[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

ChinhUy

Xì hơi lốp
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Nhà e: 4 người (Vợ em cũng toàn mang cơm đi làm cho cả con nếu học cả ngày)
Học phí 2 đứa: 14 tr
Học thêm 2 đứa: 8 tr
Tiền ăn 4 người: 20 tr
Thẻ bơi: 4 tr
Tivi + internet + điện thoại: 1 tr
Tiền điện: 2 tr
Xăng xe: 3 tr
==> Tổng 52 tr cho phần cứng bác nhé, ko tính bia hơi, đi đám cưới, đi nhậu bạn bè, đi du lịch.
Tính ra thì mất cỡ 65 tr/tháng cụ ơi. Mức 60 tr là cái mức nhà em là nhà trên mức nghèo xíu, mức chi tiêu trung bình ở thủ đô đó cụ.

caisua

Xe lăn
học của con 16tr/1 tháng bác và biếu ông bà tổng 8tr/tháng
mỗi ông bà 2tr, tiền học 16tr thì tiêu ngoài 4tr nữa là 20, nuôi con gấp 10 lần cha mẹ là ko có được nha :P

To Reng

Xe máy
Nhà e: 4 người (Vợ em cũng toàn mang cơm đi làm cho cả con nếu học cả ngày)
Học phí 2 đứa: 14 tr
Học thêm 2 đứa: 8 tr
Tiền ăn 4 người: 20 tr
Thẻ bơi: 4 tr
Tivi + internet + điện thoại: 1 tr
Tiền điện: 2 tr
Xăng xe: 3 tr
==> Tổng 52 tr cho phần cứng bác nhé, ko tính bia hơi, đi đám cưới, đi nhậu bạn bè, đi du lịch.
Tính ra thì mất cỡ 65 tr/tháng cụ ơi. Mức 60 tr là cái mức nhà em là nhà trên mức nghèo xíu, mức chi tiêu trung bình ở thủ đô đó cụ.
Cũng căng quá cụ ạ :(

caisua

Xe lăn

To Reng

Xe máy
Chi tiêu như nhà cụ thớt đưa ra em thấy đúng thực trạng hiện giờ, nếu nhà có bố mẹ già yếu không lương hưu, k thu nhập gì chỉ trông vào con cái. Bao nhiêu thứ phải lo từ ăn uống, học phí, xăng xe, điện nước...cái gì cũng leo thang, bão giá
Mệt mỏi nhất là phải cầm tiền, phải chi tiêu hàng tháng. Nhiều khi muốn trầm cảm khi nghĩ đến Tiền
Đúng rồi bác ạ, mệt mỏi khi nghĩ đến tiền nong :(

To Reng

Xe máy
Như nhà em là thu nhập bao nhiêu thì chi tiêu cũng tương ứng bấy nhiêu, tăng giảm do mình, em không mua sắm nhiều nhưng trung bình chi tiêu thiết yếu thường loanh quanh 25tr.
Nhà em 3 người, ở chung cư mỗi tháng tiền điện nước pql tầm 1tr3, gửi xe chung cư 1tr2 (đi làm để xe không mất phí).
F1 học trường tư 10tr/tháng đều đặn bao gồm hết các hoạt động, học thêm vẽ 1tr/tháng.
Ăn uống giải trí các thứ tầm 10tr.
Cũng may quanh nhà với khu làm ăn uống cũng rẻ, cơm phở 35-40K, cafe 35K. Lo mỗi cái không biết sau mua nhà HN cho con kiểu gì với cái giá leo thang như thế này :))
Cố gắng tạo cho con nền tảng tốt nhất để sau này tự bơi thôi bác ạ, nếu cố thêm tí nữa thì tích cóp sau này cho con tí bệ phóng để nó đỡ vất vả hơn thôi.

caisua

Xe lăn
Quả thực em không hề biết nhà em chi tiêu 1 tháng bao nhiêu.

Mỗi tháng em bắn cho vợ em bằng đó và hầu như không bao giờ thấy kêu ca hay càm ràm gì. Lâu lâu bả nói chở bả đi siêu thị, mua sắm, … ai tiện thì người đó trả tiền, không nhất thiết phải cố định cho ai. Đi du lịch cũng vậy, tiện người nào thì người đó trả. Còn các loại chi tiêu cố định hàng ngày, hàng tháng như học hành, điện nước, chợ búa, … thì vợ em lo hết.

Thu nhập của vợ em thì bả tự giữ, lâu lâu có khoản gì thì bả có khoe nhưng em động viên cho bả vui rồi quên luôn. Thu nhập của em thì em giữ và lo những việc lớn, bả không mấy quan tâm hoặc muốn kiểm soát vì có muốn kiểm soát cũng không được. Em may mắn là không phải có trách nhiệm lo cho 2 bên gia đình, lâu lâu biếu chút vì ông bà đầy đủ hết rồi.
em cũng cóc biết nhà em tiêu hết bao nhiêu, hàng tháng em cũng bắn 1 khoản cố định từ chục năm nay, hết xiền thì em chờ lương tiêu tiếp chứ chả xin

To Reng

Xe máy
em cũng cóc biết nhà em tiêu hết bao nhiêu, hàng tháng em cũng bắn 1 khoản cố định từ chục năm nay, hết xiền thì em chờ lương tiêu tiếp chứ chả xin
Nhà e là em nộp full lương cho vk, giữ đúng 2tr, hết thì vk chuyển khoản :D

Le0_vn

Xe hơi
Do lòng tham đó cụ
Nếu cụ không tham, sống bình thường như các cụ hưu lương có 3-4tr tháng thì dư
Còn cụ đua đòi với thằng hàng xóm thôi đã mệt, chứ đừng nói đua với anh Vượng
Sao lại gọi là tham?

bspvietnam

Xe tăng
Thống kê tại riêng thớt này, Tiền học cho f1 chiếm tỷ lệ khá cao trong cơ cấu các khoản chi tiêu.
Nếu tính cả cp Nhà - Đất khấu hao 50 năm, thì đa số những người thu nhập trung bình làm bao nhiêu chi cho nhà và học hành của con.
Gian nan quá các cụ ah.
Ăn tiêu hơn cả ÂU Mỹ vậy à cụ
Nhà cháu 4 người ăn uống tháng hết tầm 10-15 triệu
Học phí 2 cháu khoảng 4 triệu (học trường công)
Xe cộ tháng tầm 3 triệu (cả gửi cả xăng)
Nhà mua lâu rồi
Tóm lại chi tiêu mỗi tháng khoảng trên 20 triệu thôi
Lương cao nên mỗi tháng tiết kiệm được gần trăm củ (chỗ này phét)
nhà em có 2 khoản lớn nhất là tiền học của con 1 tháng 16tr và tiền biếu ông bà nội ngoại mỗi bên 4tr 1 tháng, còn lại thấy cũng toàn những cái cần thiết đó bác :(
học của con 16tr/1 tháng bác và biếu ông bà tổng 8tr/tháng
Tiền học trường tư chát xít ra phết! Tháng 16 củ cũng...sợ thật. Tiền học + biếu song thân hết 24 triệu! Coi như năm đứt 288 triệu. Còn tiền điện, nước, xăng, ăn uống...Đồ ăn muốn mua tiết kiệm thì chạy ra chợ đầu mối hoặc chợ bán lẻ nhưng lớn chứ chợ cóc thì...
nhà e thì thế này
1 tháng 220k tiền mạng
tiền điện mùa hè tầm 1tr
mùa đông tầm 600k
phí dv chung cư, tiền nước: 700k
học đứa lớn: 2tr trường công
đứa bé 3tr8-4tr: trường tư
xăng xe 1 tuần: 70k *2 xe
vậy là hết tầm 8tr5 fix cứng
chưa kể ăn uống
, mua đồ linh tinh như q.áo, mỹ phẩm, mắm muối....

1 năm e cúng shoppe tầm 6tr + lazada tầm 20tr = 26tr nữa
Nhà cụ thớt cho con học trường 16 triệu/tháng rồi tiền biếu bố mẹ nữa thì số tiền còn lại 25 triệu em dự là ko đủ chi tiêu đâu ợ. E thấy mất cân đối về lâu dài sẽ ko tốt. Nhà cụ cố gắng cày cuốc để kiếm được tầm 100 triệu/tháng thì mới nên cho con học trường 16 triệu ợ.
Việc chi tiêu giờ chủ yếu là tiền học cho các F1, rồi nơi mình sống mặt bằng chi tiêu có cao hơn các nơi khác không (VD quận trung tâm như Hoàn Kiếm thì ăn uống, đi chợ mua bán nó sẽ đắt hơn các quận khác...) Những chi phí cố định thì không nói nhưng các chi phí phát sinh một năm cũng không phải nhiều nếu mình đã có kế hoạch từ trước. Mình U50 thấy chi tiêu cho bản thân chẳng có mấy vì luôn đơn giản hóa mọi thứ nhưng chủ yếu dồn cho con cái.
nhà 4 người, 2 con đang độ tuổi đi học thì 20-30tr ở HN là mức phổ biến rồi cụ ạ, có cân đo đong đếm cũng khó cân dc thêm, nếu có cắt giảm thì cắt giảm chi tiêu k thiết yếu của người lớn dc thôi
Nhà em 6 ngừoi.
- Tiền học: F1.1 10tr/tháng, F1.2 8tr/tháng.
- Tiền ăn đưa bà: 30tr/thangs ( thiếu bà bù, thừa biếu bà ).
- siêu thị mua đồ nhu yếu phẩm, sữa , sữa chua... : ~ 40tr/năm
- Điện, nước, mạng: 3tr/tháng.
- Ma chay, hiếu hỉ, du lịch: ~100-150/năm
- Chi phí liên quan đến xe cả nhà : 5tr/tháng.
-Chi tiêu cá nhân : Chồng 1-2tr/tháng. Vợ 8-10tr/tháng.
- Thuốc, tpcn cho 2 cụ. 5-7tr/tháng

Tổng : 216+360+40+36+125+60+18+108+72 = 1035tr/ năm

Thực tế phát sinh thêm chắc cỡ tỏi mốt 1 năm. Tính ra tháng hết hơn 90 củ. Gia đình em sống cơ bản như bao nhà khác. Hầu như ko ăn ngoài. Đi du lịch bình dân nhẹ nhàng. Cũng may có 2 bà chị đỡ cho hàng tháng mỗi bà 15 20tr không thì không thể có nổi tích luỹ để giành. Chi phí vợ chồng em thực bỏ chỉ tầm 50tr/tháng. Năm nay bớt ngừoi bớt miệng ăn nên còn ít hơn cơ số nữa.
Bao giờ em mới được tiêu như các cụ nhỉ? Nhà em có 3 mẹ con thôi nhưng tốn quá, tốn quá. Đấy là em còn ko chi tiêu mua sắm gì cho bản thân.
Khu nhà em giá cả đắt tệ.
Phở bún miến trung bình 90k 1 bát. Hôm nào em lười nấu, xuống ăn bát phở thôi là 90k + 90k ly cafe thế là đứt 180k cho bữa sáng 1 người.
Tiền điện nhà em hè này là 6tr/tháng.
Gửi xe + phí dv chung cư 3tr.
Tiền ăn uống xăng xe khám bệnh em chịu chẳng biết bao nhiêu 1 tháng.
Nhà em chỉ tốn tiền học trẻ con và tiền em lượn đi chơi thôi chứ sinh hoạt phí thì ko đáng bao nhiêu.
Nhà cháu chỉ tiêu khoảng 20 - 30% thu nhập. Nói chung cũng dễ thở
Tầm 25-26 tuổi cháu vừa gánh thêm 2 em học đại học, con thì mập ăn khỏe quá uống mỗi tháng 8 triệu tiền sữa. Lại còn giai đoạn bạn bè cưới xin rất nhiều mà cháu thì quảng giao. Lúc đó cộng sổ xót xa lắm, cũng tầm 50 tr/ tháng.
Sau này con gái dứt sữa, các em dọn ra ngoài. Còn độc nhà cháu 2 người với bác gv thì cháu cảm thấy gần như là không phải tiêu tiền!
Đang sướng, nhưng 2 năm nữa con lại đi học cấp 1 rồi. Xác định 10-11 triệu/1 tháng con đi học, haiz chẳng để giành từ giờ lúc ý lại khóc

Go on

Xe điện
nhà em có 2 khoản lớn nhất là tiền học của con 1 tháng 16tr và tiền biếu ông bà nội ngoại mỗi bên 4tr 1 tháng, còn lại thấy cũng toàn những cái cần thiết đó bác :(
Cụ khoe của khéo ah =))
Cho con học được 16tr/tháng rồi biếu mỗi tháng 8tr mà cụ kêu tháng hơn 50tr là tiêu nhiều nữa. Làm được 2 việc đó hàng tháng thì em cho rằng phải tiêu nhiều hơn mới xứng =))

Go on

Xe điện
Chi tiêu thì nó theo thu nhập và quan điểm sống của từng gia đình thôi. Có nhà em biết mức thu nhập khá thôi nhưng họ chi tiêu từ sinh hoạt, học hành của con cái, hàng quán, du lịch hơn cả nhà giầu sụ!
Em có ông bạn, 40t rồi vẫn thuê nhà nhưng hàng tháng phải đi du lịch phát. Quan điểm sống của họ là vậy.

BKG

Xe tăng
Do lòng tham đó cụ
Nếu cụ không tham, sống bình thường như các cụ hưu lương có 3-4tr tháng thì dư
Còn cụ đua đòi với thằng hàng xóm thôi đã mệt, chứ đừng nói đua với anh Vượng
Sao lại gọi là tham hả cụ? Hoặc cụ chưa có gia đình, hoặc không phải người tay hòm chi tiêu trong gia đình. 1 năm nay e đã phải tải app về để theo dõi chi tiêu. Mức chi 20tr/4 người (với điều kiện con cái học công lập, hầu như không học thêm nếm, không phát sinh bất kỳ khoản nào) phải gọi là bóp mồm miệng ( không nhà hàng, không oto thường xuyên, không shopping). Còn thực tế nhà e 70-75tr/ tháng (nuôi 1 cháu du học) - chưa kể tiền bank phải trả, không kể tiền sói tiêu. Và e cũng là người rất tiết kiệm!

To Reng

Xe máy
Cụ khoe của khéo ah =))
Cho con học được 16tr/tháng rồi biếu mỗi tháng 8tr mà cụ kêu tháng hơn 50tr là tiêu nhiều nữa. Làm được 2 việc đó hàng tháng thì em cho rằng phải tiêu nhiều hơn mới xứng =))
Có gì đâu mà khoe cụ, cố gắng chi tiêu hợp lý, có lúc này còn lúc khác chứ bác, đâu phải mọi thứ lúc nào cũng thuận lợi đâu ạ.