[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

minhmo

Xe cút kít
Chỗ em 1000đ vẫn mua đc ít hành, rau thơm cụ ạ. Đọc chi tiêu trên of em hoảng quá, lương nvvp chi nhánh HN cty em dao động từ 10tr-20tr tuỳ vị trí. K biết các bạn ấy chi tiêu kiểu gì mà e k bao giờ thấy kêu ca, chỉ sợ bị mất việc thôi. Chắc đc xếp vào hộ nghèo hết lượt rồi 😰.
Đọc cho biết thôi Mều ạ.
Thế mới là xã hội, có người giầu, người nghèo, người chém gió quen mồm và người thì im ỉm, cạy răng cả tháng không ra được một lời. :D
Thích nhất các cụ hưu nhà mình, hai ông bà lương khoảng 13 củ lĩnh ở Ba Đình. Nhưng lạ cái là đội bán hàng cứ đến ngày lĩnh lương là vào, kiểu gì cũng bán được cho các cụ cái gì đó.;)
Nói chung nhiều no, ít đủ, tiêu hoang thì bao nhiêu cũng hết, còn chắt chiu thì tháng vài triệu cũng vẫn đủ sống.

LaziCat

Xe lăn

Tiểungưnhi88

Xe điện
Tờ 1000 đ bây giờ còn tiêu được món gì không nhỉ
Em nhớ xưa cơm nhà ăn đại học năm thứ hai tăng lên là 1000 đ suất (gấp đôi so với năm thứ nhất sau khi nghỉ hè)
Uk thì cho là không tiêu được gì, nhưng cụ uống trà đá mà đưa 2000. Thiếu 1000 thì chắc chủ quán họ đuổi ạ

Thanhdream

Xe hơi
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Chắc 300tr cụ gửi ngân hàng rồi

LaziCat

Xe lăn
Đọc cho biết thôi Mều ạ.
Thế mới là xã hội, có người giầu, người nghèo, người chém gió quen mồm và người thì im ỉm, cạy răng cả tháng không ra được một lời. :D
Thích nhất các cụ hưu nhà mình, hai ông bà lương khoảng 13 củ lĩnh ở Ba Đình. Nhưng lạ cái là đội bán hàng cứ đến ngày lĩnh lương là vào, kiểu gì cũng bán được cho các cụ cái gì đó.;)
Nói chung nhiều no, ít đủ, tiêu hoang thì bao nhiêu cũng hết, còn chắt chiu thì tháng vài triệu cũng vẫn đủ sống.
Câu chuyện muôn thuở: đèn ai nhà nấy rạng, tiền ai nhà ấy tiêu, tranh luận ít - nhiều có tới tết Công gô anh nhỉ :D

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ôi giời, theo em thế là giặt quá nhiều. Em vừa tính đấy, mà tính cực xông xênh chứ máy giặt bây giờ inverter các kiểu nó không ăn đến 2kW đâu. Giặt nhiều giặt ít tích kiệm được mỗi trăm bạc tiền điện. Đây là lựa chọn cá nhân. Điện, nước ở VN khá rẻ, nếu không nói là rất rẻ. Giặt giũ ngại nhất là sắp xếp, phân loại.
em không bàn đến tiền, cứ như hè năm ngoái ý, điện cắt liên tục, lúc đấy mới rẻ, ba đình điện bị cắt rồi.

minhmo

Xe cút kít
Câu chuyện muôn thuở: đèn ai nhà nấy rạng, tiền ai nhà ấy tiêu, tranh luận ít - nhiều có tới tết Công gô anh nhỉ :D
Thế Mều định đi ăn tết Công Gô à. :D
Thấy bảo tốn kém lắm đấy, do lâu mới tổ chức tết một lần.;)

cadan

Xe container
em ko rõ cụ có đi chợ không, nhưng ko nên lấy 1 bữa để tính cho cả tháng. Cụ đang tính cả nhà mỗi người mỗi bữa ăn 200k là quá nhiều, chưa kể trẻ con đi học ăn ở trường, người lớn ăn trưa ở văn phòng.
Cá hồi ko phải ngày nào cũng ăn, tôm cua ghẹ cũng thế, nên kể cả một bữa cả nhà ăn hết 1kg cá hồi 500k fillet thì ko phải bữa nào cũng thế. Có bữa hải sản thì cũng có những bữa chỉ cá kho, thịt luộc, canh rau (và tính ra chắc ko đến 100k/cả nhà).
Cá nhân em thấy 24 triệu/thángđi chợ cho 1 nhà 4 người 2 người lớn 2 trẻ con là quá nhiều, dù nói thật thu nhập từ lương nhà em đủ chi mức đó (vì cũng ko có gì ngoài lương) nhưng đi chợ mua thoải mái cũng ko đến mức đó (vì về cũng ko nhét vừa tủ lạnh được).
Chính xác

Cơm đĩa văn phòng 10 năm nay em thấy vẫn 30 35 40k tùy chọn món

Trung bình 1 tháng cả cafe chắc tiền ăn uống của em 2tr5-3tr

Ko phải là ăn uống úi xùi đâu ạ

Tiếp khách nhà hàng hay quán xá không tính.

Nghe cccm tả về sự đắt đỏ nghe cũng sợ quá

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chính xác

Cơm đĩa văn phòng 10 năm nay em thấy vẫn 30 35 40k tùy chọn món

Trung bình 1 tháng cả cafe chắc tiền ăn uống của em 2tr5-3tr

Ko phải là ăn uống úi xùi đâu ạ

Tiếp khách nhà hàng hay quán xá không tính.

Nghe cccm tả về sự đắt đỏ nghe cũng sợ quá
Vk bạn em nấu phở bò 140k/1 bát kìa kụ. Nhà ngay gần Phở Thìn Lò Đúc lúc đó 70k/ 1 bát 😅

MyMac

Xe điện
Đọc cho biết thôi Mều ạ.
Cụ chuẩn ạ. Nhiều no ít đủ. Khéo ăn thì no khéo co thì ấm. Chi tiêu như cụ chủ mà nói dại nhỡ có ốm đau gì thì mệt lắm.

Minhnd

Xe điện
Có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít. Liệu cơm gắp mắm. Năm 2001 lương có khoảng 500k mà cháu vẫn thấy vui vẻ, yêu đời. 😂
Sư Minh Tuệ kia không tiêu đồng nào mà vẫn có vẻ hạnh phúc đấy thôi 👍

Amethyst2020

Xe buýt
Nhà cụ chi tiêu mất cân bằng quá, em cứ phải đi chơi xong còn thừa tiền đâu mới đến đi học tư với học thêm.
Người VN chi cho giáo dục nhiều mà mợ, hoặc giáo dục ở VN đắt so với thu nhập. Ở trên này các cụ có con lớn nên đi qua giai đoạn quan tâm đến giáo dục tư rồi. 5-7 năm gần đây trường tư rầm rộ lắm, các gia đình trẻ có con học từ mầm non đến cấp 2 đua nhau học vì ko hài lòng với giáo dục công. Thu nhập của gia đình trẻ cũng đâu tính là quá cao so với các cụ trên này, nhưng đầu tư khoảng 10-15tr/cháu thì rất nhiều nhà bỏ ra được. Như nhà em con học trường tư ở mức tạm tạm thôi + học thêm nếm ngoại khoá mà nuôi mình nó bằng cả bố mẹ cộng lại rồi, chưa kể tiền du lịch.

tunglam2806

Xe tăng
Người VN chi cho giáo dục nhiều mà mợ, hoặc giáo dục ở VN đắt so với thu nhập. Ở trên này các cụ có con lớn nên đi qua giai đoạn quan tâm đến giáo dục tư rồi. 5-7 năm gần đây trường tư rầm rộ lắm, các gia đình trẻ có con học từ mầm non đến cấp 2 đua nhau học vì ko hài lòng với giáo dục công. Thu nhập của gia đình trẻ cũng đâu tính là quá cao so với các cụ trên này, nhưng đầu tư khoảng 10-15tr/cháu thì rất nhiều nhà bỏ ra được. Như nhà em con học trường tư ở mức tạm tạm thôi + học thêm nếm ngoại khoá mà nuôi mình nó bằng cả bố mẹ cộng lại rồi, chưa kể tiền du lịch.
Chính xác là giáo dục ở VN đắt so với thu nhập. Ví dụ như 1 gia đình 2 con thu nhập 20tr/tháng. Con học công không đi học thêm mất ít nhất 4triệu rồi, chiếm 20% tổng thu nhập. Và nếu không đi học thêm chắc đa phần chỉ học được hết C2 vì thi 10 trượt là cái chắc.

Con em mà lớn tự nuôi được bản thân vợ chồng em chắc chỉ tiêu 10-15tr/tháng (theo thời giá hiện nay ).

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các kụ Ô tô fưn giỏi ghê. Các kụ ăn tiêu 1 năm 2 tỏi thì các nước Đông Nam Á khác phải mất gần 30 năm để ra nổi số tiền các kụ xỉa răng 1 năm😅
.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà kụ giè ở trên tiêu hết hơn 2 tỏi 1 năm mà mở lớp dạy làm giàu có khi cụ Quá Đần Bốc Phét và kụ Rô bốt Yosaki bên trời Mẽo còn phải sang mà học đấy thây 😅

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà em tầm 10 củ. Em tầm 20 củ. Em gái em 10 củ. Tam đại đồng đường. Mắc cầu dao điện riêng vì em thích xài điện.
Ps: đi ăn nhậu trả tiền triệu không nghĩ cơ mà trả tiền điện thì chi li. Rất chill.

phuongmit

Xe cút kít
Ngay cả học trường công từ mẫu giáo đến cấp 3 thì tổng chi cho tiền học luôn chiếm tỉ trọng lớn trong chi tiêu của 1 gia đình. Và xu hướng ngày càng nhiều mô hình giáo dục cao cấp xuất hiện nên chi phí cho những trường này sẽ phân hóa sâu sắc với thu nhập của phần đông 1 bộ phận trong xã hội

vingraux

Xe tăng
em không bàn đến tiền, cứ như hè năm ngoái ý, điện cắt liên tục, lúc đấy mới rẻ, ba đình điện bị cắt rồi.
Năm ngoái chỗ em bị cắt điện 1-2 lần ban ngày gì đấy. Em ra quán bia hơi nhậu về là có điện rồi.