[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Đông86

Xe điện
Mấy năm trước 5 người nhà em chi tiêu:
1. Ông ở trại dưỡng lão trong diện chăm sóc đặc biệt 20tr
2. Thằng lớn học RMIT 35tr
3. Con em học cấp 2 trường tư: 8tr
4. Vk thuê trọ trong SG và cuối tuần bay ra HN bằng vé rẻ săn sale: 20tr
5. Ăn uống và tất tật sinh hoạt mức bình thường của 4 người: 12tr
6. Xe cộ đưa đón sân bay và thăm ông hàng tuần + IQOS: 5tr
Chưa tính phát sinh ốm đau, mua thêm đồ hay đi du lịch đã hết bay 100 rồi cụ
Giờ thì ông đã mất, thằng lớn đi làm, con em học trường công, chi tiêu rút xuống còn tầm 35-40tr. Nếu tuần nào cũng ăn nhà hàng 1 bữa 2tr là lên 51tr ngay thôi mà
nhà cụ gia đình 3 thế hệ, cụ lo chi tiêu được như vậy là giỏi rồi.
Nhưng quay về chủ thớt, nhà chỉ 3 người con mới 5 tuổi, nhưng chi tiêu 51tr/tháng là có phần phí phạm, khoản chi không hợp lý thì nên cắt giảm.
Ý em là vậy.

thichrauxanh

Xe điện
Cá hồi mua đâu rẻ thế cụ êi.
Em ra homefarm bọn nó toàn giã em gần 500k/khay, mà cứ phải làm 2 khay chứ bọn nhõi nhà em nó tợp khỏe lắm. 2 khay có khi bố chưa hết chai bia đã trắng trơn rồi dù gấu nhà em nó chê không ăn gỏi.
E hay mua ở st Kim Liên, thấy ghi hơn 600/kg. E ko cho ăn nhiều loại này sợ kim loại nặng. Tuần chỉ tối đa 2 lần theo chỉ định của bọn lông :D
Kèm thêm tí cá mương chiên ròn hoặc trứng là xong bữa mà cụ :D
như e đã còm nếu chỉ sống kiểu sinh tồn thì 20k/2 người vẫn ko chết được.
Nhưng tất cả những thứ cho vào mồm 1 tháng (thức ăn, nước uống, hoa quả...) thì 100k/ng là ở mức min ko thể thấp hơn ở HN.
E lười nhớ nên cứ quất cụ nhân tiện trả lời cụ Now vì cùng một ý.
Đấy là hôm sang chảnh, ví dụ thế, hôm khác tiết kiệm hơn thì làm tí vảy cá lăng đuôi đỏ, lông dê núi, hoặc mỡ bò băm rán lên ăn kèm cơm. Chi phí be sa me mút chô :D ko bị quá qua ta :D e thề.

Chỉnh sửa cuối:

Tara01

Xe hơi
Có điểm sai sai là 100k/1ng, nhưng 100k/2ng vẫn đủ. Ví dụ e làm miếng cá hồi 90k, nướng ăn đủ 2ng/bữa :D Ăn nữa ngấy ko ăn đc á.
100k 2 người 1 ngày, ngày này bù ngày khác, co kéo là đủ. VD 3 lạng nạc vai tầm 45k, 4 quả trứng 12k, rau theo mùa 10k, 10k đậu, gạo dầu mắm muối 20k. Nhiều doanh nghiệp có bữa trưa ở canteen nữa là đở hẳn 1 khoản.
Nhưng cá hồi tươi giờ phải trên 500k/ kg là ít nhất roài, 90 k chưa được 2 lạng cụ ơi, 2 người ăn thì chắc ăn khai vị, còn ăn cơm với món khác. Nhà em mà mua 90k cá hồi, con nhà em lẻm phát hết.

dheIa

Xe điện
Có điểm sai sai là 100k/1ng, nhưng 100k/2ng vẫn đủ. Ví dụ e làm miếng cá hồi 90k, nướng ăn đủ 2ng/bữa :D Ăn nữa ngấy ko ăn đc á.
E hay mua ở st Kim Liên, thấy ghi hơn 600/kg. E ko cho ăn nhiều loại này sợ kim loại nặng. Tuần chỉ tối đa 2 lần theo chỉ định của bọn lông :D
Kèm thêm tí cá mương chiên ròn hoặc trứng là xong bữa mà cụ :D
Có vẻ như chỗ em cá hồi rẻ hơn chỗ cụ rồi :D
3 miếng như hình em đính ở dưới là khoảng 120-130k. Tức là chỉ khoảng 40k/miếng. Em ko biết ra cân lạng là bao nhiêu vì họ bán theo miếng.
Có thời gian mà đến mua ở các đại siêu thị như Metro thì rẻ hơn, chỉ khoảng 25-27k/miếng. Nửa con cá hồi to đùng đã bỏ đầu, chia đc khoảng 10 miếng nhỏ như thế, chỉ 250-270k.

Mà miếng cá của cụ 90k, nếu 600k/kg thì chỉ khoảng lạng rưỡi. Có tí thế thì lo gì chì với chiếc. Mình em một bữa là 3 miếng như hình á ^^
Ko 500g thì cũng phải 400g. Tuần em phải 2-3 bữa vì em thích món cá hồi nướng ^^
Em ăn nhiều vì ko thấy có chỉ định gì về chuyện ăn lắm cá cả :D

Đây, một bữa cá của em đây ^^

Tara01

Xe hơi
3 miếng như hình em đính ở dưới là khoảng 120-130k. Tức là chỉ khoảng 40k/miếng. Em ko biết ra cân lạng là bao nhiêu vì họ bán theo miếng.
Có thời gian mà đến mua ở các đại siêu thị như Metro thì rẻ hơn, chỉ khoảng 25-27k/miếng. Nửa con cá hồi to đùng đã bỏ đầu, chia đc khoảng 10 miếng nhỏ như thế, chỉ 250-270k.

Mà miếng cá của cụ 90k, nếu 600k/kg thì chỉ khoảng lạng rưỡi. Có tí thế thì lo gì chì với chiếc. Mình em một bữa là 3 miếng như hình á ^^
Ko 500g thì cũng phải 400g. Tuần em phải 2-3 bữa vì em thích món cá hồi nướng ^^

View attachment 8768931
Như hình này thì có vẻ là cá hồi đông lạnh, rã đông, giá tầm 300k /kg. Mấy cái hàng NK.nó có mức giá chung tương đương nhau, ko lệch nhau nhiều lắm. Từ sau đợt Covid giá cá hồi vọt lên và không xuống nưa,. Trước đoa đúng là có những lúc cá hồi tưoi file có giá hơn 300k/ kg thôi.

tunglam2806

Xe tăng

View attachment 8768931
Cá hồi em bọc giấy bạc nướng vẫn bị khô nên em thường áp chảo bơ tỏi. Bọn trẻ xơi thì em cho thêm phô mai. Em thường mua ở aeon,em nhớ không nhầm tầm 600k, hôm nào giảm giá thì còn 500k.

Dancingwiththewind

Xe điện
E hay gọi Melatech đến nhà xét nghiệm, làm đủ đủ tầm 1tr6 (các chỉ số cần xn do bsy chỉ định). Xong đưa kqua vào bác sỹ xem. Ko lẽ rẻ hơn ở Viện?
Có cái lợi hơn là xn sáng sớm, ko phải xếp hàng.
Hàng năm cty em cho khám định kỳ ở Melatec cũng làm nhiều lắm. Với em hay khám BM cũng xét nghiệm tổng phân tích máu, chức năng gan thận… nhưng ở huyết học đắt chắc mấy cái chuyên sâu như loại trừ bệnh thiếu máu hồng cầu nhỏ, rối loạn tuỷ xương… em choáng quả thuốc cơ, có bổ sung sắt, bổ máu và canxi mà 3.7tr/ 2 tháng. Em về có tra giá ở Long Châu thì trong viện cũng không đắt hơn.

dheIa

Xe điện
Như hình này thì có vẻ là cá hồi đông lạnh, rã đông, giá tầm 300k /kg. Mấy cái hàng NK.nó có mức giá chung tương đương nhau, ko lệch nhau nhiều lắm. Từ sau đợt Covid giá cá hồi vọt lên và không xuống nưa,. Trước đoa đúng là có những lúc cá hồi tưoi file có giá hơn 300k/ kg thôi.
Đúng rồi bác, cá đông lạnh ạ. Vì nhập từ Chile. Hàng của Nga cũng có, màu đỏ đậm hơn nhưng em ko thích vì nó ko béo. Hàng Nhật mới có hàng tươi sống cho dân nghiện sashimi. Loại này đắt nhất. Nhưng vì em thích ăn nướng nên thích hàng Chile hơn vì nó péo, nướng lên rất vừa miệng, ko bị khô như mấy nhà kia :)