[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Trường tư nhà cụ chắc cũng khoảng gần 20tr/ tháng cụ ạ. Nên tổng 600tr/ năm cũng bình thường với cụ. Chứ em thì chắc khoảng 1/2 cụ

Haiau69

Xe tải
Thỉnh thoảng thớt chủ đề này lại lặp lại nhỉ. Các cụ ngày xưa đã dạy là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà mình sao mà đi so với xã hội được.

Có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều. Bàn mãi cũng đến thế. Trên này có khi có cả những cụ ăn đùi lợn muối hơn trăm củ đấy ợ.

vanhai493

Xe điện
nhà thì em chuẩn bị mua rồi. chỉ việc ở và sống thì không đến mức 50tr =)))
chứ được 50tr thì thôi em về chồng nuôi chứ ở HN kiếm tèng làm gì cho mệt. về quê nhàng nhàng kiếm việc vui chơi cả ngày hihi
ý mình là thu nhập 2 ng làm công ăn lương thì cũng phải dc 50tr thì mới có thể mua nhà
ko rõ bạn làm với mức lương bao nhiêu mà đã có thể mua dc nhà
còn nếu mà bạn có 100tr còn bố mẹ cho 2ty9 thì thôi, cái này ko nói chuyện làm gì

à nhìn nick quen quen, thì ra đang tìm nhà khu gold mark city, tầm tiền 5 tỏi
chưa lấy chồng mà có tiền 5 tỏi để mua thì mình nghĩ mình và các bác trên này cũng nhiều ng tò mò đó

Chỉnh sửa cuối:

cô bé chubby

Xe đạp
ý mình là thu nhập 2 ng làm công ăn lương thì cũng phải dc 50tr thì mới có thể mua nhà
ko rõ bạn làm với mức lương bao nhiêu mà đã có thể mua dc nhà
còn nếu mà bạn có 100tr còn bố mẹ cho 2ty9 thì thôi, cái này ko nói chuyện làm gì

à nhìn nick quen quen, thì ra đang tìm nhà khu gold mark city, tầm tiền 5 tỏi
chưa lấy chồng mà có tiền 5 tỏi để mua thì mình nghĩ mình và các bác trên này cũng nhiều ng tò mò đó
Lương chứ có phải thu nhập đâu bác ơi =))
Trúng mối thì mua được nhà, còn lương thì mới lâu dài sinh sống chứ bác :3
Lương thì m cũng có nói ở trên là 12-15tr rồi mà. Thu nhập ngoài cũng bập bõm không đều nên không tính lâu dài được bác ạ.

newboyvt

Xe máy
Như nhà em là thu nhập bao nhiêu thì chi tiêu cũng tương ứng bấy nhiêu, tăng giảm do mình, em không mua sắm nhiều nhưng trung bình chi tiêu thiết yếu thường loanh quanh 25tr.
Nhà em 3 người, ở chung cư mỗi tháng tiền điện nước pql tầm 1tr3, gửi xe chung cư 1tr2 (đi làm để xe không mất phí).
F1 học trường tư 10tr/tháng đều đặn bao gồm hết các hoạt động, học thêm vẽ 1tr/tháng.
Ăn uống giải trí các thứ tầm 10tr.
Cũng may quanh nhà với khu làm ăn uống cũng rẻ, cơm phở 35-40K, cafe 35K. Lo mỗi cái không biết sau mua nhà HN cho con kiểu gì với cái giá leo thang như thế này :))

vanhai493

Xe điện
Lương chứ có phải thu nhập đâu bác ơi =))
Trúng mối thì mua được nhà, còn lương thì mới lâu dài sinh sống chứ bác :3
Lương thì m cũng có nói ở trên là 12-15tr rồi mà. Thu nhập ngoài cũng bập bõm không đều nên không tính lâu dài được bác ạ.
vậy thì ngon rồi, mình làm công ăn lương, k phải sale gì nên chỉ có lương
ko có thu nhập

Ishilt

Xe máy
tính ra gia đình cụ 3 người tiêu 50tr/ tháng cũng là hoang chứ

TRANGDC

Xe tăng
Tự dưng lạc vào cái thớt này, toát hết cả mồ hôi 🥵🥵🥵

Le0_vn

Xe hơi
Đúng thật giờ chi tiêu tại Hanoi tăng cao quá, kiếm tiền khó, giữ càng khó. Bước chân ra ngoài là tiền...

Politeboy

Xe buýt
Đúng thật giờ chi tiêu tại Hanoi tăng cao quá, kiếm tiền khó, giữ càng khó. Bước chân ra ngoài là tiền...
Do lòng tham đó cụ
Nếu cụ không tham, sống bình thường như các cụ hưu lương có 3-4tr tháng thì dư
Còn cụ đua đòi với thằng hàng xóm thôi đã mệt, chứ đừng nói đua với anh Vượng

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Chi tiêu như nhà cụ thớt đưa ra em thấy đúng thực trạng hiện giờ, nếu nhà có bố mẹ già yếu không lương hưu, k thu nhập gì chỉ trông vào con cái. Bao nhiêu thứ phải lo từ ăn uống, học phí, xăng xe, điện nước...cái gì cũng leo thang, bão giá
Mệt mỏi nhất là phải cầm tiền, phải chi tiêu hàng tháng. Nhiều khi muốn trầm cảm khi nghĩ đến Tiền

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Tự nhiên phải làm phần việc của người giúp việc để lại có ổn không? Em chắn chắn là không rồi.
Có 2 bác giúp, 1 thì hơi thiếu, 2 lại hơi thừa vì trẻ bắt đầu đi mẫu giáo. Bà ngoại lúc nào cũng có thể giúp nếu cần. Chưa nói gấu nhà em vẫn là giúp việc chính :D . Vì thế 1 bác nghỉ cũng tạm ổn.

TN1805

Xe điện
Nhà tôi 4 người, đã có nhà mua đứt (không mất tiền trả nợ nhà), có ô tô, sống ở 1 quận trung tâm HN, chi tiêu 1 tháng hết khoảng 40tr.
Bao gồm : tất cả các chi phí sinh hoạt, điện, nước, internet, TV, gửi xe, xăng xe, tiền tiêu lặt vặt hàng tháng như sinh nhật, hiếu hỉ, thi thoảng đi ăn nhà hàng ....
Không bao gồm : chi phí đi chơi du lịch, tiền học phí cho các con.
Dĩ nhiên cũng không tính khoản tiền biếu Bố / Mẹ 2 bên vợ chồng. Vì nó không phải chi phí thường xuyên.

Sở dĩ tôi tách chi phí đi chơi du lịch và học phí cho con ra , bởi nếu tính gộp cả 2 chi phí này vào thì nó hơi bất thường và không đại diện cho đại đa số các hộ gia đình. Hai chi phí này rất chi là "vô cùng", có thể phân bổ ra hàng tháng cỡ vài triệu....cho đến vài chục triệu.

agrimeco

Xe lăn
Chi tiêu như nhà cụ thớt đưa ra em thấy đúng thực trạng hiện giờ, nếu nhà có bố mẹ già yếu không lương hưu, k thu nhập gì chỉ trông vào con cái. Bao nhiêu thứ phải lo từ ăn uống, học phí, xăng xe, điện nước...cái gì cũng leo thang, bão giá
Mệt mỏi nhất là phải cầm tiền, phải chi tiêu hàng tháng. Nhiều khi muốn trầm cảm khi nghĩ đến Tiền
Có khi nhiều xiền quá cũng bị trầm cảm nên phải lang thang đây đó chữa lành cho vơi bớt đi phỏng mợ ;))

• Vodka
Reactions: MP3

Smile1102

Xe container
Vâng đã trả nợ rồi thì tiết kiệm ngoài vừa vừa thôi em thấy cũng ok. Hết 3 năm trả xong mà con cũng học gần xong, thế là nhẹ nhàng mợ nhỉ :)
Ôi trả mỗi tháng có một tí thôi nên phải tiết kiệm đc nhiều thì 3 năm mới trả xong đc, chắc phải kiểm ngoài lương mợ ạ :).
3 năm mà xong cả hai thì lại ngon quá rùi ý, sợ ko làm nổi lại áp lực :D

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Có khi nhiều xiền quá cũng bị trầm cảm nên phải lang thang đây đó chữa lành cho vơi bớt đi phỏng mợ ;))
Đi cho đỡ trầm cảm cụ ạ, chứ cứ ru rú trong nhà nghĩ đến tiền....chắc em chớt sớm :((