[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vâng, cá kho thì ăn được vài bữa. Còn mấy món qua nhiều lửa ăn cũng ngon đó là thịt chó và tôm rang. Em thấy gấu hay mua thịt chó chặt sấn về làm. Loại này tuyệt đối đừng đế họ tầm ướp gì vì bẩn, gia vị không ngon (mắm tôm kém, giềng khô băm ko có vị, xả ko tươi), những gia vị này mình nên mua ở chợ sẽ tươi ngon hơn rồi về làm sạch và tẩm ướp chừng 15-20’ sau đưa nên bếp đun và đổ non bia vào chín tới là măm ngon lắm. Chả hiểu đây là giả cầy hay rượu mận nhưng gấu em làm như thế và em thấy ăn ngon hơn ở quán X_X
Thịt chó sấn, chọn chỗ bụng, dính chút xương, tẩm ướp riềng, mẻ, mắm tôm, cùi dừa nạo nhỏ, chút xả thôi vì nhiều xả nó bị đắng, đủ 30 phút lão ợ. Đun sâm sấp nước, cho bia cũng được nhưng cho nước dừa tươi ngon hơn vì nhiều bia cũng bị đắng. Nhâm nhi với nửa lit rượu nữa, khỏe phết lão ợ.
Lão làm e lên cơm thèm, nay cuối tháng rồi ợ.
Mỗi tội, giờ ăn món ni sợ chỉ số gout, nên k dám ăn nhiều lão ạ.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
E biết một bác lđ tỉnh to, gần nhà e, hưu rồi cơm cũng chỉ rau muống luộc chấm tương, canh dầm sấu, bìa đậu. Hầu như ngày nào cũng có bữa ăn như thế, bác gái thì ăn chay chủ yếu. A e con cháu mang của ngon vật lạ đến, lại chia sang hàng xóm hầu hết ạ.
Gần nhà em cũng có một bác tướng quân đội về hưu như thế. Đi chợ chỉ mua rau với đậu phụ về ăn thôi, thịt cá cũng ít. Có hôm thấy bác ý xách con ca to về (hình như cá sông) em mới trêu hôm nay VC bác ăn tươi thế thì bác ấy bảo: Thấy có con cá ngon nên mua tý mang sang cho con gái #:-s

sakai_yo

Xe lăn
Gần nhà em cũng có một bác tướng quân đội về hưu như thế. Đi chợ chỉ mua rau với đậu phụ về ăn thôi, thịt cá cũng ít. Có hôm thấy bác ý xách con ca to về (hình như cá sông) em mới trêu hôm nay VC bác ăn tươi thế thì bác ấy bảo: Thấy có con cá ngon nên mua tý mang sang cho con gái #:-s
Đời cứ trớ trêu vậy đấy cụ, nhà giàu thì chỉ thích ăn rau ăn đậu. Nhà em nghèo thì chỉ thèm các loại cao đạm, haizz.

Thuantrung

Xe tăng
Chuẩn cụ, e cũng thích nấu nướng nhưng mấy món đơn giản thôi, kiểu như thịt luộc, sườn chua ngọt, thịt gà nấu nấm ... đảm bảo tiêu chí nhanh, dễ làm, dễ ăn (thường thì nấu 1 bữa ăn chỉ mất tầm 30-40 phút thôi), còn món cá kho là một trong những món khó và mất công đúng như cụ mô tả (trừ món cá nục nướng sẵn thì đơn giản hơn).
Dưng mà món cá kho này có cái lợi là nấu một bữa, có khi ăn được vài ngày nên tính ra cũng ok về mặt thời gian cụ nhỉ :)
Cá kho này thì dễ nấu, nhanh chứ, mỗi cái nhà em ăn ít, đâm ra cũng ít nấu. Em nấu bằng bếp từ hẹn giờ ấy, cứ hẹn thế nó tự tắt thôi

tunglam2806

Xe tăng
Em học được bí kíp kho cá của 1 mẹ trên webtretho ngày xưa bao đơn giản mà ngon. Em đã chỉ cho mấy bạn đồng nghiệp làm và mọi người đều rất thích. Cá ướp gia vị theo khẩu vị, xếp vào nồi cơm điện. Đun đường để làm nước hàng, cho giềng xay, ớt, gia vi… (theo khẩu vị) vào xào cùng rồi cho nước vào đun sôi lên, đổ vào nồi cá (gần ngập mặt cá). Bấm chế độ nấu cơm, bao giờ nồi chuyển sang chế độ giữ ấm thì tắt nồi, mở nắp ra cho nguội rồi lại bật lại chế độ nấu cơm. Nấu 2-3 lần như thế là cạn nước, cá nhừ ngon tuyệt vời mà ko mất thời gian canh bếp.
Đây là cụ hay mợ vậy? :D

Wtf giờ còn không ạ? Nhớ lúc đẻ đứa đầu em lấy nick của vợ vào học hỏi các mợ. Sau đọc cuốn quá lập luôn nick tham gia chém luôn. :))

Tara01

Xe hơi
Em thấy muốn nấu ăn ngon thì nguyên liệu nấu phải tươi ngon (vd; thịt không hôi). Sau đến khẩu vị của cái lão bố trẻ con. :D
Chuẩn ạ, vậy nên cùng 1 món ăn có thể chi phí đầu vào chênh nhau. Ăn ở hàng giờ lạm dụng hàng đông lạnh NK lắm nên nhà em ít ăn hàng, tự nấu và tự nấu đắt hơn ở hàng bình dân.

HeoQuay66

Xe tăng
Như gấu mèo nhà em nó nấu em thấy xét về độ công phu, mất thời thì món cá kho là số một. Cá kho thì phải loại to mới ngon (trừ cá nhỏ bắt sông, nhưng loại này ở thành phố lấy đâu ra), rồi tẩm ướp gia vị như mắm muối và không thể thiếu giềng, xả, ớt, tiêu xanh rồi đun lâu vãi. Thường sáng kho thì tắt đi đun lại đến tối mới được xới món này, chứ các món khác thì vèo cái là đút được vào mồm rồi #:-s
Nhà e cũng hay kho cá nhừ, nhưng dùng cái nồi áp suất điện, tầm 45' thì nát cả xương nên cơ bản vẫn ok

kobietdatlagi

Xe hơi
Đây là cụ hay mợ vậy? :D

Wtf giờ còn không ạ? Nhớ lúc đẻ đứa đầu em lấy nick của vợ vào học hỏi các mợ. Sau đọc cuốn quá lập luôn nick tham gia chém luôn. :))
Em giới tính linh hoạt ợ :))
WTT vẫn còn nhưng từ hồi thay đổi giao diện chắc cách đây dăm 7 năm chả ma nào vào nữa ạ. Em thấy tiếc quá, vào đấy học đc bao kinh nghiệm hay. Có topic Vén khéo thấy các mẹ giỏi thôi rồi.

sakai_yo

Xe lăn
WTT vẫn còn nhưng từ hồi thay đổi giao diện chắc cách đây dăm 7 năm chả ma nào vào nữa ạ. Em thấy tiếc quá, vào đấy học đc bao kinh nghiệm hay. Có topic Vén khéo thấy các mẹ giỏi thôi rồi.
Em cũng học hỏi được nhiều từ Vén khéo đấy ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Thì hay thật mà cụ. Vào hỏi mọi chuyện trên giời dứoi biển các mợ trả lời nhiệt tình. Nhất là thấy nick hỏi là các bố/chồng. Em học được bảo nhiêu kinh nghiệm chăm con chăm vợ từ các mợ. Em tham gia được tầm 2 3 năm thì thôi ko vào nữa.

Vo_thuong

Xe điện
Cá kho này thì dễ nấu, nhanh chứ, mỗi cái nhà em ăn ít, đâm ra cũng ít nấu. Em nấu bằng bếp từ hẹn giờ ấy, cứ hẹn thế nó tự tắt thôi
Hì, chắc các mợ nấu quen, nấu nhiều rồi mới thấy dễ, còn với em để có nồi cá kho thế này thấy khó phết:
Cá kho.jpg

Còn một món nữa em thấy cũng khá khó làm là tôm/tép rang. Trên cơ quan em, nhà bếp làm món này ngon cực - nhìn con tôm/tép cứ gọi là trong vắt, ăn đậm đà, hơi ngọt - ai cũng khen ngon nhưng về nhà em làm thử đúng công thức các em nhà bếp chỉ cho vẫn ko ra được thành quả như vậy :)

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vâng, lão.
Nước mắt chảy xuôi mà lão.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Hì, chắc các mợ nấu quen, nấu nhiều rồi mới thấy dễ, còn với em để có nồi cá kho thế này thấy khó phết:
Cá kho.jpg

Còn một món nữa em thấy cũng khá khó làm là tôm/tép rang. Trên cơ quan em, nhà bếp làm món này ngon cực - nhìn con tôm/tép cứ gọi là trong vắt, ăn đậm đà, hơi ngọt - ai cũng khen ngon nhưng về nhà em làm thử đúng công thức các em nhà bếp chỉ cho vẫn ko ra được thành quả như vậy :)
Món cá da trơn này, trong Nam kho ngon hơn cụ nhể.

Yeuaibaygio

Xe container
Trên cơ quan em, nhà bếp làm món này ngon cực - nhìn con tôm/tép cứ gọi là trong vắt, ăn đậm đà, hơi ngọt - ai cũng khen ngon nhưng về nhà em làm thử đúng công thức các em nhà bếp chỉ cho vẫn ko ra được thành quả như vậy :)
Có khi chỉ khác nhau ở chỗ lúc nào lửa to lúc nào lửa nhỏ là khác vị rồi cụ ạ. Hoặc thứ tự cho các gia vị trong quá trình nấu.

starsn

Xe điện
Em học được bí kíp kho cá của 1 mẹ trên webtretho ngày xưa bao đơn giản mà ngon. Em đã chỉ cho mấy bạn đồng nghiệp làm và mọi người đều rất thích. Cá ướp gia vị theo khẩu vị, xếp vào nồi cơm điện. Đun đường để làm nước hàng, cho giềng xay, ớt, gia vi… (theo khẩu vị) vào xào cùng rồi cho nước vào đun sôi lên, đổ vào nồi cá (gần ngập mặt cá). Bấm chế độ nấu cơm, bao giờ nồi chuyển sang chế độ giữ ấm thì tắt nồi, mở nắp ra cho nguội rồi lại bật lại chế độ nấu cơm. Nấu 2-3 lần như thế là cạn nước, cá nhừ ngon tuyệt vời mà ko mất thời gian canh bếp.
Nồi giữ nhiệt tốt thì món nào cũng nấu được như cụ nói mà không mất công gì lắm. Nhà em có nồi gang Le Creuset giữ nhiệt thôi rồi, em nấu cháo 4 bơ gạo mà 5p là tan, tắt bếp đậy vung hoặc để lửa bếp từ giữ ấm 30p là ngon. Các món kho em đều dùng nồi này. Nồi gang nấu bếp từ không được bật lửa to quá, muốn đun nhanh thì phải inox. Nồi inox em có Demeyere Atlantis cũng giữ nhiệt rất tốt, mà so với gang thì không bằng.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Các Kụ tiêu 7 tỏi/ 1 năm hãy đô nát (donate) kẻ hèn này 500k đặng mua thẻ Vịt teo để lên mạng lúc nghỉ trưa grab, dưới bóng cây sấu đang mùa sai trĩu quả! 😅
Cụ chịu khó pho lâu 1 mợ OF trên này hay có chương trình đề nghị các cụ tư vấn có tặng thẻ cào :D

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đời cứ trớ trêu vậy đấy cụ, nhà giàu thì chỉ thích ăn rau ăn đậu. Nhà em nghèo thì chỉ thèm các loại cao đạm, haizz.
E ăn uống linh hoạt. Cứ rượu là phải thịt, cá đẫy.
Còn cơm thì đậu phụ, rau luộc cũng xong.

BKG

Xe tăng
Công nhận. E tiếc WTT quá, top về nhà đẹp, xây dựng.. Các mẹ cũng siêu giỏi, bao kinh nghiệm hay.