[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Hoàng tử đỏ

Xe container
Bọn em cứ làm đến chụt phát là ném vỏ vào chậu nhựa rồi kê chén. Các em (chắc làm bên ngành vì khu thanh xuân này thời đó thấy bảo đông lắm) mắt chữ O, mồm chữ A ngồi liếm mép không trừng á :))
Bác cứ nhắc đến chị e, tội lỗi tội lỗi.
E tu lâu rồi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà 2 mợ kia em nhớ không nhầm thì đều có đích tôn đang tuổi ăn tuổi lớn hết đấy. Mâm cơm nhà 2 mợ đó 1m ông cụ em hay con gái em chưa thấm vào đâu cả. Em nói về lượng thôi chứ chất thì 2 mâm cơm đó ok. Nhiều nhà ăn ít thật.
Các cháu giờ ăn vặt nhiều, hoa quả, sữa hạt... nên k sợ đói, thiếu dinh dưỡng đâu ạ.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Thớt chuyển chủ đề nấu ăn rồi ạ? Ngày xưa em cũng chăm nấu nướng và rất thưởng thức đồ ăn, hậu quả là hai vợ chồng béo quay thu lu. Dần dà em nhận ra, với nhà ít người và nhu cầu ăn phải giảm như nhà em, thì nấu ăn là việc mất thời gian và tốn kém, so với ăn ngoài ko chênh lệch bao nhiêu.

Nhà em bây giờ: sáng 2vc nhịn, trưa có mỗi chồng ăn, vk thì ăn hoa quả hay ăn vặt linh tinh, chỉ nấu bữa tối là bữa chính vì có con ở nhà (hôm nào nó sang ông bà thì cũng khỏi nấu). Thằng nhà em gầy nhom, ép nó ăn với uống sữa, nó chỉ ăn đúng 1 bát cơm xong bảo “Con no rồi, con sợ béo” 🙄. Bé tí mà ko hiểu nó học ai cái câu đấy, sốt ruột.

Nhà em gần phố ẩm thực sôi động nhất nhì HN, nên có cái thú đi lượn xem quán nào sập quán nào mới mở để vào test. Có đợt cả tháng em ko nấu bữa nào, mỗi tối ăn đủ món khắp mọi miền, nay bánh canh mai hủ tiếu mốt cơm Tấm, dimsum pizza lẩu nướng thịt choá… thấy cuộc sống thật nhàn nhã khoan khoái 😂. Đến lúc tổng kết tháng thấy cũng ko chênh lệch nhiều so với tự nấu ở nhà. Mà ở nhà nấu ra hay phải ăn nhiều, do ít người nấu quá tay tí là phải ăn cố, no tắc thở. Con em ăn hàng nhiều nên dễ ăn uống, chẳng chê cái gì, rau sống hành giá ăn được tuốt. Em thì cũng muốn nó có thú vui ăn uống lúc còn trẻ để biết thưởng thức. Chừng nào già hoặc béo thì mới cần bóp mồm 🤭.
Gớm hàng quán toàn đồ đểu chứ báu bở gì mà mợ ăn liên tục.
Mợ chưa nhìn thấy họ chế biến thì thế thôi chứ thấy em đảm bảo sợ chết khiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Thì chuyện kể, ôn lại thời trai trẻ thôi mà cụ. Em giờ cũng thuộc hàng vô hại rồi á X_X
Bác vẫn chén 6 quả trứng cơ mà.
E giờ hạn chế ăn trứng vì nhiều cholesterol, chỉ số mỡ máu, huyết áp bác sỹ bảo ăn ít, khổ thế đấy.

PhongFood

Xe điện
Phải mời cụ ấy sang bên Bắc Thăng Long xem hai vc công nhân thu nhập trên dưới 20tr nuôi 2 con mới đưa ra phương án đc.
Em đi 2 bánh vào hóng các cụ 4 bánh. Lương đa phần CN và LD bình thường loanh quanh 2-30tr. Các cụ toàn lấy thu nhập cao 50tr/tháng ra tính thế này thì chết bọn em.

dheIa

Xe điện
Em đi 2 bánh vào hóng các cụ 4 bánh. Lương đa phần CN và LD bình thường loanh quanh 2-30tr. Các cụ toàn lấy thu nhập cao 50tr/tháng ra tính thế này thì chết bọn em.
Hôm zồi em thử nhờ con Chatgpt nhà em nó lầm hộ cái thực đơn 1tỏi/năm cho gia đình 2 lớn 2 bé. Lên đời 4 chấm zồi mà nó vẫn bảo nó ko làm được, ăn méo gì mà lắm thế ^^

PhongFood

Xe điện
Hôm zồi em thử nhờ con Chatgpt nhà em nó lầm hộ cái thực đơn 1tỏi/năm cho gia đình 2 lớn 2 bé. Lên đời 4 chấm zồi mà nó vẫn bảo nó ko làm được, ăn méo gì mà lắm thế ^^
Cụ yêu cầu tính theo gói nên Chatgpt nó không hiểu là đúng rồi. :D. Còn mặt bằng công lao động phổ thông; tiền công x giờ x ngay. = 35k x 8h x 26 ngay = 7.2tr/ tháng. Vậy muốn tăng thu nhập lên 10tr thì làm thêm giờ.

just for fun

Xe lăn
Em tò mò tý, nhà mợ ko có tủ lạnh lại ăn bữa nào hết bữa ý thì sáng ra lấy gì nấu? Hay sáng ra mợ lại đi chợ rồi mới về nấu? Nhà mợ đi chợ ngày 3 lần à?
Nhà cháu buổi sáng cháu đi chợ, buổi chiều F1 đi chợ ạ. Sáng dậy sớm từ 4.30, đặt nồi cơm rồi đi bộ ra chợ, mua ít đồ về nấu, gọi F1 dậy ăn sáng, cháu mang cơm đi làm lúc 5.45 sáng. Cuộc sống tẻ nhạt lắm ạ :(
Tối F1 đi chợ nấu nướng. Cháu về chỉ việc ăn thôi, tối toàn món đơn giản, dễ nấu và F1 sau 1 thời gian hướng dẫn về lượng thức ăn thì các bạn í căn cũng rất khéo

Hanoi1919

Xe tăng
Em đang ngồi pha Mỳ tôm mà đọc thớt này xong chẳng còn muốn ăn uống gì nữa mợ ạ. :P

Tara01

Xe hơi
Nhà cháu buổi sáng cháu đi chợ, buổi chiều F1 đi chợ ạ. Sáng dậy sớm từ 4.30, đặt nồi cơm rồi đi bộ ra chợ, mua ít đồ về nấu, gọi F1 dậy ăn sáng, cháu mang cơm đi làm lúc 5.45 sáng. Cuộc sống tẻ nhạt lắm ạ :(
Tối F1 đi chợ nấu nướng. Cháu về chỉ việc ăn thôi, tối toàn món đơn giản, dễ nấu và F1 sau 1 thời gian hướng dẫn về lượng thức ăn thì các bạn í căn cũng rất khéo
Sau post này thì em hiểu được sao nhà mợ control được tầm 22tr/ tháng cho 4 người.
Em tò mò tý (nếu ko tiện trả lời cũng ko sao ạ) là sao nhà mợ không dùng tủ lạnh ạ, kể cả ko trữ thức ăn nhiều thì có thêm tủ lạnh cũng tiện lợi hơn rất nhiều.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Gớm hàng quán toàn đồ đểu chứ báu bở gì mà mợ ăn liên tục.
Mợ chưa nhìn thấy họ chế biến thì thế thôi chứ thấy em đảm bảo sợ chết khiếp.
Tưởng bác Phè Văn Phỡn hay ăn hàng quán nhiều, hợp với tên nick chớ nhỉ?

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Tưởng bác Phè Văn Phỡn hay ăn hàng quán nhiều, hợp với tên nick chớ nhỉ?
Trước thôi cụ ơi. Giờ nhà em hạn chế tối đa. Ăn nhậu cứ mua về nhà 2 vợ chồng mỗi đứa vài lon. Xong xuôi dọn dẹp 20 phút là xong. Nhà em 2 VC hầu như tối nào mỗi người cũng làm 1 lon.

Các cụ cứ quen ăn hàng, kể cả các quán phở ngon nổi tiếng, cụ mà vào khu nấu ăn em đảm bảo cụ không dám nuốt.
Em chứng kiến quá nhiều rồi nên em cứ tránh cho lành.
Trước thằng bạn em nó làm bếp trưởng nhà hàng to mà nó bảo rau quả toàn đồ đểu, rau héo úa gần thối nó nhặt vất đi mà chủ nhà hàng thấy vậy vẫn cho vào xào cho khách ăn như thường.