[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

congngo

Xe điện
Ăn gì mà có 200k/ngày cho 4 miệng ăn (6tr/30) vậy ạ #:-s
Em hóng công thức và menu của các bác căn cơ #:-s
Nhà em thì chi tiêu hàng tháng 4 người hết 2,5 lần cái 20 triệu (không phải thuê nhà), nhưng em có thể trả lời cho cụ được câu hỏi này vì nhà em 80% là tự nấu ăn, chỉ thứ bảy, chủ nhật là hay đi ăn ngoài.
1.Bữa sáng: 200g thịt lợn nạc hết 30K (nếu lườn gà thì cón rẻ hơn), 10K mỳ + 5k gia vị, hành = 45K
2. Bữa trưa và tối (mua đồ ăn cho hai bữa): 0,6Kg thịt(Hoặc 1,5Kgcá) = 90K., gạo 1/2Kg = 10K. Rau hai bữa 20K = 120K
3. Hoa quả: 35K
Tổng: 200K

Mandalord

Xe điện
Ăn gì mà có 200k/ngày cho 4 miệng ăn (6tr/30) vậy ạ #:-s
Em hóng công thức và menu của các bác căn cơ #:-s
Trên này chủ yếu là đực thì mấy ai biết.

Có mấy group facebook chuyên mấy chủ đề này, đọc mới thấy người ta khéo thu vén. Không phải chỉ có thực đơn đơn giản thế này mà còn chi tiết đến cả cọng hành rau răm. Em cũng là đực thỉnh thoảng đọc thấy cũng hay lắm.

phuongmit

Xe cút kít
Một chủ đề rất hay, trong thời điểm khó khăn.
Tuy nhiên, câu hỏi cụ chủ quá rộng, sẽ có cuộc tranh cãi không hồi kết, vì mức sống các gia đình khác nhau.
Vậy, đặt vấn đề ngược lại là:
Làm sao để gia đình 4 người, gồm 2 vc, 2 con đang học bậc phổ thông, sống ở nội thành Hà Nội với ngân sách 20 tr/tháng.
Như vậy, mọi người cùng chia sẻ các giải pháp "khéo ăn thì no, khéo co thì ấm".
Cầm 20tr chi ra sao thì cụ lên danh sách những khoản chi theo mức độ từ bắt buộc, k thể cắt giảm đến những khoản k ưu tiên và có thể cắt giảm. Và những hạng mục này, k ai giống ai, k nhà nào giống nhà nào nên sẽ tranh cãi tiếp tục thôi mà :)) ví dụ nhà e 1tr tiền điện, nhà cụ 2tr thì cụ co kéo như nào bây giờ, k bật điện, bán bớt thiết bị hay thay đổi cách dùng cho nó về 1tr dc k

MuathuHN252

Xe cút kít
Nay e đưa bố chồng e đi khám ở Bạch Mai, còn cơ xương khớp chưa khám, mà sáng giờ đã mất hơn 3tr rồi, đấy là chưa có tiền thuốc nhé.
Đúng là khoản 20tr này, với em là ok đủ đấy nhưng chắc phải kèm điều kiện mình và con cái ko ốm đau, chứ ít hôm mà nó ốm phát thì đúng là vất vả ạ.
Tuy nhiên vẫn là câu chuyện khéo co thì đủ, nhà mà kinh tế ko dư dả thì cứ phải có BHYT đầy đủ, và khi đi khám bệnh cứ đúng tuyến BH mà giã.
Tuy nhiên khi mà đúng tuyến BHYT, thì khám thông thường lại phải khám vào giờ hành chính thứ2-t6, con mà hay đau ốm, bố mẹ muốn khám BHYT thì phải xin nghỉ làm, có thể tiết kiệm đc tiền khám nhưng thuốc thì nhiều khi vẫn phải mua thêm, đơn 1_2tr là bình thường, xong mà bố mẹ xin nghỉ làm nhiều vì con ốm nhiều lại có thể bị trừ lương thưởng.
Nên nói gì thì nói, phải cố gắng làm sao để đủ chi tiêu mà vẫn dư ra 1 khoản để phòng lúc ốm đau

Leanh65

Xe container
Nay e đưa bố chồng e đi khám ở Bạch Mai, còn cơ xương khớp chưa khám, mà sáng giờ đã mất hơn 3tr rồi, đấy là chưa có tiền thuốc nhé.
Đúng là khoản 20tr này, với em là ok đủ đấy nhưng chắc phải kèm điều kiện mình và con cái ko ốm đau, chứ ít hôm mà nó ốm phát thì đúng là vất vả ạ.
Tuy nhiên vẫn là câu chuyện khéo co thì đủ, nhà mà kinh tế ko dư dả thì cứ phải có BHYT đầy đủ, và khi đi khám bệnh cứ đúng tuyến BH mà giã.
Tuy nhiên khi mà đúng tuyến BHYT, thì khám thông thường lại phải khám vào giờ hành chính thứ2-t6, con mà hay đau ốm, bố mẹ muốn khám BHYT thì phải xin nghỉ làm, có thể tiết kiệm đc tiền khám nhưng thuốc thì nhiều khi vẫn phải mua thêm, đơn 1_2tr là bình thường, xong mà bố mẹ xin nghỉ làm nhiều vì con ốm nhiều lại có thể bị trừ lương thưởng.
Nên nói gì thì nói, phải cố gắng làm sao để đủ chi tiêu mà vẫn dư ra 1 khoản để phòng lúc ốm đau
Thu nhập 20 tr và 2 con thì tầm ấy rất ít ốm đau và bm cũng còn trẻ mợ ạ. Bao giờ thu nhập gấp đôi gấp 3 thì mới tốn nhiều tiền cho bv mợ ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Vâng, em đề xuất thế này, để chúng ta cùng tính.
Đầu mục chi phí: chỉ tính các mục bắt buộc phải chi trong tháng, gồm Ăn uống điện, nước, internet, điện thoại, xăng xe máy, học phí trường công.
Về mức giá/định lượng:
* Nước: lấy mức tiêu chuẩn: 150 lít/người/ngày x đơn giá nước (định mức nước sinh hoạt).
* Điện: lấy bậc 1: 50 kw/ tháng cho hộ gia đình 4 người (của điện lực)
* Ăn uống: tham khảo đơn giá cơm bình dân, 40k/người/bữa
* Học phí: lấy học phí cấp 3 trường công, không học thêm.
* Xăng xe, tham khảo mức xe 100 cc: 1,8 lít/100 km, 1 tháng đi: 1000 km.
* internet, điện thoại lấy gói min.
So sánh phải cùng trên một mặt bằng :)
Cầm 20tr chi ra sao thì cụ lên danh sách những khoản chi theo mức độ từ bắt buộc, k thể cắt giảm đến những khoản k ưu tiên và có thể cắt giảm. Và những hạng mục này, k ai giống ai, k nhà nào giống nhà nào nên sẽ tranh cãi tiếp tục thôi mà :)) ví dụ nhà e 1tr tiền điện, nhà cụ 2tr thì cụ co kéo như nào bây giờ, k bật điện, bán bớt thiết bị hay thay đổi cách dùng cho nó về 1tr dc k

Chỉnh sửa cuối:

sontung89

Xe tăng
10K$ cho 1 năm, cũng ko quá tệ nhưng như nhà e là thiếu các cụ ah, thủ đô, có nhà :(, chắc min cũng phải 30 35mil

TXM3b

Xe buýt
căn cơ lắm thì đủ, chứ còn không thì cũng khó, nhà e 50tr/ 6 người, ít mua đồ quần áo mới, ít đi chơi, chủ yếu là ăn , học cho con, mà còn thấy co kéo lắm, mà cũng chả có ngv gì đâu ạ,nói chung là khó với 20tr/4 người, còn lại thì mức sống, nó khác nhau, nên nếu nói 15tr có khi vẫn đủ ý hiii

Tara01

Xe hơi
Ý của em là số lượng món, ít nhất phải 2 món mặn, và hoa quả tráng miệng, cũng như ko thể thiếu rau xanh.
Rau giờ cũng đắt, 1 súp lơ xanh giá 25k
Nhà em chuyên 1 món mặn, không phải thiếu tiền mà là thiếu thời gian. Nhà em hôm nào nhàn mới ăn rau muốn xào, đậu phụ sốt cà chua, hay cánh cá rô rau cải.(cái món không đăt, ngon mà cái công nấu nó quá tội) - hôm nào bận ăn cá hồi với dưa chuột 😀
Như nhà em 2 người, không thuê nhà, bỏ tiền học riêng ra thì tiêu tầm 12 - 13 tr/ tháng cho sinh hoạt, không xả láng nhưng bao gồm một số thứ phù phím rồi. 20tr 4 người con học công, không thuê nhà sống được. Ăn uống thì thịt heo, thịt gà công nghiệp, vịt, trứng, đậu, lạc, vừng, cá sông, cá nục, tôm nhỏ, rau theo mùa ... - khéo nấu vẫn ngon. Mùa hè mà nhà cụ ăn lơ xanh thì đắt là đúng rồi.

SCANIA 660S

Xe máy
Nuôi 1 đứa đã mệt, lắm nhà x3 cỡ, lít nhít mấy nhóc...giá kiểu Hà noi nữa tháng cỡ 4o-50 củ. Kinh tế đang khó khăn, mất việc cái là toang cả nhà.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Thu nhập 20 tr và 2 con thì tầm ấy rất ít ốm đau và bm cũng còn trẻ mợ ạ. Bao giờ thu nhập gấp đôi gấp 3 thì mới tốn nhiều tiền cho bv mợ ạ.
Khoản con cái ốm đau đúng là phải phúc phận từng ng đó cụ, đặc biệt mấy cái bệnh nặng, đi truyền, bẩm sinh gì ấy, bên cạnh đó là cả sự chăm sóc từ gia đình nữa, bố mẹ quan tâm, kĩ tính chút, vd con mới ho hắng, chảy mũi thì để ý đừng cho con tắm nc lạnh, ngâm lâu, xịt rửa mũi, súc họng, cho uống siro luôn để con ko nặng lên phải đi viện, uống kháng sinh. Có những ng, con lúc đầu viêm mũi họng, sau chuyển sang viêm phổi, BM vẫn để điều trị ở nhà, và ko để ý con, đến lúc thấy con lả, oặt đi, mới tá hoả đi viện, tới viện thì con đã suy hô hấp rồi chẳng hạn.
Có những ng đã nghèo còn gặp cái eo, con cái đau ốm suốt. Có những nhà thì con cái vứt lăn lóc rồi chúng nó cứ thế lớn lên, chả ốm đau gì, kiểu như nó phơi sương gió, sức đề kháng tốt hơn, lại ít ốm hơn..
Đúng là được đứa con khoẻ mạnh, ít đau ốm là rất may mắn ạ

tunglam2806

Xe tăng
Nhà có trẻ nhỏ và ngừoi già là tốn tiền viện tiền thuốc nhất. Em mới thoát được cảnh con nhỏ mấy năm thì 2 cụ lại già yếu. Trẻ con thì có thể mua thêm bảo hiểm ngoài chứ ngừoi già chỉ mỗi bảo hiểm y tế giắt lưng.

Linhmkt

Xe buýt
Lại thêm một thớt vớ vẩn, đầy gia đình ngoài kia thu nhập dưới 20tr kia kìa, vẫn sống, vẫn khoẻ vẫn đẹp vẫn yêu thương nhau.
Ngay cái tiêu đề “ đủ chi phí” là em đã thấy không có hồi kết lan man rồi, thế nào là “ đủ” ?, riêng 1 chữ “ Đủ” này cũng bàn đến muôn thuở ko xong.

Tuanalex

Xe hơi
20 củ cụ chi tiêu tiết kiệm, và cân đối được ngân sách thì hoàn toàn đủ nhé cụ,nếu cụ chạy xe máy điện thì sẽ tiết kiệm hơn nữa so với xe xăng nhé🤣

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhà em đây, tiêu ko đến 20tr luôn.
- 2 đứa bé học trường công trong khu đt, đi bộ đi học, học phí 1tr x 2 =2tr
- Em dọn về nhà làm, bán luôn xe, ko mất tiền xăng đi làm, giờ còn mỗi cái xe máy điện đi đá bóng
- Ăn sáng ở nhà, toàn mì tôm trứng, bánh mỳ trứng, 15k, ăn trưa 35k, tối cũng cơm nhà
- Quần áo gần như 10 năm rồi mặc cũ còn chưa hết
- Điện nước 2tr/tháng.
- Mỗi tội hơi tốn tiền chơi thể thao, đá bóng đóng quỹ hết 200k/tháng, mỗi buổi đá xong ngồi bia xong Kampuchia hết 300k/người nữa thôi.

Tính ra sống giữa thủ đô, nhà 4 người thì 15tr là cũng thấy thoải mái rồi, miễn là ko phải đi thuê nhà

Nowherelands

Xe tăng
Tất cả phụ thuộc vào người đi chợ, khéo ăn thì no khéo co thì ấm, ai co kéo tốt thì thậm chí còn có thể tiết kiệm được một ít. Chi tiêu không tốt thì có khi gấp đôi cũng vẫn thiếu.
Ví dụ có bài toán trung bình 200k/ngày nếu ngày nào cũng mang đi tiêu hết thì chỉ được ăn bình dân loanh quanh. Còn làm mấy bữa đậu, trứng, tép.....xong lại có vài bữa tươi như ai.

Nhimtiu

Xe container
Tính cơ bản hàng ngày thôi chứ cụ Nhím :D Các phát sinh biến cố, đặc biệt là viện phí thì nhiều khi tiền tỏi ra đi ko đủ.

Thế cho nên e thấy quả tính tiết kiệm, dắt lưng ít tiền phòng biến của các cụ vẫn dất hay :D Nhưng dễ bị bọn trẻ mắng là bủn xỉn :D
Em đang phải trả bảo hiểm tầm 10củ/th cho cả em và gấu rồi, sau có tí lương hưu nữa thôi chả biết có đủ sống k nữa. :((