[Funland] Người Việt chưa biết tự hào???

motiva

Xe tải
Lối hành văn của cụ Chã cho em thấy sự quy chụp và định hướng dư luận. Chắc là cụ Chã phải có cái góc nhìn thông thái và sáng suốt lắm, trên cả bọn “người Việt” chúng em. Âu cũng là mừng cho tổ quốc, tự hào cho đất nước.
(Một vài bài viết trên of hay các diễn đàn khác = người Việt?)

Nam_Đà _Nẵng

Xe điện
Bác nói ai xoá ạ???
Em tưởng chã xoá. Em đã còm đưa link topic tag các chã cafe hỏi sao lại xoá topic. Bác Lầm vào trả lời vì chủ top bị xì lốp. Em hỏi tiếp sao em thấy topic khác chủ bị xì lốp mà topic vẫn còn? Chã không trả lời.
Bữa nay xóa thớt với bem nick chỉ các bác nick vàng làm được thôi , các bác nick xanh tham mưu là chính =))=))=))

kakaruru

Xe hơi
Cụ chơi Flappy Bird chưa?
Nó thành công nhờ "ý tưởng" đó cụ, ý tưởng khác biệt với tất cả các game hiện hành.
Các game hiện hành người ta lập ra để người dùng "có thể chơi", còn Chim lập ra để người dùng "không thể chơi" gây ra cơn sốt "ganh đua", "thử sức", "cay cú"
Nhưng đi ngược theo lối thông thường thì người ta rồi cũng chán thôi, anh ý khai tử nó khi đang ở đỉnh cao nên hào quang nó càng lớn.
Em chơi rồi, không hạp với sở thích của em.

Ý em ở đây, là thành công của Flappy Bird là thuộc về phạm trù kinh doanh, marketing chứ không thuộc về phạm trù khoa học kĩ thuật. Nhưng rất nhiều người thì lại cho rằng đó là sáng tạo phát minh gì ghê gớm lắm.

Cụ nào có ý tưởng khởi nghiệp thì cứ lên upwork thuê người viết ra 1 clone hoàn hảo cho flappybird, thay con chim bằng con chuồn chuồn, thay hình nền, nhạc nhẽo này nọ. Rồi thử coi có thành công hay không.

Tương tự, đối với Vinfast, nếu thành công thì cũng là do chiến lược kinh doanh, đầu tư của bác Vượng chứ cũng chẳng liên quan gì đến khoa học kĩ thuật để mà tự hào sáng tạo phát minh này nọ. Chỉ đến khi nào Vinfast tự mình nghiên cứu, phát minh ra động cơ riêng có thể cạnh tranh dc với các động cơ của các hãng khác thì lúc đó hãy nói.

Còn về Bphone thì chửi là quá đúng. Các bác cứ so sánh con Pocophone của Xiaomi với các dòng Bphone là thấy vì sao anh Quảng đáng bị chửi.

Vulcan V70

Xe trâu
Bác có biết cụ Bưởi kinh doanh thế nào ko ạ? Cụ Trịnh Văn Bô nữa???
Đừng hỏi em điều đó.
Tự tìm tài liệu mà đọc đi ( hỏi câu đó nó hạ thấp Lầm xuống hàng trẻ trâu - xin lỗi vì phải nói điều này)
Những nhà TS Dân tộc đáng kính thời đó họ lập nghiệp từ ngay trong chế độ tư bản ( dù là thuộc địa) kinh doanh một môi trường kinh doanh với luật pháp nghiêm minh. Và hơn hết họ có lòng tự tôn, tự hào dân tộc vô cùng mạnh mẽ ( nên nhớ trước 1954 thì TSDT chỉ nắm giữ 5% kinh tế VN)...

Trong các liệt kê của cụ Lầm,

Còn thiếu cái là: NGƯỜI VIỆT CHÊ NGƯỜI VIỆT (cụ thể ở thớt này là người Việt íu biết tự hào về chính mình)
Chê hoàn toàn theo cảm tính !

Ah, mà đúng rùi, trong kho tàng truyện của Việt Nam có câu chuyện " thừa một con thì có"

Nội dung câu chuyện như sau

Thừa một con thì có..

Một anh ra chợ mua được một đàn bò sáu con, ngồi lên lưng con đầu đàn rồi dắt cả đàn về. Giữa đường, anh ta lại nhìn đàn bò đằng sau, đếm: Một, hai, ba; Một, hai, ba, bốn… năm. Ðếm đi đếm lại năm, bảy lượt, anh ta vẫn thấy có năm con. Cuống lên anh ta vật đầu vật tai, nhưng không biết làm thế nào cả.

Về đến nhà, thấy vợ đứng chờ ở cổng. Anh ta ngồi trên lưng bò mếu máo nói:

- Chết mất thôi! Tôi đánh mất một con bò rồi!

Vợ hỏi:

- Mua mấy con để mất một con?

Anh ta chỉ đàn bò năm con theo sau:

- Sáu con, bây giờ chỉ còn năm.

Chị vợ vừa cười, vừa nói:

- Thừa một con thì có!
Em kể lại bác nghe một câu chuyện khác

nicholas1618

Xe điện
Ai chê Bphone, Vinfast?

Người ta chỉ chê những thằng nói phét, ở một nước kém phát triển lần đầu chúng nó sản xuất những sản phẩm kỹ thuật công nghệ cao cạnh tranh với những tập đoàn hàng đầu thế giới mà bảo sản phẩm tốt, bán giá trên trời trong khi thu nhập người dân thấp thì người ta không ị vào mồm là may rồi.

Nếu giá phù hợp đa số sẵn sàng ủng hộ.
Công nhận còm này chuẩn. Đa sộ dân tộc ta có tính tự tôn dân tộc khá cao, chẳng qua lựa chọn hàng Việt chất lượng và mẫu mã tương xứng quá ít. Mới làm ra được 1 món tương tự đã gào thét lên bắt cả nước ủng hộ trong khi bán giá cắt tiết. Ai không ghét?

ĐM muốn phổ cập được, ngay cả anh Vượng với con ô tô còn phải tính chuyện bán giá phải chăng nữa là cái cục gạch gia công đâu đó. Xưa và nay anh Vượng bán nhà giá vẫn đắt vì dân tình ít lựa chọn NN và giá nó đã tạo được mặt bằng, nói cách khác là anh là nhà tạo thị trường BĐS. Cuộc chơi ô tô lại là câu chuyện rất khác, anh là newbie nên anh phải khiêm tốn.

Vulcan V70

Xe trâu
À có một DN Việt Nam rất đáng tự hào là Vina Milk Lầm ạ.

cairong_2011

Xe container
Em nghĩ khi đọc bài khen chê thì mỗi người nên biết họ khen chê cái gì, có cơ sở không. Còn vơ tất cả vào rồi cho vào rỏ thống kê thì khó có thể đánh giá được.
Ví dụ chê Vinfast là xe Mec VN, thì đúng là mẫu xe concept thì như vậy, còn đã phải xe SX ở VN đâu. NM còn chưa xong cơ mà. Phải chờ khi xe xuất xưởng thì hãy đánh giá.
Còn Bphone, tất cả do anh NỔ. Anh nói "không thể tin được" và mọi người cũng éo có thể tin được vì anh ko có nhà máy SX, hình ảnh NM SX lắp ráp chẳng khác gì phòng thí nghiệm vớ vẩn, SP ver 1 còn chưa biết dùng thế nào ... Nay lại nói lòng yêu nước. Đừng có lạm dụng lòng yêu nước kiểu đó.

ThuongNguyen476

Xe đạp
Cái gì tốt thì khen, dở thì chê. Vậy thôi. Tự hào chả giúp ích gì cho đất nước đâu nha!

Đừng hỏi em điều đó.
Tự tìm tài liệu mà đọc đi ( hỏi câu đó nó hạ thấp Lầm xuống hàng trẻ trâu - xin lỗi vì phải nói điều này)
Những nhà TS Dân tộc đáng kính thời đó họ lập nghiệp từ ngay trong chế độ tư bản ( dù là thuộc địa) kinh doanh một môi trường kinh doanh với luật pháp nghiêm minh. Và hơn hết họ có lòng tự tôn, tự hào dân tộc vô cùng mạnh mẽ ( nên nhớ trước 1954 thì TSDT chỉ nắm giữ 5% kinh tế VN)...
:) Bình tĩnh đi bác.

Thông tin, sử liệu có nhiều bác ạ. Ai cũng đọc được.

Em chỉ muốn hỏi nếu khen bác Bưởi, bác Bô, tại sao chúng ta lại chê những tỷ phú bây giờ????

Là trải nghiệm, hay cảm tính?

Tương tự, với Flappy Bird và B-Phone.

Các bác cho hỏi: Nếu Vinfast phải làm từ con ốc để được các bác gọi là hàng Việt, vậy VinaMilk đang làm sữa bằng gì? Ở đâu???

NQHU

Xe điện
nhiều thứ được đánh tráo, ôm đồm vào những khái niệm chung chung!

Cái gì đáng tự hào, đáng khen thì khen chứ không phải mọi sản phẩm đều phải khen, vậy thành "nghị gật" hết (cụ nào comment ở trên em thấy rất chuẩn). Khăn lụa Khải silk tự hào sản phẩm Việt đó cho đến khi....

Những nhà sản xuất trước hết phải tôn trọng người tiêu dùng Việt rồi hẵng đòi hỏi người dân đáp lại! dối trá trong quá trình sản xuất, định giá cao ngất ngưởng rồi hô hào đem lòng yêu nước ra để kinh doanh! Thử hỏi lũ đấy cũng phải khen lấy khen để ah????
Nhiều người rất hay lấy ví dụ Nhật, Hàn ủng hộ hàng trong nước nhưng họ luôn luôn quên giá cả sản phẩm rẻ hơn hoặc cao hơn 1 chút sản phẩm cùng loại của nước ngoài, thế nên dân Nhật, Hàn họ ủng hộ nhiệt tình.
Tại sao cứ phải sản phẩm nhất thế giới nọ kia để làm gì???? Thành thật chỗ này chỗ kia chúng tôi chưa làm được sợ bị chê sao???? cứ tạo ra sản phẩm phù hợp, giá cả phải chăng với người dân khắc bán được

kinh tế thị trường là quan hệ tự nhiên giữa cung cầu, nhà sản xuất phải dựa vào đó mà làm chứ không phải lôi kéo bằng ý chí, cảm xúc người tiêu dùng! Làm méo mó nhất thời rồi đâu lại vào đấy! Lừa được 1 nhóm rồi họ cũng nhận ra thôi!

P/S:
- Những thằng hay hô hào yêu nước, ủng hộ hàng Việt thì không bao giờ mua sản phẩm. Bphone thấy hô rất kinh nhưng chẳng thấy ai dùng.
- Những sản phẩm hô hào nhất thế giới đều như l...

nicholas1618

Xe điện
Doanh nghiệp công nghệ mà thằng chủ tịch nắm đến 95% chắc bố mẹ anh chị em nắm 3% còn 2% chia cho chiến hữu thì các cụ nghĩ nó ntn?

Em nghĩ khi đọc bài khen chê thì mỗi người nên biết họ khen chê cái gì, có cơ sở không. Còn vơ tất cả vào rồi cho vào rỏ thống kê thì khó có thể đánh giá được.
Ví dụ chê Vinfast là xe Mec VN, thì đúng là mẫu xe concept thì như vậy, còn đã phải xe SX ở VN đâu. NM còn chưa xong cơ mà. Phải chờ khi xe xuất xưởng thì hãy đánh giá.
Còn Bphone, tất cả do anh NỔ. Anh nói "không thể tin được" và mọi người cũng éo có thể tin được vì anh ko có nhà máy SX, hình ảnh NM SX lắp ráp chẳng khác gì phòng thí nghiệm vớ vẩn, SP ver 1 còn chưa biết dùng thế nào ... Nay lại nói lòng yêu nước. Đừng có lạm dụng lòng yêu nước kiểu đó.
:) Đã ai nói gì đến lòng yêu nước đâu bác?

Tự hào. Em đang đưa ra vấn đề đó để tranh luận.

nicholas1618

Xe điện
nhiều thứ được đánh tráo, ôm đồm vào những khái niệm chung chung!

Cái gì đáng tự hào, đáng khen thì khen chứ không phải mọi sản phẩm đều phải khen, vậy thành "nghị gật" hết (cụ nào comment ở trên em thấy rất chuẩn). Khăn lụa Khải silk tự hào sản phẩm Việt đó cho đến khi....

Những nhà sản xuất trước hết phải tôn trọng người tiêu dùng Việt rồi hẵng đòi hỏi người dân đáp lại! dối trá trong quá trình sản xuất, định giá cao ngất ngưởng rồi hô hào đem lòng yêu nước ra để kinh doanh! Thử hỏi lũ đấy cũng phải khen lấy khen để ah????
Nhiều người rất hay lấy ví dụ Nhật, Hàn ủng hộ hàng trong nước nhưng họ luôn luôn quên giá cả sản phẩm rẻ hơn hoặc cao hơn 1 chút sản phẩm cùng loại của nước ngoài, thế nên dân Nhật, Hàn họ ủng hộ nhiệt tình.
Tại sao cứ phải sản phẩm nhất thế giới nọ kia để làm gì???? Thành thật chỗ này chỗ kia chúng tôi chưa làm được sợ bị chê sao????

kinh tế thị trường là quan hệ tự nhiên giữa cung cầu, nhà sản xuất phải dựa vào đó mà làm chứ không phải lôi kéo bằng ý chí, cảm xúc người tiêu dùng! Làm méo mó nhất thời rồi đâu lại vào đấy! Lừa được 1 nhóm rồi họ cũng nhận ra thôi!

P/S:
- Những thằng hay hô hào yêu nước, ủng hộ hàng Việt thì không bao giờ mua sản phẩm. Bphone thấy hô rất kinh nhưng chẳng thấy ai dùng.
- Những sản phẩm hô hào nhất thế giới đều như l...
Cụ viết chuẩn.

Cháu chỉnh 1 chút là Bphone có fan club tới 4 mấy ngàn người thì sao lại nói không có ai dùng? Hihi

MAYa

Xe hơi
Kệ đi thôi
Ai mà để ý đám đông nói gì

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Em ko chê Bờ phôn, em chỉ chê Quảng nổ làm em rét.
Em ko chê Flappy Bird, thậm chí còn ngưỡng mộ chủ nhân của nó.
Em ko chê Vinfast, thậm chí nếu đủ tiền em cũng ủng hộ. Em đang ủ mưu cái nhà của anh ấy nên chưa đủ lực đổi xe.

Cụ Lầm: Có không ít người như em đâu. Tuy nhiên bọn chửi thì nổi vì người khen ko to bằng bọn chửi.

Vulcan V70

Xe trâu
Em kể lại bác nghe một câu chuyện khác

Câu chuyện này là chuyện tiếu lâm ( cay đắng thay nó phản ảnh đúng bản chất , phát sinh thời bao cấp ở VN, chuyện này chưa hẳn đúng ở Nam Bộ)
Nguyên bản thì thế này: bỏ 3 ông VN, LX, Nhật xuống cái hố sâu thì ông VN leo lên trước rồi đến ông Nhật, ông LX leo lên sau cùng.
Thả 3 ông VN xuống thì liếu ông nào leo lên được.
Cứ xem cách sốngv các gia đình sống trong các khu tập thể ngoài Bắc thời bao thì biết.

nicholas1618

Xe điện
Một năm anh định bán đến 10tr máy thì khả năng cao là phải tính đường xuất khẩu như anh Vượng.

vnvodoi

Xe điện
Cụ thớt đưa vấn đề chưa chuẩn . Vấn đề là người Việt nam không có thói quen sử dụng những sản phẩm mới với giá cao khi chưa biết chất lượng ra sao cả .

Ngay những mặt hàng như Iphone, Samsung hay Merc, Bim đều là những mặt hàng thế giới đã dùng và khẳng định được chất lượng thì dân ta mới dùng, và đã dùng là chịu chơi, nên không phải lo về sức tiêu thụ của dân Việt nếu sản phẩm chất lượng. Và thêm đó tinh thần dân tộc lúc nào cũng trong lòng người việt, thì sản phẩm Việt tốt thừa sức sống được.Chỉ có các nhà kinh doanh ảo tưởng chỉ dựa vào mồm mép , đánh vào cái tinh thần dân tộc mà không quan tâm đến nhu cầu, khả năng của người dùng thì mới đáng lên án.

Em trước cũng định thử ủng hộ Bphone của anh Quảng, nhưng cái giá anh đưa ra thì nói thật đúng theo kiểu lùa gà, không thể chấp nhận được.