[Funland] Người Việt chưa biết tự hào???

honda67ss50

Xe tải
Đó là nhận xét của một người nước ngoài.

Người Việt chê Flappy Bird.

Người Việt chê xe Vinfast.

Người Việt chê B-phone.

Tóm lại, nhiều người Việt chả khen gì những thứ mà những người Việt khác đang nỗ lực làm nên một công trình từ những viên gạch đầu tiên.

Đấy là với người đương thời...

Còn với người xưa, người Việt khen nức lòng, ông Bạch Thái Bưởi chẳng hạn....

Hay là những người bây giờ cần 100 năm nữa để sử ghi nhận?????

Đến lúc nào, họ trở thành động lực cho những người đương thời phấn đấu (cho chính mình và gia đình mình).

Hay người Việt mình thế nhỉ? :)
Giá phải ưu đãi, phù hợp đại đa số, VN còn nghèo. Hậu mãi phải tốt người dùng mới dám mua

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thế này là dắt bạn ra quán sửa xe rồi :))
Một người hiểu như vậy thì không sao, nhưng thời gian rồi em thấy rất nhiều người nêu ra, đặc biệt là trong các thớt liên quan đến Vingroup. Vậy nên em hỏi thôi mà cụ :D

BMW2006

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ko ai chê Flappy cả. Bphone cũng ko nên chê luôn.

Tuy nhiên Vin phét là 1 dạng chạy chính sách tạo ra sự cạnh tranh ko bình đẳng để bán hàng.

Hậu quả của chạy chính sách là thất thu thuế thì chú phỉnh sẽ nã lên đầu dân đen để thu. Nói 1 cách gián tiếp, Vin phét ăn thẳng vào tiền thuế của chúng ta trong khi toàn nhập linh kiện về dán logo. Rất vớ vẩn

Chưa kể Vova luôn sử dụng tiền để bịt mồm báo chí, dùng xxx khủng bố khách hàng định hướng dư luận. Nếu các cụ mua xe có vấn đề gì thì KÊU AI? KÊU BÁO CHÍ IM LẶNG, KÊU XXX CHO LÊN PHƯỜNG NGỒI. Có ai bán hàng thế ko mà đòi khen cho được???

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Có mấy nick black sky, linoge ... là điển hình của tinh thần tự Nhục

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ý cụ là muốn các chã xì lốp của nhà cháu phỏng :)
Em nghĩ cụ cũng tầm U40 như em, khi nói ra việc gì phải có căn cứ, và phải bảo vệ được quan điểm của mình. Cụ có căn cứ gì không khi nói vậy, hay cũng chỉ chém cho vui mồm?

hunglawyer

Xe buýt
Điểm yếu nhất là tính dân tộc cụ ạh: bất kể cái gì cũng phải ngoại, cái gì của ta cũng cá chê. Trái cây trong nước bạt ngàn nhưng vẫn thích hàng nhập đắt lòi (cũng một phần do con buôn nữa, buôn hàng nhập lời hơn).
Ngó sang Hàn mà xem, dân họ ủng hộ hàng nội thế nào (tất cả các SP). Tại một cuộc hội thảo tại Hàn Xẻng, Em từng hỏi ông GĐ khu vực Châu á của một công ty bánh kẹo số 1 thế giới (sp chính là Oreo) rằng: sao các ông k làm bán chocopie vì thế mạnh của các ông là Chocolate. Ông ấy nói nếu muốn tồn tại ở xứ này tốt nhất đừng đối đầu trực tiếp với các DN trong nước, Chocopie là SP truyền thống của Hàn, các Cty như Lotte, Orion... đc gần 50 tr dân ủng hộ.
Tiếp theo là tính ích kỉ.
Cái gì cũng phải nhìn từ thượng tầng xuống đã cụ ah. Thượng tầng mà dối trá, áp bức, lừa lọc thì cụ có dám tin và ủng hộ không?

Vulcan V70

Xe trâu

Người Việt chê B-phone.

Tóm lại, nhiều người Việt chả khen gì những thứ mà những người Việt khác đang nỗ lực làm nên một công trình từ những viên gạch đầu tiên.

Đến lúc nào, họ trở thành động lực cho những người đương thời phấn đấu (cho chính mình và gia đình mình).
Cụ Bưởi, Cụ Bô,Cụ Hạ, Cụ Thiện, Cụ Chẩn ( lốp)... là những nhà Tư sản Dân tộc thực thụ rất đáng cho chúng ta kính trọng, khâm phục và tự hào lắm....

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ko ai chê Flappy cả. Bphone cũng ko nên chê luôn.

Tuy nhiên Vin phét là 1 dạng chạy chính sách tạo ra sự cạnh tranh ko bình đẳng để bán hàng.

Hậu quả của chạy chính sách là thất thu thuế thì chú phỉnh sẽ nã lên đầu dân đen để thu. Nói 1 cách gián tiếp, Vin phét ăn thẳng vào tiền thuế của chúng ta trong khi toàn nhập linh kiện về dán logo. Rất vớ vẩn
Rất quan ngại với sự nguy hiểm của cụ

kakaruru

Xe hơi
- Flappy Bird: Ăn may là chính. Sinh viên năm 3 bách khoa viết cũng dc. Nhưng chẳng thành công như vậy dc. Thành công của Flappy Bird không thuộc về giá trị kĩ thuật sáng tạo mà do may mắn về marketing + PR.
- Vinfast: Em chưa đi. Chưa có ý định mua. Có điều cái này chắc giống Tivi Asanzo. Không chê nhưng cũng không khen hay tự hào.
- Bphone: Vỏ + ruột như Xiaomi. Dịch phần mềm ra tiếng Việt. Giá thì trên trời. Lại quảng cáo nổ banh xác là sáng tạo này nọ. Chửi là đúng.

--------

Mà cần quái gì phải sản xuất cái này cái nọ để tự hào này nọ. Các nước như Na-uy, Hà Lan, Bỉ, Singapore, Hongkong, UAE ... nó có sản xuất chế tạo cái quái gì đâu nhưng mà nước họ vẫn trên đẳng cấp nước VN. Dân nó cũng chẳng thèm tự hào yêu nước này nọ. Tự bọn họ biết về giá trị của đất nước và nền văn hóa của họ.

--------

Em thì thấy ai, chỗ nào mà cứ "tự hào" với "yêu nước" là em tránh xa.

echnikj

Xe container
Một người hiểu như vậy thì không sao, nhưng thời gian rồi em thấy rất nhiều người nêu ra, đặc biệt là trong các thớt liên quan đến Vingroup. Vậy nên em hỏi thôi mà cụ :D
Em thấy cụ gấu Cực vào rồi :))
Cụ áo Cam phủ nhận rồi mà cụ :D

hunglawyer

Xe buýt
Em nghĩ cụ cũng tầm U40 như em, khi nói ra việc gì phải có căn cứ, và phải bảo vệ được quan điểm của mình. Cụ có căn cứ gì không khi nói vậy, hay cũng chỉ chém cho vui mồm?
Vậy cụ thớt có chỉ được thằng NƯỚC NGOÀI nào nói không cụ? Và nhà cháu cũng xác định vào đây chém cho vui là chính. Không vui chỗ này thì có chỗ khác. Còn nếu định hướng thì xin thưa là chẳng thể vui được. Lúc đó, nhà cháu cũng tự rút mà không cần xì lốp đâu :)

emc

Xe tải
Người Việt tự hào vì đánh được hai đế quốc sừng sỏ suốt hơn 40 năm nay đấy cụ Lầm a!
Cái gốc là ở cái thói ghen ăn tức ở chứ phải ko biết tự hào đâu

hành_khất_đêm

Xe điện

Vulcan V70

Xe trâu
Ở đây có cụ nào biết cụ Bạch Thái Bưởi làm ăn như thế nào không ạ?

Chã chê sai rồi, em rất tự hào với Khải Silk : giá dành riêng cho người Việt, hàng tàu
Em tự hào với Quảng BKAV với chương trình diệt virus quảng cáo xịn top 10 TG, chuyên bán cho các cơ quan nhà nước. Diệt virus bằng BKAV, diệt luôn WINDOWS.
Em tự hào với Bphone : giá dành riêng cho người VN, hàng chưa ngang hàng tàu.
Em tự hào với các tỷ phú VN đi lên từ BĐS : thu từ dân đất giá 100.000/m, bán giá 50 triệu/m.
Em tự hào với tỷ phú đi buôn bằng chính sách, hàng làm ra chỉ bán cho "nội địa" với chiêu bài TỰ HÀO DÂN TỘC.
Con buôn cơ chế Cụ ạ..

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Vậy cụ thớt có chỉ được thằng NƯỚC NGOÀI nào nói không cụ? Và nhà cháu cũng xác định vào đây chém cho vui là chính. Không vui chỗ này thì có chỗ khác. Còn nếu định hướng thì xin thưa là chẳng thể vui được. Lúc đó, nhà cháu cũng tự rút mà không cần xì lốp đâu :)
Bỏ qua chuyện cụ chủ thớt đi, em nghĩ đó chỉ là cái mở bài, đặt vấn đề. Không thể lấy đó làm đích ngắm được và em tôn trọng quyền được đưa ra quan điểm riêng của cụ. Chơi thì đừng sợ xì lốp, sống ngoài đời là chính cụ ạ.
Em thấy cụ gấu Cực vào rồi :))
Cụ áo Cam phủ nhận rồi mà cụ :D
Có thể cụ trên chưa đọc được comment phủ nhận đó của cụ áo Cam thì sao cụ? :)

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
nói như bác Lầm cũng ko đúng . cứ tốt giá cả phản ánh đúng chất lượng sp thì tụi e mua thôi còn kêu k xài k tự hào càng vô lý . Gái Việt, rau mún Việt ngày nào các cụ of ko ... dùng;))

Huthasa

Xe container

Người Việt chê B-phone.

À. Thực ra cái bọn giang cư mận ý so với số dân chắc cũng độ vài % thôi. Bọn ý có chửi bới chê bai cũng chả ảnh hưởng gì sất. Nhưng nhìn lại thì bọn chúng không phải vô lý cả đâu.