[Funland] NHÀ BÓNG 12

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuot08

Xe lăn
Lối về Canh Nậu đây ạ. Đi làn trong ĐL Thăng Long cũng ok, nhưng phải để ý: qua cầu sông Đáy độ 300m có biển rẽ về chùa Thày (nếu quá thì đi tiếp độ 2km có lối rẽ về Thạch Thất rồi vòng lại theo TL419). Bác phi qua chùa Thày, qua ao bèo nhà Chủ tịch Pumzen độ 500m là ngoi lên đê sông Đáy, đi dộ 1km có lối rẽ trái về Canh Nậu theo Tỉnh lộ TL420. Vào khu này thì họ bày ra cả đường làm!

Pumzen

Xe ba gác
Hôm nay có lễ hội bia Trúc Bạch ở sân Quần ngựa. Cụ chu tich cho ý kiến chỉ đạo với ạ.

Em đính chính là vào buổi trưa ạ.
Chưa bao giờ nhà cháu tham gia lễ hội bia này,mặc dù có vé mời. Vào đấy đồ nhậu ko có,chỉ loanh quanh lạc,nem chua,đã thế lại còn giá cao. Nếu với 5-6 vại bia Free cùng với tiền gửi xe và giá chênh cao của mấy món nhậu thì cũng ngang ở ngoài. :D
Hơn thế lúc đi toilet toàn phang vào gốc cây,bờ tường. :D

chuot08

Xe lăn
Chưa bao giờ nhà cháu tham gia lễ hội bia này,mặc dù có vé mời. Vào đấy đồ nhậu ko có,chỉ loanh quanh lạc,nem chua,đã thế lại còn giá cao. Nếu với 5-6 vại bia Free cùng với tiền gửi xe và giá chênh cao của mấy món nhậu thì cũng ngang ở ngoài. :D
Làm túi bóng gâu gâu chặt đến chứ ạ? :D
Nhưng em cũng chưa đi bao giờ. Mà hội bia gì toàn mùa Đông, không tổ chức mùa Hè nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
Hôm vừa rồi nhà cháu ngồi nói chuyện với ô anh mình,thấy bảo làng Canh Nậu đang ô nhiễm trầm trọng. Nguồn nước ở đây,dân làng phải mua xe bồn của cty nước sạch. Tỷ lệ mắc bệnh K của làng này cao khủng khiếp.
Hình ảnh ô a nhà cháu đang thuê thợ CN làm:

Toàn đình đền ở khu vực phố cổ quận HK.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
15 thì rẻ, 20 thì bình thường ạ. Gụ Lào sẵn chứ Mít thì đắt hơn chút, lại phải chọn. Hồi em làm cái nhà gỗ mít, mất vài tuần mới chọn được cái cột, hỏi trước ngày hàng về rồi xuống gỗ là chọn ngay. Hoành 10x10cm cũng bằng mít, rất hao gỗ vì cả cây mới được 1 thanh, dù vẫn tận dụng hết làm rui, li tô nhưng tốn xiền. Thường cầu phong mà làm Lim thì đỡ hơn hẳn! Món này, việc mua gỗ là quyết định, nhiều khi lỗ chỏng vó vì gỗ!
Chuyện thờ cúng là tâm, có khi bác đánh chén kiểu đấy mới ra thằng cu, chứ ngồi chiếu khép lá chuối khéo lại ra nhảy dây! :D
Báo cáo cụ hungnhd là em ko xếp được rồi ạ! Nhưng lão có thể về làng Canh Nậu, làng này độ hơn chục năm nay cũng làm nhiều, hàng tuy ko tinh nhưng cũng ok (làng này có món thịt chuột, cụ beomap2 cũng hay về đây :D). Lối đi để từ từ em úp ảnh. Giá đây rẻ hơn dưới làng em! :D
Hi tks cụ. Canh Nậu e cũng về rồi và cũng biết 1 ít. Nói thực là bên này chỉ ở tầm trung, đồ cửa giả thì ok nhưng e sợ đồ kĩ này rủi ro cái là mệt. Mỗi tội cuối năm khó chọn :) chắc e cũng phải hỏi ở đây thôi. Trc e làm với 1 bác tên Dự bị cụt 2 ngón vì lưỡi cưa. Để e contact lại xem.
món chuột iem k khoái nhìn đã k muốn ăn :D

chuot08

Xe lăn
Hi tks cụ. Canh Nậu e cũng về rồi và cũng biết 1 ít. Nói thực là bên này chỉ ở tầm trung, đồ cửa giả thì ok nhưng e sợ đồ kĩ này rủi ro cái là mệt. Mỗi tội cuối năm khó chọn :) chắc e cũng phải hỏi ở đây thôi. Trc e làm với 1 bác tên Dự bị cụt 2 ngón vì lưỡi cưa. Để e contact lại xem.
món chuột iem k khoái nhìn đã k muốn ăn :D
Hồi xưa 100% làm thủ công nên không phải ai, nơi nào cũng làm được đồ kĩ. Giờ máy móc, CNC, đục theo khuôn dưỡng... phát triển nên đa số làm được. Những hàng phổ thông thì ok nhưng hàng theo yêu cầu riêng, kiểu sáng tác như đục cho 1 con chim nhún chân sắp bay hay con dế vuốt râu thì hơi bị khó! Lão cứ xem hàng đang làm mà đặt. Đục tay vẫn sắc nét hơn, như cái này có thể CNC, nhanh rẻ hơn nhưng vẫn tay:

Thước nhà đây bác Pum:)

Thành phẩm:

Chỉnh sửa cuối:

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Hàng của lão Chuột đẹp quá :), đúng chuẩn đồ kỹ. toàn bộ cột là gỗ hịn ạ, e thấy đúng thức chuẩn thì phải :). e k chuyên món này dưng ngày trước hồi sinh viên, đi làm thêm cho 1 thầy nổi tiếng lĩnh vực này là Hàn Tất Ngạn, cả ngày làm chỉ chổng phao câu lên can với vẽ lại các chi tiết, họa tiết từ ảnh chụp ra giấy can, rồi học chi tiêt cấu tạo, giờ thi thoảng lôi ra chém gió cho oai :))

chuot08

Xe lăn
Hàng của lão Chuột đẹp quá :), đúng chuẩn đồ kỹ. toàn bộ cột là gỗ hịn ạ, e thấy đúng thức chuẩn thì phải :). e k chuyên món này dưng ngày trước hồi sinh viên, đi làm thêm cho 1 thầy nổi tiếng lĩnh vực này là Hàn Tất Ngạn, cả ngày làm chỉ chổng phao câu lên can với vẽ lại các chi tiết, họa tiết từ ảnh chụp ra giấy can, rồi học chi tiêt cấu tạo, giờ thi thoảng lôi ra chém gió cho oai :))
Em vẫn còn bộ bản vẽ tu bổ Cổ Loa của bác Ngạn, do xưa em cũng vào làm. Vẽ tay đi gốt chữ, thỉnh thoảng xem lại cũng thích cái nét tay. Bác Ngạn làm cái này rất ok nhưng sang Lam Kinh lại bị chê! Mà hồi động thổ Lam Kinh xong mấy VIP trong đấy thăng, dân tình tha hồ sáng tác dị truyện! :)

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Hàng đây lão hungnhd, ngứa tay ko? :P

uầy e thấy ngứa tay roài :D.

sau thời của em vài khóa, đến 2000k thì chắc ít vẽ tay hẳn rồi, vì toàn máy móc phụ trợ, kể cả tìm ý :D. nhìn lại mấy thứ tay chân thủ công này vẫn thấy có hồn và công sức của mình, chứ nhìn ảnh 3D bi giờ mặc dầu mình vẽ mà cứ tưởng copy của thèng khác :D

Em vẫn còn bộ bản vẽ tu bổ Cổ Loa của bác Ngạn, do xưa em cũng vào làm. Vẽ tay đi gốt chữ, thỉnh thoảng xem lại cũng thích cái nét tay. Bác Ngạn làm cái này rất ok nhưng sang Lam Kinh lại bị chê! Mà hồi động thổ Lam Kinh xong mấy VIP trong đấy thăng, dân tình tha hồ sáng tác dị truyện! :)
Iem thì k ấn tượng lắm với thầy Ngạn nài, đơn giản là bởi thầy kiệt quá, mấy chú choai như iem chổng mông vẽ mà 1 tháng hồi đó dc nhõn 300k. e làm dc 2 tháng thì té kiếm chỗ thơm hơn :D. Mà bác Ngạn này tính cũng cổ quái như cái tên và họ, chiên gia diệt sinh viên :) may iem k có diễm phúc dc học.

chuot08

Xe lăn
Làm món này như hoạt động nghệ thụt ấy nhể; cụ Chuột có biết Thảo nhà ở đường Chùa láng không ?
Em không biết ạ. :)
Các cụ ngâm cứu thiết kế hay thợ cả thì có thể gọi là nghệ thụt vì còn liên quan đến đường nét hoa văn mỗi thời, chứ thợ thường vất, nhất là lúc dựng nhà. Bác cứ tưởng tượng ngồi lên cái cột to như cột đình mà bào lau, to thế vần ốm. Trước em phải thuê hơn chục chú dân tộc trên mạn Đà Bắc, hội này rất khoẻ, trèo giỏi chứ trên mái nắng chang chang, hoa mắt cái là mệt! Mỗi tội tốn cơm riệu và bẫy trộm gà là nhanh! :D
Em ăn thử 1 lần thịt dơi nướng hội này bẫy đc, tuy dơi miền núi cũng to nhưng chắc ko thử lại nữa!

Pumzen

Xe ba gác
Làm nhà kiểu cổ,truyền thống cho dân thì khá dễ dàng như làm nhà mới. Nhưng bảo tồn,sửa chữa,duy tu các đền đình đã được NN xếp hạng di tích là cả 1 vấn đề khó khăn. Thực tế cho thấy rất ít đền đình cổ còn nguyên vẹn,trải qua hàng chục hàng trăm năm,rồi qua các cuộc chiến loạn lạc,các công trình này bị sửa chữa chắp vá rất nhiều,thậm chí nhiều công trình mang tiếng là cổ,là di tích nhưng,chỉ với cái nhìn của người trần mắt thịt như nhà cháu thì nó chỉ là những ngôi nhà cấp 4 cũ kỹ mục nát không hơn ko kém,đáng phá bỏ để làm cái mới.
Thế nhưng,không hề đơn giản như mình nghĩ ( có lẽ suy nghĩ của nhà cháu giống với vị sư trụ trì chùa Trăm gian chăng? :D). Bảo tồn là phải giữ được cái cốt,cái hồn cổ,chứ không phải làm mới hoàn toàn.
Hình ảnh 1 ngôi đền cổ ở phố cổ mà ô anh nhà cháu bắt đầu tiến hành duy tu sửa chữa,bảo tồn:

Có khác gì 1 ngôi nhà ngói mục nát ở thôn quê đâu nhỉ,ngói lợp thì đã lai sang ngói tây,có lẽ sửa từ thời bao cấp? Ko hiểu giá trị cổ là dư lào? :D

chuot08

Xe lăn
Cái trên em thấy lai kèo nhà tập thể rồi ạ! :D Vì phải có cái câu đầu cũ nhưng cũng ko có mấy giá trị (e ko biết mấy chữ kia, nhưng chắc viết về thời gian làm). Em nghĩ cũ hay cổ thì vẫn khác nhau về độ quí, là lý lịch khai sinh, mức độ tinh hoa và càng quí nếu có cả thông điệp trong đấy. Chứ nhiều tuổi nhưng chỉ như súc gỗ bình thường thì cũng ko nhiều giá trị.
Thông điệp kiểu như mảng chạm đánh vật, bơi thuyền đặc trưng của địa phương, thậm chí là ghẹo gái! :) Nhà bóng sau có làm đình thì phải chạm quả bóng với bàn bia 33 mới gọi là! :D

Rắn Lớn

Xe điện
Hôm qua em phải đi tiếp khách nên cũng ra. Được cái bố trí cắp nách xách tay được ít đồ nên cũng đỡ vất vả. Em ngồi lều Habeco Trading nên bia bọt có vẻ dễ. Thấy nhộm nhoạm nhất là khâu đầu ra. Sau lễ hội này cây lớn nhanh phải biết! Cụ chuot08 ra đó đăng ký mua mấy cây về làm cho rẻ! :P

Pumzen

Xe ba gác
Hôm qua em phải đi tiếp khách nên cũng ra. Được cái bố trí cắp nách xách tay được ít đồ nên cũng đỡ vất vả. Em ngồi lều Habeco Trading nên bia bọt có vẻ dễ. Thấy nhộm nhoạm nhất là khâu đầu ra. Sau lễ hội này cây lớn nhanh phải biết! Cụ chuot08 ra đó đăng ký mua mấy cây về làm cho rẻ! :P
Mỗi ô làm 1 ca,xong bú luôn cả ca,hết lại mang ca ra rót hở lão e? :))

chuot08

Xe lăn
Hồi Hè rồi em hay xơi mít Ba Vì, cây nào đẹp quả nào ngon là em ươm hạt. Hình này là hồi mới nhú chứ giờ cao hơn 10m rồi vì nhà em những 3 vòi tưới :P. Dự kiến sang năm thuê cẩu hạ làm mấy cái cột cái, lá đem gói oản xôi nhựa đi chấm chuồn chuồn, quả thì mang lên OF bán. Chả mấy em giàu to! :D

Rắn Lớn

Xe điện
Mỗi ô làm 1 ca,xong bú luôn cả ca,hết lại mang ca ra rót hở lão e? :))
Lâu mới thưởng thức hương vị bia ngon 1 tí! Bọn nv rót bia cũng láo, mỗi ca chỉ được 1/3~1/2, còn lại là bọt! :)) :)) :)) Sau may điều được 1 bom ra bàn thì đỡ! :)) :)) :)) Mỗi cái đầu ra vưỡn phải ra tưới cây cho lão chuot08 :)) :)) :))

manhhung1901

Xe điện
Lại 1 ngày mới nữa đến rồi... Ngày hôm nay chắc chắn sẽ là 1 ngày mới của mọi người nhà Bóng và cũng là ngày mới của ngày hôm qua, nó cũng sẽ là ngày cũ của ngày mai nhưng nó hơi khác các ngày bình thường là nó đc kèm theo lời chúc tốt lành của em tới cả nhà.

Lầy à

Xe buýt
Lại 1 ngày mới nữa đến rồi... Ngày hôm nay chắc chắn sẽ là 1 ngày mới của mọi người nhà Bóng và cũng là ngày mới của ngày hôm qua, nó cũng sẽ là ngày cũ của ngày mai nhưng nó hơi khác các ngày bình thường là nó đc kèm theo lời chúc tốt lành của em tới cả nhà.
Cụ em vẫn khỏe chứ?
Thế mà thiên hạ đứa nào nó ác ý đồn là .....
Thôi thấy cụ là mừng rồi, mới cũ vẫn là cụ thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng