[Funland] Người đã có vợ có thể yêu, nhớ người đã có chồng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rong rêu

Xe điện

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

binhnq2

Xe tăng
Mợ lại nhầm rùi, đờn bờ có hấp diêm được đờn ông đâu mà mợ bảo ăn cắp! Đàn ông họ ko thích thì đàn bà có nhẩy vào cũng ko xong!
Mợ Bốn nói đúng đấy, mợ ấy ko cay nghiệt, chỉ có đắng và căm thôi. Ông nào bảo mợ ấy từng trải thì sai toét rồi, mợ ấy đắng là từ vị trí của ng con hoặc ng vợ, và gia đình có vấn đề do Tuesday! Mợ ấy còn trẻ!

April_

Xe điện
Mợ lại nhầm rùi, đờn bờ có hấp diêm được đờn ông đâu mà mợ bảo ăn cắp! Đàn ông họ ko thích thì đàn bà có nhẩy vào cũng ko xong!
Thực ra em định ví dụ là chủ nhà người ta ko khóa cửa, chó chạy ra khỏi cổng, ko có nghĩa là cứ mang chó nhà người ta về nuôi. Nếu thấy chó chạy ra là chạy đến ôm ấp rồi mang về nuôi thì ko phải ăn cắp thì gọi là gì.

Em định ví dụ thế nhưng e các cụ các mợ lại nhẩy lên bảo em ko nên so sánh ng với chó :-j.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thớt vẫn lòng thòng tới trang 81 rồi cơ á.
Đến các đại thi hào còn ra cả tập thơ về tình yêu thì cái thớt này nghìn trang cũng không lạ cụ ạ 😂😂😂
Nhưng điểm chung của các đại thi hào đó là có “yếu đuối” trong tâm hồn hoặc thể xác!
Tất nhiên nhân loại cả 8 tỉ người (đêm hôm em nhớ không chính xác), mỗi người có một tâm hồn và 1 thể xác độc nhất, là duy nhất, nên có người như thế này như thế kia.

legend7seas

Xe tải
Bạch thầy ! Thầy cắt nghĩa câu : “Đời là vô thường, người là vô ngã.” cho em cùng chúng sinh được tỏ tường. Thầy phán cao thâm như vậy, chúng sinh lầm lạc biết đi đường nào.
Bạch cụ, em không phải thầy, chỉ là dân ngoại đạo nên có chỗ nào diễn giải không chuẩn các cụ, mợ lượng thứ.

Vô thường nghĩa là trên đời không có gì bất biến, vĩnh cửu với thời gian mà không bao giờ thay đổi. Trăm năm ai cũng thành xương trắng, si quá mà níu kéo cái vô thường chỉ khổ sở.

Vô ngã chỉ rằng mọi sự vật, con người chỉ là tổng hợp của các cái vô thường hợp lại mà không có một bản chất, linh hồn, true self nào cả. Chủ thể đã không có ngã thì tình yêu cũng chẳng có ngã.

Dù con người là vô ngã nhưng không có nghĩa mọi người đều giống nhau. Mỗi người vui buồn, nóng lạnh thế nào chỉ có tự mình biết rõ nhất. Hiểu rõ mình là bước đầu tiên để thoát khổ.

Xin các cụ, mợ châm trước vì đã huyên thiên, dài dòng.

April_

Xe điện
Mợ Bốn nói đúng đấy, mợ ấy ko cay nghiệt, chỉ có đắng và căm thôi. Ông nào bảo mợ ấy từng trải thì sai toét rồi, mợ ấy đắng là từ vị trí của ng con hoặc ng vợ, và gia đình có vấn đề do Tuesday! Mợ ấy còn trẻ!
Cụ phát biểu hồ đồ quá.

Lời nói thật thì khó nghe, chả ai tự nhiên đi căm người dưng. Khinh và căm là 2 trạng thái khác nhau.

Rô-Ron

Xe điện
Thực ra em định ví dụ là chủ nhà người ta ko khóa cửa, chó chạy ra khỏi cổng, ko có nghĩa là cứ mang chó nhà người ta về nuôi. Nếu thấy chó chạy ra là chạy đến ôm ấp rồi mang về nuôi thì ko phải ăn cắp thì gọi là gì.

Em định ví dụ thế nhưng e các cụ các mợ lại nhẩy lên bảo em ko nên so sánh ng với chó :-j.
Haha khổ quá! Chó chạy ra khỏi cổng xong nếu nó nói được nó sẽ bảo ở nhà bị chủ ngược đãi nên dễ làm người yêu chó xiêu lòng mang về nuôi 🤣

Bạch cụ, em không phải thầy, chỉ là dân ngoại đạo nên có chỗ nào diễn giải không chuẩn các cụ, mợ lượng thứ.

Vô thường nghĩa là trên đời không có gì bất biến, vĩnh cửu với thời gian mà không bao giờ thay đổi. Trăm năm ai cũng thành xương trắng, si quá mà níu kéo cái vô thường chỉ khổ sở.

Vô ngã chỉ rằng mọi sự vật, con người chỉ là tổng hợp của các cái vô thường hợp lại mà không có một bản chất, linh hồn, true self nào cả. Chủ thể đã không có ngã thì tình yêu cũng chẳng có ngã.

Dù con người là vô ngã nhưng không có nghĩa mọi người đều giống nhau. Mỗi người vui buồn, nóng lạnh thế nào chỉ có tự mình biết rõ nhất. Hiểu rõ mình là bước đầu tiên để thoát khổ.

Xin các cụ, mợ châm trước vì đã huyên thiên, dài dòng.
Em cảm ơn cụ đã cắt nghĩa rất chu đáo. Vậy trong cõi tạm này ta có nên có một tình yêu để biết ta còn tồn tại hay không ?

binhnq2

Xe tăng
Cụ phát biểu hồ đồ quá.

Lời nói thật thì khó nghe, chả ai tự nhiên đi căm người dưng. Khinh và căm là 2 trạng thái khác nhau.
Vầng, thế e hồ đồ ở hoàn cảnh hay độ tuổi của mợ, hay cả 2???

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em cảm ơn cụ đã cắt nghĩa rất chu đáo. Vậy trong cõi tạm này ta có nên có một tình yêu để biết ta còn tồn tại hay không ?
Câu hỏi của cụ nghe có vẻ hợp lý, nhưng nó thật sự thiếu để trả lời, em dân toán nên em cắt nghĩa vài từ trong câu hỏi đó:
- Trong cõi tạm: Nó mới chỉ có không gian, vậy thời gian ở đâu trong câu hỏi này?
- Tồn tại: Dù có tình yêu hay không có tình yêu, cụ vẫn đang tồn tại, nó là sự thật khách quan.
- Một tình yêu: Một ở đây là con số? Phỏng cụ, cụ biết thừa câu trả lời rồi, phàm người đã biết yêu thì không chỉ yêu một người, chỉ khác nhau về thời điểm mà thôi.
Ngoài ra:
Yêu: Là giữ nam và nữ hay chỉ là tổng quát về “Yêu”
@@
Đêm hôm lan man một chút thôi cụ :P

Câu hỏi của cụ nghe có vẻ hợp lý, nhưng nó thật sự thiếu để trả lời, em dân toán nên em cắt nghĩa vài từ trong câu hỏi đó:
- Trong cõi tạm: Nó mới chỉ có không gian, vậy thời gian ở đâu trong câu hỏi này?
- Tồn tại: Dù có tình yêu hay không có tình yêu, cụ vẫn đang tồn tại, nó là sự thật khách quan.
- Một tình yêu: Một ở đây là con số? Phỏng cụ, cụ biết thừa câu trả lời rồi, phàm người đã biết yêu thì không chỉ yêu một người, chỉ khác nhau về thời điểm mà thôi.
Ngoài ra:
@@
Cụ hiếm khi dùng câu hỏi tu từ nhỉ ?

ngocmai227

Xe lăn
Ngoài ra:
@@
Hôm nay mày đi nắng nhiều hả e ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ hiếm khi dùng câu hỏi tu từ nhỉ ?
Một câu hỏi nếu muốn có câu trả lời duy nhất, nó cần có đầy đủ dữ liệu cụ à, câu hỏi của cụ sẽ nhận được rất nhiều câu trả lời nó giống như một phương trình vô số nghiệm.

Dù sao thì tình yêu nó cũng là một phương trình phức tạp với nhiều biến số: Dậy thì, hoocmon sinh dục, không gian, thời gian, điều kiện kinh tế, sức khoẻ, khả năng tình dục...
Vì nó khó giải quá nên thường đau đầu vì nó @@

Vumath

Xe hơi
Em thỉnh thoảng có vài đợt khó ngủ cụ ạ. Thức đêm có người trò chuyện cùng cũng vui. :)
Em thì làm ly trà xong giờ k ngủ được. Thôi cố nhắm mắt ngủ. Sáng mai dạy tiết 1,2,3... Nói trong tình trạng bí khẩu trang chán vãi đ. Chúc các cụ ngon giấc nồng.

Trạng thái
Thớt đang đóng