[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

TorienT

Xe container
Theo em thay vì hỏi thứ nhập có đủ sống hà Nội. Thì cứ thấy công nhân còn sống được.
Mà giờ nên nói với thu nhập đi làm làm sao mua được miếng đất Hà Nội thì đây là bài toán quá khó để giải rồi ...
Lại đất. Rồi quay 1 vòng.

hưvô

Xe lăn
Đọc loáng thoáng....tưởng VN có 20 triệu hộ gia đình có 4 người. =))

Đúng là văn phong OF....luổm nhà luổm nhuổm...=))
OF là xh thu nhỏ, cụ quy chụp tất cả là "văn phong OF" là ko ổn, mà cũng do cụ nói là do cụ "đọc loáng thoáng" chứ có phải do lỗi người viết đâu nhỉ

Dancingwiththewind

Xe điện
Nay e đưa bố chồng e đi khám ở Bạch Mai, còn cơ xương khớp chưa khám, mà sáng giờ đã mất hơn 3tr rồi, đấy là chưa có tiền thuốc nhé.
Đúng là khoản 20tr này, với em là ok đủ đấy nhưng chắc phải kèm điều kiện mình và con cái ko ốm đau, chứ ít hôm mà nó ốm phát thì đúng là vất vả ạ.
Tuy nhiên vẫn là câu chuyện khéo co thì đủ, nhà mà kinh tế ko dư dả thì cứ phải có BHYT đầy đủ, và khi đi khám bệnh cứ đúng tuyến BH mà giã.
Tuy nhiên khi mà đúng tuyến BHYT, thì khám thông thường lại phải khám vào giờ hành chính thứ2-t6, con mà hay đau ốm, bố mẹ muốn khám BHYT thì phải xin nghỉ làm, có thể tiết kiệm đc tiền khám nhưng thuốc thì nhiều khi vẫn phải mua thêm, đơn 1_2tr là bình thường, xong mà bố mẹ xin nghỉ làm nhiều vì con ốm nhiều lại có thể bị trừ lương thưởng.
Nên nói gì thì nói, phải cố gắng làm sao để đủ chi tiêu mà vẫn dư ra 1 khoản để phòng lúc ốm đau
Tháng trước chị hay chóng mặt quá, vốn dĩ khám sức khoẻ định kỳ thì có thiếu máu. Thấy người nhà các bạn nhiều người bị rối loạn tuỷ xương hay mấy cái mà tiền K máu ý nên chị cũng hoảng phi lên huyết học khám tất tất một lần cho yên tâm. Khám dịch vụ vì BH của chị ở bn Saint Paul cơ mà mình lại muốn khám chuyên về máu. Kết quả thiếu máu do thiếu sắt, tổng sỉ vả hết 2,7 củ tiền khám xét nghiệm và 3,7 củ tiền thuốc. Ôi sợ hãi hùng. Mà chị nghe các đơn thuốc xung quanh toàn vậy hoặc có người hơn 6 củ. Chứng tỏ bệnh về máu tốn kém thật.
Sau đợt này lại quay về khám Bạch Mai như mọi khi rẻ hơn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Tháng trước chị hay chóng mặt quá, vốn dĩ khám sức khoẻ định kỳ thì có thiếu máu. Thấy người nhà các bạn nhiều người bị rối loạn tuỷ xương hay mấy cái mà tiền K máu ý nên chị cũng hoảng phi lên huyết học khám tất tất một lần cho yên tâm. Khám dịch vụ vì BH của chị ở bn Saint Paul cơ mà mình lại muốn khám chuyên về máu. Kết quả thiếu máu do thiếu sắt, tổng sỉ vả hết 2,7 củ tiền khám xét nghiệm và 3,7 củ tiền thuốc. Ôi sợ hãi hùng. Mà chị nghe các đơn thuốc xung quanh toàn vậy hoặc có người hơn 6 củ. Chứng tỏ bệnh về máu tốn kém thật.
Nếu chỉ xn công thức máu đơn thuần thì rẻ, chứ các xn chuyên sâu thì chát lắm c. Làm ở BM cũng sẽ hết nhiều

thichrauxanh

Xe điện
Nếu chỉ xn công thức máu đơn thuần thì rẻ, chứ các xn chuyên sâu thì chát lắm c. Làm ở BM cũng sẽ hết nhiều
E hay gọi Melatech đến nhà xét nghiệm, làm đủ đủ tầm 1tr6 (các chỉ số cần xn do bsy chỉ định). Xong đưa kqua vào bác sỹ xem. Ko lẽ rẻ hơn ở Viện?
Có cái lợi hơn là xn sáng sớm, ko phải xếp hàng.

vuanhanghi

Xe điện
Em có một người quen mẹ đơn thân, lương tháng 7 triệu cho 2 mẹ con , con 12 tuổi) vẫn sống bình thường, cô ấy làm việc ở cơ quan Trung ương đường Hoàng Diệu-
Ăn thì khó tính, ngon sang hay đủ chất... thì tầm 8 triệu tiền ăn là gòm hòm
Khó nhất là hiếu hỉ, phải bóp ruột
Khổ nhất ở Hà Nội là ơhần đông dân giàu có, nhìn họ ăn uống thấy tủi thân thôi
Néu chịu khó ăn đồ đông lạnh như lưỡi, tim.... thì đảm bảo vẫn đủ năng lượng và rẻ
E khẳng định với cụ là 7tr không thể đủ được cho 2 người trừ khi sống kiểu sinh tồn như thời tiền sử.
Tiền điện, nước: cũng phải 500k dù chỉ chiếu sáng, bật quạt, tủ lạnh, đun nấu.
Tiền điện thoại: tối thiểu cũng phải 300k cho cả 2 mẹ con.
Tiền học: bạn 12 tuổi tức lớp 7, không thể dưới 1tr/1 tháng cho tất cả các thứ liên quan đến học nếu học ở trường công ở nội thành HN.
Tiền ăn: e tính chung cho tất cả những thứ cho vào mồm trong 1 tháng; tối thiểu 100k/người/tháng, tức khoảng 6tr/tháng.
Những thứ đủ duy trì sự sống nêu trên cũng đã quá 7tr/tháng rồi cụ ợ; chưa nói đến n thứ nữa phải chi tiêu (bắt buộc) hàng tháng.
Mà giờ chị mẹ quãng 35-40t thì lương cũng phải 10tr rồi, tất nhiên vẫn không thể đủ :P

thichrauxanh

Xe điện
E khẳng định với cụ là 7tr không thể đủ được cho 2 người trừ khi sống kiểu sinh tồn như thời tiền sử.
Tiền học: bạn 12 tuổi tức lớp 7, không thể dưới 1tr/1 tháng cho tất cả các thứ liên quan đến học nếu học ở trường công ở nội thành HN.
Tiền ăn: e tính chung cho tất cả những thứ cho vào mồm trong 1 tháng; tối thiểu 100k/người/tháng, tức khoảng 6tr/tháng.
Những thứ đủ duy trì sự sống nêu trên cũng đã quá 7tr/tháng rồi cụ ợ; chưa nói đến n thứ nữa phải chi tiêu (bắt buộc) hàng tháng.
Mà giờ chị mẹ quãng 35-40t thì lương cũng phải 10tr rồi, tất nhiên vẫn không thể đủ :P
Có điểm sai sai là 100k/1ng, nhưng 100k/2ng vẫn đủ. Ví dụ e làm miếng cá hồi 90k, nướng ăn đủ 2ng/bữa :D Ăn nữa ngấy ko ăn đc á.

Đông86

Xe điện
Chủ thớt nhà 3 người mà chi tiêu đến 51tr/tháng thì cao quá. Cao hơn cả Đức là nơi đắt đỏ thì tiền ăn hàng tháng cũng chỉ 300Euro/người.

Nowherelands

Xe tăng
Điện thoại gọi đi đâu mà tốn lắm thế cụ? Em dùng gói cước của Vinaphone có 90k/tháng đóng 12 tháng khuyến mại 2 tháng: mỗi ngày 6gb data, free gọi nội mạng, free 200 phút ngoại mạng và 200 sms. Chưa kể bây giờ gọi qua zalo, facebook......
Tiền học thì nếu không học thêm và ân bán trú thì đóng bằng này, cụ nhớ là số này cho cả học kỳ 1 nhé không phải 1 tháng đâu. Trung tâm quận Đống Đa luôn đấy, lấy ví dụ con nhà em luôn, lớp 8 là ngang tiền lớp 7 nhé.

Screenshot_2024-10-04-20-45-06-552_com.tooandunitils.alldocumentreaders~2.jpg

Trang béo

Xe tăng
có thể chi 600tr sinh hoạt phí một năm thì mức thu nhập chắc cũng đôi ba tỷ là ít. Ng miền bắc ít ng vay nợ để chi tiêu gia đình hoang tàng lắm, nên vẫn cứ là liệu cơm gắp mắm. có 10 đồng thì dùng ko quá 5 đồng, còn năm đồng tích cop đầu tư, hoặc mua TS

vuanhanghi

Xe điện
Điện thoại gọi đi đâu mà tốn lắm thế cụ? Em dùng gói cước của Vinaphone có 90k/tháng đóng 12 tháng khuyến mại 2 tháng: mỗi ngày 6gb data, free gọi nội mạng, free 200 phút ngoại mạng và 200 sms. Chưa kể bây giờ gọi qua zalo, facebook......
Tiền học thì nếu không học thêm và ân bán trú thì đóng bằng này, cụ nhớ là số này cho cả học kỳ 1 nhé không phải 1 tháng đâu. Trung tâm quận Đống Đa luôn đấy, lấy ví dụ con nhà em luôn, lớp 8 là ngang tiền lớp 7 nhé.

Screenshot_2024-10-04-20-45-06-552_com.tooandunitils.alldocumentreaders~2.jpg
E ko nói là tiền học, mà e nói là tất cả những thứ liên quan đến trường học ở nội thành, bao gồm nhiều thứ lắm cụ ợ: đóng góp các khoản quỹ, bảo hiểm, đồng phục, mua sắm sách vở, giấy bút, dụng cụ, tham gia các hoạt động của bạn bè, trường lớp.., tính trung bình 1 năm học chắc chắn phải đến 8-9tr tức khoảng 1tr/tháng. E không hề tính đến học thêm.

vuanhanghi

Xe điện
Có điểm sai sai là 100k/1ng, nhưng 100k/2ng vẫn đủ. Ví dụ e làm miếng cá hồi 90k, nướng ăn đủ 2ng/bữa :D Ăn nữa ngấy ko ăn đc á.
như e đã còm nếu chỉ sống kiểu sinh tồn thì 20k/2 người vẫn ko chết được.
Nhưng tất cả những thứ cho vào mồm 1 tháng (thức ăn, nước uống, hoa quả...) thì 100k/ng là ở mức min ko thể thấp hơn ở HN.

Nowherelands

Xe tăng
E ko nói là tiền học, mà e nói là tất cả những thứ liên quan đến trường học ở nội thành, bao gồm nhiều thứ lắm cụ ợ: đóng góp các khoản quỹ, bảo hiểm, đồng phục, mua sắm sách vở, giấy bút, dụng cụ, tham gia các hoạt động của bạn bè, trường lớp.., tính trung bình 1 năm học chắc chắn phải đến 8-9tr tức khoảng 1tr/tháng. E không hề tính đến học thêm.
Đồng phục 2tr cho 4 năm (tính cả mua thêm 2 quần khi bọn nó lên lớp 8 cao hơn, còn áo mua rộng ra tí là mặc từ 6 đến 9), bảo hiểm 2 loại (Y tế và thân thể) 650k/năm, quỹ PH 3tr/năm, SGK + bút giấy kịch kim 1tr. Như vậy nặng nhất là khoản quỹ PH thôi, nhưng hoàn cảnh khó khăn gia đình có ý kiến thì miễn thu luôn.

vuanhanghi

Xe điện
Đồng phục 2tr cho 4 năm (tính cả mua thêm 2 quần khi bọn nó lên lớp 8 cao hơn, còn áo mua rộng ra tí là mặc từ 6 đến 9), bảo hiểm 2 loại (Y tế và thân thể) 650k/năm, quỹ PH 3tr/năm, SGK + bút giấy kịch kim 1tr. Như vậy nặng nhất là khoản quỹ PH thôi, nhưng hoàn cảnh khó khăn gia đình có ý kiến thì miễn thu luôn.
E thấy cháu nhà em học trường công, đồng phục mua hàng năm ở mức tối thiểu (2 áo cộc, 2 quần, 1 áo khoác mỏng, 1 áo đồng phục thể dục) khoảng 1tr5; Còn quỹ lớp thì nộp quỹ PH 1tr đầu năm, ko biết đến hết năm có thu thêm không..
Tuy nhiên còm của em (dù còn thiếu nhiều thứ bắt buộc phải tiêu như xăng xe, đi lại, thuốc thang, đau ốm, ma chay, hiếu hỉ..) chỉ mang tính minh họa cho còm cụ Ngao là ở nội thành, dưới 10tr cho 2 người là mực cực kỳ tằn tiện, nếu như ko nói là không thể đủ được.

tunglam2806

Xe tăng
Bệnh nào cũng tốn. Bố mẹ em giờ tháng tốn hơn chục cho thuốc và thực phẩm chức năng. Em thì đợt này xương khớp, mỡ máu bắt đầu phải dùng. Vợ mua cho nên chả biết bao tiền. Gần chục năm nay năm nào cũng nộp viện phí cho ông hoặc bà. Năm nay chưa hết năm mà ông đã đi du lịch trong viện 2 lần mất gần 60 chục củ. Giờ mới thấm câu sức khoẻ là quan trọng nhất.

Nowherelands

Xe tăng
Cá hồi mua đâu rẻ thế cụ êi.
Em ra homefarm bọn nó toàn giã em gần 500k/khay, mà cứ phải làm 2 khay chứ bọn nhõi nhà em nó tợp khỏe lắm. 2 khay có khi bố chưa hết chai bia đã trắng trơn rồi dù gấu nhà em nó chê không ăn gỏi.

caisua

Xe lăn
Chủ thớt nhà 3 người mà chi tiêu đến 51tr/tháng thì cao quá. Cao hơn cả Đức là nơi đắt đỏ thì tiền ăn hàng tháng cũng chỉ 300Euro/người.
Mấy năm trước 5 người nhà em chi tiêu:
1. Ông ở trại dưỡng lão trong diện chăm sóc đặc biệt 20tr
2. Thằng lớn học RMIT 35tr
3. Con em học cấp 2 trường tư: 8tr
4. Vk thuê trọ trong SG và cuối tuần bay ra HN bằng vé rẻ săn sale: 20tr
5. Ăn uống và tất tật sinh hoạt mức bình thường của 4 người: 12tr
6. Xe cộ đưa đón sân bay và thăm ông hàng tuần + IQOS: 5tr
Chưa tính phát sinh ốm đau, mua thêm đồ hay đi du lịch đã hết bay 100 rồi cụ
Giờ thì ông đã mất, thằng lớn đi làm, con em học trường công, chi tiêu rút xuống còn tầm 35-40tr. Nếu tuần nào cũng ăn nhà hàng 1 bữa 2tr là lên 51tr ngay thôi mà

Chỉnh sửa cuối: