[Funland] Nguyên tắc cơ bản và sự chủ quan sơ đẳng.

lạc lối

Xe điện
Thằng bố cũng nên đi học 1 khóa An toàn lao động đi là vừa

Cap Còm

Xe điện
Đúng là ko nói trước được điều gì. Em cũng có lúc ngáo đây này, vừa mới hqua thôi, bấm cắt dây điện nổ đoàng phát

tienaka

Xe điện
chắc cụ chủ đã quá tự tin khi giao cho con tự làm ntn. em đi giám sát điện không bao giờ cho 1 công nhân làm điện ở một mình một khu vực. càng lành nghề càng dễ chủ quan dẫn tới tai nạn

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Em toàn kêu thợ. Em nối cái gì, sợ cắm điện là nó nổ =))

tui102

Xe tăng
Kính các cụ!
Em muốn kể các cụ nghe 1 câu chuyện rất chi là vớ vẩn, nhưng lại là bài học cho em....mục đích là chia sẻ để cùng đúc rút kinh nghiệm, nhỏ thôi...nhưng từ việc nhỏ mới làm đc việc lớn.
Chẳng là em có thằng đệ, gọi là F1...cũng đc 13 tuổi rồi. Ngoài việc hàng ngày phải nuôi ăn, học, chỉ bảo và yêu thương thì vì nó là giai và ở độ tuổi "tiếp thu" được nên em phụ đạo nó thêm việc sửa điện, sửa nước qua những lần trực tiếp sửa. Những món lặt vặt này trong gia đình em cũng là "thằng đệ" của ông già em nên em làm tất...vì vậy cũng muốn truyền nhân lại cho nó vì con trai cũng phải biết thế này thế kia.
Hôm nay có giao cho việc cắt và nối đổi 2 phích cắm của 2 quạt cây khi bố vắng nhà....lý thuyết đã dạy rồi, thực tế đã training nguội làm tốt nhiều lần..bla..bla, rất tự tin con mình làm được. Sáng trước khi giao việc cũng đã phòng, rút điện của 2 cái quạt sợ ko chú ý rồi cắt sống....
Kết quả thực hiện là sập nguồn tầng, sập nguồn nhà mà sập luôn nguồn tủ điện tổng ở ngoài.
Lý do rất đơn giản là cháu nối dây xong từng cái rồi, nhừng từng dây lại chập cả nóng lạnh vào nhau...chẳng hiểu nhạy thế nào sập cả tủ điện ngoài....may áp tốt.
Ông tướng cắm phích sau khi nối nổ bụp giật tay nên cũng hốt, gọi điện cuống quýt...sau khi đc hướng dẫn đóng áp thì ko có điện, hướng dẫn tiếp đóng áp nhà ko có điện...lúc đó em mới về đến nhà để gọi điện lực khu vực xuống đóng áp.
Xong chuyện thì hỏi lại, cu cậu thực hiện và chú ý đúng những gì đc dạy....về cách điện, về chú ý rút điện và cách quấn băng keo điện. Chỉ có điều là "quên" cách điện giữa 2 dây....bó tay!
Em đc vợ và bố vợ xạc cho 1 trận từ lúc về đến giờ....haha. Nhưng em vẫn vui vì kết luận được 2 điều, em nghĩ là quan trọng để chia sẻ với các cụ:
- Con người có thể sẽ mắc những sai lầm cơ bản, sai lầm kiêm quyết thậm chí là ngớ ngẩn mà không ngờ đến đc. Cụ thể cu con khi hỏi lại thì bảo là ko hiểu sao con lại quên điều đầu tiên đc dạy và làm mà lại chú ý đến những điều phức tạp cảnh báo lúc sau....(nó kể nó chú ý đến yếu tố cách điện giữa người và đất, chú ý đến màu dây nối...bla..bla). Ông bố nhìn nhận có khi vì điều đấy là hiển nhiên nên ko lưu ý điều đó nhiều cho con.
- Con người có nhiều hơn 1 bài học sau khi va chạm thực tế....áp nhảy, sau khi hướng dẫn cu cậu rút ổ thiết bị, đóng áp nhưng vẫn ko có điện là cụ cậu nghĩ ra là áp tổng nhảy (thực tế là thế).
Vậy nên, qua sự việc...em lại vui quá các cụ ạ, ko có gì nghiêm trọng xảy ra mà F1 lại có 1 bài học trải nghiệm thực tế. Nhưng bài học để lại cho em là: những điều hiển nhiên đôi khi lại bị bỏ qua mà ko đc hướng dẫn kỹ càng.
Nói chung là vợ mắng mà lần đầu thấy vui!
Cụ cho cu con sửa điện lần đầu mà vắng nhà là hơi liều.

myob

Xe tăng
Có lần em đến thăm một địa chỉ bán cây cảnh… hôm đó bên họ có làm cái hồ cá nhưng vì liên quan điện đóm nên phải đấu điện vào cáp tổng…ông chủ hỏi mấy cậu nhân viên xem có ai biết nối dây không thì có cậu bảo ở nhà em hay đấu điện đèn gia đình…. Thế là đêm hôm đó lửa trại rực rỡ nhất vùng… em hỏi thì thấy bảo chập điện mối nối vì ông bạn nối như kiểu nối dây điện loại nhỏ trong khi dây kia là cáp đồng nhiều lõi…

bo kent

Xe tăng
Thực ra làm gì cũng phải hiểu bản chất vấn đề và được trang bị các kiến thức cơ bản cụ à.
- Đầu tiên cần được giảng giải cơ bản về dòng điện, những trường hợp bị chập, cháy hoặc có nguy cơ bị điện giật.
- Tiếp theo là các yêu cầu cơ bản khi nối dây: Cách nối, quấn keo, cách điện 2 mối nối, ...
Cụ chưa đào tạo xong lý thuyết mà đã bắt đệ nó thực hành rất nguy hiểm. Tuy nhiên sau sự cố vừa rồi sẽ nhớ được bài hơn là giảng lý thuyết suông. ;)

beomap2

Xe container
13 tuổi bắt đầu cho thực hành được rồi, nhưng phải có hướng dẫn, giám sát, bước đầu cho học điện về 1 chiều các lắp ghép thiết bị, đồ chơi dùng pin, hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo điện vạn năng, vài năm sau mưới cho mó đến điện mạng 220V

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em 1 lần bị 1 quả hoa mắt luôn :
Cái ổ cắm cửa hàng gấu em bị đứt dây , em tháo ra để sửa và trước khi tháo đã bảo gấu rút phích cắm rồi . Quá tin gấu nên không kiểm tra lại . Ai dè cái dây cần rút thì đéll rút , đi rút cái dây khác thành ra cái em cầm trên tay vẫn có điện . Em tháo ra xong 2 đầu dây điện chạm vào nhau ....đoàng ....tóe lửa . Mắt em hoa lên gần chục giây , lúc hết hoa vớ ngay chiếc dép .....gấu em thì che ngay mặt lại . May em bình tĩnh lại chứ không thì tương luôn rồi .

Trục

Xe ba gác
Cái ổ cắm cửa hàng gấu em bị đứt dây , em tháo ra để sửa và trước khi tháo đã bảo gấu rút phích cắm rồi . Quá tin gấu nên không kiểm tra lại . Ai dè cái dây cần rút thì đéll rút , đi rút cái dây khác thành ra cái em cầm trên tay vẫn có điện . Em tháo ra xong 2 đầu dây điện chạm vào nhau ....đoàng ....tóe lửa . Mắt em hoa lên gần chục giây , lúc hết hoa vớ ngay chiếc dép .....gấu em thì che ngay mặt lại . May em bình tĩnh lại chứ không thì tương luôn rồi .
Can tội không check lại trước khi thao tác. :P

Trục

Xe ba gác

LeTai1979

Xe cút kít
Quá may mắn, có những sai lầm có thể sửa chữa nhưng cũng có những sai lầm ko thể sửa chữa. 13t chưa đủ tuổi sờ vào điện đâu Cụ.

smart_sharp

Xe tăng
13 tuổi em cũng sửa điện nhỏ vì ông già em làm nhiều mà ngày xưa phải làm tất chứ đâu thuê được. Mấy cái đấu ổ cắm, lắp dây đi vào phích.... mà không phải điện sống thì không quá khó. Quan trọng là nên có giám sát.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bài học được rút ra: "Liên quan đến tính mạng thì chả tin bố con thằng nào!" :))
Chả bù cho ông ngoại thì cẩn thận vcl luôn :)) Em thay cái bóng đèn thì ông tắt công tắc xong tắt át cả tầng rồi cắt át cả nhà luôn cho chắc =))

LuckyCar

Xe container
Gọi là yêu đương mù quáng, các cụ nói cấm có sai, hế hế.

Trục

Xe ba gác
Chả bù cho ông ngoại thì cẩn thận vcl luôn :)) Em thay cái bóng đèn thì ông tắt công tắc xong tắt át cả tầng rồi cắt át cả nhà luôn cho chắc =))
Hi hi, tốt nhất là cứ cẩn thận thì hơn, Cụ ạ. :))

htc4

Xe buýt
Kính các cụ!
Em muốn kể các cụ nghe 1 câu chuyện rất chi là vớ vẩn, nhưng lại là bài học cho em....mục đích là chia sẻ để cùng đúc rút kinh nghiệm, nhỏ thôi...nhưng từ việc nhỏ mới làm đc việc lớn.
Chẳng là em có thằng đệ, gọi là F1...cũng đc 13 tuổi rồi. Ngoài việc hàng ngày phải nuôi ăn, học, chỉ bảo và yêu thương thì vì nó là giai và ở độ tuổi "tiếp thu" được nên em phụ đạo nó thêm việc sửa điện, sửa nước qua những lần trực tiếp sửa. Những món lặt vặt này trong gia đình em cũng là "thằng đệ" của ông già em nên em làm tất...vì vậy cũng muốn truyền nhân lại cho nó vì con trai cũng phải biết thế này thế kia.
Hôm nay có giao cho việc cắt và nối đổi 2 phích cắm của 2 quạt cây khi bố vắng nhà....lý thuyết đã dạy rồi, thực tế đã training nguội làm tốt nhiều lần..bla..bla, rất tự tin con mình làm được. Sáng trước khi giao việc cũng đã phòng, rút điện của 2 cái quạt sợ ko chú ý rồi cắt sống....
Kết quả thực hiện là sập nguồn tầng, sập nguồn nhà mà sập luôn nguồn tủ điện tổng ở ngoài.
Lý do rất đơn giản là cháu nối dây xong từng cái rồi, nhừng từng dây lại chập cả nóng lạnh vào nhau...chẳng hiểu nhạy thế nào sập cả tủ điện ngoài....may áp tốt.
Ông tướng cắm phích sau khi nối nổ bụp giật tay nên cũng hốt, gọi điện cuống quýt...sau khi đc hướng dẫn đóng áp thì ko có điện, hướng dẫn tiếp đóng áp nhà ko có điện...lúc đó em mới về đến nhà để gọi điện lực khu vực xuống đóng áp.
Xong chuyện thì hỏi lại, cu cậu thực hiện và chú ý đúng những gì đc dạy....về cách điện, về chú ý rút điện và cách quấn băng keo điện. Chỉ có điều là "quên" cách điện giữa 2 dây....bó tay!
Em đc vợ và bố vợ xạc cho 1 trận từ lúc về đến giờ....haha. Nhưng em vẫn vui vì kết luận được 2 điều, em nghĩ là quan trọng để chia sẻ với các cụ:
- Con người có thể sẽ mắc những sai lầm cơ bản, sai lầm kiêm quyết thậm chí là ngớ ngẩn mà không ngờ đến đc. Cụ thể cu con khi hỏi lại thì bảo là ko hiểu sao con lại quên điều đầu tiên đc dạy và làm mà lại chú ý đến những điều phức tạp cảnh báo lúc sau....(nó kể nó chú ý đến yếu tố cách điện giữa người và đất, chú ý đến màu dây nối...bla..bla). Ông bố nhìn nhận có khi vì điều đấy là hiển nhiên nên ko lưu ý điều đó nhiều cho con.
- Con người có nhiều hơn 1 bài học sau khi va chạm thực tế....áp nhảy, sau khi hướng dẫn cu cậu rút ổ thiết bị, đóng áp nhưng vẫn ko có điện là cụ cậu nghĩ ra là áp tổng nhảy (thực tế là thế).
Vậy nên, qua sự việc...em lại vui quá các cụ ạ, ko có gì nghiêm trọng xảy ra mà F1 lại có 1 bài học trải nghiệm thực tế. Nhưng bài học để lại cho em là: những điều hiển nhiên đôi khi lại bị bỏ qua mà ko đc hướng dẫn kỹ càng.
Nói chung là vợ mắng mà lần đầu thấy vui!
Thời em bằng cu con của cụ, quê nhà bắt đầu có điện, em nhìn mấy ông thợ điện làm rồi học theo, tự lắp đặt các thiết bị điện trong nhà. Em chẳng có ai hướng dẫn vì bố em không biết, mà thời đó làm gì có internet mà tra. Điện giật cho mấy lần may đến giờ vẫn ngồi gõ phím được :D
Nói chung em ủng hộ cho trẻ con trải nghiệm, càng nhiều càng tốt, có điều là phải giới hạn không trải nghiệm những thứ quá nguy hiểm.

Alibama

Xe buýt
Em tự sửa điện đơn giản trong nhà từ tầm lớp 4-5 gì đấy, chả ai dạy. Luôn nhớ rút cầu chì (giờ là cắt áp) và dùng bút thử điện thật kỹ.
Món này không đùa được, ông nào không cẩn thận thì tốt nhất là gọi thợ. Có thằng cháu họ ra đi vì van bồn nước rồi.
F1 nhà em cũng tầm 13 tuổi, nhưng cu cậu ẩu nên chưa cho thực tế vào món này.

Toilatoi242

Xe tăng
Dạo cháu 13 tuổi là hè năm lớp 7 lên lớp 8; dạo đó đầu năm 199x cháu đã cao 1m68 rồi. Hình như lớp 7 bắt đầu học Vật lý hay học kỹ thuật thủ công có đấu mối nối đấu đầu, chạc 3 rồi thì phải. Điện 1 chiều pin piếc ở nhà cháu tự nghịch ráo; tivi cổ chạy 12V cháu còn nối mớ pin tiểu lại để lên hình được này; phích phiếc cắm quạt ổ dây đèn cháu tự nối đc hết.