[Funland] Người Thái đang chi phối những lĩnh vực nào tại Việt Nam

taroko

Xe tải
Cái Air Asia cũng của Malay liên doanh vs Thái. VJ đầu tư 41% cổ phần liên doanh cũng bình thường có gì đâu, chủ yếu phục vụ khách VN sang BKK giải ngố đông như quân Nguyên.

Liên doanh Thai VietJetAir dự kiến sẽ có tổng vốn đầu tư là 11 triệu USD. Trong đó, phía Việt Nam sẽ nắm giữ 41% và 59% còn lại của đối tác Thái Lan. Tỷ lệ này cũng là quy định của Thái Lan đối với liên doanh hàng không. Nhân dịp này VietJetAir cũng chính thức công bố 2 đường bay hằng ngày từ Hà Nội và TP.HCM đến Bangkok.

antidau

Xe container
Cho hỏi bên Thái giá Điện ,xăng có lên xuống thất thường như Việt ko ạ?
Giá như Việt Nam nhưng thu nhập gấp đôi.
Lương văn phòng ở Bangkok với kinh nghiệm 3 năm trở lên tầm 20-35 triệu vnd 1 tháng nên quan tâm gì mấy pha tăng giá vài đồng.
Lương chứ không phải thu nhập nhé cụ

Chỉnh sửa cuối:

taroko

Xe tải
Giá như Việt Nam nhưng thu nhập gấp đôi.
Lương văn phòng ở Bangkok với kinh nghiệm 3 năm trở lên tầm 20-35 triệu vnd 1 tháng nên quan tâm gì mấy pha tăng giá vài đồng.
Lương chứ không phải thu nhập nhé cụ
Taxi ở Thái nó chạy bằng cái khí gì chứ ko phải xăng nên rẻ như bèo.

antidau

Xe container
Taxi ở Thái nó chạy bằng cái khí gì chứ ko phải xăng nên rẻ như bèo.
À, xăng nó không phải cõng thuế môi trường 4k 1lít :">
Cụ lấy giá xăng mình trừ đi 4k là ra giá xăng nó
Điện của nó toàn nhiệt điện nên đắt hơn mình 30% nhưng bên nó không tồn tại cái gọi là điện kinh doanh

Chỉnh sửa cuối:

taroko

Xe tải
Điện của nó toàn nhiệt điện nên đắt hơn mình 30% nhưng bên nó không tồn tại cái gọi là điện kinh doanh
Khi "mình" đưa ra giá xăng so sánh với các nước khác, "mình" luôn ko tính các loại thuế phí cho đỡ mất thời gian :D , thành thử "mình" luôn tự hào là giá xăng của "mình" rẻ nhất nhì thế giới :D

rachfan

Xe container
Cụ có chắc xăng Thái rẻ hơn xăng VN không?

Theo tôi tra thì ngày 22/2/2021 giá xăng 95 Thái là 33,5 Bạt/l.

Giá Bạt chuyển khoản của VCB đang là 750Đ, như vậy giá xăng 95 Thái là 25.125Đ/l, đắt hơn VN hơn 7 ngàn đ/l

Lemica

Xe tăng
Thái thì có lĩnh vực sản xuất hàng tiêu dùng, ô tô và kinh doanh du lịch là khá tốt; hiện tại tốt hơn Việt vài phần.

Khoảng 2 chục năm trước thì các lĩnh vực này Việt hầu như thua xa hoặc không đáng kể. Hồi đó nếu lựa chọn giữa hàng Thái hay Việt thì câu trả lời là hàng Thái. Giờ thì người tiêu dùng ít hâm mộ hàng Thái và dễ dàng chọn hàng Việt từ hàng tiêu dùng, ô tô hay du lịch.

Ngoài 3 lĩnh vực đó, Việt đang là ngôi sao trong khu vực và Thái đang trở nên kém hấp dẫn trong mắt nhà đầu tư ngoại.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thói quen của mấy cụ bà thời bao cấp, uống xong lon lavie cũng nhất định phải giữ cái vỏ đẹp lại cho khỏi phí phạm :D

Đùa chứa cầm cái bật lửa Bic nó cũng mượt mà mát tay hơn hẳn mấy cái bl tàu lởm.
Điều này em cũng công nhận với cụ, cái gì tốt và hợp lý thì phải khen thôi, cái bl tàu bánh răng nó rít khó bật, ko để ý chỉnh thì nó phụt mạnh khó châm hương và cũng nhanh hỏng, cái bic kia em dùng đc rất lâu lửa nó bật vừa phải dễ châm hương.

Lemica

Xe tăng
Từ trước tới nay, người Thái đầu tư vào Việt nam tổng cộng chưa tới 13 tỉ đô-la, trong đó nguyên thương vụ Sabeco đã 5 tỉ rồi nên nói chung là chưa nhiều.

Các khoản đầu tư một mặt đem lại cơ hội cho người Thái nhưng cũng đem lại tài chính cho người Việt để phát triển kinh doanh. Ví dụ, SCG Thái mua nhà máy gạch Prime thì các cổ đông Việt họ lấy tiền đó để xây dựng nhà máy Việt khác cạnh tranh với Prime.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tôi có bàn chuyện nó kêu ca đâu nhỉ (kêu là việc của mồm nó), đang nói ta nên tự hào khoản tự xuất bồi bàn cửu vạn chui đấy chứ.
Chả ai tự hào cả ( nếu có chắc là cụ tự hào), cụ thấy ai tự hào chỉ mặt điểm tên cho e cái :)
Chả ai bắt người ta không được đi lại cả. Cụ có thấy nước nào cấm công dân đi lại không? Đi sang nước khác chui thì chính quyền sở tại cứ bắt & trục xuất. Không làm được thì đừng kêu ca.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thế mà có mấy anh chị ăn thịt gà, hoa quả Thái suốt ngày vẫn bẩu "nhà tôi chả dùng cái gì của Thái cả" đấy :D
Cụ ăn gà thái nhiều quá nên đầu óc kém đi rồi.
Em chả bao giờ mua thịt gà đông lạnh trong siêu thị cả.
Cứ gà tươi mà ăn thôi. Ra chợ thấy con nào ngon thì bảo họ làm.
Hoa quả thì ăn theo mùa thì thái nào ở đây :)

fallingwater

Xe tăng
20-30 năm trước thì người Việt còn chuộng hàng Thái. Hiện tại thì không còn tâm lý này nữa rồi vì hàng VN cũng tốt và rẻ. Kiểm tra lại các vật dụng trong nhà em thấy bây giờ không còn cái nào là Made in Thailand nữa cả.

alceste

Xe điện
Đường thái ngon -rẻ - ko chảy.
Nguyên liệu nấu trà sữa Thái ngon hơn Việt.
Rửa chén Thái cũng ngon hơn.
...
cái rửa chén này rất rất hại da tay cụ nhé. Rất nhiều người phản ánh, ngay cả nhà em cũng bị. Có lần mẹ em ham rẻ mua 1 chai về dùng, dùng xong bố em bị mẩn hết tay, đi chữa mất hơn triệu bạc. Nên từ h nhà em cạch hàng thái.