[Funland] Người đã có vợ có thể yêu, nhớ người đã có chồng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhớ, thương rồi quên … là điều mà chẳng ai có thể dễ dàng làm quen. Trong lòng mình dặn rằng thôi không nghĩ đến người ta nữa nhưng tay thì vẫn như vô thức tìm đến tên của họ, chờ cái dấu màu xanh nho nhỏ … rồi thở phào mặc định nghĩ rằng họ vẫn tồn tại và vẫn ổn… Vô thức nhìn vào và chờ chỉ một câu hỏi “U?”, hay như ai đó cố tình đi qua nơi làm của ai đó chỉ để thoáng nhìn thấy hình dáng của ai đó để biết rằng họ vẫn ổn… Thời gian đầu sẽ rất khó khăn vì mình biết chắc họ vẫn ở đó và đôi khi tay vẫn gõ gõ dòng hỏi thăm như một thói quen nhưng rồi vội xóa… Khi họ đã trở thành một phần cuộc sống của mình, thì việc được liên lạc, được trò chuyện, được nhìn đã trở thành một điều rất đỗi bình thường. Sẽ rất khó nhưng Cụ cố lên nhé!
Chia sẻ đi cụ, nick mới chả ai biết mình là ai :))

khongbietgidau

Xe máy
Nhớ, thương rồi quên … là điều mà chẳng ai có thể dễ dàng làm quen. Trong lòng mình dặn rằng thôi không nghĩ đến người ta nữa nhưng tay thì vẫn như vô thức tìm đến tên của họ, chờ cái dấu màu xanh nho nhỏ … rồi thở phào mặc định nghĩ rằng họ vẫn tồn tại và vẫn ổn… Vô thức nhìn vào và chờ chỉ một câu hỏi “U?”, hay như ai đó cố tình đi qua nơi làm của ai đó chỉ để thoáng nhìn thấy hình dáng của ai đó để biết rằng họ vẫn ổn… Thời gian đầu sẽ rất khó khăn vì mình biết chắc họ vẫn ở đó và đôi khi tay vẫn gõ gõ dòng hỏi thăm như một thói quen nhưng rồi vội xóa… Khi họ đã trở thành một phần cuộc sống của mình, thì việc được liên lạc, được trò chuyện, được nhìn đã trở thành một điều rất đỗi bình thường. Sẽ rất khó nhưng Cụ cố lên nhé!
Em cảm ơn mợ ạ!

April_

Xe điện
Vầng, thế e hồ đồ ở hoàn cảnh hay độ tuổi của mợ, hay cả 2???
Xin cảm ơn cụ đã khen em trẻ, ở tuổi của em đc khen trẻ là niềm hạnh phúc lớn lao rồi ;))

khongbietgidau

Xe máy
Em cũng thích Bố già - thích truyên hơn thích phim. Bản tiếng Việt của Ngọc Thứ Lang dịch, em đọc mấy lần ý. Giờ đang đọc bản tiếng Anh.
Nếu để chọn 1 nhân vật cho em, em chọn Micheal - có vẻ hợp với em hơn. Như Vito thì có nhiều cái em không làm được!

Nên phim thì em cũng thích mấy đoạn Micheal gặp Appolonia, "chào hỏi" ông bố em yêu ở quán rượu, rồi đến nhà chơi, đám cưới ....

"Ở Sicily, phụ nữ còn nguy hiểm hơn cả súng"

Đàn ông - Em thích Vito - Dù chỉ là một nhân vật hư cấu!
Một tiểu thuyết về Bố Già nhưng đầy cung bậc tình yêu.
Nhưng có ai có thể thốt lên khi sắp tới một nơi xa và không có vé khứ hồi!

Life is so beautiful
Khi ngắm những giọt nước trên những hông hoa hồng sớm mai.

Lựa chọn như anh con cả, anh thứ 2, cậu con trai út , cô em gái, hay cậu diễn viên con nuôi?
Mời các cụ nghe giai điệu

Sazi

Xe điện
Em thì hay nghêu ngao mấy câu của Vũ Thành An

Này em hỡi con đường em đi đó, con đường em theo đó, đúng đấy em ơi
Nếu chúng mình có thành đôi lứa, chắc gì ta đã thoát ra đời khổ đau
Nếu không còn được gặp gỡ, giữ cho trọn ân tình xưa
Xin gửi em một lời nguyện, được bình yên được bình yên về cuối đời ....

(Bài không tên cuối cùng tiếp nối)
Ông nhạc sỹ này nhiều năm sau gặp lại người bạn của mình
Người cuối cùng ... thì chỉ khi mình nằm trong hộp thì mình mới biết chắc cụ nhỉ. Và có khi đến lúc đó, người cuối cùng ấy mới xuất hiện ý. Cái này em cũng gặp nhiều rồi cụ ạ!

Mà em hỏi khí không phải, cụ thọ giới sa di lâu chưa ạ?Do giác ngộ hay buồn tình xuống tóc đi tu như hay gặp trong truyện thế cụ? :)
Mượn cmt trên giải thích bác một chút. Người nhạc sỹ ở tuổi 20 đã trách người yêu của mình, cho đến một thời điểm trong tương lai, ông này quay lại để nói lời xin lỗi và nguyện cầu "Xin gửi em một lời nguyện, được bình yên được bình yên về cuối đời ...." Bởi nhạc sỹ hiểu được ý nghĩa người bạn xuất hiện tuổi 20 để ông hiểu thế nào là nỗi nhớ. Và đến 1 lúc bạn hiểu không có 1 mối tình nào là buồn cả. Buồn nhất ông nhạc sỹ kia cho đến lúc ngộ ra. Cuộc sống vui và thú vị bởi mối quan hệ có duyên nhưng không có phận. Gọi là bản tình ca cuối cùng tiếp nối... Sự tiếp nối sẽ thực hiện khi người đàn ông thật sự trưởng thành.

khongbietgidau

Xe máy
Ông nhạc sỹ này nhiều năm sau gặp lại người bạn của mình

Mượn cmt trên giải thích bác một chút. Người nhạc sỹ ở tuổi 20 đã trách người yêu của mình, cho đến một thời điểm trong tương lai, ông này quay lại để nói lời xin lỗi và nguyện cầu "Xin gửi em một lời nguyện, được bình yên được bình yên về cuối đời ...." Bởi nhạc sỹ hiểu được ý nghĩa người bạn xuất hiện tuổi 20 để ông hiểu thế nào là nỗi nhớ. Và đến 1 lúc bạn hiểu không có 1 mối tình nào là buồn cả. Buồn nhất ông nhạc sỹ kia cho đến lúc ngộ ra. Cuộc sống vui và thú vị bởi mối quan hệ có duyên nhưng không có phận. Gọi là bản tình ca cuối cùng tiếp nối... Sự tiếp nối sẽ thực hiện khi người đàn ông thật sự trưởng thành.
Em có biết mà cụ!

Bài không tên cuối cùng này, thực chất là bài không tên đầu tiên, được VTA viết năm 1964, khi ông 21 tuổi và chị người yêu (+3) đi lấy chồng (yêu nhau trước đó cũng mấy năm)

Này em hỡi, con đường em đi đó, con đường em theo đó, sẽ đưa em sang đâu?
Mưa bên chồng có làm em khóc, có làm em nhớ, những khi mình mặn nồng?

Này em hỡi, con đường em đi đó, con đường em theo đó, ĐÚNG HAY SAO EM?
Xa nhau rồi, thiên đường thôi lỡ
Cho thần tiên chấp cánh, xót đau người tình si..."

Mấy câu này nghe buồn... nhưng đến năm 1991, khi ông gặp lại người yêu cũ, ông ý đã viết lại như trên "như một lời xin lỗi, gửi tới bạn tôi". Đó là Bài không tên cuối cùng tiếp nối.

Em nghe mà thấy xót xa vô cùng cụ ạ!

• Vodka
Reactions: Kuu

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em cũng thích Bố già - thích truyên hơn thích phim. Bản tiếng Việt của Ngọc Thứ Lang dịch, em đọc mấy lần ý. Giờ đang đọc bản tiếng Anh.
Nếu để chọn 1 nhân vật cho em, em chọn Micheal - có vẻ hợp với em hơn. Như Vito thì có nhiều cái em không làm được!

Nên phim thì em cũng thích mấy đoạn Micheal gặp Appolonia, "chào hỏi" ông bố em yêu ở quán rượu, rồi đến nhà chơi, đám cưới ....

"Ở Sicily, phụ nữ còn nguy hiểm hơn cả súng"

Với Micheal, tình yêu với phụ nữ anh ấy được và hoang dại, nhưng với những nhân tố xung quanh như gia đình hay bạn bè lại không được :)
Mẫu đàn ông như Micheal thường rất thành công trong sự nghiệp, nhưng cô quạnh khi về già :)
Phần 2-3 của Film lột tả đúng điều đó!
Đến vợ anh ấy còn thốt lên: Anh là quỷ dữ!

Sazi

Xe điện
Em có biết mà cụ!

Bài không tên cuối cùng này, thực chất là bài không tên đầu tiên, được VTA viết năm 1964, khi ông 21 tuổi và chị người yêu (+3) đi lấy chồng (yêu nhau trước đó cũng mấy năm)

Này em hỡi, con đường em đi đó, con đường em theo đó, sẽ đưa em sang đâu?
Mưa bên chồng có làm em khóc, có làm em nhớ, những khi mình mặn nồng?

Này em hỡi, con đường em đi đó, con đường em theo đó, ĐÚNG HAY SAO EM?
Xa nhau rồi, thiên đường thôi lỡ
Cho thần tiên chấp cánh, xót đau người tình si..."

Mấy câu này nghe buồn... nhưng đến năm 1991, khi ông gặp lại người yêu cũ, ông ý đã viết lại như trên "như một lời xin lỗi, gửi tới bạn tôi". Đó là Bài không tên cuối cùng tiếp nối.

Em nghe mà thấy xót xa vô cùng cụ ạ!
Bác hiểu sự tiếp nối (tiếp theo) trong chuyện tình này là gì k?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Với Micheal, tình yêu với phụ nữ anh ấy được và hoang dại, nhưng với những nhân tố xung quanh như gia đình hay bạn bè lại không được :)
Mẫu đàn ông như Micheal thường rất thành công trong sự nghiệp, nhưng cô quạnh khi về già :)
Em thấy Micheal trong phim (em ko đọc chuyện) buộc phải thích nghi khi sinh ra trong một gia đình mafia. Luôn phải đấu tranh sinh tồn.
Xuất phát điểm Micheal không hề quan tâm đến bạo lực, đảng phái...

khongbietgidau

Xe máy
Bác hiểu sự tiếp nối (tiếp theo) trong chuyện tình này là gì k?
Có thể hiểu theo rất nhiều cách mà cụ! bản thân VTA cũng là người theo công giáo,em nghĩ ông ý có ý riêng của ông ta. Cụ thọ giới sazi sẽ hiểu theo 1 cách nào đó. Em tham & trần tục, nên cũng sẽ hiểu khác :D

Theo em thì Kay không phải là tình yêu thực sự của Micheal. Có lẽ chỉ có 1 phần yêu, và 1 phần lớn hơn với vai trò là 1 đối tác trong gia đình. Và với bạn bè, anh em,đối tác... thì cần làm đúng chức năng và nhiệm vụ cụ nhở. Léng phéng là beng luôn :D - Điểm này cũng khá giống với em: rất dễ tính, tình cảm, nhưng lại nguyên tắc một cách bất chợt và cứng nhắc (gấu em gọi là ngang & gàn) :D

April_

Xe điện
Em còn sợ mợ ý là em-mờ của em cơ sư ạ :D
Cụ còm hài vãi.

Cụ là cái thứ rác rưởi nhất trong cái topic này nếu có xếp hạng.

Em còn sợ đứng cạnh người như cụ chứ đừng nói làm M, N, P, Q K, H gì.

khongbietgidau

Xe máy
Em thấy Micheal trong phim (em ko đọc chuyện) buộc phải thích nghi khi sinh ra trong một gia đình mafia. Luôn phải đấu tranh sinh tồn.
Xuất phát điểm Micheal không hề quan tâm đến bạo lực, đảng phái...
Theo em thì cụ nên đọc truyện! Hay hơn phim ạ!

khongbietgidau

Xe máy
Cụ còm hài vãi.

Cụ là cái thứ rác rưởi nhất trong cái topic này nếu có xếp hạng.

Em còn sợ đứng cạnh người như cụ chứ đừng nói làm M, N, P, Q K, H gì.
Cảm ơn mợ quote em! Nên em phải giả nhời mợ!

Từ lúc mợ tham gia topic này, thực ra đối với em thì em không quan tâm. Gọi là vô hình hay rác rưởi thì cũng như nhau!

Tháng bốn hay cục phân
Cũng đều là hư ảnh
Đến thân còn chẳng chấp,
Lẽ nào vướng vào danh?

Trạng thái
Thớt đang đóng