[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

TorienT

Xe container
Vầng e chỉ kể chiện là nằm ngoài dự toán thôi chứ e thấy thế ở Hanoi là k rẻ hơn dc rồi. Ngoài ra thì e phải mất công đưa rước, hnao đá banh e còn thuê sân, có trận thì sắm nước, bánh và cùng với mấy ae nữa ship các cầu thủ ra sân, vân vân và mây mây, nói chung cũng nhàn :))
Đấy là chưa kể hao tổn thần kinh với stress đấy :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vầng e chỉ kể chiện là nằm ngoài dự toán thôi chứ e thấy thế ở Hanoi là k rẻ hơn dc rồi. Ngoài ra thì e phải mất công đưa rước, hnao đá banh e còn thuê sân, có trận thì sắm nước, bánh và cùng với mấy ae nữa ship các cầu thủ ra sân, vân vân và mây mây, nói chung cũng nhàn :))
Tranh thủ giao lưu với các mợ phụ huynh các cháu khác GS ạ.
Bọn em mấy năm trước vì cho F1 tập cầu lông mà phụ huynh cũng tụ tập thuê luôn 1 sân bên cạnh để oánh.

Trần Đoành.

Xe container
Vầng lúc e 50 thì con e về cơ bản nó đi làm kiếm tiền dc rồi, lúc đó e chỉ việc ngồi thu lại tiền đã đầu tư, e có ghi lại để sau còn đối trừ cẩn thận rồi $-)
Cái khoản dùng chung lúc nó còn nhỏ thì tính dư lào

4X4=16

Xe điện
1 cân củ đậu trước bão là 10k /1kg, sau bão là 15k, đến giờ vẫn chưa về giá cũ

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em học hành làng nhàng nhưng có nết ăn chơi. Mấy cái đấy là bắt buộc chứ không lằng nhằng dân chủ gì cả.
Nhà Cụ thì truyền thống rồi. Còn nhà em vì đời em thiếu những cái đó và em thấy được sự cần thiết nên em cho học và cũng không có yes/no gì hết.
Quy trình là em nghiên cứu môn gì phù hợp lứa tuổi, khả năng F1 và điều kiện gia đình, tình hình địa bàn, sau đó nói chuyện với F1 cho nó biết kế hoạch, rồi đi học thử, về nói chuyện tiếp và học thật luôn. Môn gì cũng trên trung bình là đạt yêu cầu. Sau này nó mới thấy giá trị.

phuongmit

Xe cút kít
Đấy là chưa kể hao tổn thần kinh với stress đấy :D
Tranh thủ giao lưu với các mợ phụ huynh các cháu khác GS ạ.
Bọn em mấy năm trước vì cho F1 tập cầu lông mà phụ huynh cũng tụ tập thuê luôn 1 sân bên cạnh để oánh.
Tập bóng đá và đi đá giải thì đều vui cả, k xì chét tí nào luôn. E mới giao lưu với các bố đã mỏi rồi, chưa đến lịch các mẹ ;)) cầu lông hno nó hô 1 phát e cũng sắm đôi vợt với 4 quả cầu rồi nhưng chưa vụt trận nào, hỏi thì nó bảo từ từ, chưa sắp xếp dc thời gian 8-}

TorienT

Xe container
Tập bóng đá và đi đá giải thì đều vui cả, k xì chét tí nào luôn. E mới giao lưu với các bố đã mỏi rồi, chưa đến lịch các mẹ ;)) cầu lông hno nó hô 1 phát e cũng sắm đôi vợt với 4 quả cầu rồi nhưng chưa vụt trận nào, hỏi thì nó bảo từ từ, chưa sắp xếp dc thời gian 8-}
Yeuaibaygio Nghe đến 2 cái vợt với 4 quả cầu lông thủ thở khẽ đi da. Em nhớ hồi bạn em hớn hở kêu nó đánh giỏi lắm giao lưu không, em ok luôn xong nó hỏi đánh có lưới hay không có lưới em bèn rủ nó đi uống bia và không bao giờ nhắc chuyện cầu lông với nó nữa.

dao_hiep

Xe buýt
Cụ tiêu giỏi thế, chia xẻ em tý kinh nghiệm để em chìa cho ngan già. Nhà em 2vc với 3 con nhỏ ở tỉnh nhà không phải thuê, bm không phải nuôi, con học trường công mà gấp 2 từng ấy vẫn thiếu trước hụt sau🤣
4 đứa 2 đứa tiểu học 2 đứa mẫu giáo đều học công lập 4 triệu / tháng. Tiền ăn 8 triệu / tháng. Tiền điện nước 1,5 triệu / 1 tháng. Còn lại tiền xăng và lặt văt.

TorienT

Xe container
Vâng Cụ, 20tr mà khéo vén thì vẫn dư chút như có cụ mợ đã nói.
Em nghèo từ bé đến giờ nên rất hiểu và tự tin có thể xoay tốt trong mọi hoàn cảnh. Tuy nhiên, cái khó ló cái khôn đồng thời cái khó cũng bó cái khôn ạ. Nếu kinh tế hạn chế thì mọi thứ bị bó hẹp trong giới hạn gia đình, ít các mối quan hệ giao lưu (hình như gọi là network gì đó), đồng thời cũng hơi thiếu sự tự tin về nhiều mặt. Ví dụ trẻ con chỉ đi cắm trại bbq với gia đình cũng rất khác tụi được thường xuyên tham gia các hội, nhóm, clb... Người lớn cũng thế (em xin phép không đi vào chi tiết ý này vì hơi lạc đề).
Tóm lại 20tr/4 người là sống ổn với các nhu cầu cơ bản, khó có tích lũy.
À vâng, rộng tiền thì rộng tay chân nó dễ xử lí hơn. Nhưng mà cái chăn nó hơi hụt thì co kéo tí vẫn đủ ấm như thường.

thichrauxanh

Xe điện
Các cụ làm ơn cho em xin menu và công thức ạ [-O<
Đơn giản mà cụ, e còn ko biết tiêu gì cho hết 6tr :D Dĩ nhiên ko tính ăn chơi bên ngoài cụ nhé. (Thực đơn cơ bản: gà ri, lợn, bò, dê, lươn, tôm, cá mương, măng, hồi, thi thoảng có lăng sông xịn, Nheo sông xịn, rau củ quả đủ loại :D)
Nếu ra ngoại thành HN thì thoải mái. Nhà em 2 vc và 4 đứa con. Tiêu khoảng 15 tr / 1 tháng.
Làm gì cụ nghĩ mức cơ bản nội thành chênh lệch thế :D E ở 4quận nội thành đây.
Mình đồng ý quan điểm của bác.
1 gia đình 2 vc cùng đi làm thì với mức thu nhập như vầy rất phổ biến ở các TP lớn.
Nếu có nhà ở rồi thì sẽ nhẹ nhàng hơn, nếu phải thuê sẽ khá vất vả.
Mức sống này nếu biết thu vén, không đua đòi xe cộ, đt, đồ đạc xịn, thì họ vẫn có thể sống ổn, không phải chỉ ở mức "tồn tại".
Tuy vậy việc này phụ thuộc rất lớn vào khả năng thu vén của người phụ nữ và trách nhiệm của người đàn ông trong gia đình.
Đây cũng là mức cơ bản để 1 gia đình tiêu chuẩn sống, để bước lên các bước tiếp theo cao hơn, nhưng cũng là mức để họ rơi xuống đáy XH, vì nợ nần do đua đòi mang nợ, do cơ bạc, do nghỉ việc không muốn hay không thể tìm lại được, hay kể cả bệnh tật..

Nên nói chung cứ phải chắc chân ở mức này đã rồi tìm mọi cách để vươn lên, nếu đồng vợ đồng chồng có ý chí thì sẽ khá sớm thôi.

Mình nghĩ trên 80% các Bác trên đây lúc 2 vc lấy nhau cũng chỉ ở mức này, sau 10 - 20 năm sau nhìn lại đã thấy thu nhập gấp 5-7 lần chưa kể tài sản đang nắm giữ.
Sống đơn giản khỏi lo làm, chứ nai lưng ra làm rồi ăn tiêu cũng hết. E thích ăn ít sống ít nhưng khỏi phải làm :D
E thấy sướng nhất là ăn tiêu ở mức tối tiểu, khi đấy làm ở mức tối thiểu, và đi chơi ở mức tối đa :D

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Yeuaibaygio Nghe đến 2 cái vợt với 4 quả cầu lông thủ thở khẽ đi da. Em nhớ hồi bạn em hớn hở kêu nó đánh giỏi lắm giao lưu không, em ok luôn xong nó hỏi đánh có lưới hay không có lưới em bèn rủ nó đi uống bia và không bao giờ nhắc chuyện cầu lông với nó nữa.
1. Mua 2 cái vợt 1 lúc là đại gia chứ em gom thóc mãi mới mua được từng chiếc. Còn mua được 4 quả cầu cũng là khách vip vì thường họ bắt mua cả hộp 10, 12 quả. À có loại cầu nhựa yonex tầm hơn 200k/quả đánh cả năm mỗi cái hơi nguy hiểm nếu vào mặt.
2. Cụ hủy kèo với ông bạn là chuẩn rồi vì cầu của đội đấy từ cách phát đến cách trả cầu ảo diệu lắm mình không đỡ được đâu.

Nhimtiu

Xe container
Hồi đấy em về hưu nên phải đặt ra trường hợp nhỡ lưng dựa tường thì cần bao nhiêu để sống. Số cuối là 20tr nên e vẫn nhớ, chứ nhà em thì hiện giờ không tiêu số này.
Nói chung con người ta k tính hết đc nhưng nếu có ốm đau mà có 20củ/th thì nó đỡ nhiều đấy cụ còn 20củ/4 cho cả gđ con cái ăn học thì cũng hoi mói.

phuongmit

Xe cút kít
1. Mua 2 cái vợt 1 lúc là đại gia chứ em gom thóc mãi mới mua được từng chiếc. Còn mua được 4 quả cầu cũng là khách vip vì thường họ bắt mua cả hộp 10, 12 quả. À có loại cầu nhựa yonex tầm hơn 200k/quả đánh cả năm mỗi cái hơi nguy hiểm nếu vào mặt.
2. Cụ hủy kèo với ông bạn là chuẩn rồi vì cầu của đội đấy từ cách phát đến cách trả cầu ảo diệu lắm mình không đỡ được đâu.
Mợ mua vợt pro thì thế, e mua đôi vớ vẩn có hơn 200k 2 chiếc, vì tính cho 2 đứa nó oánh, nhỡ vụt gãy thì đỡ tốn. Cầu hôm đó họ cũng bán cả hộp 12k/quả, nhưng vẫn bán lẻ 15k cho những đối tượng chơi nửa mùa/2 như con nhà e :))

thichrauxanh

Xe điện
Nói chung con người ta k tính hết đc nhưng nếu có ốm đau mà có 20củ/th thì nó đỡ nhiều đấy cụ còn 20củ/4 cho cả gđ con cái ăn học thì cũng hoi mói.
Tính cơ bản hàng ngày thôi chứ cụ Nhím :D Các phát sinh biến cố, đặc biệt là viện phí thì nhiều khi tiền tỏi ra đi ko đủ.

Thế cho nên e thấy quả tính tiết kiệm, dắt lưng ít tiền phòng biến của các cụ vẫn dất hay :D Nhưng dễ bị bọn trẻ mắng là bủn xỉn :D

QMintech

Xe tăng
Nhiều lúc em dạy con" Bố ở cty ăn có 25k/suất cươm mà con còn chê suất 35k ở trường". Thế nên về thực phẩm phục thuộc rất nhiều vào Bà nội trợ biết căn cơ.

QMintech

Xe tăng
Hồi mới mua nhà đếch còn xu nào 2 VC em làm bữa cơm rau với 2 quả trứng luộc cũng xong bữa nhé. Thêm tí lạc rang muối. 20k 1 bữa OK.
Cụ làm em nhớ" lúc mới mua nhà, em nợ 50% mà còn hay quẹt thẻ Visa vì dek có xèng mặt. Có hôm em quan sát em Ngan già ra chợ đầu mới làm cả đống rau về muối dưa, quả trứng, con cá...Mà vẫn vui". Giờ thì lại trở về thời đó chỉ dám ăn bát cơm nhứng tốn tiền rau quả... :).

Lá me xanh

Xe tải
cụ có nhà rồi thì cũng tạm đủ, con học trường công, lên cấp 3 cháu vào được trường công thì ko sao, cháu ko đỗ công lập mà học trường tư là méo mặt đấy
Còn cụ chưa có nhà, thì mức thu nhập đó mãi mãi ko đủ để tích cóp mua nhà

Mandalord

Xe điện
Cụ đùa, nếu hai vợ chồng làm công nhân thì thu nhập không đạt mức trung bình như cụ nói, nông dân lại càng không thể.
Thống kê này là thống kê cho có thôi, cộng lương ông doanh nghiệp 400tr/tháng với 9 ông không có thu nhập chia 10 thì vẫn ra con số 40tr/tháng trung bình đấy.
Cụ có hiểu chữ "trung bình" nghĩa là gì không?

Trong điều kiện phổ biến, không có bất bình đẳng thu nhập đáng kể, khoảng 50% dân số HN sẽ có thu nhập dưới mức trung bình.

bspvietnam

Xe tăng
Một chủ đề rất hay, trong thời điểm khó khăn.
Tuy nhiên, câu hỏi cụ chủ quá rộng, sẽ có cuộc tranh cãi không hồi kết, vì mức sống các gia đình khác nhau.
Vậy, đặt vấn đề ngược lại là:
Làm sao để gia đình 4 người, gồm 2 vc, 2 con đang học bậc phổ thông, sống ở nội thành Hà Nội với ngân sách 20 tr/tháng.
Như vậy, mọi người cùng chia sẻ các giải pháp "khéo ăn thì no, khéo co thì ấm".
Theo em nghĩ căn cơ chắc là đủ!
Cứ khoẻ mạnh thì 2tr/người là đủ. Ốm yếu thì chớ kể.
Em nộp cho vợ 8tr tiền ăn. Bữa tối nào cũng có 1 món uống rượu.
Nhiều cụ trên này chắc không biết chứ có mà đầy trường hợp ở thủ đô này 2vc tổng thu nhập chỉ 15-20tr thôi họ vân nuôi con ăn học đàng hoàng đấy. Tất nhiên sẽ phải co kéo nhiều nhưng buộc phải thế thì sẽ thành quen.
Liệu cơm gắp mắm thôi
Học trường 2tr thì đủ
Còn học trường 1k $ thì thiếu nhiều
Nhà em 20 củ tiêu còn dư. Em ở Cầu Giấy chứ ko phải ở Ba vì nhé!
Em nhà tập thể ko phải thuê, chi phí 4 người tầm <=20 củ/1 tháng.
Nếu em sống còn độc thân thì 20 củ nuôi thân sợ còn thiếu :))
Thì thoảng e lười e cũng nấu ít món lắm. Tính ra có khi 40_60k hoặc ko đến 100k 1 giờ.
Vd như này thì 50k gì thôi. Tất nhiên giờ bữa ăn có thêm 1 món nữa, thêm ít hoa quả nữa thì tính ra giá sẽ khác, tiền nào của nấy thôi. Nhà e tính ra tiền ăn hoa quả có khi ngang tiền mua đồ ăn mặn rồi.
Bình quân 5 tr/người. Bằng mức lương các cụ công nhân viên về hưu. Em nghĩ căn cơ không thuê nhà, không oto, con học trường công thì đủ thừa.
Mình đồng ý quan điểm của bác.
1 gia đình 2 vc cùng đi làm thì với mức thu nhập như vầy rất phổ biến ở các TP lớn.
Nếu có nhà ở rồi thì sẽ nhẹ nhàng hơn, nếu phải thuê sẽ khá vất vả.
Mức sống này nếu biết thu vén, không đua đòi xe cộ, đt, đồ đạc xịn, thì họ vẫn có thể sống ổn, không phải chỉ ở mức "tồn tại".
Tuy vậy việc này phụ thuộc rất lớn vào khả năng thu vén của người phụ nữ và trách nhiệm của người đàn ông trong gia đình.
Đây cũng là mức cơ bản để 1 gia đình tiêu chuẩn sống, để bước lên các bước tiếp theo cao hơn, nhưng cũng là mức để họ rơi xuống đáy XH, vì nợ nần do đua đòi mang nợ, do cơ bạc, do nghỉ việc không muốn hay không thể tìm lại được, hay kể cả bệnh tật..

Nên nói chung cứ phải chắc chân ở mức này đã rồi tìm mọi cách để vươn lên, nếu đồng vợ đồng chồng có ý chí thì sẽ khá sớm thôi.

Mình nghĩ trên 80% các Bác trên đây lúc 2 vc lấy nhau cũng chỉ ở mức này, sau 10 - 20 năm sau nhìn lại đã thấy thu nhập gấp 5-7 lần chưa kể tài sản đang nắm giữ.
Vâng Cụ, 20tr mà khéo vén thì vẫn dư chút như có cụ mợ đã nói.
Em nghèo từ bé đến giờ nên rất hiểu và tự tin có thể xoay tốt trong mọi hoàn cảnh. Tuy nhiên, cái khó ló cái khôn đồng thời cái khó cũng bó cái khôn ạ. Nếu kinh tế hạn chế thì mọi thứ bị bó hẹp trong giới hạn gia đình, ít các mối quan hệ giao lưu (hình như gọi là network gì đó), đồng thời cũng hơi thiếu sự tự tin về nhiều mặt. Ví dụ trẻ con chỉ đi cắm trại bbq với gia đình cũng rất khác tụi được thường xuyên tham gia các hội, nhóm, clb... Người lớn cũng thế (em xin phép không đi vào chi tiết ý này vì hơi lạc đề).
Tóm lại 20tr/4 người là sống ổn với các nhu cầu cơ bản, khó có tích lũy.