[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Trục

Xe ba gác
Em toàn ăn bữa xế trưa lúc 9-10h sáng để tiết kiệm thêm bữa trưa:-ss. Kể ra cụ nào thuốc lá, trà đá với bia hơi đều hàng ngày mà giảm, hoặc cai hẳn được thì tiết kiệm 1 tháng nhiều phết chứ ko đùa đâu. Cái khó nhất là bon mồm quen rồi ko rịn được thôi ;)
Em tiền cafe hằng ngày tốn hơn tiền ăn đó cụ, quen mồm rồi nên chẳng nhịn được cái gì.

Tara01

Xe hơi
Trừ trẻ em đang tuổi dậy thì hoặc vận động viên luyện tập cần chế độ ăn nhiều đạm, chứ trung bình người lớn thì ngày 1.5-2 lạng thịt là tiêu chuẩn rồi. Một bữa như vậy x 2 và ăn thường xuyên cũng không phải là tốt cho sức khỏe đâu mợ.
Do trưa em ăn ở canteen, con ở trường lượng đạm ít hoặc đạm không chất lượng nên bữa tối và bữa trưa cuối tuần cần mức đó. Sáng em cũng ăn đơn giản ở nhà, gần như ko ăn thịt, có thì cũng chỉ là ít ruốc nhà làm, thường là 1 quả trứng, ít hạt các loại, xíu bánh mì hay cơm.

maximax903

Xe điện
Em tiền cafe hằng ngày tốn hơn tiền ăn đó cụ, quen mồm rồi nên chẳng nhịn được cái gì.
Thế em mới nói vậy. Chả nói đâu xa xôi hôm vừa rồi ngày trái đất, đúng hôm HN nắng nóng chảy mỡ ra em mới bẩu với đội tiểu yêu: Hay nhà mình tạm tắt điều hoà 1-2 tiếng ủng hộ đi. Mà từ đứa lớn đến bé chẳng giả nhời em câu nào. Thế mới tài :D

saphia2008

Xe tải
Như nhà em vừa đóng tiền học cho 2 con 220, thanh toán chuyến du lịch Trung quốc 140, thì cũng gần 350 rồi. Còn chi tiêu thường xuyên hàng tháng tầm 35-40 là đủ. Nhà em chỉ sinh hoạt bình thường và căn ke, khoản nào đáng chi em mới chi chứ ko phung phí gì đâu. Em so với mặt bằng bạn cùng lứa, người cùng khu cũng chỉ vào dạng TB+ chút thôi.

Trục

Xe ba gác
Thế em mới nói vậy. Chả nói đâu xa xôi hôm vừa rồi ngày trái đất, đúng hôm HN nắng nóng chảy mỡ ra em mới bẩu với đội tiểu yêu: Hay nhà mình tạm tắt điều hoà 1-2 tiếng ủng hộ đi. Mà từ đứa lớn đến bé chẳng giả nhời em câu nào. Thế mới tài :D
Có những thứ chỉ nên tăng chứ không giảm. Mọi người khuyên em sống nên tiết kiệm, em bảo, chẳng tiết kiệm được đâu, chỉ phấn đấu tăng thu mà bù chi thôi. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Bọn trẻ con nó ăn nhiều đạm lắm các cụ mợ ạ. Đây là kỳ đi quân sự cấp 3, một bàn ăn này em nhìn bát với bố trí ngồi là 6 bạn. Các con ăn hết bay chả chừa cái gì ạ.

Ăn bán trú ở trường, hai đứa nhà em không vấn đề gì, nhưng khá nhiều bố mẹ kêu khẩu phần ăn ít, các bạn nam hay bị đói. Chúng nó đói là chiều không học được.
Em biết có những cháu ăn hết nửa chỗ thức ăn này nên 6 cháu hết sạch là đúng rồi (lại còn trong tình trạng vận động nhiều và giảm ăn vặt so với ở nhà).

just for fun

Xe lăn
Nhà mợ ăn ít thật. Em tò mò với mức chi 22tr/tháng của nhà mợ phết đấy. Nhà em ăn cũng không nhiều hay quá sang nhưng định lượng trung bình một suất ăn trưa/ tối nêua ăn ở nhà tầm 1.5 - 2 lạng đạm net (kiểu con cá 1kg nhưng là cá sống thì đạm chỉ được 70%), 150 đến 200 gr rau net, cơm thì 1/2 bát nhỏ thôi + sữa tưoi, sữa chua, hoa quả. Ăn ít hơn mức đó em không đủ sức làm việc luôn. Nhà em nấu ăn hay chia phần để ăn hết xuất luôn cho gọn.
Nhà cháu nặng nhất là khoản học phí trường tư của F1.2 thôi. F1.2 nhà cháu chưa đi học thêm gì cả nên ngoài tiền học ở trường thì cũng chưa tốn thêm khoản nào. Nhà cháu có thói quen ăn sáng ở nhà, cầm cơm đi làm và tối cũng ăn ở nhà nốt. Cuối tuần mới kéo nhau đi ăn sáng hoặc đi ăn ngoài đổi bữa, hoặc F1.1 có thời gian thì bày biện nấu nướng.
còn ăn uống thì nhà cháu khá đơn giản, ít đạm so với cccm trên đây. Cháu tính ra lượng thịt cá tiêu thụ chỉ nên khoảng 2 lạng/ngày cho bạn lớn, bạn bé cỡ 2.5 lạng, như cháu thì chỉ cần 1 lạng là vừa đủ. Nhà cháu ưu tiên ăn cá hơn ăn thịt. Hôm nào trót ăn nhiều đạm quá thì các ngày sau cháu chỉ nấu vừa phải. Nói chung bệnh từ miệng mà vào, do đó ăn uống tiết chế đúng mức cơ thể cần cũng là một cách phòng chống bệnh tật.
tiền điện, net, nước nhà cháu cũng ít, nuôi 1 ô tô nhưng cháu thấy cũng ko đáng mấy, cung đường đi làm của cháu tiện xe bus nên cháu và F1.2 thường di chuyển bằng xe bus. Ô tô thường chỉ đi cuối tuần khi ra khỏi thành phố nên cũng ko tốn là bao.

just for fun

Xe lăn
Bọn trẻ con nó ăn nhiều đạm lắm các cụ mợ ạ. Đây là kỳ đi quân sự cấp 3, một bàn ăn này em nhìn bát với bố trí ngồi là 6 bạn. Các con ăn hết bay chả chừa cái gì ạ.

Ăn bán trú ở trường, hai đứa nhà em không vấn đề gì, nhưng khá nhiều bố mẹ kêu khẩu phần ăn ít, các bạn nam hay bị đói. Chúng nó đói là chiều không học được.
Bán trú ở trường con nhà cháu cũng được chuyên gia dinh dưỡng tính đủ lượng đạm. Các bố mẹ kêu ít nhưng cháu thấy thế là vừa đủ, ăn nhiều quá chỉ tổ béo phì

Minhnd

Xe điện
Ngày xưa có câu “ăn thì nhiều, ở thì mấy”. Giờ thì tiền ăn chiếm tỉ lệ khiêm tốn trong chi tiêu thôi nhỉ?

tunglam2806

Xe tăng
Ngày xưa có câu “ăn thì nhiều, ở thì mấy”. Giờ thì tiền ăn chiếm tỉ lệ khiêm tốn trong chi tiêu thôi nhỉ?
Cụ chắc lại không phải đi chợ rồi. Tiền ăn, tiền học giờ chiếm tỷ trọng lớn nhất trong chi phí sinh hoạt của 1 gia đình đó ạ.

hacvuphong

Xe tăng
Hai đứa nhà em tròn xoe thật, nhưng mà phanh chúng nó ăn thì lại thương. 1kg bò bít tết, hay thịt lợn kho tàu ngon như ngoài hàng bán xôi, hai đứa ăn vèo 1 bữa, người lớn gọi là ăn ủng hộ. Gà lóc xương rán phải 2 con. Con chị ăn thịt kém thằng em, nhưng ăn vặt thì đều hơn. Được cái cả hai đứa ở nhà thì ăn thế chứ ra ngoài cho ăn cái gì ăn cái đấy, bảo sao ăn vậy chứ không kêu ca gì bao giờ. Các bạn có thể chê không ăn chứ con nhà em về hỏi khen ngon tất.
Hehe. Mợ cần kiểm soát cân nặng hai nhóc. Đừng như bạn cháu F1.1 nặng có tạ mốt, F1.2 nặng có 90kg thui. Bữa cơm 4 người bằng 2 ảnh trên. Bữa sáng mỗi đứa cái bánh mỳ siêu thị kèm 2lạng pate cùng tô cơm chiên trứng đới. Mà mấy ông trẻ và béo ăn cái gì cũng ngon và nhiều k chê đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Hai đứa nhà em tròn xoe thật, nhưng mà phanh chúng nó ăn thì lại thương. 1kg bò bít tết, hay thịt lợn kho tàu ngon như ngoài hàng bán xôi, hai đứa ăn vèo 1 bữa, người lớn gọi là ăn ủng hộ. Gà lóc xương rán phải 2 con. Con chị ăn thịt kém thằng em, nhưng ăn vặt thì đều hơn. Được cái cả hai đứa ở nhà thì ăn thế chứ ra ngoài cho ăn cái gì ăn cái đấy, bảo sao ăn vậy chứ không kêu ca gì bao giờ. Các bạn có thể chê không ăn chứ con nhà em về hỏi khen ngon tất.
F1 nhà em thì không ăn lượng nhiều như nhà cụ, nhưng lại rất thích thưởng thức các món ngon hoặc món mới. Nếu chỉ mình em chắc chỉ lạng thịt băm rim tiêu và tí rau, đậu, vì em ăn đơn giản và ghét tốn thời gian vào việc đi chợ, nấu và ăn. Nhưng đúng là bố mẹ tính nông dân mà con sinh ra có tính hưởng thụ, nhìn nó vui sướng khi mình nấu các món cầu kỳ tí hoặc cho đi đây đó ăn thử món này món kia là nó phấn khởi, hào hứng lắm. Mình nấu xong nó ngắm nghía khen đẹp, khen ngon... thế là mình cũng vui.

Mà con nhà em kiểu thế chứ con bé cháu em bằng tuổi thì nó ăn gần như con nhà cụ, ăn nhiều mà nó không béo (1m70 nặng 58-60 kg). Nhưng cháu em chỉ ăn cho xong mà không quan tâm thưởng thức như con nhà em, nhất là các món lạ thường là nó từ chối.

just for fun

Xe lăn
Phải phanh đấy mợ đẹp ạ, thương thì thương nhưng vẫn phải ăn uống đúng và đủ.
F1.1 nhà cháu thừa cân, cũng thích các món chiên, rán, nhưng cháu mà vào bếp thì thường kho, hấp, luộc

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Hehe. Mợ cần kiểm soát cân nặng hai nhóc. Đừng như bạn cháu F1.1 nặng có tạ mốt, F1.2 nặng có 90kg thui. Bữa cơm 4 người bằng 2 ảnh trên. Bữa sáng mỗi đứa cái bánh mỳ siêu thị kèm 2lạng pate cùng tô cơm chiên trứng đới. Mà mấy ông trẻ và béo ăn cái gì cũng ngon và nhiều k chê đâu.
Ăn lắm thì phải bắt chúng nó vận động cật lực cụ ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Con nhà em ăn còn nhiều hơn con mợ mytery2024. Nhưng chỉ hơi hơi thừa cân tẹo thôi. Thằng a m76 nặng 70kg. Con em m59 nặng 46kg. Em không cho ăn vặt, ăn linh tinh bánh kẹo. Bữa ăn con em ăn 1/3 bát cơm. A nó ăn 1/2 bát cơm. Khẩu phần 2 đứa 2/3 là các loại thịt và cá. Cũng giống như mợ 2024 nhà em nhìn con ăn ngon lành không nỡ stop chúng nó lại. :D

Hoàng tử đỏ

Xe container
Thớt sắp xoay sang chủ đề ăn ngon và nấu ăn ngon rồi ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Như nhà em vừa đóng tiền học cho 2 con 220, thanh toán chuyến du lịch Trung quốc 140, thì cũng gần 350 rồi. Còn chi tiêu thường xuyên hàng tháng tầm 35-40 là đủ. Nhà em chỉ sinh hoạt bình thường và căn ke, khoản nào đáng chi em mới chi chứ ko phung phí gì đâu. Em so với mặt bằng bạn cùng lứa, người cùng khu cũng chỉ vào dạng TB+ chút thôi.
Mợ lạc vô nhầm thớt chăng?

hacvuphong

Xe tăng
Con nhà em ăn còn nhiều hơn con mợ mytery2024. Nhưng chỉ hơi hơi thừa cân tẹo thôi. Thằng a m76 nặng 70kg. Con em m59 nặng 46kg. Em không cho ăn vặt, ăn linh tinh bánh kẹo. Bữa ăn con em ăn 1/3 bát cơm. A nó ăn 1/2 bát cơm. Khẩu phần 2 đứa 2/3 là các loại thịt và cá. Cũng giống như mợ 2024 nhà em nhìn con ăn ngon lành không nỡ stop chúng nó lại. :D
Nhà cụ thế là ổn rồi. Nhà cháu tuyền nữ tụi nó ăn bữa độ xét bát đựng mắm cơm, cháu còn bảo hay các con đếm xem ăn bảo nhiêu hạt. Ngồi coi bắt ăn thì chắc cả ngày hai bữa, cả hai đứa mới hết 2 lạng thịt. Nhưng ăn hoa quả thì thôi rồi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà cụ thế là ổn rồi. Nhà cháu tuyền nữ tụi nó ăn bữa độ xét bát đựng mắm cơm, cháu còn bảo hay các con đếm xem ăn bảo nhiêu hạt. Ngồi coi bắt ăn thì chắc cả ngày hai bữa, cả hai đứa mới hết 2 lạng thịt. Nhưng ăn hoa quả thì thôi rồi.
Chúc mừng cụ. Chế độ ăn hoa hậu, người mẫu rồi cụ.