT Hà Nội

Tên tôi là:
Sinh ngày:
Hộ khẩu thường trú:
Chỗ ở hiện nay:
Tôi làm đơn này để khiếu nại một việc như sau:
Vào hồi 18h50 ngày 11/5/2015 tôi điều khiển xe mô tô đi từ cửa khẩu chợ Long Biên ra đường Yên Phụ. Đến đoạn đối diện số nhà 62 đường Yên Phụ, để đảm bảo an toàn cho mình và những người tham gia giao thông khác, tôi giảm tốc độ, bật đèn tín hiệu bên trái và từ từ chuyển ra làn đường bên trái để chuẩn bị rẽ sang đường Hàng Than.
Tuy nhiên, tôi đã bị thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn, đội Cảnh sát giao thông số 2 – Phòng Cảnh sát giao thông Hà Nội yêu cầu dừng phương tiện và thông báo với tôi về việc vi phạm lỗi đi sai làn đường quy định.
Mặc dù tôi đã giải thích với thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn từ cửa khẩu chợ Long Biên đi ra không có biển phân làn theo quy định, mặt khác vạch sơn trên đường là vạch kẻ đứt nhưng thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn vẫn khẳng định tôi vi phạm lỗi đi không đúng làn đường quy định.
Tôi hỏi thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn biển phân làn ở đâu thì được thiếu úy Cẩn bảo đi ngược lại khoảng 100m sẽ nhìn thấy biển phân làn. Theo lời thiếu úy Cẩn, tôi quay ngược lại khoảng 100m, chụp ảnh biển chỉ dẫn mà thiếu úy Cẩn tự cho là biển phân làn. Chụp ảnh xong tôi hỏi thiếu úy Cẩn đây có phải là biển phân làn không? Thiếu úy Cẩn vẫn khẳng định đây là biển phân làn. Tôi lại hỏi thiếu úy Cẩn đây là biển số bao nhiêu trong quy chuẩn 41:2012/BGTVT của Bộ Giao thông vận tải thì thiếu úy Cẩn không trả lời được và có lời nói, thái độ quanh co.
Vì không thể thống nhất được quan điểm, nên tôi đồng ý để thiếu úy Cẩn lập biên bản và tôi sẽ ghi ý kiến của tôi vào biên bản vi phạm hành chính.
Sau khi đồng ý lập biên bản, thiếu úy Cẩn đưa tôi vào gặp Tổ trưởng, trung úy Trần Quang Đạt. Trong lúc tôi đang lấy giấy tờ để cung cấp cho trung úy Đạt thì thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn đứng bên cạnh và có những lời lẽ mang tính xúc phạm cá nhân như: “**** viên rồi, cán bộ cơ quan nhà nước rồi mà mình vẫn thế à?”, “Cãi cùn như thế chỉ có bọn trẻ trâu nó làm thôi”.
Khi làm việc với trung úy Trần Quang Đạt, thì tự nhiên lỗi của tôi được chuyển ngay từ đi không đúng làn đường quy định thành lỗi không chấp hành chỉ dẫn biển báo hiệu. Mặc dù tôi đã cố gắng giải thích với trung úy Đạt rằng biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành, và vạch kẻ đường là vạch đứt nên tôi được phép chuyển làn nhưng trung úy Đạt vẫn kiên quyết lập biên bản vi phạm hành chính số 0633231 ngày 11/5/2015 với lỗi không chấp hành chỉ dẫn biển báo hiệu và tạm giữ 01 giấy phép lái xe số 0101.... của tôi.
Vì vậy, tôi:
1. Đề nghị Đội Cảnh sát giao thông số 2 rút lại quyết định xử phạt vi phạm hành chính số 0633231 ngày 11/5/2015;
2. Đề nghị Đội Cảnh sát giao thông số 2 cũng như phòng Cảnh sát giao thông Hà Nội kiểm tra lại đạo đức, trình độ năng lực của thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn.Tại sao sau khi dừng phương tiện của tôi, thiếu úy Cẩn thông báo lỗi đi không đúng làn đường quy định, nhưng sau khi tôi đưa ra lý lẽ và dẫn chứng là tôi không vi phạm lỗi trên thì ngay lập tức Tổ trưởng tổ công tác là trung úy Trần Quang Đạt chuyển sang lỗi không chấp hành chỉ dẫn biển báo hiệu? Câu hỏi đặt ra ở đây là do thiếu úy Nghiêm Đình Cẩm không nắm rõ luật giao thông hay nắm rõ nhưng cố tình áp dụng lỗi có mức phạt cao hơn đối với người vi phạm giao thông?
3. Yêu cầu thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn xin lỗi cá nhân tôi vì trong lúc làm việc với công dân đã có những lời lẽ mang tính xúc phạm cá nhân.
Tôi đã cẩn thận ghi âm đầy đủ nội dung cuộc trao đổi và sẽ cung cấp cho Quý Cơ quan khi có yêu cầu.
Trân trọng!

Hà Nội, ngày 13 tháng 5 năm 2015
NGƯỜI LÀM ĐƠN
Bác làm thế này họ không sợ đâu, sau đó lại đi bắt những người khác bình thường.
1. Bác mới nhận biên bản xử lý vi phạm hành chính, chưa có quyết định xử phạt, nên đề nghị số 1 không hợp lý.
2. Bác không thể quy kết đồng chi xxx đó thiếu đạo đức, mà những lời nói đó có thể xuất phát từ sự không nắm được luật, không nắm được nghiệp vụ. Ở đây bác cần khẳng định biển chỉ dẫn nêu trên (mà bác chụp ảnh) không được quy định trong luật nên nó không hề có giá trị nào cả, hoặc chỉ mang tính khuyến cáo, hướng dẫn. Việc xxx đó lập biên bản dựa trên biển báo trái luật chứng tỏ xxx đó không nắm được nghiệp vụ, mà đây là lỗi nghiêm trọng không những với xxx đứng đường, mà cả với người chỉ huy đã điều xxx này ra đứng đường.
3. Xin lỗi thì tùy.

Theo tôi, bác nên làm thế này:
Làm đơn phản ánh, chứ chưa cần khiếu nại, vì chưa có quyết định xử phạt. Trong đơn phản ánh trình bầy như trên, nhấn mạnh vào khía cạnh không nắm được nghiệp vụ của xxx và đề nghị:
- Đưa đồng chí xxx đó đi học lại nghiệp vụ
- Kiểm tra lại nghiệp vụ tất cả các xxx khác xem có đủ điều kiện ra đứng đường hay không
- Khiển trách người chỉ huy đã điều đồng chí xxx không nắm được nghiệp vụ đó ra đứng đường

Đơn phản ánh trước mắt gửi đội CSGT số 2, nhưng nếu bác muốn chơi đến cùng, gửi luôn một đơn lên Phòng CSGT Hà Nội, thậm chí gửi cả đơn lên CATP. Đây là đơn phản ánh chứ không phải đơn khiếu nại nên không nhất thiết phải gửi từ dưới lên.

Chỉnh sửa cuối:

Bigisbest

Xe container
Bác làm thế này họ không sợ đâu,....
2. Bác không thể quy kết đồng chi xxx đó thiếu đạo đức, mà những lời nói đó có thể xuất phát từ sự không nắm được luật, không nắm được nghiệp vụ.
"Trong lúc tôi đang lấy giấy tờ để cung cấp cho trung úy Đạt thì thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn đứng bên cạnh và có những lời lẽ mang tính xúc phạm cá nhân như: “**** viên rồi, cán bộ cơ quan nhà nước rồi mà mình vẫn thế à?”, “Cãi cùn như thế chỉ có bọn trẻ trâu nó làm thôi”.
Em hoàn toàn không đồng ý với cụ, thực ra, lỗi nặng nhất của chú dại này chính là có lời nói không phù hợp với tư cách ...viên, có tính xúc phạm công dân. Nói thật với cụ, ở nước ngoài, tội này đủ để đi tù. Đây chính là chi tiết đắt giá nhất để yêu cầu cấp trên xem xét lại tư cách, năng lực của nó. Bọn thiếu giáo dục kiểu này luôn nhìn người vi phạm theo hai góc độ: một nguồn thu tiềm năng, hoặc khi bị cự lại-vốn dĩ là quyền của công dân thì nó luôn nghĩ như tội phạm, vi phạm hành chính thì đã sao, mà đã chắc mình vi phạm chưa.
Còn cái vi phạm giao thông, nó chỉ bị nhắc nhở về chuyên môn thôi cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
"Trong lúc tôi đang lấy giấy tờ để cung cấp cho trung úy Đạt thì thiếu úy Nghiêm Đình Cẩn đứng bên cạnh và có những lời lẽ mang tính xúc phạm cá nhân như: “**** viên rồi, cán bộ cơ quan nhà nước rồi mà mình vẫn thế à?”, “Cãi cùn như thế chỉ có bọn trẻ trâu nó làm thôi”.
Em hoàn toàn không đồng ý với cụ, thực ra, lỗi nặng nhất của chú dại này chính là có lời nói không phù hợp với tư cách ...viên, có tính xúc phạm công dân. Nói thật với cụ, ở nước ngoài, tội này đủ để đi tù. Đây chính là chi tiết đắt giá nhất để yêu cầu cấp trên xem xét lại tư cách, năng lực của nó. Bọn thiếu giáo dục kiểu này luôn nhìn người vi phạm theo hai góc độ: một nguồn thu tiềm năng, hoặc khi bị cự lại-vốn dĩ là quyền của công dân thì nó luôn nghĩ như tội phạm, vi phạm hành chính thì đã sao, mà đã chắc mình vi phạm chưa.
Còn cái vi phạm giao thông, nó chỉ bị nhắc nhở về chuyên môn thôi cụ nhé.
Cái đó không quy kết được về phạm trù đạo đức bác nhé. Khái niệm đạo đức rất rộng lớn, chỉ vài câu nói đó không thể kêt kết tội họ thiếu đạo đức. Hơn nữa, nếu xét trong bối cảnh xxx không nắm được luật thì xxx đó sẽ nhìn bác chủ thới như là một kẻ cố tình phạm luật đang cãi cùn. Nếu xxx nắm được luật, biết bác chủ thớt không phạm luật mà vẫn cố tình xử lý và dùng những lời nói như trên thì lúc đó mới là vấn đề đạo đức bác nhé

suzu37

Xe container
Bác chinhatm sót một chi tiết rồi. Vụ này không có biên bản mà đã có quyết định xử phạt tại chỗ. Bác chủ thớt đã khẳng định.

cpbop

Xe hơi
Em ủng hộ cụ chủ làm cho rõ việc này.
Cụ thêm thông tin vào đơn đề nghị xxx giải thích rõ:
Thứ nhất: Đường không có biển cấm rẽ trái, xe máy có được rẽ trái không, các phương tiện nào được rẽ trái ??? Nếu không được rẽ trái thì đi như thế nào để ra được Hàng Than, đề nghị hướng dẫn cụ thể.
Thứ hai: vạch là vạch đứt, xe máy có được đi qua để rẽ trái không???

Cuối cùng cụ kết luận: lúc tôi rẽ trái để chuẩn bị rẽ sang đường Hàng Than thì không có cái biển nào phân làn nào (biển nhắc lại) nên tôi không biết, do đó tôi không có nghĩa vụ phải tuân thủ cái biển ở phía sau lưng mà tôi không biết.

Em hóng tin chiến thắng từ cụ.

Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn. Sáng nay em sẽ chỉnh sửa lại quả đơn và chiều mang đi chiến thôi ạ

cucho

Xe tăng
Em ủng hộ cụ chủ làm cho rõ việc này.
Cụ thêm thông tin vào đơn đề nghị xxx giải thích rõ:
Thứ nhất: Đường không có biển cấm rẽ trái, xe máy có được rẽ trái không, các phương tiện nào được rẽ trái ??? Nếu không được rẽ trái thì đi như thế nào để ra được Hàng Than, đề nghị hướng dẫn cụ thể.
Thứ hai: vạch là vạch đứt, xe máy có được đi qua để rẽ trái không???

Cuối cùng cụ kết luận: lúc tôi rẽ trái để chuẩn bị rẽ sang đường Hàng Than thì không có cái biển nào phân làn nào (biển nhắc lại) nên tôi không biết, do đó tôi không có nghĩa vụ phải tuân thủ cái biển ở phía sau lưng mà tôi không biết.

Em hóng tin chiến thắng từ cụ.
Bác ơi, không tự đặt câu hỏi nhé
Thứ Nhât: Không có biển rẽ trái - xe được rẽ trái
Thứ 2 : Trên đường có vạch đứt - xe được chuyển làn khi thấy an toàn

Gửi bác Chinhatm: Bác lý luận như vậy là ngụy biện cho phẩm chất lưu manh vô văn hóa của XXX đấy

aero_tourer

Xe tải
Em hết mất riệu ko mời đc cụ. Liệu trong đơn có nên gưi hết các nơi như CAHN, PC67, UBATGTQG, ban thanh tra CAHN, các báo ko các cụ nhỉ?
Oh, vô tư đê, hổng cần rượu làm chi, chỉ cần xxx liêm, chính, chí công vô tư 8->, dân đỡ lầm than, xh tiến bộ là ok roài :D. Nếu muốn gửi nhiều nơi, thì ghi ở phía cuối, bên trái đơn, Nơi nhận (như văn bản hành chính nhà nước): - Như trên (để giải quyết); - PC67 (để biết); -.......(để biết); - Lưu. Nhớ quán triệt lời bác cả...: hết sức bình tĩnh, tỉnh táo, tránh rơi vào cạm bẫy của các thế lực thù địch! Ok?:-|

NoCarNoMoney

Xe buýt
Up lên cho cụ chủ. Vụ này cụ thắng chắc 100%. Hy vọng các lều báo trong này sẽ đưa vụ này lên báo để xxx bớt bắt láo dân

chinhatm

Xe container
Bác chinhatm sót một chi tiết rồi. Vụ này không có biên bản mà đã có quyết định xử phạt tại chỗ. Bác chủ thớt đã khẳng định.
Có quyết định xử phạt rồi cũng thế. Theo tôi chỉ nên gửi đơn phản ánh thì mình có thể gửi khắp nơi được: Phòng CSGT, CATP, báo chí, UBATGTQG... Mà làm thế này thì xxx mới sợ, chứ chỉ khiếu nại quyết định xử phạt thì xxx không sợ đâu.
Gửi đơn khiếu nại thì chỉ được gửi đến Đội CSGT số 2 (vì Đội 2 ra quyết định xử phạt), nếu sau thời gian 30 ngày (?) Đội 2 không giải quyết mới gửi lên Phòng CSGT... Mà đơn gửi lên Đội 2, họ chỉ cần hủy quyết định xử phạt là xong, chuyện nội bộ của Đội 2, CATP không hề biết đến. Sau đó họ lại tiếp tực bắt láo, có ai khiếu nại thì lại hủy quyết định...
Có thể việc chuyển sang lỗi "không tuân thủ biển báo" là nhằm mục đích đối phó với việc khiếu nại (nếu có), bởi lỗi này chỉ cần Đội 2 ra quyết định xử phạt, chứ lỗi đi sai phần đường, làn đường sẽ phải chuyển lên Phòng CSGT ra quyết định, nếu bị khiếu nại sẽ to chuyện hơn