[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Mystery2024

Xe đạp
Thực tế thì em ko rõ, nhưng đối với 2 vc em, thu nhập 1 tỷ/năm đó mà mỗi lần mua điện thoại toàn rón rén, như năm nay có IP 16 thì em chỉ dám mua điện thoại IP12 bình thường thui các cụ. Chứ em cũng muốn tiết kiệm lắm mà ko biết tiết kiệm chỗ nào.
Nhiều khoản em còn giảm đi, ví dụ học thêm 2 đứa Toán và Ngoại ngữ, mỗi đứa 1 tháng 5tr, 2 đứa là 10, mà bảng kê em chỉ tính có 5.
Tiền di chuyển em cũng ko tính vào vì cái này tính vào nó tiết kiệm lắm cũng 7-10 tr/tháng. Mỗi năm thì bay ra bay vào khoảng 10 lượt. Khoản này tự thân bỏ ra, cty ko tính tiền cho cái này.
Nhà 4 người, Tiền ăn 1 ngày có nhà cụ nào ko quá 500k ko? nhà em 500 k/ngày/người trung bình x 4 cũng là 20 tr rùi.

Nhiều cụ bảo nhà em hoang, em đã giấu bớt mấy chi chi cố định đó rồi đó. Còn ko có chi phí đi ma chay hiếu hỉ, ko có chi phí mua sắm áo quần mới, ko có chi phí đi nhậu, ko có chi phí liên hoan, ko có chi phí đi tập thể thao, ko có chi phí sửa xe, ko có chi phí linh tinh khác.

Nhìn đi nhìn lại, 2 vc em nói thật, thu nhập vậy đó mà theo em cũng chỉ trên chuẩn nghèo ở thủ đô xíu thôi ạ.
10 năm nữa, con em ra trường đi làm lúc đó vc em mới ngoi lên chuẩn thu nhập trung bình.
Chia sẻ với cụ! Căng thẳng duy trì mức sống tối thiểu đến khi các con cụ tốt nghiệp đại học, ít nhất là như thế. Nếu nuôi con 100% không bắt chúng nó đi làm sớm, thì không chỉ học phí, còn tiền di chuyển, tiền ăn, tiền chơi, giao lưu bạn bè của chúng nó cũng phải cân tất. Học phí vài chục triệu/tháng, thì cũng vài trăm, một triệu/lần đi chơi. Không muốn chúng nó lượn lờ xe máy ngoài đường thì tiền taxi cũng là một khoản chi trả. Chúng nó ít ra ngoài chơi thì mất phí nạp game, mua app, mua đồ chơi theo sở thích về nhà. Có một cách là giảm chi phí du lịch, với nhà em thì làm cách này dễ vì du lịch không nằm trong sở thích.

Em xác định áp lực lớn nhất trong giai đoạn con học cấp 3 tới hết đại học, trước và sau đó có thể điều chỉnh ở mức chấp nhận. Còn dĩ nhiên đã nhà đủ rộng, xe ô tô, duy trì mức sống dễ thở thì em cũng cho rằng mức chi tiêu của nhà cụ ở ngưỡng hợp lý. Nhưng bảo là trên chuẩn nghèo thì không đúng đâu, là chuẩn thu nhập cao rồi, cụ nộp thuế cũng phải mức 35%.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Chia sẻ với cụ! Căng thẳng duy trì mức sống tối thiểu đến khi các con cụ tốt nghiệp đại học, ít nhất là như thế. Nếu nuôi con 100% không bắt chúng nó đi làm sớm, thì không chỉ học phí, còn tiền di chuyển, tiền ăn, tiền chơi, giao lưu bạn bè của chúng nó cũng phải cân tất. Học phí vài chục triệu/tháng, thì cũng vài trăm, một triệu/lần đi chơi. Không muốn nó lượn lờ xe máy ngoài đường thì tiền taxi cũng là một khoản chi trả. Chúng nó ít ra ngoài chơi thì mất phí nạp game, mua app, mua đồ chơi theo sở thích về nhà. Có một cách là giảm chi phí du lịch, với nhà em thì làm cách này dễ vì du lịch không nằm trong sở thích.

Em xác định áp lực lớn nhất trong giai đoạn con học cấp 3 tới hết đại học, trước và sau đó có thể điều chỉnh ở mức chấp nhận. Còn dĩ nhiên đã nhà đủ rộng, xe ô tô, duy trì mức sống dễ thở thì em cũng cho rằng mức chi tiêu của nhà cụ ở ngưỡng hợp lý. Nhưng bảo là trên chuẩn nghèo thì không đúng đâu, là chuẩn thu nhập cao rồi, cụ nộp thuế cũng phải mức 35%.
Chắc nộp thuế 10-15% thôi Mợ. Còn giảm trừ gia cảnh nữa chớ.

Mystery2024

Xe đạp
Chắc nộp thuế 10-15% thôi Mợ. Còn giảm trừ gia cảnh nữa chớ.
Gia cảnh giảm được mấy tí đồng tiền đâu. Nếu nộp thuế thẳng thừng trên thu nhập thì tất cả các cụ mợ kê sinh hoạt phí 50tr/tháng trở lên hầu hết phải nộp 35%. Thu nhập còn tái đầu tư chứ có phải mang chi trả hàng tháng hết đâu cụ.

starsn

Xe điện
Nên em mới nhắn các mợ thôi chứ chắc ko cụ nào làm được đâu. Em có sở thích ghi chép nên vẫn ghi đều mấy năm nay. Ghi xong cũng chẳng tiết kiệm dc mấy, nhưng nếu tháng nào tiêu ít hơn thì vẫn vui vẻ :D.
Em cũng vui khi thấy tiêu ít (app sẵn chứ không phải ghi), nhưng được tháng ít là tháng sau thế nào cũng phi mã :D cuối cùng hầu như năm nào cũng như năm nào.

Em chịu ko nhớ cụ thể ạ, chỉ biết học phí tầm 700, 1 lần đi Jap hết khoảng 600, 1 lần đi TQ hết 200.
Vâng, em tưởng học phí 1.5t đang run :D

starsn

Xe điện
Trong này, cụ trên kia bảo nhà em ăn hoang, em hỏi cụ, nhà cụ đi ô tô ở nhà riêng, có cụ nào 4 người ăn hết 15 tr/tháng ko ạ. Tính thực tế luôn nhé.
1. Sáng phở bờ hồ 25 x 4= 100k
2. Trưa cơm văn phòng: 40 x 4 =160 k
3. Cơm tối :40 x 4=160 k
Tổng 1 ngày sơ sơ là:420 k. Tổng 1 tháng cụ đã là gần 13 tr rồi.
Thi thoảng con muốn đi ăn nhà hàng, cụ từ chối
Thi thoảng con muốn ăn Tôm, ghẹ, ốc, cá hồi cụ từ chối
Thi thoảng con muốn uống matcha, đi chơi đi ăn, đi xem phim với bạn cụ từ chối
Thi thoảng cả gia đình ăn tý tươi bò bít tết, cụ từ chối
cụ thử tính xem, thực tế tiền ăn trong mỗi nhà hàng tháng là bao nhiêu cho 4 người ạ. Riêng cái này nó là cố định, chả nhẽ cụ có thể bóp mồm bóp miệng con lại bằng cách giảm khẩu phần và chất lượng bữa ăn của cả nhà được à.
Chời đất nhà cụ sáng nào cũng 4 người đi ăn phở bờ Hồ, trưa nào cũng 4 người hàng quán à. Mang cơm đi cái là đỡ kha khá ngay, kể cả cơm cá hồi cua bể cá tuyết các kiểu.

Nhà em 1 tháng ăn hàng 4-5 lần thôi, chả thấy ai phàn nàn gì về việc không được đi chơi, bạn bè v.v. Nhà cụ xúng xính thế còn kêu trên nghèo, trên nghèo không nhiều lựa chọn thế đâu ạ, bố nhậu 1 bữa là con hết tiền sữa nguyên tuần ngay :D

dheIa

Xe điện
Vấn đề là cụ có thực lòng muốn chi tiêu hợp lý hay không, muốn các cụ trên này tư vấn hay không, hay là mục đích của cụ là khè mỗi năm kiếm 1 tỷ và chi tiêu hết luôn1 tỷ, 10 năm nữa là 10 tỷ, cho nó sang cái thằng người.
Đọc các còm của cụ trên này con số nó cứ loạn đả cả lên, lúc số này lúc số khác, chả biết số nào thật mà góp ý.
Và trước hết là cụ bỏ cái kiểu lấy 1 ngày cả nhà 4 người ăn phở sáng 50k rồi nhân 365 ngày lên đã, không thực tế tí nào đâu.
Chắc cụ nói cháu. Lúc trước cháu có nói nhà cụ tính 200k/người/ngày (cả nhà 800k/ngày) là nhiều. Như nhà cháu 4 người 500k/ngày là thoải mái. Cụ cứ đọc lại cmt của các cụ mợ khác trong thớt mà xem, phần lớn cũng nói là 15tr/tháng là mức ok rồi.
Thực ra cháu thấy ở 1 cmt nào đó cụ có nói là cụ liệt kê các khoản chi tối thiểu nhà cụ ra để mọi người tư vấn xem có thể cắt giảm được gì, cháu thấy có những khoản cắt giảm đc theo góc độ của 1 gia đình trung bình ở HN, thì cháu mới góp ý. Ai dè cụ chỉ có nhu cầu kêu ca, ai góp ý thì cụ trả lời rất aggressive kèm thái độ mỉa mai, giễu cợt. Cháu thấy phí cmt của cháu quá.
Lần cuối cmt với cụ.
Em chưa kịp đọc kỹ. Nhưng ngày nào cũng cả nhà xơi phở sáng, trưa cơm hàng là thấy nhiều thời gian rỗi rồi ^^
Với những cụ như thế thì 2tỏi/năm vẫn là ít ạ. Nhẽ các cụ phải vẽ thực đơn 3-4 tỏi/năm cho cụ í phấn khởi chứ lị. Mình có mất gì đâu 😁

TieuFu

Xe container
Chời đất nhà cụ sáng nào cũng 4 người đi ăn phở bờ Hồ, trưa nào cũng 4 người hàng quán à. Mang cơm đi cái là đỡ kha khá ngay, kể cả cơm cá hồi cua bể cá tuyết các kiểu.

Nhà em 1 tháng ăn hàng 4-5 lần thôi, chả thấy ai phàn nàn gì về việc không được đi chơi, bạn bè v.v. Nhà cụ xúng xính thế còn kêu trên nghèo, trên nghèo không nhiều lựa chọn thế đâu ạ, bố nhậu 1 bữa là con hết tiền sữa nguyên tuần ngay :D
KK ! có biết nấu nướng giề đâu mà lại chả ăn hàng ! KK ! với em tiêu chí để đánh giá là số tiền một năm còn lại là bao nhiêu mới quyết định bền vững về tài chính. Còn vụ tiêu tháng hết củ to, hay tháng hêt 10tr không quyết định, do không vững thì không duy trì được !

ChinhUy

Xì hơi lốp
Dear all các cụ!

Các cụ thôi nhé, vì các cụ ko đi chợ, ko đi mua sắm trực tiếp, như em em áng áng, tiền ăn 1 tháng của nhà em là 20- 24 tr/4 người đó. Các mợ sẽ sành nhất, vì đi chợ nhiều. Các cụ về bảo vợ tính toán chi li xem, hay bảo vợ thử ghi chép tiền ăn 1 tháng xem bao nhiêu, lắm cụ giật mình lại chả bảo à thế à...

ChinhUy

Xì hơi lốp
Bạn em, thu nhập bằng 1 nửa nhà em, nhà có 2 vc, thu nhập 1 năm là 500 tr, sống ở thủ đô hà nội, con cái học trường công lập nhé. 2VC nó cũng như 2 vc em, cũng ko có tiêu fa gì mạnh tay, mà hết tháng là hết tiền, ko tích được đồng nào phòng thân.
Nào, cụ nào tính em chi phí thực tế cho 4 người ở thủ đô, 2 đứa học cấp 2 chuẩn bị lên cấp 3. Chi thực tế tiết kiệm lắm xe 1 tháng tiêu hết bao tiền.

Em nói thật, trong này có cụ nào cầm tiền chi tiêu hàng tháng ko, các cụ tính xem lương tháng 50 củ chi cho 4 người lớn ở thụ đô nó chật vật đến mức nào.

ChinhUy

Xì hơi lốp
Cụ nào trong này bảo cả nhà 1 tháng 4 người ăn uống tiêu pha hết 10 tr, em xin lạy cụ 1 lạy ạ... E tính nát óc mà ko hiểu 10 tr/tháng thì ăn như thế nào. Sáng cơm cá kho, trưa cơm cá kho rau luộc, tối lại cơm cá kho luộc rau à các cụ.

my.eb

Xe điện
Dear all các cụ!

Các cụ thôi nhé, vì các cụ ko đi chợ, ko đi mua sắm trực tiếp, như em em áng áng, tiền ăn 1 tháng của nhà em là 20- 24 tr/4 người đó. Các mợ sẽ sành nhất, vì đi chợ nhiều. Các cụ về bảo vợ tính toán chi li xem, hay bảo vợ thử ghi chép tiền ăn 1 tháng xem bao nhiêu, lắm cụ giật mình lại chả bảo à thế à...
Dear cụ,
Tối về nhờ cụ hỏi mợ nhà cho em xin cái thực đơn ăn món gì để 1 tháng hết 24tr/4 người với ạ.
Quả thực giờ đưa em số ấy bảo em lo lên thực đơn, đi chợ... em thấy áp lực thực sự X_X
Cảm ơn cụ!

Amethyst2020

Xe buýt
Dear all các cụ!

Em là mợ đây còn gì, và em có ghi chép chi tiêu tỉ mỉ. Nên em mới bảo nhà 4 người thì ăn 15tr là ổn rồi. Còn ăn hết 20-24tr thì do nhà cụ tiêu ko thèm nghĩ thôi. Nhà em 3 người, tiền ăn loanh quanh 10tr, mà em cũng ko tiết kiệm gì, hứng lên là đi ăn hàng tuần 3-4 bữa, chỉ là em ko ăn sang chảnh. Ở nhóm Vén khéo trên fb thì nhà người ta 4-5 người tháng nấu khéo cũng mất 6-7tr tiền ăn thôi cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Giờ cả ngày nhà cháu có khi tiêu không hết 100k. Cơm 2 bữa thì gấu đã lo rồi, thành ra thời gian cứ trôi đi đồng nghĩa với đồng tiền thụ động chảy ra nhiều hơn. :D

dheIa

Xe điện
Cụ nào trong này bảo cả nhà 1 tháng 4 người ăn uống tiêu pha hết 10 tr, em xin lạy cụ 1 lạy ạ... E tính nát óc mà ko hiểu 10 tr/tháng thì ăn như thế nào. Sáng cơm cá kho, trưa cơm cá kho rau luộc, tối lại cơm cá kho luộc rau à các cụ.
Nhiều người khéo vén thì cùng với tình yêu gia đình, họ làm được tất. Vợ nhường chồng, cha mẹ nhường con... ví dụ thế :D

Chứ mà nghe rồi đua theo nhà cụ thì có mà chết vì áp lực trước ;;)

Để tối rảnh, em hỏi con chatgpt nhà em cái thực đơn 3-4 tỏi/năm cho cụ nhé? Thế đủ chưa ạ hay là đẩy lên 5-6 tỏi mới ổn hả cụ :D

Mystery2024

Xe đạp
Trong này, cụ trên kia bảo nhà em ăn hoang, em hỏi cụ, nhà cụ đi ô tô ở nhà riêng, có cụ nào 4 người ăn hết 15 tr/tháng ko ạ. Tính thực tế luôn nhé.
1. Sáng phở bờ hồ 25 x 4= 100k
2. Trưa cơm văn phòng: 40 x 4 =160 k
3. Cơm tối :40 x 4=160 k
Tổng 1 ngày sơ sơ là:420 k. Tổng 1 tháng cụ đã là gần 13 tr rồi.
Thi thoảng con muốn đi ăn nhà hàng, cụ từ chối
Thi thoảng con muốn ăn Tôm, ghẹ, ốc, cá hồi cụ từ chối
Thi thoảng con muốn uống matcha, đi chơi đi ăn, đi xem phim với bạn cụ từ chối
Thi thoảng cả gia đình ăn tý tươi bò bít tết, cụ từ chối
cụ thử tính xem, thực tế tiền ăn trong mỗi nhà hàng tháng là bao nhiêu cho 4 người ạ. Riêng cái này nó là cố định, chả nhẽ cụ có thể bóp mồm bóp miệng con lại bằng cách giảm khẩu phần và chất lượng bữa ăn của cả nhà được à.
Cụ ấy liệt kê chi phí đây rồi mà các cụ mợ:
1. Sáng các cụ ăn phở chắc tầm 40-60k chứ hiếm cụ ăn 25k, cafe thêm 25k nữa là ít. Chưa tính tiền ăn sáng của vợ, các con đến trường ăn bao gồm trong học phí => 100k/sáng không nhiều
2. Ăn trưa từ 40k -100k/người, nên tính 2 vợ chồng hết 160k cũng không quá nhiều.
3. Cơm tối là bữa chính ở nhà: Hai đứa trẻ con mà tuổi lớn thì cỡ con gà 1kg chúng nó ăn hết 2 con => 150k-200k không phải quá cao.
Chưa tính sữa, bánh, đồ ăn vặt.
Ngày thường chi tiêu như vậy không quá đáng.
4. Cuối tuần nếu ăn hàng, các quán quanh Hà Nội sẽ khoảng hơn 2tr/bữa cho cả gia đình; Nếu ăn ở nhà cũng có thể từ 1-2tr/bữa. Cụ ấy xông xênh tính 2 con tôm mỗi con hơn 1kg vào là khác rồi.
5. Con đi chơi với bạn đi ăn chỉ cần KFC, Pizza, trà sữa, tuần nó đi chơi 1 buổi cộng vào tiền ăn. Vui vui hai đứa trẻ con dắt nhau đi xem phim cộng cả tiền bắp nước thì hơn 400k/lần.

24tr/tháng, tính ngày 500k tháng 15tr cố định + 9tr phát sinh không phải là bất hợp lý. Chỉ là mức chi tiêu này đảm bảo mức sống dễ chịu ở Hà Nội, chứ không phải chuẩn khắt khe tiết kiệm thoát nghèo :D.