[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Zinger 2008

Xe buýt
Nghe chuyện về quê ntn mà ham về quê quá.
Cho em hỏi cụ/ mợ về quê nội hay ngoại, về quê cần mua nhà ko? Có phải đổi công việc ko?
Em mệt mỏi vì cs ở HN quá rồi.
E quê nội và quê ngoại cùng ở TB, 2 nhà cách nhau 5km, e xây nhà gần nhà ông bà nội ( cách nhà ông bà 100m). Đất thì e mua đấu giá khu đô thị mới cũng lâu rồi, rẻ lắm, về e chỉ xây nhà lên thôi. Công việc thì vợ e đổi từ cán bộ ngân hàng sang làm giáo viên TA, e thì công việc vẫn vậy thôi!

Dr Thanh Bùi

Xe container
Gấu e cũng quê NĐ, cụ đốc chỉ e quán cháo này để nao về quê, phải đưa gấu đến học món tiết kiệm mới được. Đi ăn cháo, gấu nó toàn đưa đến chỗ cháo lòng 15k, xót ruột phết ạ.
Khu Liên Cơ, ngồi hiên nhà cụ cựu BT luôn cụ nhá. Hôm nào mệt hoặc tối hôm trước e nhậu thì sáng hôm sau làm bát cháo không là nhanh hồi nhất.

tuongvt

Xe buýt
E mấy năm trước tiêu bạt mạng, thích gì mua nấy, gd 3 người mà toàn tiêu 60-70tr 1 tháng, k để ra dc đồng nào. Từ năm nay e đọc mấy sách về quản lý tài chính cá nhân, sống tối giản, mỗi tháng giờ chỉ tiêu hết 30 triệu, mỗi tháng e dư ra 1 khoản mua vàng, đầu tư. Thấy cũng thoải mái, k bị chạy theo những thứ phù phiếm xã hội nữa

ChinhUy

Xì hơi lốp
Học thêm sao tốn thế ạ?
Em có con đến tuổi học thêm chưa. Học tiếng Anh, học Toán thôi, nhà anh 2 đứa, mỗi đứa đã là 5 tr rùi, anh tính 5 tr cho nó nhìn bớt tiền đi đó.

ChinhUy

Xì hơi lốp
Thực tế thì em ko rõ, nhưng đối với 2 vc em, thu nhập 1 tỷ/năm đó mà mỗi lần mua điện thoại toàn rón rén, như năm nay có IP 16 thì em chỉ dám mua điện thoại IP12 bình thường thui các cụ. Chứ em cũng muốn tiết kiệm lắm mà ko biết tiết kiệm chỗ nào.
Nhiều khoản em còn giảm đi, ví dụ học thêm 2 đứa Toán và Ngoại ngữ, mỗi đứa 1 tháng 5tr, 2 đứa là 10, mà bảng kê em chỉ tính có 5.
Tiền di chuyển em cũng ko tính vào vì cái này tính vào nó tiết kiệm lắm cũng 7-10 tr/tháng. Mỗi năm thì bay ra bay vào khoảng 10 lượt. Khoản này tự thân bỏ ra, cty ko tính tiền cho cái này.
Nhà 4 người, Tiền ăn 1 ngày có nhà cụ nào ko quá 500k ko? nhà em 500 k/ngày/người trung bình x 4 cũng là 20 tr rùi.

Nhiều cụ bảo nhà em hoang, em đã giấu bớt mấy chi chi cố định đó rồi đó. Còn ko có chi phí đi ma chay hiếu hỉ, ko có chi phí mua sắm áo quần mới, ko có chi phí đi nhậu, ko có chi phí liên hoan, ko có chi phí đi tập thể thao, ko có chi phí sửa xe, ko có chi phí linh tinh khác.

Nhìn đi nhìn lại, 2 vc em nói thật, thu nhập vậy đó mà theo em cũng chỉ trên chuẩn nghèo ở thủ đô xíu thôi ạ.
10 năm nữa, con em ra trường đi làm lúc đó vc em mới ngoi lên chuẩn thu nhập trung bình.

ChinhUy

Xì hơi lốp
Trong này, cụ trên kia bảo nhà em ăn hoang, em hỏi cụ, nhà cụ đi ô tô ở nhà riêng, có cụ nào 4 người ăn hết 15 tr/tháng ko ạ. Tính thực tế luôn nhé.
1. Sáng phở bờ hồ 25 x 4= 100k
2. Trưa cơm văn phòng: 40 x 4 =160 k
3. Cơm tối :40 x 4=160 k
Tổng 1 ngày sơ sơ là:420 k. Tổng 1 tháng cụ đã là gần 13 tr rồi.
Thi thoảng con muốn đi ăn nhà hàng, cụ từ chối
Thi thoảng con muốn ăn Tôm, ghẹ, ốc, cá hồi cụ từ chối
Thi thoảng con muốn uống matcha, đi chơi đi ăn, đi xem phim với bạn cụ từ chối
Thi thoảng cả gia đình ăn tý tươi bò bít tết, cụ từ chối
cụ thử tính xem, thực tế tiền ăn trong mỗi nhà hàng tháng là bao nhiêu cho 4 người ạ. Riêng cái này nó là cố định, chả nhẽ cụ có thể bóp mồm bóp miệng con lại bằng cách giảm khẩu phần và chất lượng bữa ăn của cả nhà được à.

Amethyst2020

Xe buýt
Trong này, cụ trên kia bảo nhà em ăn hoang, em hỏi cụ, nhà cụ đi ô tô ở nhà riêng, có cụ nào 4 người ăn hết 15 tr/tháng ko ạ. Tính thực tế luôn nhé.
cụ thử tính xem, thực tế tiền ăn trong mỗi nhà hàng tháng là bao nhiêu cho 4 người ạ. Riêng cái này nó là cố định, chả nhẽ cụ có thể bóp mồm bóp miệng con lại bằng cách giảm khẩu phần và chất lượng bữa ăn của cả nhà được à.
Nhà 4 người thì 15tr tiền ăn là cũng ổn ổn rồi đó cụ. Nhưng như bài đầu cụ tính vo lên tận 24tr tiền ăn cơ mà. Mỗi thứ tính vống lên tí thì thành nhiều.
Như nhà cụ em thấy chi phí cơ bản: 25tr tiền học + 15tr tiền ăn + 10tr điện nước xăng xe tiêu vặt => 50tr là sống ổn. Còn các khoản du lịch biếu xén thì tuỳ tâm thôi. Nhưng thu nhập cụ 90tr cơ mà, ko lẽ tháng nào cũng tiêu quá tay như vậy. Cụ bảo mợ nhà ghi chép chi tiêu cụ thể vào app, từ đó sẽ biết mình hoang phí đoạn nào.

Politeboy

Xe buýt
Em cũng muốn tiết kiệm và phân bổ chi tiêu mà k biết nên tiết kiệm như thế nào. Cụ tư vấn em phát, em thì muốn tối ưu chi phí để có tý tiết kiệm mà ko được ạ.
Vấn đề là cụ có thực lòng muốn chi tiêu hợp lý hay không, muốn các cụ trên này tư vấn hay không, hay là mục đích của cụ là khè mỗi năm kiếm 1 tỷ và chi tiêu hết luôn1 tỷ, 10 năm nữa là 10 tỷ, cho nó sang cái thằng người.
Đọc các còm của cụ trên này con số nó cứ loạn đả cả lên, lúc số này lúc số khác, chả biết số nào thật mà góp ý.
Và trước hết là cụ bỏ cái kiểu lấy 1 ngày cả nhà 4 người ăn phở sáng 50k rồi nhân 365 ngày lên đã, không thực tế tí nào đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Người quản lý chi tiêu tốt thì chẳng cần ghi chép gì nhiều đâu ạ. Chỉ cần vài tháng đầu định rõ được các khoản phải chi, sau nó tự động vào khuôn khổ chứ ai ghi chép được tiền chi tiêu hàng ngày em cũng bái phục. Trước em có liếc thấy mấy app quản lý chi tiêu bắt nhập tất cả các khoản chi.
Cụ nào không muốn ghi chép nhưng muốn biết 1 tháng mình chi hết bao nhiêu thì cũng dễ mà. Ai giờ chẳng có mấy tài khoản ngân hàng, dùng riêng 1 tài khoản chỉ để chi tiêu là biết ngay tháng mình hết bao nhiêu.

Amethyst2020

Xe buýt
Người quản lý chi tiêu tốt thì chẳng cần ghi chép gì nhiều đâu ạ. Chỉ cần vài tháng đầu định rõ được các khoản phải chi, sau nó tự động vào khuôn khổ chứ ai ghi chép được tiền chi tiêu hàng ngày em cũng bái phục. Trước em có liếc thấy mấy app quản lý chi tiêu bắt nhập tất cả các khoản chi.
Cụ nào không muốn ghi chép nhưng muốn biết 1 tháng mình chi hết bao nhiêu thì cũng dễ mà. Ai giờ chẳng có mấy tài khoản ngân hàng, dùng riêng 1 tài khoản chỉ để chi tiêu là biết ngay tháng mình hết bao nhiêu.
Nên em mới nhắn các mợ thôi chứ chắc ko cụ nào làm được đâu. Em có sở thích ghi chép nên vẫn ghi đều mấy năm nay. Ghi xong cũng chẳng tiết kiệm dc mấy, nhưng nếu tháng nào tiêu ít hơn thì vẫn vui vẻ :D.

kobietdatlagi

Xe hơi
Chắc cụ nói cháu. Lúc trước cháu có nói nhà cụ tính 200k/người/ngày (cả nhà 800k/ngày) là nhiều. Như nhà cháu 4 người 500k/ngày là thoải mái. Cụ cứ đọc lại cmt của các cụ mợ khác trong thớt mà xem, phần lớn cũng nói là 15tr/tháng là mức ok rồi.
Thực ra cháu thấy ở 1 cmt nào đó cụ có nói là cụ liệt kê các khoản chi tối thiểu nhà cụ ra để mọi người tư vấn xem có thể cắt giảm được gì, cháu thấy có những khoản cắt giảm đc theo góc độ của 1 gia đình trung bình ở HN, thì cháu mới góp ý. Ai dè cụ chỉ có nhu cầu kêu ca, ai góp ý thì cụ trả lời rất aggressive kèm thái độ mỉa mai, giễu cợt. Cháu thấy phí cmt của cháu quá.
Lần cuối cmt với cụ.

wanderersg

Xe tăng
Nên em mới nhắn các mợ thôi chứ chắc ko cụ nào làm được đâu. Em có sở thích ghi chép nên vẫn ghi đều mấy năm nay. Ghi xong cũng chẳng tiết kiệm dc mấy, nhưng nếu tháng nào tiêu ít hơn thì vẫn vui vẻ :D.
mình vẫn ghi chép vào app Money keeper mấy năm nay. Ghi để biết đã xài het bao nhieu và cân đối. Tuy nhien đã xài quen rồi rất khó cắt giảm . giờ chả biết làm sao luon. cắt phát là chất lượng cuộc sống lại giảm lại chiu ko dc.

Jessestock

Xe máy
Em có con đến tuổi học thêm chưa. Học tiếng Anh, học Toán thôi, nhà anh 2 đứa, mỗi đứa đã là 5 tr rùi, anh tính 5 tr cho nó nhìn bớt tiền đi đó.
Con em bé nên chưa phải học thêm j mấy. Nhìn cụ viết em sợ quá

Ledung17

Xe tải
E vào lại đi ra, nhà e tiêu ít lắm

vingraux

Xe tăng
Chắc cụ nói cháu. Lúc trước cháu có nói nhà cụ tính 200k/người/ngày (cả nhà 800k/ngày) là nhiều. Như nhà cháu 4 người 500k/ngày là thoải mái. Cụ cứ đọc lại cmt của các cụ mợ khác trong thớt mà xem, phần lớn cũng nói là 15tr/tháng là mức ok rồi.
Thực ra cháu thấy ở 1 cmt nào đó cụ có nói là cụ liệt kê các khoản chi tối thiểu nhà cụ ra để mọi người tư vấn xem có thể cắt giảm được gì, cháu thấy có những khoản cắt giảm đc theo góc độ của 1 gia đình trung bình ở HN, thì cháu mới góp ý. Ai dè cụ chỉ có nhu cầu kêu ca, ai góp ý thì cụ trả lời rất aggressive kèm thái độ mỉa mai, giễu cợt. Cháu thấy phí cmt của cháu quá.
Lần cuối cmt với cụ.
Đồng chí này chỉ khai vống lên cho nó sang chứ kêu ca thì không phải. Ai lại vào diễn đàn kêu cứu rằng: Nhà em tiêu hết nhiều tiền quá các bác ơi =)) Đấy là khoe.

Tiền vé máy bay (đi làm, he said) cũng khai vào chi tiêu hàng tháng?!?

Một số đồng chí khác cũng có ý khoe nhà mình tiêu dùng nhiêu khi chê: nhà bác giặt ít cho đỡ tốn tiền điện à?

Em thì thấy giờ giá cả cái gì cũng rẻ. Thuê bao Internet 300k là tốc độ 1GB rồi. Rồi thì gói cước trọn gói điện thoại hơn trăm nghìn mà bao gồm mấy trăm phút gọi nội mạng ngoại mạng gọi mãi chả hết. Tất nhiên bác nào làm nghề giao hàng phải gọi nhiều thì khác, nhưng chi phí ấy phải tính vào tiền công tiền lương, chi phí vận hành chứ không phải là chi tiêu hàng tháng.

Tầm thu nhập cao như các bác em mong các bác chia sẻ là hàng tháng dùng bao tiền mua sách, mua đĩa nhạc xịn, đi xem ca nhạc kịch nói thưởng thức văn hóa nghệ thuật bao tiền, đi nước ngoài xem F1 ra sao chứ khoe tiêu dùng nhiều thì cho em khe khẽ nhắc các bác là tiêu dùng ít thôi, không phải hà tiện nhưng ở mức hợp lý, nghĩ đến môi trường một tý. Vừa rồi báo chí nó thống kê cô ca sỹ Taylor Swift thải ra, à quên, máy bay riêng của cô ấy thải ra 8.300 tấn CO2 chỉ riêng trong năm 2022, đọc xong em thấy mức độ hâm mộ của em với cô này giảm đi đáng kể.

250cc

Xe tăng
Nhà em 2vc, 2 bạn 13-15t, tháng e chi tiêu cho các khoản cố định hết khảng > 35tr/tháng. 2 bạn nhà e học trường công, chi phí hàng tháng cố định như sau:
Tiền phí DV (oto, xm)+ nước
2500​
Điện+ Internet
1500​
Tiền ăn + sáng
15000​
Tiền học chính 2 bạn
5000​
Tiền học thêm
8000​
Tiền nhu yếu phẩm (bia, sữa mắm muối)
2000​
Tiền xăng xe vợ+ cước điện thoại
600​
Mua sắm linh tinh
1000​
35600​
Em chỉ tính các khoản chi phí Sinh hoạt chi tiêu cố định hàng tháng. Em chưa tính đến khoản chi phí đi lại xăng xe oto và chi phí cá nhân của anh xã, các khoản ma chay cưới hỏi ốm đau hay đi du lịch, ăn ngoài...Tiền đóng BHNT (2 HĐ), tiền đóng BHXH cho xã....
Nếu tính thêm anh xã nhà mợ thì cũng thêm 1 khoản kha khá đấy ạ. Và khoản bảo hiểm chắc mợ không kê vào.
Như em thì em sẽ phải chi thêm các khoản không thể bỏ được:
- Chi phí xe cộ: xăng xe máy, ô tô, gửi ô tô, sửa chữa bảo dưỡng xe máy, ô tô (chỗ này em đang cắt các khoản nâng cấp cho xe nếu không cần thiết)
- Ăn uống ở công ty: trung bình 50k/bữa. Sáng thì có sáng ăn sáng không.
- Chi phí cho các mối quan hệ, cũng đơn giản là cafe, bia bọt thôi.
- Chi phí cho các hoạt động thể thao
- Mua sắm đồ cho bản thân, con cái, quà cáp cho vợ con.

Ngày trước 2 vc khoảng 30tr/tháng, 1 đứa con thấy vẫn thoải mái.
Sau 40, 50tr/tháng, 2 con thấy vẫn đủ, vẫn có tiết kiệm.
Rồi đến 80tr/tháng lại vẫn thấy không dôi ra được nhiều hơn trước.
Khả năng nguyên nhân từ vật giá leo thang + quản lý chi tiêu không chặt chẽ + tâm lý xông xênh khi thu nhập tăng.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà 4 người thì 15tr tiền ăn là cũng ổn ổn rồi đó cụ. Nhưng như bài đầu cụ tính vo lên tận 24tr tiền ăn cơ mà. Mỗi thứ tính vống lên tí thì thành nhiều.
Như nhà cụ em thấy chi phí cơ bản: 25tr tiền học + 15tr tiền ăn + 10tr điện nước xăng xe tiêu vặt => 50tr là sống ổn. Còn các khoản du lịch biếu xén thì tuỳ tâm thôi. Nhưng thu nhập cụ 90tr cơ mà, ko lẽ tháng nào cũng tiêu quá tay như vậy. Cụ bảo mợ nhà ghi chép chi tiêu cụ thể vào app, từ đó sẽ biết mình hoang phí đoạn nào.
Vấn đề là cụ có thực lòng muốn chi tiêu hợp lý hay không, muốn các cụ trên này tư vấn hay không, hay là mục đích của cụ là khè mỗi năm kiếm 1 tỷ và chi tiêu hết luôn1 tỷ, 10 năm nữa là 10 tỷ, cho nó sang cái thằng người.
Đọc các còm của cụ trên này con số nó cứ loạn đả cả lên, lúc số này lúc số khác, chả biết số nào thật mà góp ý.
Và trước hết là cụ bỏ cái kiểu lấy 1 ngày cả nhà 4 người ăn phở sáng 50k rồi nhân 365 ngày lên đã, không thực tế tí nào đâu.
Lần cuối cmt với cụ.
Bắc thang lên hỏi ô Giời
Tiền cho e gái, kê thời ra răng?
Gấu nó mà biết thì căng
Thôi đánh giấu nhẹm, hết băng cũng đành.
Gia đình êm ấm an lành
K thì Gấu nó tanh bành chẳng chơi.
Mang tiếng chém gió sự đời
Lên fun kể lể mơi mơi thôi mờ.