[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Laman1214

Xe buýt
Có 1 luật bất thành văn nữa các cụ ạ, đi tiếp khách tối kị là uống vang. Trừ khi đi kiểu đại hội công đoàn, tiệc cuối năm công ty... vang là thứ uống tí mở màn cho vui, không được coi là uống rượu. Xì gà với vang là combo các cụ ở nhà, đi ăn lãng mạn với tình yêu... Một mình hiếm cụ nào chiến hết được 1 điếu, cắt ra thì phần còn lại giữ kiểu gì cũng không thể ngon như ban đầu, cụ nào chơi thì hút đến đâu còn lại vứt. Ấy là em hóng được thế. Nên cụ nào bảo gặp anh em cùng tầng mây, tiếp khách, mà uống vang em thấy hơi lạ, kể cả vài củ một chai.

Golf là cách anh em tôn vinh, tặng tiền cho nhau, lại quay về việc đưa thẳng cái phong bì nó khó. Sân golf có thể là nơi giao lưu, bàn việc. Ngoài ra như mọi thứ đắt tiền khác, thì nó là một dạng trang sức. Cái này không dành cho quảng đại quần chúng, mà em nghĩ đa số tập cũng không hẳn vì đam mê.
Cụ nói phiến diện quá. Tiếp khách bằng vang sao mà tối kị? En chả thấy luật bất thành văn đấy áp dụng ở chỗ nào hết. Đối tác ko uống được rượu mạnh thì uống vang, vừa có tí tửu phê phê lại ko bị say. Cái kiểu tiếp khách bằng cả chai whisky mới ko đúng cách cụ ạ.

KING9999

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em 2 vc, 3 con nhỏ, 1 gv.. 1 tháng tính nhanh cũng hết 60-70m cả tiền sinh hoạt và học hành của con 😐

Smile1102

Xe container
Cụ nói phiến diện quá. Tiếp khách bằng vang sao mà tối kị? En chả thấy luật bất thành văn đấy áp dụng ở chỗ nào hết. Đối tác ko uống được rượu mạnh thì uống vang, vừa có tí tửu phê phê lại ko bị say. Cái kiểu tiếp khách bằng cả chai whisky mới ko đúng cách cụ ạ.
Câc bạn cty em (sếp em, ng tây) đi ăn tối hay tiếp khách toàn uống vang ạ hoặc có thể uống bia, chưa thấy chọn uống rượu mạnh bao giờ.

Nowherelands

Xe tăng
Cụ nói 1 cái tên doanh nghiệp tư nhân có chủ doanh nghiệp chịu chơi như vậy được không? Em không được ngồi cùng mâm, nhưng chủ doanh nghiệp em biết một là hút xì gà không uống vang mà uống rượu mạnh, hai là doanh nghiệp phải cỡ vốn ngàn tỉ, đồng thời phải ngoại giao nhiều. Nếu không phải ngoại giao mà bỏ tiền túi thì em chưa thấy ông nào si mê món này, ngon lành gì đâu, nhìn có vẻ nhiều tiền thôi ạ. Giờ mời nhau đi ăn đưa thẳng cái phong bì cũng thô, phông bạt tí nhìn biết sẽ mạnh chi, cùng với chi thật ăn chơi, thì nhanh việc hơn thôi ạ. Để mà nói về sở thích, thường nó thanh cảnh, tuỳ tâm trạng, tuỳ cảm giác chứ chơi chi phí theo tháng, ăn thùng uống chậu, thì không giống đam mê.
Chơi mới biết cụ ạ, đội em ae làm nhiều lĩnh vực, toàn tư nhân và có 4 con nghiện luôn, đến cái mẩu còn cắm tăm chia nhau dù bọn chúng chẳng thiếu, đơn giản là đoạn cuối rít nó phê pha hơn thôi. Em thì không khoái món này lắm, làm vài ba hơi thì ok, còn không em chỉ hết 1 điếu 88 là cùng.
Rượu mạnh thì tùy dịp, cơ bản là đồ ăn nhiều nặng bụng không nhiều người thích, vài chai vang với đồ khô, đổ nguội dễ chơi hơn.

Nowherelands

Xe tăng
Có 1 luật bất thành văn nữa các cụ ạ, đi tiếp khách tối kị là uống vang. Trừ khi đi kiểu đại hội công đoàn, tiệc cuối năm công ty... vang là thứ uống tí mở màn cho vui, không được coi là uống rượu. Xì gà với vang là combo các cụ ở nhà, đi ăn lãng mạn với tình yêu... Một mình hiếm cụ nào chiến hết được 1 điếu, cắt ra thì phần còn lại giữ kiểu gì cũng không thể ngon như ban đầu, cụ nào chơi thì hút đến đâu còn lại vứt. Ấy là em hóng được thế. Nên cụ nào bảo gặp anh em cùng tầng mây, tiếp khách, mà uống vang em thấy hơi lạ, kể cả vài củ một chai.

Golf là cách anh em tôn vinh, tặng tiền cho nhau, lại quay về việc đưa thẳng cái phong bì nó khó. Sân golf có thể là nơi giao lưu, bàn việc. Ngoài ra như mọi thứ đắt tiền khác, thì nó là một dạng trang sức. Cái này không dành cho quảng đại quần chúng, mà em nghĩ đa số tập cũng không hẳn vì đam mê.
Cái cụ chưa biết chẳng qua cụ chưa gặp thôi, mà nó phổ biến phết đấy, không nên khẳng định cụ ạ.

Nowherelands

Xe tăng
Mấy cụ chưa hiểu cứ nghĩ xa xỉ là phải tiếp khách, chứ rất nhiều người có điều kiện chơi kỹ luôn. Tiền sắm đồ phụ kiện, tủ ủ thuốc......cũng nhiều lắm.
Tập golf cũng thuê thẩy tây mấy trăm $/giờ nắn từng động tác, ra sân thua bạn kém bè nó khó chịu. Tất nhiên cũng nhiều người mục đích khác abc nhưng tự đam mê cũng không ít đâu.

huchich

Xe tải
Tầm 35-40 củ cho gđ 4 ng, tiểu học và mẫu giáo tư.
Học phí 2 đứa 15 củ
Gv 5 củ
Ô tô 5 củ
Ăn uống sinh hoạt 10 củ
Sơ sơ là như vậy, có tháng hết 50 củ 60 củ. Tùy.

Mystery2024

Xe hơi
Nói chuyện cho vui, em xoá các còm trên. Nếu các cụ tính tổng các loại tiền mà cho rằng thuần chơi, thuần đam mê vài trăm triệu/tháng. Thì các cụ tính thử tương ứng mức sống, sinh hoạt phí sẽ bao nhiêu tiền/tháng? Không lẽ ông bố bỏ vào ăn chơi hết mấy trăm triệu xong vợ con rách nát, áo mặc vài trăm ngàn/cái? Tính ngược lại lợi nhuận bỏ túi bình quân năm là bao nhiêu thì áng được doanh thu của doanh nghiệp ngay thôi.

Người thường thì nói những chuyện thông thường, em thấy hợp lý hơn.

thichrauxanh

Xe điện
Em hiểu ý cụ. VD cùng tôm sú (cùng size) thì mấy chuỗi kiểu Thực phẩm sạch họ bán giá khét hơn chỗ em hay mua rất nhiều. Bao năm nay họ vẫn bán thế và vẫn có khách vì khách ví dày thì người ta cũng chẳng quan tâm giá mấy, tiện là mua thôi. Em ví mỏng nên mới phải cân đong đo đếm.
Hi hi í e ko phải thế. Cơ bản là e mua vài lần chỗ ko quen, bị táng cho mấy quả lừa nên e chọn chỗ tạm tin đc thay vì chỗ chưa biết. Cũng như cụ thôi, cụ biết chỗ vừa tốt vừa rẻ hơn thì phải chọn là đúg rồi.

Mà chinh cái st KL kia e mua vào chủ nhật thế nào cũng vớ phải hàng tồn, nên e hay tránh chủ nhật ra :D

Nowherelands

Xe tăng
Em nhắc lại dữ liệu cụ đưa ra nhé: Chủ doanh nghiệp tư nhân + rượu xì gà 1-200tr/tháng + chưa tính chi phí golf. Cụ thống kê thử ông chủ nào ở Việt Nam bỏ tiền túi chịu chi phí kia, mà là loại đang đi làm đang phải tự kiếm tiền chứ không phải ông con tiêu tiền của ông bố ạ?
Em không có nhu cầu tranh luận thêm với cụ về vấn đề này, em chỉ kể người thật việc thật em tham gia trực tiếp chứ không phải nghe ngóng ai kể lại. Và cũng không có nhu cầu thuyết phục cụ phải tin.

langchai1

Xe máy
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Thớt chắc đi thuê nhà à.
Đi chợ nhà 3 người giỏi lắm hết 10tr/ tháng (Hà Nội).