[Funland] Ngụy Diên bị tiêu diệt vì sao.

NhiepPhong111

Xe hơi
Vấn đề câu chữ "nặng nề" hay không tạm thời o nhắc tới.Tôi sẽ nói vắn tắt mấy vấn đề chính cho rõ ràng luôn.

1)Tôi thừa biết đây là thớt bàn về Ngụy Diên thời Tam Quốc nên để chống lạc đề tôi đã viết 1 đoan ngắn về Ngụy Diên ở trên,mời bác tự tìm.Nếu bác muốn bàn chuyện gì về Tam Quốc,tôi có thể tiếp chuyện thoải mái hết.

2)Tôi không phải người nói sang chuyện khác đầu tiên nhé.Bài đầu tiên của tôi trong thớt này là phản bác lại 1 bác khác o tập trung vào truyện Ngụy Diên ra làm sao mà lại chê ông La Quán Trung là "thợ viết".Vì thế tôi viết trả lới trong 2 ý chính :
a.Nếu ông ta chỉ là "thợ viết" thì VN có ông "thợ viết" nào có tác phẩm cùng thể loại nổi tiếng như ông ấy o?
b.Tác phẩm của VN ngày xưa nổi tiếng nhất thì có mỗi Truyên Kiều,đã o cùng thể loại,nội dung thi 90% là copy truyên gốc Tàu.

3)Nếu nói về "tranh luận nghiêm túc' thì việc trước tiên phải đúng chủ đề.Trong này tôi đang nói về vấn đề SÁNG TÁC VĂN HỌC của VN và Trung Quốc thì mời bác cứ nhằm đúng cái đó mà phân tích,đó mới là nghiêm túc.Ví dụ Truyện Kiều nội dung gần như y xì Kim vân Kiều Truyện là chuyện quá rõ rồi.Bác nói là "cả thế giới công nhận sự sáng tạo trong đó, mỗi cụ thì không";tôi mời bác chỉ ra cái nguồn nào uy tín của Tây cho thấy Nguyễn Du SÁNG TẠO NỘI DUNG TÁC PHẨM thì bác lờ tịt đi."Cả thế giới ca ngợi" mà có 1 cái link bác cũng kiếm o ra à,hay là chả có cái nào???

Đang nói chuyện nước nào có tác phẩm nổi tiếng hơn với tác giả nào có khả năng sáng tạo hơn thì bác nhảy tót sang chuyện QUÂN SỰ.VN đánh bại nhiều nước lớn hơn TQ,ok.Nhưng chuyện đó có tí % nào liên quan đến tài năng văn học tác giả ngày xưa của 2 nước không???Kiểu phân tích của bác nói như ngôn ngữ bóng đá thì đúng là "bỏ bóng đá người".Nói như bác thì khác gì kiểu "Mông Cổ ngày xưa đánh chiếm khắp nơi nhưng chả có tác phẩm văn học nào ra hồn".Thật là nghiêm túc và logic quá đi mất.Tóm lại,nếu bác o đưa ra được dẫn chứng nào thuyết phục,tôi vẫn chốt 2 ý chính:

- Trung Quốc xưa,hay cụ thể là bác La Quán Trung có tác phẩm nổi tiếng hơn và tính sáng tạo cũng như tính dân tộc cao hơn tác giả VN thời xưa.

- Truyện Kiều nổi tiếng là nhờ tài làm thơ của Nguyễn Du,hay cụ thể hơn là tài "phổ thơ văn xuôi" của ông ta;còn khả năng SÁNG TẠO NÔI DUNG là gần như không có.

Đó,nếu bác tìm được nguồn hay dẫn chứng nào uy tín,thuyết phục để phản bác thì mời bác nêu ra.Nếu thích mới bác lập thớt riêng cho nhiều người xem để rộng đường dư luận nhé.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vấn đề câu chữ "nặng nề" hay không tạm thời o nhắc tới.Tôi sẽ nói vắn tắt mấy vấn đề chính cho rõ ràng luôn.

1)Tôi thừa biết đây là thớt bàn về Ngụy Diên thời Tam Quốc nên để chống lạc đề tôi đã viết 1 đoan ngắn về Ngụy Diên ở trên,mời bác tự tìm.Nếu bác muốn bàn chuyện gì về Tam Quốc,tôi có thể tiếp chuyện thoải mái hết.

2)Tôi không phải người nói sang chuyện khác đầu tiên nhé.Bài đầu tiên của tôi trong thớt này là phản bác lại 1 bác khác o tập trung vào truyện Ngụy Diên ra làm sao mà lại chê ông La Quán Trung là "thợ viết".Vì thế tôi viết trả lới trong 2 ý chính :
a.Nếu ông ta chỉ là "thợ viết" thì VN có ông "thợ viết" nào có tác phẩm cùng thể loại nổi tiếng như ông ấy o?
b.Tác phẩm của VN ngày xưa nổi tiếng nhất thì có mỗi Truyên Kiều,đã o cùng thể loại,nội dung thi 90% là copy truyên gốc Tàu.

3)Nếu nói về "tranh luận nghiêm túc' thì việc trước tiên phải đúng chủ đề.Trong này tôi đang nói về vấn đề SÁNG TÁC VĂN HỌC của VN và Trung Quốc thì mời bác cứ nhằm đúng cái đó mà phân tích,đó mới là nghiêm túc.Ví dụ Truyện Kiều nội dung gần như y xì Kim vân Kiều Truyện là chuyện quá rõ rồi.Bác nói là "cả thế giới công nhận sự sáng tạo trong đó, mỗi cụ thì không";tôi mời bác chỉ ra cái nguồn nào uy tín của Tây cho thấy Nguyễn Du SÁNG TẠO NỘI DUNG TÁC PHẨM thì bác lờ tịt đi."Cả thế giới ca ngợi" mà có 1 cái link bác cũng kiếm o ra à,hay là chả có cái nào???

Đang nói chuyện nước nào có tác phẩm nổi tiếng hơn với tác giả nào có khả năng sáng tạo hơn thì bác nhảy tót sang chuyện QUÂN SỰ.VN đánh bại nhiều nước lớn hơn TQ,ok.Nhưng chuyện đó có tí % nào liên quan đến tài năng văn học tác giả ngày xưa của 2 nước không???Kiểu phân tích của bác nói như ngôn ngữ bóng đá thì đúng là "bỏ bóng đá người".Nói như bác thì khác gì kiểu "Mông Cổ ngày xưa đánh chiếm khắp nơi nhưng chả có tác phẩm văn học nào ra hồn".Thật là nghiêm túc và logic quá đi mất.Tóm lại,nếu bác o đưa ra được dẫn chứng nào thuyết phục,tôi vẫn chốt 2 ý chính:

- Trung Quốc xưa,hay cụ thể là bác La Quán Trung có tác phẩm nổi tiếng hơn và tính sáng tạo cũng như tính dân tộc cao hơn tác giả VN thời xưa.

- Truyện Kiều nổi tiếng là nhờ tài làm thơ của Nguyễn Du,hay cụ thể hơn là tài "phổ thơ văn xuôi" của ông ta;còn khả năng SÁNG TẠO NÔI DUNG là gần như không có.

Đó,nếu bác tìm được nguồn hay dẫn chứng nào uy tín,thuyết phục để phản bác thì mời bác nêu ra.Nếu thích mới bác lập thớt riêng cho nhiều người xem để rộng đường dư luận nhé.
Cụ đã thừa nhận cắt xén câu chữ thêm bớt tùy tiện để hòng cơ hội ngụy biện chưa? Trong còm của em có câu nào như chỗ in đậm của cụ không?
Còn hiểu "sáng tạo" như cụ quá ấu trĩ thiếu hiểu biết. Văn khác, thơ khác, nhạc lại càng khác, phim còn khác nữa. Mỗi thể loại có giá trị sáng tạo, sáng tác khác nhau và được ghi nhận đúng với giá trị đó.
Tác phẩm truyện Kiều của cụ Nguyễn Du được dịch giả nước ngoài dịch sang tiếng bản địa của họ để tăng thêm độc giả nhiều quốc gia đã là được ghi nhận "biết mặt, biết tên" . Đây mới là những từ em dùng. Cụ thể mời cụ gg, em gét nhất thể loại trực trực ăn sẵn.
Thế nên cụ đừng có tìm cách bịa đặt câu chữ ngụy biện với em.

Chỉnh sửa cuối:

NhiepPhong111

Xe hơi
Chả biết ai mới là người ngụy biện ở đây.Thế cái câu
cả thế giới công nhận sự sáng tạo trong đó, mỗi cụ thì không
là của ai,mời bác tự xem lại nhé.

Dân Vn chuyên có cái trò vơ vào,kiểu như "cả thế giới nói thế này", "cả thế giới nói thế kia"...rồi đến khi có người đòi link,đòi dẫn chứng thì chơi bài "đánh trống lảng"...Câu nói là của bác thì mời bác tự đưa ra dẫn chứng,sao tôi lại phải đi tìm hô bác nhỉ,buồn cười thế.Vậy bác thích "bẻ câu ngắt chữ" thì mời bác thử phân tích xem SÁNG TẠO theo ý bác là như thế nào???

Tôi chả nói lần nào là Truyện Kiều o phải tác phẩm nổi tiếng hay Nguyễn Du kém cỏi nhé.Vấn đề chính là nó nổi tiếng VÌ CÁI GÌ và Nguyễn Du giỏi về SÁNG TẠO NỘI DUNG hay là CÓ TÀI LÀM THƠ kìa.Tôi chỉ công nhận là Nguyễn Du có tài CHUYỂN THỂ và khả năng làm thơ tốt làm người đọc dễ nhớ và thích hơn đọc văn xuôi nên Truyện Kiều nổi tiếng hơn tác phẩm gốc,hết.Còn chuyện nó đươc nhiều người "biết mặt,biết tên" như bác nói thì là chuyện khác,chả liên quan gì cả.Tôi thì chả thấy sự SÁNG TẠO ở chỗ nào trong 1 tác phẩm "sao y bản chính" đến 90% nôi dung tác phẩm gốc hết.

taplai2012

Xe trâu
Chả biết ai mới là người ngụy biện ở đây.Thế cái câu là của ai,mời bác tự xem lại nhé.

Dân Vn chuyên có cái trò vơ vào,kiểu như "cả thế giới nói thế này", "cả thế giới nói thế kia"...rồi đến khi có người đòi link,đòi dẫn chứng thì chơi bài "đánh trống lảng"...Câu nói là của bác thì mời bác tự đưa ra dẫn chứng,sao tôi lại phải đi tìm hô bác nhỉ,buồn cười thế.Vậy bác thích "bẻ câu ngắt chữ" thì mời bác thử phân tích xem SÁNG TẠO theo ý bác là như thế nào???

Tôi chả nói lần nào là Truyện Kiều o phải tác phẩm nổi tiếng hay Nguyễn Du kém cỏi nhé.Vấn đề chính là nó nổi tiếng VÌ CÁI GÌ và Nguyễn Du giỏi về SÁNG TẠO NỘI DUNG hay là CÓ TÀI LÀM THƠ kìa.Tôi chỉ công nhận là Nguyễn Du có tài CHUYỂN THỂ và khả năng làm thơ tốt làm người đọc dễ nhớ và thích hơn đọc văn xuôi nên Truyện Kiều nổi tiếng hơn tác phẩm gốc,hết.Còn chuyện nó đươc nhiều người "biết mặt,biết tên" như bác nói thì là chuyện khác,chả liên quan gì cả.Tôi thì chả thấy sự SÁNG TẠO ở chỗ nào trong 1 tác phẩm "sao y bản chính" đến 90% nôi dung tác phẩm gốc hết.
Đây là còm cuối vs nh người bịa đặt câu chữ để ngụy biện nhé. Thế giới họ không ngu để tôn vinh một ông copy/paste "lời Hoa nhạc Việt " nhá. Đây này:
tháng 12/1964, tại thành phố Becslin (Đức) Hội đồng Hòa bình thế giới ra quyết nghị tổ chức kỷ niệm 200 năm ngày sinh Nguyễn Du (1675 - 1965) cùng với 8 danh nhân văn hóa trên toàn thế giới
Ngày 25/10/2013, tại kỳ họp lần thứ 37 của Đại Hội đồng Tổ chức Giáo dục, Khoa học và Văn hóa của Liên hiệp quốc (UNESCO) họp ở Paris đã chính thức ban hành Nghị quyết số 37C/15 phê chuẩn Quyết định số 191EX/32 và 192EX/32, nhất trí vinh danh Đại thi hào Nguyễn Du cùng với 107 danh nhân văn hóa toàn thế giới. Theo đó, hoạt động tôn vinh được triển khai ở Việt Nam và tại các nước trong cộng đồng UNSESCO (niên độ 2014 - 2015).

taplai2012

Xe trâu
Chả biết ai mới là người ngụy biện ở đây.Thế cái câu là của ai,mời bác tự xem lại nhé.

Nói cho trót.
thế giới công nhận sự sáng tạo trong đó
cụ hiểu như thế nào là sáng tạo? Tại sao phải bịa đặt sáng tạo nội dung? Hớ rồi nên phải bịa đặt đúng ko? :))

NhiepPhong111

Xe hơi
cụ hiểu như thế nào là sáng tạo? Tại sao phải bịa đặt sáng tạo nội dung?
.

Ok,bác thich thì tôi phân tích luôn.Trước tiên,bác đưa cái bài viết kia thì nó chỉ chứng là ông Nguyễn Du được thế giới ghi nhận là 1 người có TÀI NĂNG,cụ thế là khả năng văn thơ,còn cái ý "công nhận sáng tạo" gì đó thì tôi o thấy.Nên nhớ trên đời này có rất nhiều kiểu tài năng,ví dụ như tài năng sao chép tranh của các danh họa nổi tiếng cũng là 1 kiểu tài năng,nhưng đó đâu phải là sáng tạo gì.

Còn nói về SÁNG TẠO thì theo tôi về văn học thì nội dụng tác phẩm là cái quan trọng nhất,sau đó mới đến cách trình bày văn hoa bay bổng gì gì đó.Nội dung o hay thì có trình bày kiểu gì người ta cũng khó mà có ấn tượng sâu sắc.Bác tự tìm xem đa số các tác phẩm nổi tiếng thế giới thì tác giả được ca ngơi về nôi dung nhiều hơn hay là cách viết nhiều hơn.Ví dụ như Harry Potter,tôi nhớ là chả có mây người khen ngợi bà tác giả văn chương hay ho tài giỏi gì,nhưng quan trọng là bà ấy đã sáng tạo được 1 câu chuyện hấp dẫn,lôi cuốn,độc đáo về nôi dung nên mới có thể nổi tiếng toàn cầu.Mấy bài ca ngơi truyện Kiều đại ý cũng chỉ nói về "phản ánh xã hội với cả cảm hưng hiện thực phong kiến..."gì gì đó.Mấy cái đó thì trong tác phẩm gốc cũng có thiếu tí nào đâu.Còn mấy cái "vần điệu lục bát,nghệ thuật tu từ..." thì chỉ nói lên tài làm thơ của Nguyễn Du thôi.Câu chuyện vẫn là về 1 cô gái Trung Quốc thời xưa,những ý cơ bản hoàn toàn o thay đổi thì SÁNG TẠO ở chỗ nào?Thân phận người dân rồi kỹ nữ thời phong kiến thì ở VN hay Trung Quốc cũng thiếu gì những câu chuyên đau khổ,ly kỳ.Sao không tự mình sáng tác,hay ít ra la tìm 1 câu chuyên Viêt Nam mà phổ thơ cho nó "đâm đà bản sắc dân tộc" mà lại đi copy câu chuyện 1 cô người TQ làm gì???

taplai2012

Xe trâu
.

Ok,bác thich thì tôi phân tích luôn.Trước tiên,bác đưa cái bài viết kia thì nó chỉ chứng là ông Nguyễn Du được thế giới ghi nhận là 1 người có TÀI NĂNG,cụ thế là khả năng văn thơ,còn cái ý "công nhận sáng tạo" gì đó thì tôi o thấy.Nên nhớ trên đời này có rất nhiều kiểu tài năng,ví dụ như tài năng sao chép tranh của các danh họa nổi tiếng cũng là 1 kiểu tài năng,nhưng đó đâu phải là sáng tạo gì.

Còn nói về SÁNG TẠO thì theo tôi về văn học thì nội dụng tác phẩm là cái quan trọng nhất,sau đó mới đến cách trình bày văn hoa bay bổng gì gì đó.Nội dung o hay thì có trình bày kiểu gì người ta cũng khó mà có ấn tượng sâu sắc.Bác tự tìm xem đa số các tác phẩm nổi tiếng thế giới thì tác giả được ca ngơi về nôi dung nhiều hơn hay là cách viết nhiều hơn.Ví dụ như Harry Potter,tôi nhớ là chả có mây người khen ngợi bà tác giả văn chương hay ho tài giỏi gì,nhưng quan trọng là bà ấy đã sáng tạo được 1 câu chuyện hấp dẫn,lôi cuốn,độc đáo về nôi dung nên mới có thể nổi tiếng toàn cầu.Mấy bài ca ngơi truyện Kiều đại ý cũng chỉ nói về "phản ánh xã hội với cả cảm hưng hiện thực phong kiến..."gì gì đó.Mấy cái đó thì trong tác phẩm gốc cũng có thiếu tí nào đâu.Còn mấy cái "vần điệu lục bát,nghệ thuật tu từ..." thì chỉ nói lên tài làm thơ của Nguyễn Du thôi.Câu chuyện vẫn là về 1 cô gái Trung Quốc thời xưa,những ý cơ bản hoàn toàn o thay đổi thì SÁNG TẠO ở chỗ nào?Thân phận người dân rồi kỹ nữ thời phong kiến thì ở VN hay Trung Quốc cũng thiếu gì những câu chuyên đau khổ,ly kỳ.Sao không tự mình sáng tác,hay ít ra la tìm 1 câu chuyên Viêt Nam mà phổ thơ cho nó "đâm đà bản sắc dân tộc" mà lại đi copy câu chuyện 1 cô người TQ làm gì???
Cụ xàm quá rồi đấy. Dừng lại đi.

acjs

Xe tăng
Nhân có cụ bàn về tích xưa, lại nhớ đến tướng Ngụy Diên thời Tam quốc.

Ngụy Diên ban đầu là một viên tướng có chức vụ trung bình của Lưu Biểu. Ngụy Diên đã đầu hàng và theo phò Lưu Bị sau khi Lưu Bị chiếm được Trường Sa khoảng năm 209.

Ngụy Diên là một tướng thường mang lòng phản trắc, phản chủ cầu vinh, đằng sau gáy có phản cốt. Lúc Gia Cát Lượng qua đời, Ngụy Diên làm phản nhưng đã bị Mã Đại và Dương Nghi giết chết theo kế của Gia Cát Lượng trước khi mất đã truyền cho.

Nghe nói Ngụy Diên đến cuối đời bị chu di tam tộc. Nhiều sử gia còn bình luận là do cái tướng của ông như vậy mà Gia Cát Lượng không ưa, đẩy ông vào thế bị gài làm phản dẫn đến cái kết cục bi thảm. Thật bi thương cho một hổ tướng. Người đời sau thường có bình luận về tướng của Ngụy Diên, thường nói người có tướng Ngụy Diên dễ làm phản. Nhưng có khi họ chết vì lời dị nghị đó trước khi có thể làm phản thực sự?
Chuẩn bị khai hội rồi, cụ chủ thớt chắc muốn mở shop bán khăn quàng cổ để che gáy cho bà con đi hội đây. Lúc này mà hở ra thì ...hết hội🤔🙃😉

NhiepPhong111

Xe hơi
Cụ xàm quá rồi đấy. Dừng lại đi
Ok,tôi cũng chả muốn tranh luận với 1 người chỉ biết đánh trống lảng từ văn học sang quân sự,rồi chỉ giỏi hô khẩu hiệu mấy câu kiêu "cả thế giới công nhận..." cho sướng mồm,còn lý lẽ với dẫn chứng thì chả có tí nào làm gì nữa

cocsku

Xe cút kít

So sánh cũng khó, nhưng Tam quốc của La là tác phẩm tầm cỡ thế giới, ảnh hưởng đến văn hoá nhiều dân tộc. Trong khi Truyện Kiều chắc chỉ người Việt nam đọc và hiểu thôi. Ra nước ngoài rất khó.

cadan

Xe container
Tài mà lấn sêp
Khó bảo toàn
Âu cũng là một bài học của lịch sử

Kẻ tiểu khí như Dương Nghi, hại cả nhà Diên, rồi sau cũng chêt trong xó

Âu cũng là quả báo nhãn tiền

cadan

Xe container
Chuyện rằng Khổng Minh rất tự hào về tài xem bói của mình, đã bói Ngụy Diện có cốt phản chủ. Thuật xem bói này được KM học do thần nhân truyền trong giấc mơ, những ngày còn mơ màng ở Ngoạ Long Cương.
Dưng Khổng Minh đợi mãi không thấy Ngụy Diên làm phản. Đến lúc chết đến nơi, nó vẫn chưa làm phản.
Thực ra, bài của thần nhân đầy đủ là thằng nào có phản cốt này, nó làm phản có một lần thôi, sau đó nó trọn đời trung thành với chủ, nên trọng dụng. Hôm đó, KM mới nghe xong mô tả của phản cốt, thì bị Trương Phi đến làm tỉnh giấc.
Hôm qua, La chân nhân mới báo mộng em dư vậy.
Cụ thật là hóm
Vodka cụ

taplai2012

Xe trâu
So sánh cũng khó, nhưng Tam quốc của La là tác phẩm tầm cỡ thế giới, ảnh hưởng đến văn hoá nhiều dân tộc. Trong khi Truyện Kiều chắc chỉ người Việt nam đọc và hiểu thôi. Ra nước ngoài rất khó.
Tam quốc diễn nghĩa chỉ phổ biến ở một số nước Đông Á. Các nước khác họ quan tâm đến diễn biến lịch sử chứ ko nghiên cứu tác phẩm đó đâu.
Truyện Kiều được dịch ra rất nhiều ngôn ngữ, có những ngôn ngữ do dịch giả ngoại quốc dịch.

Phuluclo

Xe tăng
Rỗi hơi đi bàn chuyện một thằng Tàu chết từ đời tám hoánh nào. Các cụ of chắc làu sử Tàu hơn sử Việt.

Lam__Phương

Xe điện
Trong lịch sử có nhiều cái chết oan khuất. Cuộc sống không phải lúc nào cũng công bằng. Chu di tam tộc càng ko liên quan đến GCL cụ ạ.
E tưởng a Lượng ấn tượng ban đầu là Nguỵ Diên sẽ phản nên tạo tiền đề để cả nhà Nguỵ Diên bị nhổ cỏ về sau chứ nhỉ sao lại nói là k liên quan:)

taplai2012

Xe trâu
E tưởng a Lượng ấn tượng ban đầu là Nguỵ Diên sẽ phản nên tạo tiền đề để cả nhà Nguỵ Diên bị nhổ cỏ về sau chứ nhỉ sao lại nói là k liên quan:)
Vấn đề quan hệ Ngụy Diên - Gia Cát đã dc nhiều nhà sử học TQ hiện đại mổ xẻ phân tích. Họ kết luận giữa 2 người không có tư thù hiềm khích.
Cá nhân e đánh giá Gia Cát ko phải chết trận hay đột tử. Do đó nếu nghi ngờ Ngụy Diên sẽ không phong chức Ngụy Diên chỉ sau mình. Hơn nữa hầu hết người xưa nếu nghi ngờ sẽ ko cho cầm binh đi xa mà luôn để người đó trong tầm mắt tiện giám sát. Tinh thần chung cụ có thể cảm nhận qua cuốn tiểu thuyết Tam Quốc Diễn Nghĩa của La Quán Trung và nhiều tác phẩm văn học khác của TQ.
Các sử gia hiện đại TQ kết luật cái kết bi thảm Ngụy Diên và dòng tộc do đấu đá tranh quyền với Dương Nghi mà ra.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Rỗi hơi đi bàn chuyện một thằng Tàu chết từ đời tám hoánh nào. Các cụ of chắc làu sử Tàu hơn sử Việt.
Chắc chắn rồi, sử Trung quốc thông qua những chuyện như Tam quốc diễn nghĩa mà phổ biến nên không chỉ các cụ OFer mà nhiều người khác biết. Còn chuyện đối nhân xử thế của các nhân vật lịch sử luôn là những "bài học lịch sử" cho ngày nay. Không phải ngẫu nhiên mà những chuyện như Tam quốc được nhiều người đọc đến thế.

Chauthanh11

Xe điện
Tam quốc diễn nghĩa chỉ phổ biến ở một số nước Đông Á. Các nước khác họ quan tâm đến diễn biến lịch sử chứ ko nghiên cứu tác phẩm đó đâu.
Truyện Kiều được dịch ra rất nhiều ngôn ngữ, có những ngôn ngữ do dịch giả ngoại quốc dịch.
Truyện Kiều đi so với Tam Quốc ? Về độ phổ biến trên thế giới thì Tam Quốc nó như là JAV còn truyện Kiều của cụ nó chỉ như phim tự quay của VN mà thôi .
Thế giới người ta biết rất nhiều về tứ đại tác phẩm của TQ đấy , nghiên cứu cũng cực nhiều luôn .

Phuluclo

Xe tăng
Chắc chắn rồi, sử Trung quốc thông qua những chuyện như Tam quốc diễn nghĩa mà phổ biến nên không chỉ các cụ OFer mà nhiều người khác biết. Còn chuyện đối nhân xử thế của các nhân vật lịch sử luôn là những "bài học lịch sử" cho ngày nay. Không phải ngẫu nhiên mà những chuyện như Tam quốc được nhiều người đọc đến thế.
Tự hào nhỉ.
Chuyện thấm sử Tàu qua mấy cuốn tiểu thuyết được nhào nặn từ mấy tay nhà văn TQ, khác đếk gì cái cách các cháu tuổi teen bị nhiễm văn hóa Oppa mấy ban nhạc tóc xanh đỏ của bọn chim ngắn. Nó cảm tính và rất trẻ con. Hồi xưa các cụ các kênh thông tin còn hạn chế thì còn chấp nhận được này thời đại 4.0 các ofer lại mang cái sự thuộc mấy cuốn tiểu thuyết Tàu cho rằng nó là hơn người thì cũng chịu.
Còn vấn đề học ở mấy " bài học lịch sử" thì cũng hỏng nốt. "Dân ta phải biết sử ta" một lãnh tụ đã nói câu đó, bài học phải rút ra từ chính lịch sử hào hùng chống ngoại xâm và xây dựng đất nước của dân tộc. Lịch sử nội chiến cắn xé lẫn nhau, và gọi giặc bằng cha của Tàu thi hay hớm gì. Nếu có " bài học lịch sử "tốt từ tiền nhân thì nước Tàu đã không bị phải trải qua thời kỳ ô nhục, đã có bài học tốt thì người Tàu hiện này không bị dân các nước khác ghét như c.hó.

Chỉnh sửa cuối: