[Funland] NHÀ BÓNG 12

Trạng thái
Thớt đang đóng

lighter

Xe tăng
Thế là chuẩn rồi. A chỉ mét 67 mà 68kg đây. Gấu nhà k cho giảm nữa vì nhỏ quá nhìn xấu.
lão 0fer giảm nhanh nhỉ. Đúng là giảm đi, nhỏ người, nhìn cũng xấu thật. Nhưng theo quan điểm nhà cháu, nhẹ nhõm, khoẻ mạnh quan trọng hơn.

lighter

Xe tăng
cho cháu comment tí về mấy món ăn này. Lúc còn bé, những món như: thịt chim (chim sẻ, chim ngói, chim bồ câu), lươn, chạch, rắn, thịt cóc, ếch, thịt vịt, cháu ăn rất tốt và tất nhiên là ngon. Nhưng đến giờ cháu ăn không thấy ngon nữa và lâu lắm rồi cháu không ăn. Cách đây mấy tuần, có cô bạn lâu không gặp hẹn ăn trưa, ra phố Bát đàn. Cô bạn đến trước gọi hai suất chim :D, cháu đến sau, chịu không ăn đc, cháu gọi món khác :D

Còn a thì tăng cân chủ yếu vì món này:

Nhân hôm nay mưa gió rét mướt,cơ thể của mn có lẽ mất nhiều calo để giữ ấm thân nhiệt,những lúc dư này thường hay đói sớm. Bây giờ bàn về ẩm thực cũng ko phải tệ lắm vì như vậy,phần nào cũng sẽ kích thích dạ dày các cụ mợ để ngon miệng hơn.
Món a giới thiệu trong ảnh là món nhậu khô khá thích hợp với bia hơi hay bia chai,mang cái tên rất đơn giản đầy quen thuộc:
Chim câu xào hành răm!
Món này tưởng chừng đơn giản như chim chỉ pha chặt ra miếng,tẩm gia vị mắm muỗi rồi cho vào xào là xong. Những lần NB nhậu món này ở Nhà Tròn đều cho thấy đầu bếp làm chưa đạt yêu cầu,thịt chim thâm,mùi vị thấy thiếu nét đặc trưng của thịt chim. Nói chung là ko ngon!
Cũng món chim câu xào hành răm này,bọn a cũng chỉ ngồi nhậu vỉa hè phố cổ thôi,nhưng chất lượng khác hẳn. Họ làm khá lâu,lâu đến mức mà ăn gần hết đĩa đậu rim tẩm hành kia mà họ mới mang món chủ đạo chính ra.
Đầu tiên họ cho chim vào nướng sao cho da chim hơi rám cháy 1 chút,đây chính là cách tạo mùi để giữ được chất vị đặc trưng của thịt chim,đồng thời khử vị hoi vốn có của gia cầm và giữ được cho thịt tươi màu. Sau khi tẩm gia vị húng lừu,ngũ vị hương thì họ mới cho vào bếp xào. Ngọn lửa của bếp ga công nghiệp to hết mức,khiến lửa bắt vào chảo cháy bùng lên, trong lúc xào làm nức mùi cả 1 góc phố cổ. Đĩa chim bê ra nóng hổi,khói bốc nghi ngút,mùi thơm toả ra làm cho mấy bố bợm nhậu ngồi ở mâý bàn bên cạnh như bị thôi miên,nhìn chằm chằm vào đĩa thịt. :D

cho cháu comment tí về mấy món ăn này. Lúc còn bé, những món như: thịt chim (chim sẻ, chim ngói, chim bồ câu), lươn, chạch, rắn, thịt cóc, ếch, thịt vịt, cháu ăn rất tốt và tất nhiên là ngon. Nhưng đến giờ cháu ăn không thấy ngon nữa và lâu lắm rồi cháu không ăn. Cách đây mấy tuần, có cô bạn lâu không gặp hẹn ăn trưa, ra phố Bát đàn. Cô bạn đến trước gọi hai suất chim :D, cháu đến sau, chịu không ăn đc, cháu gọi món khác :D
Bạn kiểu gì vậy ? Cô ấy bật đèn xanh như thế mà lão rõ củ cà rốt to nhất luống rồi ! :P

Thứ nhất , ko ăn chym thì phải gọi thịt chuột cho ló tông xoẹc tông !

Thứ 2 , măm xong thì kề pha ,

Thứ 3 , kề pha xong thì .... à mà thôi , cuyền tự dzo của lão đi mà điền nốt vào ! :))

lighter

Xe tăng
Nhà cháu có bao giờ lượn vào khu vực phố cổ ăn uống, và cũng không biết quán đó có món gì là tủ. Cô í nghiện món chym nên chốt nhà hàng này. Cháu ko ăn cô ý cảm thấy rất happy nữa, một mình chiến 2 con :D
Bạn kiểu gì vậy ? Cô ấy bật đèn xanh như thế mà lão rõ củ cà rốt to nhất luống rồi ! :P

Thứ nhất , ko ăn chym thì phải gọi thịt chuột cho ló tông xoẹc tông !

Thứ 2 , măm xong thì kề pha ,

Thứ 3 , kề pha xong thì .... à mà thôi , cuyền tự dzo của lão đi mà điền nốt vào ! :))

Chỉnh sửa cuối:

lighter

Xe tăng
thôi nhà cháu đi khò đây. sáng mai mở ra là nhà cháu phải chạy roài.
G9!

0fer

Xe tăng
Nhà cháu có bao giờ lượn vào khu vực phố cổ ăn uống, và cũng không biết quán đó có món gì là tủ. Cô í nghiện món chym lên chốt nhà hàng này. Cháu ko ăn cô ý cảm thấy rất happy nữa, một mình chiến 2 con :D
EM tưởng phải măm ba con chứ?

beomap2

Xe container
Nhà cháu có bao giờ lượn vào khu vực phố cổ ăn uống, và cũng không biết quán đó có món gì là tủ. Cô í nghiện món chym lên chốt nhà hàng này. Cháu ko ăn cô ý cảm thấy rất happy nữa, một mình chiến 2 con :D
Cụ đếm thiếu rồi, mợ ấy thích chim nên gọi 3 con, một mình mợ ấy chiến cả 3 con.

0fer

Xe tăng
Em cám ơn món quà của cụ chủ tịch. Hôm nay em cần đến nó rồi. Quá ấm.

Seduxen

Xe điện
Em cũng ko thích và ko rành món chim cho lắm. Có 1 lần cả nhà đi ăn chim ở Bắc Ninh cùng bạn bè. Thấy bầy ra đủ loại đĩa, mấy người ngồi cạnh em cứ hỏi đây là chim gì, kia là chim gì. Em toàn lắc đầu bảo chịu, em chỉ biết phân biệt 2 loại chim thôi, đó là chim to và chim nhỏ.

Pumzen

Xe ba gác
Có vẻ lão ko quan tâm đến văn hoá ẩm thực mấy nhỉ?
Nhà cháu thì vấn đề này luôn đặc biệt trú trọng! :D
Có lẽ do ảnh hưởng mối quan hệ bạn bè và đặc thù công việc,ngồi truyện trò với nhau từ những câu chuyện ất ơ hay bàn chuyện làm ăn....loanh quanh 1 lúc là chuyển sang đề tài ẩm thực ngay. :))
Nhất là đi du lịch,câu đầu tiên nhà cháu hỏi quán thường là : đặc sản của quán là món gì? Vùng này có món ăn nào là đặc sản tên tuổi ko? :D

Em cũng ko thích và ko rành món chim cho lắm. Có 1 lần cả nhà đi ăn chim ở Bắc Ninh cùng bạn bè. Thấy bầy ra đủ loại đĩa, mấy người ngồi cạnh em cứ hỏi đây là chim gì, kia là chim gì. Em toàn lắc đầu bảo chịu, em chỉ biết phân biệt 2 loại chim thôi, đó là chim to và chim nhỏ.
Sen cũng chơi phết chứ vừa đâu , cũng 3 chym như ai chứ bộ :))

Rảnh tý cháu lại tâm hự ... vừa mới biết hôm nay thứ sáu 13 ở thớt bên quán. Sáng nay cháu có uốc xe ôm sớm chạy về tận HY, rồi lại về cv nước Tây hồ lại quay lại LB và về LLQ rồi về muộn đón trượt F1 âm 3,5 loét , về muộn hết cơm úp vội tô mỳ lại chạy 1 cuốc nữa âm thêm 2 loét , làm rơi gãy quả kính 7loet mới mua vài hôm và phải mua ngay 1 cái để dùng tức thì 3 loet nữa ... giời ạ :((

leminhtan

Xe tải
cháu nhà e viết chữ như rừng chưa khai phá >:D<>:D<>:D<>:D<

chuot08

Xe lăn
Em vẫn đang trong đợt uống kháng sinh nên chưa tham gia cùng các cụ mợ được. Hôm trước em cứ nghĩ viêm họng thông thường nhưng vào Viện 354 khám lại là viêm phế quản, để ho lâu quá tận 2 tuần mới biết nên phải uống 1 đợt thuốc.
Cho em hỏi tuần sau nhà mình sẽ làm buổi tổng kết năm Bính Thân chứ ạ? Vì thứ 6 là 23 tháng Chạp rồi. Em cũng mong được gặp anh 0fer để xem chiến tích giảm cân của 2 anh em ra sao. Với lâu lắm mình cũng ko gặp rồi nhỉ ^_^
Hôm trước bác ý mời lên phố ăn mừng giảm cân, thấy bảo mừng quá lại thành tăng 3 cân rồi. Lãi 1 cân! :P

chuot08

Xe lăn
Kiến thức về chuột khéo chỉ bằng nửa? :P

Lầy à

Xe buýt
Thế là chuẩn rồi. A chỉ mét 67 mà 68kg đây. Gấu nhà k cho giảm nữa vì nhỏ quá nhìn xấu.
Các cụ cứ giảm cân, chỉ số, chế độ này nọ..... nhà cháu chẳng còn cân mà giảm. Người bi giờ như ngợm, hình hài tựa bộ gọng rồi @-)
Ai muốn giảm cân, căng lốp, nở phổi, van tim tống máu như xe bơm bê tông thì lên đây sáng ra tìm sâu bắt ........ bướm với nhà cháu <:-P, dạo nhẹ quanh vườn cũng vài tiếng khép đủ vành, vừa xong vòng khởi động.
... ở nơi đó trên ngọn núi cao
Ai nghèo, cũng có...... cây vàng đeo.... ớ.... ơ..... ờ... \:D/

chuot08

Xe lăn
Các cụ cứ giảm cân, chỉ số, chế độ này nọ..... nhà cháu chẳng còn cân mà giảm. Người bi giờ như ngợm, hình hài tựa bộ gọng rồi @-)
Ai muốn giảm cân, căng lốp, nở phổi, van tim tống máu như xe bơm bê tông thì lên đây sáng ra tìm sâu bắt ........ bướm với nhà cháu <:-P, dạo nhẹ quanh vườn cũng vài tiếng khép đủ vành, vừa xong vòng khởi động.
... ở nơi đó trên ngọn núi cao
Ai nghèo, cũng có...... cây vàng đeo.... ớ.... ơ..... ờ... \:D/

Đẹp quá cụ anh ạ! Thế là chuyển chỗ luyện bí kíp rồi, không kịp lên Yên Bài Cốc luận kiếm uống riệu rồi!
Khu này ăn theo dãy núi đá Kim Bôi, Cúc Phương nên khá lạnh, cụ anh cẩn thận y phục cho ấm, đừng cố luyện Tịch tà kiếm phổ dưới trăng nữa, em xin thua và tôn cụ anh làm Minh chủ võ lâm! Hôm nào hạ sơn về La thành để em ới quần hùng đến ra mắt? :D

chuot08

Xe lăn
Em cũng đang luyện kiếm dưới gốc mai và ánh đèn tuýp! :D

Trạng thái
Thớt đang đóng