[Funland] NHÀ BÓNG 12

Trạng thái
Thớt đang đóng

F.ACURA

Xe container
Năm nay e nhọ quá, cv đã ko ra gì rồi mà hôm chủ nhật lại bị thằng nv cũ nó xuống công trường lừa cán bộ, công nhân dưới đó lấy máy móc, thiết bị của e đi bán (giá trị đống đó khoảng 400) :((
Giờ e phải nàm thao :(

0fer

Xe tăng
Chào ngày mới! Mời cả nhà ly cafe ạ.

0fer

Xe tăng
Năm nay e nhọ quá, cv đã ko ra gì rồi mà hôm chủ nhật lại bị thằng nv cũ nó xuống công trường lừa cán bộ,
công nhân dưới đó lấy máy móc, thiết bị của e đi bán (giá trị đống đó khoảng 400) :((
Chia buồn với cụ! Mất time và mất xèng rồi. Xác định thu về thì mất trăm củ tiền tươi là ít. Em có cái xe cho người thân mượn, bác ấy bị người khác hành hung khi đang sử dụng cái xe đó mà xe còn bị xxx giảm 4 tháng, đơn nọ thư kia mới lấy về đc.
4 trăm củ đúng bằng số tiền em thiệt hại khi làm âm thanh cho Lasvegas số 1 Lê Đức Thọ năm 2008.

F.ACURA

Xe container
Chia buồn với cụ! Mất time và mất xèng rồi. Xác định thu về thì mất trăm củ tiền tươi là ít. Em có cái xe cho người thân mượn, bác ấy bị người khác hành hung khi đang sử dụng cái xe đó mà xe còn bị xxx giảm 4 tháng, đơn nọ thư kia mới lấy về đc.
4 trăm củ đúng bằng số tiền em thiệt hại khi làm âm thanh cho Lasvegas số 1 Lê Đức Thọ năm 2008.
Vâng, chắc chắn là thiệt hại rồi. Nhưng vẫn phải làm cho ra ngô ra khoai, cho nó đi xa. Cay quá.

Lầy à

Xe buýt
Năm nay e nhọ quá, cv đã ko ra gì rồi mà hôm chủ nhật lại bị thằng nv cũ nó xuống công trường lừa cán bộ, công nhân dưới đó lấy máy móc, thiết bị của e đi bán (giá trị đống đó khoảng 400) :((
Mệt đầu rồi, chia buồn với em.
Mấy đồ công trường trông mốc mốc, bẩn bẩn thế thôi, sờ vào cái nào cũng vài chục củ. Anh nhớ cái đận đi sửa thủy lực trên Mường Nhé, sau một đêm có 2 chú dọn sạch 4hộp đen điều khiên xúc lật 650,3 ngăn kéo múc bánh xích 470,3 bơm di chuyển cẩu 50 tấn. Một thằng là lái máy cho nghỉ việc, và 1 thằng Mông bản địa phụ việc. Thằng Mông này khỏe thôi rồi, thấp có 1m58, cân tầm hơn nửa tạ mà nó kẹp đôi 2 con ăc quy xe 3 chân chạy ngược lên dốc núi cho bọn khoan mìn
Bảo sao nó hạ mấy cái bơm 1 đêm ngon lành. Dân không trong nghề cho tháo cả ngày chả xong cái bơm thủy lực
Nói đến công trường , lại còn mở tuyến nữa thì lắm trò lắm. Mong em sớm thu hồi lại chút nào hay chút đấy rồi hẵng cho nó ra đảo

0fer

Xe tăng
NHân chuyện cụ F.ACURA , em lèm bèm một chút...

Quãng 2003-2004, em có ba cái cửa hàng chuyên bảo hành, sửa chữa đồ điện tử ở Hàng Đậu, An Dương và Yên Phụ nhỏ. Quy mô các cửa hàng đều nhỏ vì tổng ba cái mới có 8 thợ. Dẫu thế, nó cũng mang về cho em đều đặn khoảng trên dưới 1 củ/ ngày. Một hôm, em có cú đt mà người gọi là thằng bạn thân hồi phổ thông, vì dính trắng nên đã lên vùng rừng Bắc Lệ cai và lấy vợ, làm nghề gỗ ở trên đó. Nội dung là nó muốn tìm một cái nghề nhẹ nhàng hơn cái công việc sơn tràng vốn dĩ rất nặng nhọc và độc hại. Thế nên nó xin xuống chỗ em học nghề. Em OK ngay và cho địa chỉ, mười phút sau đã thấy nó và cô vợ người dân tộc đứng bấm chuông ở cửa khiến em tưởng nó vẫy trực thăng đi cho lẹ. Diệu chè chán chê, em nói với hai vợ chồng: thôi ở đây với tao, chi phí mọi thứ tao bao, chỉ cần mày luôn nhìn về phía trước chứ tuyệt đối cấm ngoảnh lại sau lưng. Cô vợ gạt nước mắt yên tâm lên tàu về quê.

Ba tháng đầu nó ở với em rất suôn sẻ, chăm chỉ, cẩn thận và ra dáng đàn anh với bọn nhân viên. Trong suốt time này nó chỉ hay diệu mà toàn loại diệu ất ơ 7-8k/lít, thấy cũng thương nên em order bà dì chuyên nếp cái hoa vàng 20k/l, mỗi lần 5l mà chỉ một tuần hết veo. Em xài marlboro trắng ngoại thì nó bảo: một bao của mày bằng hơn một cây của tao. Cám cảnh nên em mua vài cây Vina mỗi lần để nó dùng dần...Sai lầm tiếp theo là em đã trao toàn quyền quản lý cho nó: mua, bán, nhập linh kiện, quyết định giá bán hay công bảo hành với khách. Sự việc kéo dài tiếp 6 tháng cho đến khi em nhận trực tiếp đt từ khách thông báo tivi của họ mang đến sửa ba tháng không xong và hiện cũng không thấy đâu. Cũng phải nói thêm rằng 2003 cái tivi 29" phẳng 100Hz của Sony vẫn đứng top với giá 24-25tr. Và sự việc không chỉ có mỗi thế, nó còn tệ hơn rất nhiều khiến cho 2/3 cửa hàng của em phải thanh lý hợp đồng. Ông bạn vàng lên cơn nên chỉ đạo nâng cao tiền công gấp đôi thậm chí gấp ba, đồ đạc ngon thì ông tướng gọi thợ chợ Giời đến bán...

Lầy à

Xe buýt
Mà nhớ lại tình tiết này mới thấy làm trò, cũng 2 thằng nó, hồi nhà cháu lên sửa, biết bị hỏng bơm, bảo bọn mày hạ xuống cho anh xử lý sửa bên trong bơm. Thế mà 2 thằng hì hục , xoáy vặn cả sáng không hạ được con bơm ra khỏi khung. Vậy sau 2 tháng nó tháo cả dàn bơm chủ lực với ngăn kéo là những chi tiết đòi hỏi phải có quy trình tháo lắp.
Đúng là có động lực có khác

lighter

Xe tăng
Giờ máy cnc làm tiện thật. Sản phẩm dưới là sinh viên tặng nhà cháu. Sản phẩm này đơn giản, nhiều sản phẩm hổ báo nhìn phức tạp và tinh xảo. Máy CNC này do sinh viên chế tạo (tất nhiên linh kiện chính sẽ phải đi mua). Tổng chi phí sản xuất máy khoảng 35 đến 40 triệu.

Hồi xưa 100% làm thủ công nên không phải ai, nơi nào cũng làm được đồ kĩ. Giờ máy móc, CNC, đục theo khuôn dưỡng... phát triển nên đa số làm được. Những hàng phổ thông thì ok nhưng hàng theo yêu cầu riêng, kiểu sáng tác như đục cho 1 con chim nhún chân sắp bay hay con dế vuốt râu thì hơi bị khó! Lão cứ xem hàng đang làm mà đặt. Đục tay vẫn sắc nét hơn, như cái này có thể CNC, nhanh rẻ hơn nhưng vẫn tay:

Thước nhà đây bác Pum:)

Thành phẩm:

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Tin bạn mất bò, câu nói của các cụ mặc dầu k đúng cho mọi hoàn cảnh nhưng vẫn còn nguyên giá trị cho phần lớn :D
Dính đến làm ăn cần phải rõ ràng kể cả bạn bè. k là mệt lắm ạ. Em cũng từng bị như vậy

Hồi em mới ra ttường, năm 2004, em chơi với mấy đứa sàn sàn cùng nghề. Làm công ăn lương chả bõ, hồi đấy bắt đầu máu Khởi Nghiệp :D . Trong nhóm e chơi thân nhất với 1 thằng e cũng gọi là em, nó mồm mép tốt và hay giao lưu linh tinh. Nhờ cái tài đó mà nó gọi được chồng của 1 đứa bạn học của nó góp làm ăn cùng nhóm. Bên nhóm em thì có 3 thằng, nó bảo là do thằng kia k quen biết j mọi ng mà chỉ quen nó nên hay để nó đứng ra đại diện, gom tiền rồi góp cùng thằng kia. A em tin nhau thì cũng gật và góp xiền đưa cho nó. hồi đó mỗi thằng ~30 củ.

Do mấy đứa còn lại trong nhóm k có tên trong danh sách góp vốn, nên khi làm ăn bọn em chả biết thế nào, sổ sách thì éo bao giờ thấy. Lúc đầu thấy có vẻ ổn nhưng sau đó suốt ngày lỗ. Đã thế còn đòi thêm vốn góp. bọn iem yêu cầu làm rõ thì lúc đấy cu em mới lí do lí trấu là sổ sách khó này khó nọ rồi đổ cho thằng ngoài nhóm ql này kia... CÒn thằng kia nó bẩu tôi có giấy tờ ếu j với các ông đâu mà tôi có trách nhiệm báo cáo báo mèo... DM thế là biết vị rồi, chưởi nhau cãi nhau rồi cũng chả đi đến đâu. bắt thằng em viết giấy ghi nợ nó ok xong rồi cứ khất lần, rồi nó trốn chui trốn lủi. Thằng này sau đó còn lừa mượn đồ của bạn em rồi đi cầm cố bán chác, làm iem ngại với bạn mấy phát (do em giớt thiệu quen biết nhau), có lần mượn tiền định qụỵt còn bị ng quen của iem cho xht đến hỏi thăm.

Bẵng 1 thời gian gần 2 năm k gặp nó. Nó dc ông bà già lo cho nó đi học nc ngoài, cach ly với đám chủ nơ :D. Đến 2006 bỗng thấy có đứa em cùng biết nó bảo a có nghe tin sôc j k. Rồi nó bẩu a T chết rồi a ạ, bị đám holigan ở bển nó kéo xuống đường tàu ray điện ngầm, k còn nguyên vẹn... 1 thoáng buồn cho em nó, ở mình thì chui như chuột, sang bển cũng mới dc tg ngắn...

Đời người ngắn chả biết trc ngày mai...

chuot08

Xe lăn
Giờ máy cnc làm tiện thật. Sản phẩm dưới là sinh viên tặng nhà cháu. Sản phẩm này đơn giản, nhiều sản phẩm hổ báo nhìn phức tạp và tinh xảo. Máy CNC này do sinh viên chế tạo (tất nhiên linh kiện chính sẽ phải đi mua). Tổng chi phí sản xuất máy khoảng 35 đến 40 triệu.

Những cái sx hàng loạt như tựa ghế, ốp tường hoa văn, chữ Thọ trên dui mái... thì rất nên đục CNC cho đều. Bác nào kĩ tính thì về tỉa tót thủ công lại cho nét. Hồi em làm cái nhà gỗ, đục gần 2 vạn chữ Thọ, 12k/ chữ. Nhanh đều rẻ!
CNC ko sắc nét vì đục nhám, khi chà nhám nhiều thì nét nó tù đi. Đục thủ công, mới đục xong chưa chà đã trơn và sắc hơn nhiều.

Seduxen

Xe điện
Chia buồn với cụ. Cuối năm rồi thường hay có chuyện rủi ro xảy ra, thôi thì AQ 1 chút là "Của đi thay người" vậy. :(

Seduxen

Xe điện
Hôm nay là sinh nhật 6 tuổi F1 nhà em, tối qua nó đưa cho em quyển vở với những dòng chữ này:

Đọc xong em thấy thương con quá!
Vì miếng cơm manh áo mà bố mẹ phải làm thêm, ko có thời gian gần gũi con nhiều.
Do tính chất công việc nên em còn có thể sắp xếp đc thời gian dậy con học, chơi với con. Nhưng bố nó thì hầu như ko có thời gian chơi với con. Tối nào cũng về muộn rồi ăn cơm muộn, xong xuôi thì các con đã đi ngủ hết rồi...
:(

Trạng thái
Thớt đang đóng