[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Tara01

Xe hơi
4 người mà 50k tiền thịt là phải rang, kho còn nếu luộc là thiếu, em tính mức ăn trung bình chứ F1 tầm 15 - 20 tuổi ăn khỏe có khi mình nó bay cả đĩa.
50k tiền thịt nếu là lợn, gà CN được tầm 3 - 4 lạng, nhà 5 người ăn sao đủ. Nếu là thịt bò được 2 lạng. Trung bình nhà em ăn ít còn phải 1.5 lạng thit/người/bữa. Chắc cụ ấy đùa vì ở post trên nói mình cụ ấy hết đôi lạng thịt roài.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà anh mỗi anh là phàm ăn, tốn gạo thôi còn đâu đội vịt giời với ông ku con thì tính gì. Mà chả hiểu con ngan già nhà anh hàng ngày nó có ăn sơn hào hải vị vụng trộm ở đâu không chứ tối về chỉ thấy nó khẩy khẩy mấy đũa rau với độ thìa cơm, chan tý nước canh là xong bữa rồi. Thế mà trông nó phương phi lắm, chân to như cột đình ấy á em =))=))=))
Đấy là cu con nhà cụ chưa có bạn gái thôi, yêu vào là ăn khỏe lắm. Còn cụ vớ được mợ nhà là kim cương, vàng mười rồi, chỉ hít không khí cũng no, lại còn đối nội đối ngoại, quản lý tài chính đâu ra đấy.

Yeuaibaygio

Xe container
50k tiền thịt nếu là lợn, gà CN được tầm 3 - 4 lạng, nhà 5 người ăn sao đủ. Nếu là thịt bò được 2 lạng. Trung bình nhà em ăn ít còn phải 1.5 lạng thit/người/bữa. Chắc cụ ấy đùa vì ở post trên nói mình cụ ấy hết đôi lạng thịt roài.
Vầng mợ, nhiều no ít đủ. Mà ít lại nhường nhau thành thừa.
Nếu thịt rán hay nướng thì còn ngót hơn vì nó quắt vào.

Yeuaibaygio

Xe container
cụ tiêu sao 500k hơn nửa năm ấy ạ, em kê giấy viết học cụ để tiết kiệm làm giàu phát. Hay cụ đánh rơi mấy số 0 ;;)
500k để ví cho đẹp còn ăn sáng vợ chi, ăn trưa cơ quan, tối vợ nấu. Nhậu phát sinh đệ tử hoặc đối tác mời. Thi thoảng họp hành, công tác có cái phong bì... thế là ổn rồi cụ. :)

ptqn

Xe đạp
500k để ví cho đẹp còn ăn sáng vợ chi, ăn trưa cơ quan, tối vợ nấu. Nhậu phát sinh đệ tử hoặc đối tác mời. Thi thoảng họp hành, công tác có cái phong bì... thế là ổn rồi cụ. :)
Nếu thế có khi tờ 500k ấy bị ép dính vào ví, may không bị mốc vì polyme. Chả có lẽ lâu lâu cụ ấy ko đánh giày, mua vé số...?

Hanoi1919

Xe tăng
Thì bữa nào thịt luộc, rán, quay thì mua nhiều hơn chút, bù lại những bữa chỉ sườn băm, trứng rán, tép rang, đậu luộc thì có hết bao nhiêu đâu mợ?
Thịt thà giờ cũng chỉ đá đưa thôi chứ không ăn được nhiều. Như nhà em hay mua vài lạng thịt bò xào măng, xào hoa lý nhưng toàn tranh nhau măng, hoa lý thôi còn thịt bò thì toàn ép nhau ăn để đỡ phải đổ đi.

phuongmit

Xe cút kít
Nếu thế có khi tờ 500k ấy bị ép dính vào ví, may không bị mốc vì polyme. Chả có lẽ lâu lâu cụ ấy ko đánh giày, mua vé số...?
Cầm 1 tờ 500 tiêu hết lại lấy tờ khác liên tục trong nửa năm. Giống uống rượu 1 ly, uống bia 1 cốc nhưng rót nhiều lần :))

tunglam2806

Xe tăng
Thì bữa nào thịt luộc, rán, quay thì mua nhiều hơn chút, bù lại những bữa chỉ sườn băm, trứng rán, tép rang, đậu luộc thì có hết bao nhiêu đâu mợ?
Thịt thà giờ cũng chỉ đá đưa thôi chứ không ăn được nhiều. Như nhà em hay mua vài lạng thịt bò xào măng, xào hoa lý nhưng toàn tranh nhau măng, hoa lý thôi còn thịt bò thì toàn ép nhau ăn để đỡ phải đổ đi.
Người lớn, chị em phụ nữ ăn thế được chứ bọn trẻ con nhất đang tuổi ăn tuổi lớn chúng nó không xơi được thanh cảnh vậy đâu. Bọn trê nhà em ăn thức ăn (thịt cá) là chính. Cơm mỗi đứa 1/2 bát. Rau chúng nó ghét nhưng em bắt phải ăn đủ quota thôi.

just for fun

Xe lăn
Mọi người ăn nhiều thịt thế nhỉ? Nhà cháu 50k thịt lợn luộc là ăn ko hết.
P/S: tất nhiên là vẫn có món khác ăn kèm.

Hanoi1919

Xe tăng
Người lớn, chị em phụ nữ ăn thế được chứ bọn trẻ con nhất đang tuổi ăn tuổi lớn chúng nó không xơi được thanh cảnh vậy đâu. Bọn trê nhà em ăn thức ăn (thịt cá) là chính. Cơm mỗi đứa 1/2 bát. Rau chúng nó ghét nhưng em bắt phải ăn đủ quota thôi.
Lúc đang dậy thì thôi cụ ơi. Nhà em 2 thằng, lớn cao 1,8 m; bé cao 1,76 m. Lúc đang phát triển chiều cao thì ăn khoẻ, có bữa 2 anh em nó ngồi ăn hết con vịt quay hay con gà luộc. Qua giai đoạn đó rồi thì lại ăn uống bình thường thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Nói chuyện tưởng này mợ làm em nhớ đến chuyện nhà em!
Chẳng là năm nào tháng 12 là cả gia đình con em gái em cũng về VN thăm bố mẹ em.
Trong bữa ăn khổ nỗi mẹ em hay thích gặm xương và bà cũng nói ra mồm là bà thích gặm xương. Thế là từ đó con em gái em cứ chỗ nào xương nó phần bà 🤣. Đến tháng 12 năm ngoái sau bao năm bà nhà em tức quá mắng cho 1 trận bảo may tao là mẹ đẻ tao biết mày hồn nhiên chứ tao mà là mẹ chồng mày thế này thì ra bã 🤣
Vâng Mợ, trên là em đùa thôi nhưng có nhiều truyện đạo đức và chuyện thực tương tự rồi ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Mọi người ăn nhiều thịt thế nhỉ? Nhà cháu 50k thịt lợn luộc là ăn ko hết.
P/S: tất nhiên là vẫn có món khác ăn kèm.
Đại loại thịt tượng trưng cho đạm động vật ạ. Nhà em nếu có cái P/S của Mợ (gà, bò, tôm, mực...) thì cũng không hết 50k, còn mỗi thịt luộc và rau luộc, đậu rán thì thường là hết hoặc hơn tí cũng hết (em ăn ít, bố con F1 ăn nhiều).

taychoi2403

Xe tải
Đọc comment của các cụ mợ em thấy ở vn mình tiền ăn chiếm tỷ trọng quá cao trong cơ cấu thu nhập (ý em là thực phẩm đắt so với thu nhập chứ không phải ý hoang phí). Em ở nước ngoài thì thấy tiền ăn đi chợ tự nấu thoải mái cho hộ gia đình 2vc 2 con chỉ chiếm khoảng 10-15% tiền lương của 2 vc lao động bình thường.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, mình em ăn thì 10k/bữa. Riêng thịt bò thì phải kho, nấu sốt vang, hầm dưa chua hay khoai tây, luộc chấm mắm gừng hoặc nhúng dấm, ăn lẩu, bít tết... thì sẽ ăn được nhiều, còn bò xào thì thường hết rau thừa bò (nước ngọt ngấm hết vào rau rồi), nhà ai cũng thế cụ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Đọc comment của các cụ mợ em thấy ở vn mình tiền ăn chiếm tỷ trọng quá cao trong cơ cấu thu nhập (ý em là thực phẩm đắt so với thu nhập chứ không phải ý hoang phí). Em ở nước ngoài thì thấy tiền ăn đi chợ tự nấu thoải mái cho hộ gia đình 2vc 2 con chỉ chiếm khoảng 10-15% tiền lương của 2 vc lao động bình thường.
Em lại nghĩ chủ yếu do thu nhập thấp. Giờ mà thu nhập nhà em gấp 3 lần thì em cũng chỉ tăng tiền ăn lên gấp rưỡi, thế là tỷ trọng tụt hẳn.

MasterX

Xe tải
Nhà em tổng chi phí sinh hoạt, tiền học 2con, tiền bảo hiểm, tiền 2 xe ô tô khoảng 5chục.
Chi phí riêng của em đi lại như tiền cầu đường, tiền nhậu nhẹt, massage body, ms chân, nuru tiền cf, kara ++ khoảng 5chục

ChinhUy

Xe buýt
E ở tỉnh, 2 vc công nhân, có cả công, viên chức, tổng thu nhập 12-15 tr vẫn là phổ biến ạ.
Cụ thực sự vẫn không biết cách tranh luận 1 vấn đề, cụ lại hay oánh lái, oánh võng lung tung. E đang nói là với điều kiện bình thường của cụ, ở Hà Nội, có 2 vc, 2 con học cấp 2,3 trường dân lập + 1 xe ô tô + 2 xe máy. Cụ lại oánh võng sang mấy chị em công nhân, sao cụ ko oánh võng so với mấy người đang làm ruộng ở vùng cao luôn đi ạ.
So như cụ thì 2 vc thu nhập 12 tr thì sướng gấp cả tỷ lần cho với a Tuệ (1 tháng ko tiêu mất 1 cắc bạc)
Cụ chủ cụ đang lấy hệ quy chiếu là mình trong điều kiện bình thường, năm nhà cụ ý tiêu 610 tr trong điều kiện cực kỳ tiết kiệm, ko tiêu hoang gì đúng ko cụ To Reng. Cụ lại so với công nhân 12 tr/tháng thì chịu cụ gồi.

Mà tranh luận nó cũng phải học và phải văn mình, lấy dãn chứng cụ thể, chứ cụ ko thể oánh võng kiểu trẻ con là "Công nhân 2vc lương họ có 12 tr kia kìa, họ nuôi 4 người ở thụ đô kia kìa" được...

Yeuaibaygio

Xe container
Cầm 1 tờ 500 tiêu hết lại lấy tờ khác liên tục trong nửa năm. Giống uống rượu 1 ly, uống bia 1 cốc nhưng rót nhiều lần :))
Nguyên 1 sê ri, chỉ khác số thứ tự, chỉ tiêu 1 năm tiêu vặt hết 1 thếp là vừa GS nhỉ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Lấy từ mấy cái phong bì đấy cụ, khoản này không hạch toán thu - chi, không báo cáo :))

hiepchiken82

Xe tăng
Nhà em tổng chi phí sinh hoạt, tiền học 2con, tiền bảo hiểm, tiền 2 xe ô tô khoảng 5chục.
Chi phí riêng của em đi lại như tiền cầu đường, tiền nhậu nhẹt, massage body, ms chân, nuru tiền cf, kara ++ khoảng 5chục
mấy cái món riêng của cụ mà đầy đủ thì 50 còn là tiết kiệm