[Funland] Người rơm ở Anh quốc

cuongkilo

Xe tăng
Nhanh cụ ơi, em hóng hóng hóng

cap4334

Xe tải
Chuyện của cụ hay quá,đời người sống một lần mà được trải nghiệm thế này thì ko còn gì để nói cụ nhỉ.

ZARG

Xe container
Chuyện của cụ hay quá,đời người sống một lần mà được trải nghiệm thế này thì ko còn gì để nói cụ nhỉ.
Chả báu gì ở lậu đâu cụ ạ. Chưa bằng phạm truy nã nhưng sống nơi đất khách quê người, chui nhủi mệt mỏi lắm!

Hai Toan

Xe container
Người Rơm bắt đầu xuất hiện ở Anh quốc những năm 2000 - 2001, nhưng khoảng hai năm sau thì đông dần. Trước đó người Việt ở Anh đa số là người di tản nằm ở Hongkong, người sang theo diện bảo lãnh, và những du học sinh. Từ khi Người Rơm xuất hiện thì cộng đồng Việt Nam nhộn nhịp hơn và đa số là trồng cần sa vì giấy tờ ko có, tiếng Anh hạn chế nên xin việc làm hợp pháp là ko tưởng. Nếu không làm nails, hoặc số ít thì làm phụ bếp trong các nhà hàng mà chủ là người Việt Nam, mà số làm nhà hàng này cũng ko nhiều và chỉ tập chung ở London thôi, thì chỉ có cách là chui vào các vườn cần sa do người Việt Nam làm chủ thôi các cụ ạ.
Hồi em mới sang, em vượt biên từ Pháp sang bằng tàu biển, rồi em đi làm phụ bếp cho một nhà hàng Việt, đêm về em nằm trong cái tổ chim vừa cũ, vừa bẩn, vừa lạnh. Em giật mình.... Ấy ơi... Sao giống nhau đến thế. :((
Giống anh ...râu thế,cụ có đốt gạch gối đầu không ạ

Vienxu

Xe tăng
Bẵng đi ba tháng mọi sự vẫn diễn ra bình an, cướp ko quay lại và thi thoảng thằng ku em vẫn mơ thấy người đàn bà ấy. Bọn em ăn được 1 vụ, đến tháng thứ 4 khi chuẩn bị ăn vụ tiếp theo thì bọn cướp quay lại và lại cướp hết. Em qđ thôi, bỏ ko làm nhà này nữa. Trước khi kết thúc em cũng thắp hương hoa quả và nói: chúng tôi cũng rất muốn ở lại, nhưng vì ko kiếm được tiền ở đây nên tôi trả lại sự bình an cho quý vị. Mong quý vị ở lại an vui.
Sau khi lầm rầm như vậy em có 1 cảm giác gì đó, nó buồn ghê gớm, trong em có 1 cái gì đó như luyến tiếc, xót xa. Em cứ ngồi trong căn nhà đó đến tối mịt mới khoá cửa đi về.
Căn nhà đó cứ bỏ ko như vậy khoảng gần 1 năm. Bọn cướp nó quay lại, ko thấy mình làm nữa nên nó cắt khoá cổng, đánh hẳn xe tải vào lấy hết thiết bị đèn đóm, đồ trồng cỏ của bọn em, hồi em ở em mua sắm tivi và nhiều đồ gia dụng giá trị, bọn nó cũng bê hết. Nó đập vỡ nhiều cửa kính tan hoang ra. Thằng chủ nhà sometime nó mới đảo qua nên bọn cướp nó phá nhà cả tuần sau khi vào thăm nhà nó mới biết. Nó điện cho em nói tình hình nhà bị bọn nó phá như vậy, thực ra chuyện này chả liên quan gì đến em nữa, vì khi ko làm nữa là em hết trách nhiệm. Nhưng ko hiểu sao em lại bảo nó là em muốn vào xem lại xem cướp nó phá kiểu gì, khi vào em thấy nhà tan hoang, mảnh kính, đồ đạc vứt lung tung vương vãi, những gì có giá trị trong nhà nó bê hết, ko bê được thì đập vỡ, nhưng tuyệt nhiên bát hương nó ko động đến, chân hương, tàn nhang cuộn lại rất đẹp vẫn còn nguyên. Em lau dọn ban thờ sạch sẽ, thắp hương hoa quả, nước lọc nhưng chả nói gì cả rồi lại đi về.
Sau đó vài tháng em lại qđ lại làm tiếp trong cái biệt thự ấy, vì nghĩ cướp nó đến ko thấy mình làm nữa, nó phá nhà như vậy rồi thì nó sẽ ko quay lại. Em bàn với thằng chủ nhà nó ok ngay vì nhà cứ vứt ko nó cũng chả làm gì đến. (thằng chủ nhà này nó cũng người Ấn độ, nó có gara sửa xe to đùng ở london nên kinh tế khá lắm, theo đạo hindu và cả nhà ăn chay trường) em tính như vậy nhưng ko tìm được công nhân, vì làm gì có ai ngu mà chui vào cái nhà đã bị cướp 3 lần làm, lúc ấy em cũng ko bận lắm nên tính: kệ... cứ dựng lên hoạt động đã rồi tìm công nhân sau, lúc chưa tìm được thì mình chạy đi chạy lại chăm sóc.
Em vào đó thì nhà vẫn tan hoang như trước vì chả có ai dọn dẹp, em dọn dẹp cật lực 1 ngày sạch sẽ, quét dọn hết mảnh kính và thay kính mới.
Đêm đó em ngủ lại chứ ko về vì tính ngày mai làm tiếp, đi lại mất thời gian. Đêm đó ko hiểu sao em lại nằm đúng căn phòng mà đêm đầu tiên em ngủ và mơ thấy người đàn bà kia. (em nói thêm là căn phòng này khi vào em ngủ đúng 2 đêm đầu, gặp hiện tượng như vậy nên em chuyển sang phòng khác và từ đó cũng ko có ae nào ngủ ở phòng này)
Lúc đó khoảng hơn 12 giờ đêm, em chưa ngủ và nằm trên sofa xem phim trên đt, tự nhiên em quay ra hướng cửa sổ nhìn thì thấy cái rèm nó rung, em nghĩ là gió nên vậy, nhưng ko... em nhìn vào góc tường và thấy góc tường cũng rung, như vậy ko phải là rèm hay tường rung mà là cái sofa đang rung, em nằm im để cảm nhận lại xem có phải ko, trời ơi... đúng là cái sofa em nằm nó đang rung, một cảm giác lạnh toát khắp người, em bật dậy và đứng nhìn cái sofa thì thật sự là nó đang lắc lư.
Cảm giác lạnh toát chạy dọc sống lưng rồi lan toả khắp người khiến em cứng đờ ko thể cử động nổi mất vài giây, nhưng em trấn tĩnh ngay. Ngồi thụp xuống vớ lấy bao thuốc, em đốt thuốc ngồi rít liên tục, mắt vẫn chằm chằm nhìn vào cái sofa lúc này đã trở lại bt, em nói lại là sự việc xảy ra trong ánh sáng vì em vẫn bật đèn nhé. Em ngồi nghĩ miên man: mình biết trong căn nhà này có chuyện mà, nhưng vẫn qđ làm thì việc này là tất yếu thôi, chẳng qua lần đầu tiên trong đời gặp cảnh này nên hốt hoảng là điều ko tránh khỏi. Nhưng trong căn nhà này chưa bao giờ người ta lại làm thế này với em hoặc ae làm sau. Hay là người ta ko muốn cho mình làm nữa nên mới hành động như vậy???
Mệ... 1 liều 3 7 cũng liều... Em ngồi hút thêm điếu thuốc nữa rồi quyết định đi ra phòng khách nơi em đặt ban thờ có bát nhang. Đi từ phòng nọ sang phòng kia trong căn nhà này phải đi qua những hành lang tối tăm vì bóng đèn cháy, em bật điện phòng khách lên và thắp hương, ban thờ rất sạch sẽ vì ban ngày em đã lau dọn và thắp hương bánh kẹo, hoa quả. Em châm 1 nén hương và cắm vào bát, tự nhiên 1 cảm giác lạnh buốt chạy dọc sống lưng lên gáy và dựng tóc gáy. Em nhắm mắt đứng lầm rầm nói: tôi biết quý vị ở đây trước, tôi là người đến sau, vì cs mưu sinh nên phải vào đây làm việc này, lẽ ra tôi ko quay lại nhưng những tưởng quý vị thương tình cho người xa xứ, muốn tôi trở lại làm ăn, hàng ngày có người hương khói, giữ gìn nhà cửa cho quý vị, nhưng chắc quý vị ko muốn nên mới trêu tôi như vậy, nếu vậy tôi sẽ rời khỏi đây ngay lập tức. Còn nếu quý vị chỉ trêu đùa vì lâu ngày tôi ko trở lại và để hương lạnh khói tàn thì tôi xin nhận lỗi, và xin đừng trêu tôi hoặc những người sau này sẽ ở đây nữa. Tôi hứa quý vị sẽ được chăm sóc, mỗi người 1 tôn giáo, tôi ko biết quý vị theo tôn giáo nào, nhưng tôi theo đạo Phật thì chỉ biết hương khói, quan trọng là tấm lòng của người còn đang sống, nếu ae vào sau theo tôn giáo nào thì tôi sẽ bảo họ thành kính quý vị theo tôn giáo của họ.
Lập tức người em ấm áp hẳn trở lại, và em có cảm giác như chưa hề xảy ra chuyện gì. Em ko ngủ nữa mà lọ mọ đi dọn dẹp hết phòng nọ sang phòng kia mà chẳng hề có cảm giác lạnh lẽo hay sợ sệt gì, hồi trước lắm hôm đi ra nhà vệ sinh thôi mà đã thấy lạnh lạnh.
Chuyện về ngôi nhà này còn tiếp diễn thêm 1 thời gian khoảng 7 8 tháng nữa, sau đó em kiếm được công nhân, ông này người miền trung, em cũng nói rõ tình hình nhà đã bị cướp mấy lần rồi, anh chấp nhận làm thì làm, nếu nó ko quay lại thì ok. Nhưng tuyệt nhiên em ko nói gì về chuyện lạ kia. Ông ấy ở được 4 hôm thì alo ra cho em bảo: chú ạ, nhà này địa thế để làm thì quá đẹp, lại rộng rãi. Anh thích lắm nhưng hình như... nhà này ko ổn.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Toan

Xe container
Trả lại Pháp họ kg nhận đúng rồi. Nhưng hộ chiếu VN sao lại trả về Pháp? Có phải Người Rơm đã tự thủ tiêu mọi giấy tờ để trở thành kg quốc tịch, gây khó cho chính quyền Anh?
Cụ huỷ hộ chiếu xong rồi cụ bảo là quốc tịch mẽo thi nó cũng trả cụ về mẽo chắc

Bông Giấy

Xe tải
Cụ huỷ hộ chiếu xong rồi cụ bảo là quốc tịch mẽo thi nó cũng trả cụ về mẽo chắc
Em viết rõ, huỷ giấy tờ sẽ thành vô quốc tịch, gây khó cho Anh. Cụ kg đọc thấy sao?

Bông Giấy

Xe tải
Mợ này mồm miệng nhanh nhẩu, hay nói bậy. Mợ lấy đâu ra bằng chứng ông đó không trồng cỏ với buôn lậu. Bao nhiêu năm ông ấy sống bằng gì?? Mịa, mấy ông người Rơm này gặp thời có khi lại phiên bản anh hùng cứu nước tk 21...

Anh Quốc túm cổ Cụ Râu 1 lần rồi, đạp ra Toà cáo buộc làm cơm sườn; kg thấy kết án trồng cỏ, buôn lậu.

Hy vọng người Rơm sớm thành anh hùng cứu nước. Không biết số cỏ kia có liên quan gì đến phong trào hút "thuốc lào Canada" hay "pin" ở quê em kg?

minhduc85

Xe tải
Cháu đánh dấu cái đọc dần

vudinhtaybannha

Xe container
Em đặt cái mông hóng cụ. Truyện cụ viết hấp dẫn cuốn hút quá. Cụ ko làm tuyên giáo thật là phí mất 1 tài năng
Thế bọn tuyên giáo tài năng lắm hả cụ ? cụ thớt làm tuyên giáo thì phí đi mất một tài năng .

Vienxu

Xe tăng
Cảm giác lạnh toát chạy dọc sống lưng rồi lan toả khắp người khiến em cứng đờ ko thể cử động nổi mất vài giây, nhưng em trấn tĩnh ngay. Ngồi thụp xuống vớ lấy bao thuốc, em đốt thuốc ngồi rít liên tục, mắt vẫn chằm chằm nhìn vào cái sofa lúc này đã trở lại bt, em nói lại là sự việc xảy ra trong ánh sáng vì em vẫn bật đèn nhé. Em ngồi nghĩ miên man: mình biết trong căn nhà này có chuyện mà, nhưng vẫn qđ làm thì việc này là tất yếu thôi, chẳng qua lần đầu tiên trong đời gặp cảnh này nên hốt hoảng là điều ko tránh khỏi. Nhưng trong căn nhà này chưa bao giờ người ta lại làm thế này với em hoặc ae làm sau. Hay là người ta ko muốn cho mình làm nữa nên mới hành động như vậy???
Mệ... 1 liều 3 7 cũng liều... Em ngồi hút thêm điếu thuốc nữa rồi quyết định đi ra phòng khách nơi em đặt ban thờ có bát nhang. Đi từ phòng nọ sang phòng kia trong căn nhà này phải đi qua những hành lang tối tăm vì bóng đèn cháy, em bật điện phòng khách lên và thắp hương, ban thờ rất sạch sẽ vì ban ngày em đã lau dọn và thắp hương bánh kẹo, hoa quả. Em châm 1 nén hương và cắm vào bát, tự nhiên 1 cảm giác lạnh buốt chạy dọc sống lưng lên gáy và dựng tóc gáy. Em nhắm mắt đứng lầm rầm nói: tôi biết quý vị ở đây trước, tôi là người đến sau, vì cs mưu sinh nên phải vào đây làm việc này, lẽ ra tôi ko quay lại nhưng những tưởng quý vị thương tình cho người xa xứ, muốn tôi trở lại làm ăn, hàng ngày có người hương khói, giữ gìn nhà cửa cho quý vị, nhưng chắc quý vị ko muốn nên mới trêu tôi như vậy, nếu vậy tôi sẽ rời khỏi đây ngay lập tức. Còn nếu quý vị chỉ trêu đùa vì lâu ngày tôi ko trở lại và để hương lạnh khói tàn thì tôi xin nhận lỗi, và xin đừng trêu tôi hoặc những người sau này sẽ ở đây nữa. Tôi hứa quý vị sẽ được chăm sóc, mỗi người 1 tôn giáo, tôi ko biết quý vị theo tôn giáo nào, nhưng tôi theo đạo Phật thì chỉ biết hương khói, quan trọng là tấm lòng của người còn đang sống, nếu ae vào sau theo tôn giáo nào thì tôi sẽ bảo họ thành kính quý vị theo tôn giáo của họ.
Lập tức người em ấm áp hẳn trở lại, và em có cảm giác như chưa hề xảy ra chuyện gì. Em ko ngủ nữa mà lọ mọ đi dọn dẹp hết phòng nọ sang phòng kia mà chẳng hề có cảm giác lạnh lẽo hay sợ sệt gì, hồi trước lắm hôm đi ra nhà vệ sinh thôi mà đã thấy lạnh lạnh.
Chuyện về ngôi nhà này còn tiếp diễn thêm 1 thời gian khoảng 7 8 tháng nữa, sau đó em kiếm được công nhân, ông này người miền trung, em cũng nói rõ tình hình nhà đã bị cướp mấy lần rồi, anh chấp nhận làm thì làm, nếu nó ko quay lại thì ok. Nhưng tuyệt nhiên em ko nói gì về chuyện lạ kia. Ông ấy ở được 4 hôm thì alo ra cho em bảo: chú ạ, nhà này địa thế để làm thì quá đẹp, lại rộng rãi. Anh thích lắm nhưng hình như... nhà này ko ổn.
Em hỏi lại: có chuyện gì ko ổn vậy anh? Ông ấy nói: anh ko sợ và ko tin những chuyện linh tinh nhảm nhí đâu, nhưng... anh tin chắc trong ngôi nhà này có chuyện lạ. Mấy đêm rồi anh ko ngủ được, chỉ có thể ngủ vào ban ngày thôi, ban đêm cứ chợp mắt thì lại nghe "Rầm" 1 cái, lúc ở ngoài sân, lúc ở trong bếp, lúc ở phòng khác nhưng khi đi ra kiểm tra thì ko có gì. Đêm qua anh nghe thấy rõ ràng là có tiếng bước chân ở cầu thang, anh cứ tưởng bọn cướp mò vào, tiếng bước chân rõ ràng nhưng chạy ra thì lại ko có gì.
Em hỏi: anh theo đạo gì, nếu theo đạo Phật thì hàng ngày anh nên thắp hương mỗi buổi sáng, chỉ cần chén nước lọc thôi là được. Hoặc nếu anh là người công giáo thì anh nên đọc kinh mỗi buổi sáng để cái tâm mình được an mà làm việc.
Ngay chiều hôm đó em mua chút bánh trái vào thắp hương. Từ đó mọi hiện tượng ko còn nữa nhưng ông này cũng như em và 2 thằng trước, đều có cảm giác ko phải mình ở 1 mình trong nhà.
Ông này làm được 3 tháng, sau khi ăn được 1 vụ thì khăng khăng đòi ra, ko làm nữa. Bỏ luôn ko cần những vụ sau mặc dù chỉ còn 1 tháng nữa là lại ăn tiếp. Em động viên các kiểu nhưng nhất định ko ở lại.
Sau khi ông này đi, em lại tìm được 1 ông, tuổi cũng cứng và đứng đắn, theo đạo thiên chúa. Khi em thoả thuận trong cv với ông ấy em cũng luôn là nhà có ma. Ông ấy cười như nắc nẻ và bảo em toàn linh tinh, trên đời này làm gì có ma...

Đào Tử Thi

Xe container
Em hỏi lại: có chuyện gì ko ổn vậy anh? Ông ấy nói: anh ko sợ và ko tin những chuyện linh tinh nhảm nhí đâu, nhưng... anh tin chắc trong ngôi nhà này có chuyện lạ. Mấy đêm rồi anh ko ngủ được, chỉ có thể ngủ vào ban ngày thôi, ban đêm cứ chợp mắt thì lại nghe "Rầm" 1 cái, lúc ở ngoài sân, lúc ở trong bếp, lúc ở phòng khác nhưng khi đi ra kiểm tra thì ko có gì. Đêm qua anh nghe thấy rõ ràng là có tiếng bước chân ở cầu thang, anh cứ tưởng bọn cướp mò vào, tiếng bước chân rõ ràng nhưng chạy ra thì lại ko có gì.
Em hỏi: anh theo đạo gì, nếu theo đạo Phật thì hàng ngày anh nên thắp hương mỗi buổi sáng, chỉ cần chén nước lọc thôi là được. Hoặc nếu anh là người công giáo thì anh nên đọc kinh mỗi buổi sáng để cái tâm mình được an mà làm việc.
Ngay chiều hôm đó em mua chút bánh trái vào thắp hương. Từ đó mọi hiện tượng ko còn nữa nhưng ông này cũng như em và 2 thằng trước, đều có cảm giác ko phải mình ở 1 mình trong nhà.
Ông này làm được 3 tháng, sau khi ăn được 1 vụ thì khăng khăng đòi ra, ko làm nữa. Bỏ luôn ko cần những vụ sau mặc dù chỉ còn 1 tháng nữa là lại ăn tiếp. Em động viên các kiểu nhưng nhất định ko ở lại.
Sau khi ông này đi, em lại tìm được 1 ông, tuổi cũng cứng và đứng đắn, theo đạo thiên chúa. Khi em thoả thuận trong cv với ông ấy em cũng luôn là nhà có ma. Ông ấy cười như nắc nẻ và bảo em toàn linh tinh, trên đời này làm gì có ma...
Ông mới tuyển quê đâu vậy cụ?