[Funland] Người đã có vợ có thể yêu, nhớ người đã có chồng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

legend7seas

Xe tải
Em cảm ơn cụ đã cắt nghĩa rất chu đáo. Vậy trong cõi tạm này ta có nên có một tình yêu để biết ta còn tồn tại hay không ?
Trừ khi cụ đã thành phật, lên đến niết bàn, còn không hỷ, nộ, ái (tình yêu của cụ từ đây sinh ra), ố là chuyện con người.

Tuy vậy giữa diệt dục với tham, sân, si không phải nhị phân, trắng đen rõ ràng mà nó là vùng xám, fuzzy. Không thành phật được cũng không có nghĩa phải đẩy tham, sân, si lên cực điểm.

Cụ chủ thớt theo em thấy (em hoàn toàn có thể sai) là hơi tham và hơi si tình. Nhưng ngoài bản thân cụ thì không ai có thể giải quyết được vấn đề của cụ cả. Người khác nhiều lắm chỉ giúp cụ được đường này, đường nọ. Còn lựa chọn đường nào và đi con đường đấy vẫn là chính mình.

Một câu hỏi nếu muốn có câu trả lời duy nhất, nó cần có đầy đủ dữ liệu cụ à, câu hỏi của cụ sẽ nhận được rất nhiều câu trả lời nó giống như một phương trình vô số nghiệm.

Dù sao thì tình yêu nó cũng là một phương trình phức tạp với nhiều biến số: Dậy thì, hoocmon sinh dục, không gian, thời gian, điều kiện kinh tế, sức khoẻ, khả năng tình dục...
Vì nó khó giải quá nên thường đau đầu vì nó @@
Cụ đặt một câu hỏi trong một hệ thống định lượng cụ thể. Em đặt câu hỏi trước đó trong khái niệm “ Vô thường - Vô ngã”
Vậy nên trước khi trích còm ai đó mà em quan tâm, em đọc rất kỹ rồi mới hỏi.
Dù sao em cũng thấy câu hỏi và cách phân tích của cụ rất thú vị. Nó rất đời thường và ít phải suy nghĩ nhiều :)

Trừ khi cụ đã thành phật, lên đến niết bàn, còn không hỷ, nộ, ái (tình yêu của cụ từ đây sinh ra), ố là chuyện con người.

Tuy vậy giữa diệt dục với tham, sân, si không phải nhị phân, trắng đen rõ ràng mà nó là vùng xám, fuzzy. Không thành phật được cũng không có nghĩa phải đẩy tham, sân, si lên cực điểm.

Cụ chủ thớt theo em thấy (em hoàn toàn có thể sai) là hơi tham và hơi si tình. Nhưng ngoài bản thân cụ thì không ai có thể giải quyết được vấn đề của cụ cả. Người khác nhiều lắm chỉ giúp cụ được đường này, đường nọ. Còn lựa chọn đường nào và đi con đường đấy vẫn là chính mình.
Em thích cách diễn đạt của cụ. Ngắn gọn và dễ hiểu :)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ đặt một câu hỏi trong một hệ thống định lượng cụ thể. Em đặt câu hỏi trước đó trong khái niệm “ Vô thường - Vô ngã”
Vậy nên trước khi trích còm ai đó mà em quan tâm, em đọc rất kỹ rồi mới hỏi.
Dù sao em cũng thấy câu hỏi và cách phân tích của cụ rất thú vị. Nó rất đời thường và ít phải suy nghĩ nhiều :)
Em kính cụ, cụ dưới đã định nghĩa rồi ạ! Có thời gian cụ nhé!
Dù sao thì, ây da, ai sống cuộc đời người nấy, em lại đi tìm cao nhân giải nghĩa cho em 2 từ:” Tình yêu “ đây @@
Phương trình nó khó quá, khó quá nên em bỏ qua, em không giải nữa, mà em thêm 2 tình yêu @@
Vô thường nghĩa là trên đời không có gì bất biến, vĩnh cửu với thời gian mà không bao giờ thay đổ
P/S: Tình yêu của em có thêm ntn đây, em tham quá @@

Chỉnh sửa cuối:

Rong rêu

Xe điện
Câu hỏi của cụ nghe có vẻ hợp lý, nhưng nó thật sự thiếu để trả lời, em dân toán nên em cắt nghĩa vài từ trong câu hỏi đó:
- Trong cõi tạm: Nó mới chỉ có không gian, vậy thời gian ở đâu trong câu hỏi này?
- Tồn tại: Dù có tình yêu hay không có tình yêu, cụ vẫn đang tồn tại, nó là sự thật khách quan.
- Một tình yêu: Một ở đây là con số? Phỏng cụ, cụ biết thừa câu trả lời rồi, phàm người đã biết yêu thì không chỉ yêu một người, chỉ khác nhau về thời điểm mà thôi.
Ngoài ra:
Yêu: Là giữ nam và nữ hay chỉ là tổng quát về “Yêu”
@@
Đêm hôm lan man một chút thôi cụ :P
Hôm nay thấy hơi nhiều chữ mà ít hình quá ;;).

ohay

Xe đạp
Em thấy chủ thớt nên hỏi cô bồ xem dám bỏ chồng theo anh ko? =))
Người phụ nữ có thể bỏ chồng bỏ con để theo người đàn ông khác (đang có gia đình) thì cũng có ra gì. Vớ được của nợ ấy không biết tới lúc nào thì vỡ cmn mộng cả đôi, đắng ngắt hà. Đời còn dài, cccm cứ chiêm nghiệm mà coi.

khongbietgidau

Xe máy
Cả đêm qua em không ngủ!

Không phải vì đọc còm của các cụ mợ, rồi suy nghĩ ... gì. Mà vì tối qua, em và cô gái của em đã gặp nhau, nói chuyện với nhau khá lâu và có những quyết định riêng.

Em sẽ bắt đầu thực hiện cách ly từ hôm nay. Cô ý muốn bọn em cách ly hoàn toàn để có thể quên nhau đi. Và em cũng cố làm như vậy, với em, để làm gì thì em xin phép không nói!

Và em chắc chắn rằng, quyết định của em chả liên quan gì đến những gạch đá, chửi bới, xỉa xói của 1 số cụ mợ ở đây.

Dù sao cũng chân thành cảm ơn sự quan tâm, chia sẻ, trao đổi thẳng thắn của các mợ Chopchopchop Nhoban1980 qkace Trang Nguyen ... - các cụ Rosie LEE MDPlaza2 bill1605 Yêu nàng Nhân Mã .... đã fun cùng em, hoặc âm thầm rót rượu, hay làm gì đó :)
Em có sót ai, cccm bỏ quá nhé. Em đang chông chênh quá!

4:38 ph rồi, em đi chạy 1 lúc cho nó vã mồ hôi ra đây. Hy vọng người sảng khoái hơn chút ít để lát nữa còn chiến đấu.

khongbietgidau

Xe máy
Cụ tham nhưng rất thẳng thắn. Người ấy của em giống cụ và em cũng quyết định dừng lại giống bạn gái cụ dù rất đau, rất nhớ... Thà đau một lần còn hơn dai dẳng duy trì một mối quan hệ không biết trước tương lai dù người ấy ước hẹn sau này sẽ cùng em già đi vì bây giờ còn vướng bận con cái. Em có thể đợi nhưng em không cho phép mình làm thế bởi trong lòng em luôn cảm thấy có lỗi với vợ con của người ấy kể cả khi cuộc hôn nhân của họ chỉ còn trên danh nghĩa...
Theo dõi thớt này em chợt ngộ ra một điều cần phải buông bỏ những gì chưa thuộc về mình vì tương lai là điều không ai có thể tính trước, tình yêu lại càng không thể biết nó sẽ biến hình ra sao và hơn hết tất cả các cụ dù có yêu đến cháy lòng thì vẫn luôn đặt lợi ích của bản thân lên trên hết. Em chưa thấy cụ nào trong thớt này can đảm buông bỏ tất cả vì yêu, vậy thì hãy thả cho những người phụ nữ các cụ đang yêu một con đường sáng sủa hơn, nếu họ đã muốn dứt áo ra đi thì xin đừng níu kéo.
Đồng ý với cụ. Tình yêu không thể cưỡng cầu, bản thân em là người khó mở lòng và sống khá lý trí. Em chưa từng nghĩ mình sẽ rơi vào mối quan hệ tranh tối tranh sáng như này nhưng tình cảm nó tự nhiên đến rất nhanh khiến em không kịp trở tay. Em trân trọng người ấy, tình cảm của người ấy nhưng giữa chúng em vẫn luôn có một bức tường vô hình ngăn cách - đó là sự ràng buộc hôn nhân của người ấy và chính em là người không thể vượt qua nó.
Em không biết quyết định dừng lại của mình đúng hay sai ở thời điểm này chỉ là nó khiến em thanh thản hơn một chút dù vô cùng chới với...
Cuộc sống, đúng hay sai nó mong manh, khó nói lắm. Nên em cứ thật thà mà sống. Đúng - sai, mình biết, mình chịu.

Em tin là cô ý sẽ quên được em. Vì em không phải người đầu tiên mà cô ấy phải rời xa như vậy.

Còn em có quên được cô ấy hay không, em không chắc. Vì cô ý là người thứ 2 của em, người mà em đã yêu bằng tất cả những gì em có, và cũng đã yêu em trọn vẹn!

Chúc mợ vui khỏe! Còn mấy cụ mợ nói to, gay gắt... em bỏ qua, mong mợ cũng bỏ qua cho nó nhẹ nhàng!

===

Mà mợ làm em giật mình đấy. Nick mới reg vài hôm :D

Sau mấy bài của mợ, thì tối qua em với cô gái của em cũng mới quyết định cách ly hoàn toàn để dừng lại.

Maple leaf cũng là 1 kỷ niệm của em và cô ấy. Và mùa đông, với cô gái của em cũng có những câu chuyện rất riêng.

Nếu mợ là M, thì em xin phép năn nỉ "dấu vết trên vai đã mờ, dấu vết trên tim thì vẫn còn nguyên. Unblock anh đi, BĐ hứa sẽ BĐ mà!"

nhatbum

Xe hơi
Phụ nữ thật kỳ quặc. Đã yêu lại còn đong đếm ai đau hơn ai. Chia sẻ với mợ chút bí mật: đàn ông đau hiếm khi kêu. Những ông phải kêu hoặc là đang quá đau hoặc hơi nữ tính. Đa phần là nghiến răng chịu chứ không kêu :)
Em cũng nghĩ đàn ông chúng mình thiệt thòi, mà mình ngậm miệng ăn tiền, à nhầm, cắn rằn chịu đựng nên không ai biết thôi!😢

nhatbum

Xe hơi
Em lại tưởng cụ nói đôi giầy :D. Bình thường chị em phụ nữ hay nói là ko dùng chung đồ lót của người khác =)).
Mợ hằn học quá! Em nghĩ ngoài đời mợ còn ít tuổi và đang còn đam mê phán xét người khác.

Cả đêm qua em không ngủ!

Không phải vì đọc còm của các cụ mợ, rồi suy nghĩ ... gì. Mà vì tối qua, em và cô gái của em đã gặp nhau, nói chuyện với nhau khá lâu và có những quyết định riêng.

Em sẽ bắt đầu thực hiện cách ly từ hôm nay. Cô ý muốn bọn em cách ly hoàn toàn để có thể quên nhau đi. Và em cũng cố làm như vậy, với em, để làm gì thì em xin phép không nói!

Và em chắc chắn rằng, quyết định của em chả liên quan gì đến những gạch đá, chửi bới, xỉa xói của 1 số cụ mợ ở đây.

Dù sao cũng chân thành cảm ơn sự quan tâm, chia sẻ, trao đổi thẳng thắn của các mợ Chopchopchop Nhoban1980 qkace Trang Nguyen ... - các cụ Rosie LEE MDPlaza2 bill1605 Yêu nàng Nhân Mã .... đã fun cùng em, hoặc âm thầm rót rượu, hay làm gì đó :)

4:38 ph rồi, em đi chạy 1 lúc cho nó vã mồ hôi ra đây. Hy vọng người sảng khoái hơn chút ít để lát nữa còn chiến đấu.
Nếu em có cmt nào làm cụ phiền lòng. Mong cụ đừng để bụng.
Chúc cụ một ngày an lành !

khongbietgidau

Xe máy
Nếu em có cmt nào làm cụ phiền lòng. Mong cụ đừng để bụng.
Chúc cụ một ngày an lành !
Đâu có ạ!
Cụ cho em kha khá fun, và là một trong những cụ mợ mà em rất đa tạ trong thớt này ạ!

Ngày mới tươi vui với bạn gái cụ nhé!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cả đêm qua em không ngủ!

Em nghĩ chúng ta là con người, không phải robot nên ai cũng sẽ có sai lầm hay tình cảm ngoài vợ ngoài chồng. Chỉ là lúc nào và đến đâu thôi.
Em không theo dõi chuyện của cụ nhưng đoán vậy. Em nghĩ cụ dừng lại là hợp lý, chủ yếu vì gia đình người kia.
Chúc cụ vui vẻ 😊

Rosie LEE

Xe tải
Mợ ơi nếu thực sự ở nhà ngon thì ko đứa đàn bà nào nhảy vào xơi chồng mợ được nên ko cần cay nghiệt như thế!
Còm này của mợ làm em bất ngờ quá, em vẫn nhớ chuyện của mợ ở các còm trước :D

binhnq2

Xe tăng
Cuộc sống, đúng hay sai nó mong manh, khó nói lắm. Nên em cứ thật thà mà sống. Đúng - sai, mình biết, mình chịu.

Em tin là cô ý sẽ quên được em. Vì em không phải người đầu tiên mà cô ấy phải rời xa như vậy.

Còn em có quên được cô ấy hay không, em không chắc. Vì cô ý là người thứ 2 của em, người mà em đã yêu bằng tất cả những gì em có, và cũng đã yêu em trọn vẹn!

Chúc mợ vui khỏe! Còn mấy cụ mợ nói to, gay gắt... em bỏ qua, mong mợ cũng bỏ qua cho nó nhẹ nhàng!

===

Mà mợ làm em giật mình đấy. Nick mới reg vài hôm :D

Sau mấy bài của mợ, thì tối qua em với cô gái của em cũng mới quyết định cách ly hoàn toàn để dừng lại.

Maple leaf cũng là 1 kỷ niệm của em và cô ấy. Và mùa đông, với cô gái của em cũng có những câu chuyện rất riêng.

Nếu mợ là M, thì em xin phép năn nỉ "dấu vết trên vai đã mờ, dấu vết trên tim thì vẫn còn nguyên. Unblock anh đi, BĐ hứa sẽ BĐ mà!"
Còn khướt cụ nhé, 1 tháng nữa thế nào cũng vồ lấy nhau!

Trạng thái
Thớt đang đóng