[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

starsn

Xe điện
Em cũng rất cố gắng nấu đồ ăn, hoặc chọn mua đồ ăn đổi vị. Nhưng mà nấu ăn không phải ai cũng nấu ngon được, không chỉ trẻ con đâu, bố trẻ con cũng thích được ăn ngon lắm ạ :D
Nhà em nấu ngon được 2 hôm là chán nấu, nể ai hăng hái nấu ngon được nguyên tuần :D

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em hỏi ở đây có cụ nào tiêu 200k/ngày cho 4 người, 1 tháng hết 6 tr tiền ăn như cụ Politeboy ko ạ.
Politeboy ơi: Ở thủ đô ở đâu mà điện nước cho 4 người có 600 k/tháng vậy, em chuyển nhà đến ở với ạ.
Chứ nhà em, 3 điều hòa, 1 tủ lạnh, cơm điện, bếp từ... tháng nào điện nước cũng 2 tr.
Còn nữa, cụ dùng mạng dây chuối à, sao cụ dùng mạng nào rẻ vậy, 200 k mà dùng mạng tẹt ga cho 4 người. Em tính nhà em gói thấp nhất của mạng đây. 2 con + vợ gói 120k/tháng = 360 k, em dùng gói 300k, internet gói thấp nhất 265 k, tivi 100k, riêng điện thoại internet là > 1,1 tr/tháng

Rồi con cụ học ko mất đồng nào vậy ạ. Rồi cho con cụ học thêm tiếng Anh ở đâu mà 2,5 tr cho 2 đứa 1 tháng vậy cụ. Riêng nhà em tiền học thêm cho 2 đứa Toán
1. Hey da, gần nhà cũ e, e biết có 2 bác vc hưu, lương hưu cũng k cao, khoảng 3 tr/người, bác í chơi với bu e. E được biết 2 bác í mua 2kg cá riếc, hình như đâu 25-30k/kg, kho ăn dần cả tuần, nhà bác í cả tháng k ăn thịt, chắc họa hoằn mới mua, tháng chắc 0.5kg thịt ạ. Bác gái cũng kể với bu e, nhà bác í ăn một tháng hết tầm 300k thôi ạ. Tất nhiên, 2 bác già rồi, gần 80, nhu cầu ăn uống cũng đạm bạc, nói chung là do hoàn cảnh nên 2 bác ăn uống tiết kiệm, mình nhìn vào thì bảo là kham khổ. Thế nhưng 2 bác vẫn sống vui vẻ, khỏe mạnh, tham gia hoạt động khu phố đầy đủ, đóng góp tích cực. E kể ra đây, k bao biện và cũng k mang tính đại diện nhưng để thấy cuộc sống quanh ta nó vẫn có những hoàn cảnh vậy, họ vui vẻ sống và sống tốt.
2. Dân VN mình truyền thống ăn chắc mặc bền, văn minh lúa nước, cụ lại chê ăn nhiều gạo tổ no bụng. Nhìn lại lịch sử 30-35 năm trước, nhiều gia đình còn chạy ăn từng bữa, nhiều người k có gạo mà ăn, bữa ăn thức ăn còn hiếm, chỉ mong có cơm ăn no bụng.
Tiện e kể câu chuyện có thật, tầm năm 90, e về quê, thấy 4 ô thợ cày, ăn cơm thức ăn chỉ có 4 quả trứng gà bác tóp mỡ cà chua, canh rau muống luộc, ô nào cũng đánh bay hơn bò gạo 3 lạng, tầm 5-6 bát cơm đầy. Lúc đó con người thiếu thốn đủ thứ, có cơm no bụng, để còn lao động nặng chứ ạ.
Tất nhiên, bây giờ cuộc sống đủ đầy hơn con người dư thừa thức ăn mới điều chỉnh khẩu phần ăn theo hướng khoa học, nhưng đặt vấn đề, nếu hoàn cảnh chưa cho phép, ta có thể bố trí ăn đủ dinh dưỡng mà tiết kiệm, thì vẫn hiệu quả mà cụ.
Em thanh niên gẫy nhẹ hết 9 bát cơm, giờ gẫy nhẹ cũng 5 bát nhưng gấu chỉ cho 2,3 bát. Em chỉ thích ăn cơm canh rau muống với cà pháo.

Trungpv

Xe điện
Mâm cơm 95k do F1 năm nay lên lớp 9 cùng 3 bạn khác đi chợ và nấu trong trại hè đây ạ.
Số lượng người ăn: 4
P/S: thông qua các còm ở đây cháu thấy tình hình cccm đang ăn quá dư thừa so với nhu cầu thực tế của bản thân. Hoàn toàn ko có lợi cho sức khoẻ ạ.
đa số là ăn cho sướng miệng thôi mợ. chứ tầm 4x tuổi trở lên nhu cầu dinh dưỡng cơ thể thấp thôi :D

Vo_thuong

Xe điện
Mâm cơm 95k do F1 năm nay lên lớp 9 cùng 3 bạn khác đi chợ và nấu trong trại hè đây ạ.
Số lượng người ăn: 4
P/S: thông qua các còm ở đây cháu thấy tình hình cccm đang ăn quá dư thừa so với nhu cầu thực tế của bản thân. Hoàn toàn ko có lợi cho sức khoẻ ạ.
1. Công nhận là các con đi chợ tốt đó, em là người thường xuyên "đi chợ" và mỗi bữa cơm cho 4 người cũng chỉ tầm 150k trở lại nhưng dưới 100k thì hơi khó.
Ví dụ:
- Thịt lợn luộc (mua khoảng 50k chân giò ở Winmart)- cái này tiện, luộc xong lấy nước nấu canh bí hoặc canh khoai tây luôn. Món này thì cần có lọ mắm tép/mắm tôm trong nhà
- Cá kho: cũng tầm 50k trở lại (hoặc sườn thì tầm 60-70k)
- Rau + canh: 15k
- Có thể thêm món trứng tráng cho nó hoành tráng
Nhà em thường ăn 2-3 món mặn, nhưng thi thoảng em thấy bài ca ngợi "mâm cơm ngon" trên mạng thì thấy có nhà ăn mỗi bữa có 1 món mặn thôi => tiết kiệm hơn nhiều :)

2. Việc ăn cũng do thói quen mà thôi, thực ra cơ thể người không cần ăn nhiều quá như các cụ phân tích ở trên. Cứ nhìn sư Minh Tuệ thì biết, ăn có mỗi bữa/ngày mà chả có thức ăn gì vẫn khỏe :). Theo em hiểu thì nếu mình ăn ít, cơ thể sẽ có cách lấy năng lượng và tiêu thụ năng lượng khác đi cho phù hợp.
Ngay như việc ăn sáng, nếu mua xôi cho 4 người thì chỉ cần 40k cho 4 gói xôi xéo to, bao ăn no nhưng cũng có thể hết 200k nếu ăn phở, còn nếu muốn đổi gió Phở Thìn thì lại hết gần 300k.

= > Thế nên việc tiền ăn một tháng của một gia đình 4 người có thể tầm 5-6 triệu thật nhưng cũng có thể lên đến 10-20 triệu cũng là bình thường thôi. Liệu cơm gắp mắm thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các Kụ tiêu 7 tỏi/ 1 năm hãy đô nát (donate) kẻ hèn này 500k đặng mua thẻ Vịt teo để lên mạng lúc nghỉ trưa grab, dưới bóng cây sấu đang mùa sai trĩu quả! 😅

Hanoi1919

Xe tăng
Ăn được là tốt, em đầy tiền mà không ăn được nó mới nhục chứ...các cụ mợ có tiền cứ ăn tiêu thoải mái đi cho kinh tế nước nhà tăng tốc. Em thu nhập chắc cũng củ to hơn kém mỗi tháng mà mỗi tháng chi cho mình chưa đến 3 triệu đồng !
Ngày xưa sung sức thì nghèo,
Bây giờ rủng rỉnh thì teo mất rồi…
Lại như anh Qua tự hỏi: “Tiền nhiều để làm gì” ạ? Haiza! :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Như gấu mèo nhà em nó nấu em thấy xét về độ công phu, mất thời thì món cá kho là số một. Cá kho thì phải loại to mới ngon (trừ cá nhỏ bắt sông, nhưng loại này ở thành phố lấy đâu ra), rồi tẩm ướp gia vị như mắm muối và không thể thiếu giềng, xả, ớt, tiêu xanh rồi đun lâu vãi. Thường sáng kho thì tắt đi đun lại đến tối mới được xới món này, chứ các món khác thì vèo cái là đút được vào mồm rồi #:-s

edc

Xe lăn
Em cũng rất cố gắng nấu đồ ăn, hoặc chọn mua đồ ăn đổi vị. Nhưng mà nấu ăn không phải ai cũng nấu ngon được, không chỉ trẻ con đâu, bố trẻ con cũng thích được ăn ngon lắm ạ :D
Em thấy muốn nấu ăn ngon thì nguyên liệu nấu phải tươi ngon (vd; thịt không hôi). Sau đến khẩu vị của cái lão bố trẻ con. :D

Vo_thuong

Xe điện
Như gấu mèo nhà em nó nấu em thấy xét về độ công phu, mất thời thì món cá kho là số một. Cá kho thì phải loại to mới ngon (trừ cá nhỏ bắt sông, nhưng loại này ở thành phố lấy đâu ra), rồi tẩm ướp gia vị như mắm muối và không thể thiếu giềng, xả, ớt, tiêu xanh rồi đun lâu vãi. Thường sáng kho thì tắt đi đun lại đến tối mới được xới món này, chứ các món khác thì vèo cái là đút được vào mồm rồi #:-s
Chuẩn cụ, e cũng thích nấu nướng nhưng mấy món đơn giản thôi, kiểu như thịt luộc, sườn chua ngọt, thịt gà nấu nấm ... đảm bảo tiêu chí nhanh, dễ làm, dễ ăn (thường thì nấu 1 bữa ăn chỉ mất tầm 30-40 phút thôi), còn món cá kho là một trong những món khó và mất công đúng như cụ mô tả (trừ món cá nục nướng sẵn thì đơn giản hơn).
Dưng mà món cá kho này có cái lợi là nấu một bữa, có khi ăn được vài ngày nên tính ra cũng ok về mặt thời gian cụ nhỉ :)

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cá to kho ngon, ngon thật sự phải đủ vị, kho nhiều, kho lâu, trên cơ quan e OK luôn.
E về nhà, bu e hay kho cá quả, cá trê, cá bống, thi thoảng mới kho cá biển vì tụi f1 nó không thích ăn cá biển. Còn cá to thì hấp là chủ yếu, trẻ con thích vì hấp ăn được nhiều lão ợ.
Cá quả kho với chuối xanh, e làm vài miếng chuối kho là xong bữa cơm ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ăn được là tốt, em đầy tiền mà không ăn được nó mới nhục chứ...các cụ mợ có tiền cứ ăn tiêu thoải mái đi cho kinh tế nước nhà tăng tốc. Em thu nhập chắc cũng củ to hơn kém mỗi tháng mà mỗi tháng chi cho mình chưa đến 3 triệu đồng !
Dạo này lão ở mạn nào thế.
Nao khoanh chân làm bữa cuốc lủi nhể?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chuẩn cụ, e cũng thích nấu nướng nhưng mấy món đơn giản thôi, kiểu như thịt luộc, sườn chua ngọt, thịt gà nấu nấm ... đảm bảo tiêu chí nhanh, dễ làm, dễ ăn (thường thì nấu 1 bữa ăn chỉ mất tầm 30-40 phút thôi), còn món cá kho là một trong những món khó và mất công đúng như cụ mô tả (trừ món cá nục nướng sẵn thì đơn giản hơn).
Dưng mà món cá kho này có cái lợi là nấu một bữa, có khi ăn được vài ngày nên tính ra cũng ok về mặt thời gian cụ nhỉ :)
Vâng, cá kho thì ăn được vài bữa. Còn mấy món qua nhiều lửa ăn cũng ngon đó là thịt chó và tôm rang. Em thấy gấu hay mua thịt chó chặt sấn về làm. Loại này tuyệt đối đừng đế họ tầm ướp gì vì bẩn, gia vị không ngon (mắm tôm kém, giềng khô băm ko có vị, xả ko tươi), những gia vị này mình nên mua ở chợ sẽ tươi ngon hơn rồi về làm sạch và tẩm ướp chừng 15-20’ sau đưa nên bếp đun và đổ non bia vào chín tới là măm ngon lắm. Chả hiểu đây là giả cầy hay rượu mận nhưng gấu em làm như thế và em thấy ăn ngon hơn ở quán X_X

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ Rừng vẫn chế tạo quạt điện ợ

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em thanh niên gẫy nhẹ hết 9 bát cơm, giờ gẫy nhẹ cũng 5 bát nhưng gấu chỉ cho 2,3 bát. Em chỉ thích ăn cơm canh rau muống với cà pháo.
E biết một bác lđ tỉnh to, gần nhà e, hưu rồi cơm cũng chỉ rau muống luộc chấm tương, canh dầm sấu, bìa đậu. Hầu như ngày nào cũng có bữa ăn như thế, bác gái thì ăn chay chủ yếu. A e con cháu mang của ngon vật lạ đến, lại chia sang hàng xóm hầu hết ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Gấu kụ đảm khéo

CuongNguyenPhuc71

Xe container
E biết một bác lđ tỉnh to, gần nhà e, hưu rồi cơm cũng chỉ rau muống luộc chấm tương, canh dầm sấu, bìa đậu. Hầu như ngày nào cũng có bữa ăn như thế, bác gái thì ăn chay chủ yếu. A e con cháu mang của ngon vật lạ đến, lại chia sang hàng xóm hầu hết ạ.
Ăn uống đơn giản giành tiền múc vé mái bai chu du đất Ziệc Lam

kobietdatlagi

Xe tải
Em học được bí kíp kho cá của 1 mẹ trên webtretho ngày xưa bao đơn giản mà ngon. Em đã chỉ cho mấy bạn đồng nghiệp làm và mọi người đều rất thích. Cá ướp gia vị theo khẩu vị, xếp vào nồi cơm điện. Đun đường để làm nước hàng, cho giềng xay, ớt, gia vi… (theo khẩu vị) vào xào cùng rồi cho nước vào đun sôi lên, đổ vào nồi cá (gần ngập mặt cá). Bấm chế độ nấu cơm, bao giờ nồi chuyển sang chế độ giữ ấm thì tắt nồi, mở nắp ra cho nguội rồi lại bật lại chế độ nấu cơm. Nấu 2-3 lần như thế là cạn nước, cá nhừ ngon tuyệt vời mà ko mất thời gian canh bếp.