[Funland] Người Việt chưa biết tự hào???

android3

Xe máy
khen chê là lẽ thường của tự nhiên, theo nhà cháu thì cái đáng sợ nhất của người Việt là 100% tán thành, nhất trí cao :D

rx8nz

Xe buýt
Rặt lũ lừa đảo bênh nhau. Tự hào đé.o gì cái boom P. Có cái méo gì của VN ko?

tica

Xe điện
Ông thớt lôi bài của thằng tây lông về dồi nêu quan điểm như cccc.
Tôi chả hiểu Quảng nổ và Vinh phét, những loại kiếm tiền dựa vào cơ chế, tung ra sản phẩm nổi tiếng nhờ công nghệ PR.... thì có cái léo để đại diện cho niềm tự hào của người Việt nhở???
Một loạt sản phẩm như Biti's, Vinamild, Việt Tiến.... và ngay cả U23 đấy sao léo thí dụ?
Cụ nói đến biti's làm em rất thích. Sản phẩm xuất sứ thế nào em không biết, nhưng em quá đỗi ấn tượng với sáng tạo và cách làm truyền thông của họ trong khoảng 2 năm gần đây. Cách truyền thông và sản phẩm của họ được giới trẻ cực kì thích. Gần đây có 2 đôi hunter Marvel và Hunter Pepsi em cũng mua để ủng hộ mặc dù em rất ít đi đến.

Gap373

Xe điện
Em đề nghi anh Quảng và anh Vượng trang bị sản phẩm của các anh ý cho toàn bộ cơ quan của ảng, chu phỉng. Đúng theo tư tưởng của bác là ảng viên đi trước làng nước theo sau

namvqh

Xe buýt
Sau khi được tiếp xúc với người Châu Âu, Đông Á, Bắc Mỹ rồi đi chơi đây đó ngoài lãnh thổ Việt Nam thì em không thấy tự hào gì cả, đúng hơn là không còn tự hào theo kiểu cũ.

Nhưng xu hướng tiêu dùng thì vẫn thiên vị hàng Việt nếu chất lượng, giá cả, mẫu mã không thua kém nhiều hàng nhập. Cái này tự nhiên thôi, không cần phải ai định hướng, dạy bảo gì. Sau cái tự nhiên ban đầu thì cũng có chút suy luận là mua hàng Việt thì ít nhiều cũng giữ được công ăn việc làm cho người Việt, thế thôi ạ.

Không còn tự hào nhiều như trước nhưng lòng tự tôn dân tộc của em vẫn rứa. Song song đó cũng thấy có rất nhiều cái Việt Nam, người Việt thua kém các nước khác, dân tộc khác nhiều chục, thậm chí cả trăm năm. Ngay cả những nước mà em vốn chẳng có thiện cảm gì cũng có những cái đáng để mình học người ta. Ngược lại, ở những nơi kém phát triển hơn mình nó cũng có cái hay của nó.

Còn về Bphone và Vinfast, em chỉ thấy có khá nhiều rủi ro, chưa nói trước được gì nên lấy ví dụ 2 nhãn hàng này để bàn về lòng tự hào hàng Việt chưa trúng tại thời điểm bây giờ. Chắc phải chờ thêm xem sao đã.

hunglawyer

Xe buýt
Ta thử làm phép tính nhé!
Bkav chơi cuộc chơi Bphone mức tiền 1000 tỷ (là em đọc báo thấy nói thế).
Giá gói Bkav Pro: 300k
Vậy anh ta phải bán cho các cơ quan nhà nước 3,33 triệu bản mới thu về 1000 tỷ. (Em cứ mạnh dạn là bán cho nhà nước được giá cao gấp 10 lần: tức 3tr/bản).
1000 tỏi ấy không được ăn hết mà phải chia chác. Em cứ tính nhiều nhất anh ta được 50% tức khoảng 500 tỏi.
Tiền Bkav ở đâu ra? Chắc chắn không chỉ bán phần mềm diệt virus rồi.
Vậy a Q lấy tiền từ bank thôi. Để trả nợ bank thì lại tiếp tục thu tiền từ NN. Đấy là cụ tính phép tính đơn giản vậy thôi, chứ cậu Q còn làm nhiều mảng lắm.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Cụ đang dùng điện thoại Bphone và diệt virus bằng BKAV à? Hy vọng cụ là chủ nhân chiếc xe Vinfast thứ 01 !
Để mua đc vinfast đầu tiên cả cõi of này k đc mấy người đâu cụ

intell

Xe buýt
Ôi zào cái xứ vàng vẩu mất nết này xưa nay vẫn vậy ấy mà. Giàu thì nó ghét, đói rét thì nó khinh thông minh nó tìm cách tiêu diệt. Việc ta ta làm kệ cụ mấy loại vàng vẩu sủa thế là mọi việc hanh thông. Còn để mong nước Việt này mở mày mở mặt với bạn bè năm châu thì ít nhất là 50 năm nữa mà cũng không chắc. Chốt hạ kệ cụ lũ vàng vẩu auto chửi toàn lũ cặn bã thôi

Huongdvg

[Tịch thu bằng lái]
ờ tự hào lắm vào, toàn chỉ thấy nói mồm, bao nhiêu sản phẩm và VN làm ra, người Việt Nam đóng góp đc bao nhiêu %

Huongdvg

[Tịch thu bằng lái]
Xe Vinfast thấy cũng khen nhiều lắm, đợi lúc chính thức bán ra chắc các cụ lại toàn chê

hunglawyer

Xe buýt
Thôi cụ Lầm đóng thớt đê, nhà cháu say mất rồi, mời rượu các cụ đầu có sỏi nhiều quá :)

vuonganh

Xe buýt
Em ví dụ để các bác xem

Cái này thì cháu nghĩ cụ Lầm lầm thôi. Trò chơi Flappy Bird bản thân nó tự chết thôi cụ, những cái lùm xùm báo chí kia là do bọn lều báo nó bôi ra để ăn tiền thôi. Bạn Hà Đông may mắn ra sản phẩm vào đúng thời điểm mới khởi đầu trào lưu mobile app nên ăn thôi chứ trò chơi đó không có kịch bản cuốn hút, hình ảnh cũng không đẹp nên nhanh chóng rơi thôi ạ. Thời điểm đó bắt đầu bùng nổ Angry Birds, FieldRunner và đặc biệt là Clash and Clan. Sau này bạn ý có ra một số trò chơi tương tự nhưng không ăn thua.

Cháu không anti bạn Hà Đông, cháu đồng ý với cụ nào trên kia bạn Hà Đông là tấm gương để các bạn tìm tòi hướng kiếm (rất nhiều) tiền trên mạng.

P/S: Thớt này của cụ Lầm hơi hơi mang tính định hướng, hoặc ví dụ của cụ chưa chuẩn, cháu không thích! :)

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Để mua đc vinfast đầu tiên cả cõi of này k đc mấy người đâu cụ
Nhưng với tình yêu nước và lòng tự hào hàng Việt vô bờ bến thì chắc là cũng phải được nhà sản xuất thương tình chứ?
Mà chiếc đầu tiên thì chỉ có duy nhất 1 mà sao lại đòi những mấy người? :D

G810

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng muốn tự hào về đất nước mình thôi có cái là một vài thứ nó không thể là đại diện cho lòng tự hào ý được. Thêm nữa một số thứ hiện tại cũng chả phải là viên gạch đầu tiên của nền tảng được xây lên-nhất là từ tâm huyết, những thứ ấy chỉ là dấu chân đầu tiên....thoai.:)).

Lại nói thêm một chút về cuốc tế-Nhật nó là dân tộc bi quan số 1 trên thế giới, bất cứ vấn đề gì xảy ra dân Nhật hầu như đều chỉ đặt 10% hy vọng là quá nhiều, họ chỉ "tự hào" trong cái vỏ bề ngoài khi đi sang thế giới thứ ba mà thôi, mà chính ra dân Nhật mí Đài Tưởng chưa bao giờ tự hào về bất kỳ một sản phẩm hay thương hiệu nào cụ thể của họ cả, thế nó mới tréo cẳng. ;))

Vậy tại sao sản phẩm của họ vẫn tốt-nền sản xuất vẫn phát triển?

ngotiteo

Xe điện
Đó là nhận xét của một người nước ngoài.

Người Việt chê Flappy Bird.

Người Việt chê xe Vinfast.

Người Việt chê B-phone.

Tóm lại, nhiều người Việt chả khen gì những thứ mà những người Việt khác đang nỗ lực làm nên một công trình từ những viên gạch đầu tiên.

Đấy là với người đương thời...

Còn với người xưa, người Việt khen nức lòng, ông Bạch Thái Bưởi chẳng hạn....

Hay là những người bây giờ cần 100 năm nữa để sử ghi nhận?????

Đến lúc nào, họ trở thành động lực cho những người đương thời phấn đấu (cho chính mình và gia đình mình).

Hay người Việt mình thế nhỉ? :)

em nghĩ cụ nên phân tích cho nó đủ :)) Thú thật không phải tự nhiên người việt lại chê người việt đâu cụ ạ.... em nghĩ những bài viết như này mang tính định hướng quá :)) Thiếu khách quan

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Ta thử làm phép tính nhé!
Bkav chơi cuộc chơi Bphone mức tiền 1000 tỷ (là em đọc báo thấy nói thế).
Giá gói Bkav Pro: 300k
Vậy anh ta phải bán cho các cơ quan nhà nước 3,33 triệu bản mới thu về 1000 tỷ. (Em cứ mạnh dạn là bán cho nhà nước được giá cao gấp 10 lần: tức 3tr/bản).
1000 tỏi ấy không được ăn hết mà phải chia chác. Em cứ tính nhiều nhất anh ta được 50% tức khoảng 500 tỏi.
Tiền Bkav ở đâu ra? Chắc chắn không chỉ bán phần mềm diệt virus rồi.
Các cụ mới chỉ nghĩ Bkav kiếm tiền nhờ bán mấy cái đĩa diệt Virus? Cái đó sao thu nhiều tiền bằng vài cái ví dụ như sau :
- Vượt qua các nhà sản xuất phần mềm diệt virus khác, Bkav vừa thắng gói thầu cung cấp Giải pháp tổng thể phòng chống virus Bkav Endpoint Enterprise cho hệ thống các cơ quan hành chính tại Hà Nội, Hưng Yên và Ninh Bình.
- 5 đơn vị trực thuộc Công ty xăng dầu hàng không Việt Nam (Vinapco) vừa ký hợp đồng gia hạn thời gian sử dụng Giải pháp tổng thể phòng chống virus Bkav Endpoint. Đây là năm thứ 3 các đơn vị này gia hạn sử dụng Giải pháp của Bkav.
- Bkav đã hoàn tất việc triển khai Giải pháp Văn phòng điện tử Bkav eOffice cho Văn phòng Quốc hội Campuchia. Đây là món quà do Quốc hội Việt Nam tặng Quốc hội nước bạn.
- Smart home.
....
Vậy nên Quảng có " nổ" tiêu 1000 tỏi cho Bphone bằng tiền túi của hắn là không nổ tẹo nào.

STElectrics

Xe lăn
Điểm yếu nhất là tính dân tộc cụ ạh: bất kể cái gì cũng phải ngoại, cái gì của ta cũng cá chê. Trái cây trong nước bạt ngàn nhưng vẫn thích hàng nhập đắt lòi (cũng một phần do con buôn nữa, buôn hàng nhập lời hơn).
Ngó sang Hàn mà xem, dân họ ủng hộ hàng nội thế nào (tất cả các SP). Tại một cuộc hội thảo tại Hàn Xẻng, Em từng hỏi ông GĐ khu vực Châu á của một công ty bánh kẹo số 1 thế giới (sp chính là Oreo) rằng: sao các ông k làm bán chocopie vì thế mạnh của các ông là Chocolate. Ông ấy nói nếu muốn tồn tại ở xứ này tốt nhất đừng đối đầu trực tiếp với các DN trong nước, Chocopie là SP truyền thống của Hàn, các Cty như Lotte, Orion... đc gần 50 tr dân ủng hộ.
Tiếp theo là tính ích kỉ.
Nếu các công ty Việt mà sản xuất hàng chất lượng tốt như Hàn thì chả tội gì em mua hàng ngoại cả. Trước tiên em phải yêu cái túi của mình trước đã, mọi cái hô hào tính sau. Theo em nên hô hào sản xuất hàng Việt Nam chất lượng cao là yêu nước phù hợp hơn ạ.

thienlv01

Xe buýt
E nghĩ cụ chủ nói cũng có phần đúng, e cũng đã vài lần bị các bạn láng giềng chửi te tua thậm trí đuổi vì giám chê sản phẩm của nước họ. Hình như họ có niềm hự hào về nước họ nhiều hơn mình thì phải.

Dr.Trau

Xe máy
Để em tính thử bài toán chi phí của BKAV đầu tư cho vụ bphone này các cụ thấy đúng sai thể nào góp ý nhé

1. CHI PHÍ ĐẦU TƯ

Bphone1 ra đời 2015, cứ cho là trước Khi ra đời họ phải bắt tay vào làm trước đó 2 năm từ 2013. Như vậy đến nay họ làm mất 5 năm
Một số cụ post trước nói bkav có 100 nhân lực làm, em nghĩ nó hơi ít. Em cho con số trung bình 200 người, lúc cao điểm bù lúc thấp điểm vì phần mềm họ xây dựng trên nền android, phần khó và nặng nhọc nhất họ Ko phải làm
Chi phí nhân công 250triệu/năm tính xuyên suốt quá trình
Tổng chi phí nhân công: 5 năm x 200 x 250 trieu = 250 tỷ

Chi phí sản xuất hàng thử hàng mẫu = 20% x 250 tỷ = 50 tỷ

Chi phí mua bản quyền công nghệ pm, họ Ko thể làm hết tất cả được, họ có thể phải đi mua để tiết kiệm thời gian, cứ cho là 20%, họ sẽ mất thêm 50 tỷ nữa

Như vậy họ sẽ mất khoảng 350 tỷ trong 5 năm để làm chủ công nghệ cho Bphone3 vừa ra mắt

2. CHI PHÍ SẢN XUẤT

Chi phí sản xuất là chi phí thiét bị vật tư, trả công cho nhà sản xuâtd để họ làm đúng theo thiết kế của mình. Chi phí này đánh vào giá thành máy, người mua máy chịu chứ Ko được đánh vào chi phí đầu tư được

Theo khảo sát với Apple, chi phí sản xuất, vật tư chiếm 30% giá trị máy

Cứ coi như mất thêm 10% giá trị máy dành cho phân phối, logistic, marketing

Như vậy với mỗi máy bán ra 7triệu, Bkav lãi 60% = 4,2 triệu / máy

3. BKAV BÁN BAO NHIÊU MÁY THÌ THU HỒI VỐN?

Để thu hồi 350 tỷ đầu tư họ cần bán số máy = 350 tỷ / 4,2 triệu = 83.333 máy

Con số này có vẻ quá khả thi để bán được các cụ nhỉ. fanclub của họ còn có đến 40.000. Vậy đó cũng là câu trả lời cho việc b1, b2 xịt nhưng họ vẫn làm tiếp b3, món lợi này quá lớn, đầu tư như này là muỗi, chứ ko hẳn là tình yêu & sự kiên trì như nhiều bác nói đâu

Chỉnh sửa cuối: