[Funland] Nguyễn Trãi Lê Lợi và cuộc khởi nghĩa Lam Sơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mũi tên bạc

Xe container
Lịch sử thì ai cũng muốn biết sự thật nhưng nguồn mà trích dẫn thì liệu có thật không thì chả mấy người biết. Nếu viết sử mà cho một nhà nước thì đâu cũng đều viết có lợi cho nước mình hết!

troc

Xe tăng

Laixe80

Xe tăng
Sử liệu về Nguyễn Phi Khanh gần như không có hoặc rất ít nhưng thơ của ông còn 1 số bài.
Và tâm trạng của Phi Khanh nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến Nguyễn Trãi khi ông bế tắc cùng cực khi làm quan nhà Lê sau này cũng như cách ứng xử của ông ấy.

Tất cả đều có liên can hết.
Bạn không thích đọc thì xin mời bạn ra
Có mỗi mấy bài thơ rồi suy ra cả tâm trạng sự nghiệp của người ta, rồi còn luận ra cả con người ta như thế nào nữa, thì là định hướng lịch sử móa nó rồi còn gì.
Cụ bảo viết truyện dựa trên lịch sử thì còn hợp lý.

XPQ

Xe cút kít
Không cụ ơi, là e xin ra trước, xin dừng tại đây để chủ thớt tập trung vào nội dung chính, sr các cụ.:))

=))=))=))=))

Trưa nóng quá nên em trót làm đôi lọ bia hơi Hà Nội, mắt quáng lại đọc không kỹ.
Nhưng chúng mình vào có phải xin không mà ra phải xin? Ơ kìa?

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em cũng nghĩ như cụ.
Đưa thông tin lịch sử trước. CÒn nhận xét đánh giá cá nhân thì ghi đoạn cuối ( nói rõ đó là quan điểm cá nhân ) như thế sẽ khách quan hơn.
Trong các sách sử, sử gia chỉ nêu các dấu mốc, sự kiện, dưới cùng mới là mục Lời bàn để đưa ý kiến cá nhân hay nhận xét của ai đó khác.

Atlas30

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi Hồ thay Trần năm 1400 thì Nguyễn Ứng Long lúc này đã đổi tên là Phi Khanh được phong chức Hàn Lâm Học Sĩ nơi chuyên thảo chiếu chỉ cho vua và chức cuối cùng của ông trong nhà Hồ khi hàng Minh là Đại Lý Tự Khanh đứng đầu Đại Lý tự chức quan dưới thời Hồng Đức là Chánh Tam Phẩm.
Khi được nhận chức Hàn Lâm Học Sĩ ông đã viết thơ ca tụng tân triều và hứa sẽ cúc cung tận tụy làm việc và tận trung với triều mới.
Sau này Nguyễn Trãi cũng tương tự khi được Lê Thái Tông giao chức mới chấm dứt phận nhàn quan đã viết bài biểu tạ ơn đầy thống thiết nguyện tận trung với chức vụ.
Đáng chú ý là ở khoa thi đầu tiên của nhà Hồ 1400 Nguyễn Trãi đã thi đậu Tiến Sĩ và làm quan nhà Hồ.
Như vậy cả hai cha con Nguyễn Phi Khanh và Nguyễn Trãi đều thi đậu tiến sĩ một trường hợp khá hiếm khi xưa

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái tôi của bác to như cái bồn tròn của bọn công ty vệ sinh đi hút hầm cầu.

Với cái tôi to thò lõ như thế bảo làm sao cứ bài của bác về sử là anh em người ta vào chửi cho.

Tôi thích thì tôi xem, tôi thích thì tôi còm. Bác nên nhớ là bác không có cái quyền gì với người xem như bọn em ngoài quyền bày tỏ những gì bác có, mặt khác bác lại phải chịu trách nhiệm với những gì bác đưa lên đây. Thế mới oái oăm!
Sử đâu chưa thấy, đã thấy cãi nhau inh ỏi...hẻhe

XPQ

Xe cút kít
Sử đâu chưa thấy, đã thấy cãi nhau inh ỏi...hẻhe

Ông Lát này ở đâu là một huyện người vác đá đuổi theo ném. May ông này không làm ngoại trưởng chứ không dân mình ăn thuốc đạn thay cơm.

=))=))=))=))=)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Những đoạn đó là tôi trích nguyên văn của tác giả Lê Tư trong Nguyễn Phi Khanh nhà Nho khoáng dật và sầu muộn.
Và cuối mỗi bài viết tôi đều đến link để tôn trọng nguyên tác.
Vì sao tôi trích những đoạn đó.
Vì đó là tâm trạng của Phi Khanh bế tắc chán nản và sầu muộn khi bất đắc chí chốn quan trường và thể hiện trong thơ văn của ông ấy.
Sử liệu về Nguyễn Phi Khanh gần như không có hoặc rất ít nhưng thơ của ông còn 1 số bài.
Và tâm trạng của Phi Khanh nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến Nguyễn Trãi khi ông bế tắc cùng cực khi làm quan nhà Lê sau này cũng như cách ứng xử của ông ấy.
Tất cả đều có liên can hết.
Bạn không thích đọc thì xin mời bạn ra
Cụ đi mở thớt thì cứ nhẹ nhàng, đưa ra dữ kiện cực mạnh đến mức cụ ấy phải bái phục chứ, sao đuổi cụ ấy đi làm gì? Vui là chính mà

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ông Lát này ở đâu là một huyện người vác đá đuổi theo ném. May ông này không làm ngoại trưởng chứ không dân mình ăn thuốc đạn thay cơm.

=))=))=))=))=)
EM thì em chỉ dịch sách sử thôi, nhận xét thế nào tùy các cụ nhá, thế là ổn và khoa học???

lạc lối

Xe điện
Cụ thớt có khảo sử thì cũng nên khiêm tốn thưa gửi kính thưa kính gửi các thứ chứ không chúng nó lại gato , đầu mỗi nhận định thì nên mở ngoặc " theo ý kiến em thì như thế này không biết ý các cụ thế nào ?!! , cuối nhận định thì nhất thiết phải " mong được sự đóng góp quý giá của các cụ , có gì thiếu sót xin được lượng thứ "
đại loại thế .

Chỉnh sửa cuối:
Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ thớt có khảo sử thì cũng nên khiêm tốn thưa gửi kính thưa kính gửi các thứ chứ không chúng nó lại gato , đầu mỗi nhận định thì nên mở ngoặc " theo ý kiến em thì như thế này không biết ý các cụ thế nào ?!! , cuối nhận định thì nhất thiết phải " mong được sự đóng góp quý giá của các cụ , có gì thiếu sót mong được lượng thứ "
đại loại thế .
Làm được thế đã không phải ngài Át

Atlas30

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi mở thớt thì cứ nhẹ nhàng, đưa ra dữ kiện cực mạnh đến mức cụ ấy phải bái phục chứ, sao đuổi cụ ấy đi làm gì? Vui là chính mà
Đâu phải!
Cụ ấy bảo xin ra thì em bảo cụ không muốn đọc thì mời ra thôi

bau67

Xe container
Ngày 23/3/1396: Vua Minh từ chối phúng điếu Trần Thúc Minh (Nghệ tông) vì ông giết vua (Nhật Lễ) đoạt nước.
Cung Định Vương Trần Phủ (Nghệ Tông) lật con rể là Trần Nhật Lễ rồi giáng xuống làm Hôn Đức Công.
Ngay sau đó, Cụ Nghệ Tông mà mang phong bì sang báo cáo anh vua Minh thì chắc cũng êm chuyện. :)

Atlas30

[Tịch thu bằng lái]
Cung Định Vương Trần Phủ (Nghệ Tông) lật con rể là Trần Nhật Lễ rồi giáng xuống làm Hôn Đức Công.
Ngay sau đó, Cụ Nghệ Tông mà mang phong bì sang báo cáo anh vua Minh thì chắc cũng êm chuyện. :)
Không có chuyện đó nhé.
Vua Minh thiếu gì tiền mà cần chút của đút lót của An nam?
Nhật Lễ là vua do nhà Minh phong bây giờ tự nhiên bị giết thì vua Minh không công nhận triều mới là đúng.
Huống chi Minh vừa lập quốc rất cần tính chính danh để chư hầu nể phục nên sẽ không bỏ qua chuyện tự ý giết vua này

bau67

Xe container
Huống chi Minh vừa lập quốc rất cần tính chính danh để chư hầu nể phục nên sẽ không bỏ qua chuyện tự ý giết vua này
Bị giết không phải do việc ông ta bị phế mà do sau này ông ta giết Trần Ngô Lang, 2 việc này hoàn toàn khác nhau. Cho đến khi mất, ông ta vẫn đang cho Đỗ Thuấn Khâm sang nhà Minh báo tang vua Dụ Tông và cầu phong, nghĩa là nhà Minh vẫn chưa công nhận ông ta.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng