[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Quê bầm

Xe điện
Bao giờ em mới được tiêu như các cụ nhỉ? Nhà em có 3 mẹ con thôi nhưng tốn quá, tốn quá. Đấy là em còn ko chi tiêu mua sắm gì cho bản thân.
Khu nhà em giá cả đắt tệ.
Phở bún miến trung bình 90k 1 bát. Hôm nào em lười nấu, xuống ăn bát phở thôi là 90k + 90k ly cafe thế là đứt 180k cho bữa sáng 1 người.
Tiền điện nhà em hè này là 6tr/tháng.
Gửi xe + phí dv chung cư 3tr.
Tiền ăn uống xăng xe khám bệnh em chịu chẳng biết bao nhiêu 1 tháng.
Nhà em chỉ tốn tiền học trẻ con và tiền em lượn đi chơi thôi chứ sinh hoạt phí thì ko đáng bao nhiêu.
Mợ ở căn cỡ 4pn chung cư 6 sao giá dịch vụ nó phải vậy rồi, em mà có nhà như mợ thì đắt gấp đôi em cũng chơi tất, kakaka

nguyentoan.uct

Xe điện
nước dùng hết 500k/tháng là gấp cỡ 3-4 lần nhu cầu cơ bản của 1 gia đình 2 người lớn 2 trẻ con rồi :))
Vấn đề là nước nó tính luỹ kế, dùng trên 20m2 là giá hơi chát đấy cụ. Dùng gia đình 2 người lớn, 2 trẻ nhỏ mà đi cả ngày thì cũng tầm 15m3, nhưng có người ở nhà thì sẽ tầm 20m3 ngay.

nguyentoan.uct

Xe điện
Nhà em hai ông F1 múc nhiều nhất. Riêng tiền học ở trường tư và học thêm TA + thể thao của 2 tướng đã đốt 25 - 28 củ/tháng. Xe 6 củ. Chứ tiền ăn tiêu hàng tháng thì lại không mất nhiều lắm. Tổng thiệt hại cũng chừng xấp xỉ cụ chủ thớt.
May mà F1 lớn sắp đi làm rồi nên hy vọng bớt được 1 mớ:D
Lúc đó không tính theo củ nhỏ nữa mà là củ lớn ấy cụ, nào là xe pháo, nhà cửa...

TXM3b

Xe buýt
hic, đọc xong nghĩ chả dám đẻ nữa, tối qua e bảo vợ rồi, cấm tuyệt đối không nói chuyện đẻ con, còn nói thì e sẽ đuổi khỏi nhà, mệt quá rồi, sợ quá rồi

khanhpt4

Xe tăng
Nhà em 5 người ở ngoại thành, tháng hết tầm 20-30 triệu ( tùy thuộc vào con đi học hay nghỉ hè, xe đi nhiều hay ít); nguyên tắc 5 triệu ×(5 người + 1 xe) với nhà em là tương đối chuẩn..

Easy girl

Xe tăng
Đối với người dân bình thường thì chứng khác, BDS khác cụ ạ. Chứng lên hay xuống không ảnh hưởng nếu không chơi món đấy.
BDS thì ai cũng phải dính vào. Ai chả cần cái nhà để ở.
Việc thổi lên là trò khốn nạn nhất, ảnh hưởng nhiều nhất đến tuyệt đại đa số người dân bình thường. Em nhớ đâu đó thống kê, với thu nhập hiện tại, một gia đình trung bình ở VN mất dăm bảy chục năm mới mua được nhà, nằm ở tốp kém nhất

Cụ cứ coi nó như giá chứng khoán sẽ thấy bình thường!
Mua bán vài tỷ trên sàn rồi tham chiếu nhân lên cho số cổ phiếu hàng chục nghìn tỷ còn lại của công ty
Các tập đoàn cò là sân sau của bank hoặc của chủ đầu tư chỉ cần bỏ ra 100 tỷ là gây sốt bđs cả một khu, bỏ ra 1000 tỷ là gây sốt cả một TP. Thậm chí tay trái bán cho tay phải thì còn cần ít tiền hơn.
Vừa rồi sốt đất cả nước là hiệu ứng đám đông nhao theo thôi.
Cứ nhìn lương công nhân có tăng không, thất nghiệp có nhiều không là biết tình hình thực tế.

VuNgoanMuc

Xe điện
Con em gái em nó than thở hồi kiếm được ít thì tiêu nhiều, mà giờ kiếm được nhiều thì tiêu ít vì không còn thời gian rảnh.. không biết có đúng không, em chưa được thử cái cảm giác đấy.

LuckyCar

Xe container
Nhà em hai ông F1 múc nhiều nhất. Riêng tiền học ở trường tư và học thêm TA + thể thao của 2 tướng đã đốt 25 - 28 củ/tháng. Xe 6 củ. Chứ tiền ăn tiêu hàng tháng thì lại không mất nhiều lắm. Tổng thiệt hại cũng chừng xấp xỉ cụ chủ thớt.
May mà F1 lớn sắp đi làm rồi nên hy vọng bớt được 1 mớ:D
Em phải gửi comment của cụ cho vợ em đọc mới được. Chị ấy cứ nói em ở nhà ăn bám vợ, chả giúp được vợ việc gì. Trong khi em cân 2 F1 tất cả các môn phối hợp luôn. Mà nuôi em thì siêu rẻ, chỉ cần cho ăn ngày 3 bữa là được, mà dạo này em còn phải bớt ăn để giảm cân nữa chứ. Tiền học cho 2 F1 nhà cụ phải nuôi được 20 ông như em.

phuongmit

Xe cút kít
Vấn đề là nước nó tính luỹ kế, dùng trên 20m2 là giá hơi chát đấy cụ. Dùng gia đình 2 người lớn, 2 trẻ nhỏ mà đi cả ngày thì cũng tầm 15m3, nhưng có người ở nhà thì sẽ tầm 20m3 ngay.
tiền nước 120-150k là con số chung cho nhiều gia đình chung cư 4 người hiện nay. Kể cả có người ở nhà liên tục thì cũng chỉ phát sinh nước xả bồn cầu chứ ít ai tắm ngày 3 bữa. Và nhà cụ kia dùng hết 500k là cao hẳn so với đa số các hộ khác rồi

• Vodka
Reactions: wiv

phuongmit

Xe cút kít
2 người ăn và uống nhẹ mà 5 củ chắc là Sofitel Metropole hayMarriot phỏng cụ?
vào 5 sao hoặc k cần nhà hàng thì vẫn nhiều chỗ hơn giá đó cũng có nhưng định vị tầm đó e nghĩ là cao cấp rồi chứ k thể là kha khá dc, hoặc cụ kia quen dùng cao cấp hơn nên đánh giá thế, cái này thì khó xác định

Quê bầm

Xe điện
vào 5 sao hoặc k cần nhà hàng thì vẫn nhiều chỗ hơn giá đó cũng có nhưng định vị tầm đó e nghĩ là cao cấp rồi chứ k thể là kha khá dc, hoặc cụ kia quen dùng cao cấp hơn nên đánh giá thế, cái này thì khó xác định
Giá cả nhà mình em thấy dễ chịu hơn các thành phố xung quang như Manila, Jarkarta, Malaysia, họ cao hơn mình quãng 20-30% hoặc hơn cho nhiều loại dịch vụ nhưng đổi lại thu nhập đầu người của Mã cao gấp 4 lần mình, Thái Indo chắc cũng gấp đôi nhà mình. Bangkok thì giá cả lại khá dễ chịu

Hổ Con

Xe tăng
Kêu cho vui cho có bài thôi. Tiêu 50tr/ tháng nhưng không nói thu nhập bao nhiêu thì không bàn được.
VD; Thu nhập 100 chi tiêu 50 ok, nhưng thu nhập 60-70 mà chi 50 thì quản lý tc kém, chẳng may giảm thu nhập thì ....Cho bé học 16tr/tháng là tốt, nhưng nếu không ổn định thì.....
E ở quê nên không tính, chi cái gì cần chi và cuối năm tổng kết xem dư bao nhiêu còn phấn đấu.

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Đối với người dân bình thường thì chứng khác, BDS khác cụ ạ. Chứng lên hay xuống không ảnh hưởng nếu không chơi món đấy.
BDS thì ai cũng phải dính vào. Ai chả cần cái nhà để ở.
Việc thổi lên là trò khốn nạn nhất, ảnh hưởng nhiều nhất đến tuyệt đại đa số người dân bình thường. Em nhớ đâu đó thống kê, với thu nhập hiện tại, một gia đình trung bình ở VN mất dăm bảy chục năm mới mua được nhà, nằm ở tốp kém nhất
Cụ quên VN là nước đứng đầu TG về tỉ lệ dân sở hữu nhà rồi
Giá nhà đắt rất có tác dụng nhé:
-Làm cho đa số dân tự sướng rằng tuy ăn rau muống nhưng đang sở hữu một tài sản lớn, hơn bọn các nước giàu đa số đi thuê trọ.
-Dù thất nghiệp nhưng vẫn có nhà ở, và giá trị nhà tiếp tục tăng, dẫn đến không có ý định phản kháng
-Tuy làm vất vả mấy chục năm không ăn uống mới mua được nhà ở TP, nhưng giá thuê rất rẻ, 1-2tr đã có chỗ ở rồi. cùng lắm lại về quê ăn rau muống.
-Khi có việc cần tiền thì bán nhà rất được giá so với trước, nếu đổi nhà nhỏ hơn hoặc đi thuê nhà thì có thể ăn chơi hết đời vẫn còn tiền
-Số người cần mua nhà mới chỉ là mua thêm nhà ở TP, không cần phải xót xa cho họ

Micar

Xe tải
Lúc đó không tính theo củ nhỏ nữa mà là củ lớn ấy cụ, nào là xe pháo, nhà cửa...
Chuẩn luôn cụ. Bớt được mấy cắc bạc lẻ thì lại phải xuất ra một đống bạc lớn hơn :D . Nhưng thế hệ trẻ bây giờ không nên cho chúng nó nhiều quá, sinh ỷ lại và hết chí phấn đấu.
Nhìn chung hỗ trợ 1 phần thôi chứ ko cho các ông tướng ăn sẵn được:D

Micar

Xe tải
Em phải gửi comment của cụ cho vợ em đọc mới được. Chị ấy cứ nói em ở nhà ăn bám vợ, chả giúp được vợ việc gì. Trong khi em cân 2 F1 tất cả các môn phối hợp luôn. Mà nuôi em thì siêu rẻ, chỉ cần cho ăn ngày 3 bữa là được, mà dạo này em còn phải bớt ăn để giảm cân nữa chứ. Tiền học cho 2 F1 nhà cụ phải nuôi được 20 ông như em.
:))
Em cả tháng tiêu không quá 1 củ cụ nhé. Bia bọt không, trà lá cũng không nốt:D. Tất nhiên là không tính tiền ăn ở nhà.

vanhai493

Xe điện
Các bác còm men làm em sợ quá. Em chưa có gia đình nhưng muốn sinh sống ở HN vì nhiều tiện ích bệnh viện học hành và quen nhịp sống ở đây vì e sống 1 mình ở HN 7 năm nay rồi. Bạn nam của em thì lại đòi về quê vì bảo sống ở HN vất vả quá nhưng cv của e về quê thì lương lèo tèo 6-7tr.
nhà thì không phải mua rồi dự kiến tương lai nếu cưới thì hàng tháng trả phí dịch vụ, điện nước, ăn uống với cho con cái đi học, thỉnh thoảng về quê vẫn sẽ có tiết kiệm dự phòng ốm đau du lịch. Tuy không dư giả cho lắm nhưng mà vẫn sống được. Ny em bảo lương 50tr/ng mới đủ sống =))) Em suýt ngất xĩu chứ 50tr thì em về quê luôn chồng nuôi tội gì =))))
Theo em thì có nhiều thì con học qte, có ít thì con học trường công cho đỡ chi phí mà vẫn đào tạo tốt.
Lương 2 đứa chắc tầm 12-15tr/người thì em thấy không có gì là không sống đc.
nếu chưa có nhà thì phải cỡ 50tr, chứ thấp hơn thì xác định ở thuê cả đời thôi (hoặc mua nhà ko sổ/chung cư mini/ hoặc S bé vd 20m2)
nhà cửa ngày càng đắt đỏ
còn ăn tiêu thì tự co kéo thôi
2013 mình vẫn ở trọ khu ngõ hòa bình 7, gần chợ gốc Đề, năm đó thuê nhà ổ chuột 700k
đêm ngủ tý chuột cắn ngón chân

PDlong

Xe điện
Nhà mợ tiết kiệm nhiều quá, tiêu ko xứng tầm :D.
Năm.học tới con lớn nhà em nhập học là nhà có đột biến về học phí roài, trc tiêu 50% lương 2 vợ chồng, giờ vừa trả nợ NH+ tiền học đã mất 50% lương rồi, còn 50% vừa phải co kéo chi tiêu vừa phải để tkiem, chưa gì đã thấy khổ rồi :)
Cụ làm IT tháng lương trăm củ thì mấy vấn đề về học phí ăn thua gì cụ

Gauxamth

Xe đạp
Nhà em có 2 vợ chồng, bà nội với thằng cu con 4 tuổi, ở chung cư quận Hoàng Mai, không phải trả nợ, chưa có ô tô
- Tiền học: 7tr
- Điện, nước, net, dịch vụ, gửi xe, xăng xe: 2tr
- Tiền ăn: 8tr. Rau không phải mua vì bà trồng được.
- Tiền đi chơi, giải trí, ăn ngoài cuối tuần: 6tr.
Tháng tổng chi phí hết tầm 25tr, coi như tiêu hết lương nóc nhà, để tiết kiệm được lương em.

Smile1102

Xe container
Chi tiêu bình thường thì em nhu cầu thế là happy rồi, em đang mệt vì chi phí lớn, mấy tháng nữa xây nhà có khi không vay được ngân hàng thiếu trước hụt sau rồi, mà em muốn cho 2 đứa đi học exchange, có khi phải đi vay để tiêu thật ấy. Cv cứ bình thường không sao chứ mất việc là cũng mệt.

50% chi tiêu thì sao còn phải co kéo nữa mợ? Thừa chứ? Tiền trả ngân hàng cũng tính là tiết kiệm/ đầu tư rồi, mợ lại muốn nữa à :D
Đấy em với mợ đi làm đều thì okie chứ thất nghiệp cái là méo mồm ngay.
50% thì vẫn phải có tí saving chứ ko nhỡ có việc là méo mặt mợ ạ.
Chưa kể là đang nỡ nần nữa, cần tk để hết 3 năm lãi ưu đãi thì phải trả đc chứ để thả nổi lại nhọc.